Đến nội dung

Hình ảnh

Đố vui

• Please log in to reply
1743 replies to this topic

#1181 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết
Điểm đánh giá: 2624 (tuyệt vời)

Đã gửi 19 October 2013 - 09:36 AM

Hề hề hề ,

Nếu khơng nhầm thì lời giải này chỉ có thể đúng khi tam giác chỉ move chứ không xoay. mặc dầu chưa kiểm tra

Theo cách trình bày của em Hoan2182 thì chỉ là sử dụng thao tác move mà nếu tam giác  đã có xoay thì không thể chỉ move mà xong.

Ấy là lý luận của thằng cùn, còn đúng sai xin các bác đèn giời soi xét.

Ý kiến của bác là đúng rồi đó. Như đã nói ở phần trên thì chia bài toán thành 2 bài:

- Bài 1: 2 tam giác có các cạnh tương ứng song song - tức chỉ move mà không rotate - thì các cách giải ở trên đều đúng.

- Bài 2: 2 tam giác nằm bất kỳ - tức vừa move vừa rotate - thì bài này khó quá. Tôi tưởng đã giải xong rồi, ai ngờ kiểm tra lại thì sai mất, nên chúng ta cùng nhau giải vậy.

• 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#1182 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 19 October 2013 - 10:43 AM

@ Bác Bình: Em đã đính kèm bên dưới hình vẽ các bước giải trên hình vẽ:

1). Trong trường hợp tam giác trước và sau khi lồng vào ellipse thì chúng có các cạnh tương ứng song song.

Ảnh trên là mô tả 4 bước công việc,  em đã giải đố bằng 3 lệnh vẽ.

Cách giải đố rút gọn chỉ dùng 2 lệnh vẽ,  em sẽ nói cụ thể sau, mong anh thông cảm!

2). Trường hợp tổng quát, như hình và file đính kèm:

Em chưa nghĩ tới, chắc là sẽ tốn nhiều lệnh hơn?

Em đã giải đố bằng 3 lệnh vẽ  theo 4 bước sau: Move > Copy>> Move>>>Erase

Tóm lại: 

1- Trường hợp đặc biệt, cách giải của em trùng với đáp án của anh Hà. Còn một cách giải nhanh gọn nữa là chỉ dùng 2  lệnh vẽ, em sẽ đưa ra lời giải sau

2- Trường hợp tổng quát: Mặc dù anh Hà ra nhầm đề, nhưng em cũng đã có lời giải gần đúng (Đảm bảo 100% là 3 điểm A, B, C nằm trên đường Emlisp có sai số" không trùng chuẩn"  với "gốc tọa độ" của anh Hà một khoảng 0,0000001mm)

- Bài 2: 2 tam giác nằm bất kỳ - tức vừa move vừa rotate - thì bài này khó quá. ...nên chúng ta cùng nhau giải vậy.

Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui!

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#1183 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 19 October 2013 - 03:31 PM

@ Bác Bình: Em đã đính kèm bên dưới hình vẽ các bước giải trên hình vẽ:

Em đã giải đố bằng 3 lệnh vẽ  theo 4 bước sau: Move > Copy>> Move>>>Erase

Tóm lại: 

1- Trường hợp đặc biệt, cách giải của em trùng với đáp án của anh Hà. Còn một cách giải nhanh gọn nữa là chỉ dùng 2  lệnh vẽ, em sẽ đưa ra lời giải sau

2- Trường hợp tổng quát: Mặc dù anh Hà ra nhầm đề, nhưng em cũng đã có lời giải gần đúng (Đảm bảo 100% là 3 điểm A, B, C nằm trên đường Emlisp có sai số" không trùng chuẩn"  với "gốc tọa độ" của anh Hà một khoảng 0,0000001mm)

Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui!

Hề hề hề,

Chả biết các bác nghĩ sao chớ tui thấy trong trường hợp tổng quát thì có nhẽ không chỉ có một đáp án đâu. Tui chơi chuối bằng cách xài lisp nên chỉ có nhõn một lệnh, song nó trả về một cái vị trí mà chả giống thằng cũ tí nào. Sai số của cái sự nội tiếp là đỉnh thứ 3 của tam giác cáh đường e líp là một khoảng nhỏ 0.0001.

nếu muốn nhỏ hơn có thể thay đổi giá trị này.

Gửi cái hình để các bác tham khảo.

Trong đó cái tam giác màu vàng là dùng lisp move nó từ vị trí bất kỳ trên mặt phẳng về nội tiếp e lip. Còn tam giác màu xanh là move trực tiếp nó từ vị trí bị tịnh tiến ra ngoài về.

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#1184 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 19 October 2013 - 10:27 PM

Đưa đúng vào vị trí ban đầu đã di dời, bài toán chỉ có  một nghiệm duy nhất . Nếu chỉ đưa được hình vào nội tiếp hình emlisp thì bài toán có vô số nghiệm hình là cái chắc rồi, bác ạ!  Đó chính là lý do em đã mầy mò ra cách giải gần đúng sai số 0.0000001, so với "gốc tọa độ" của anh Hà.( AutoCAD cho chỉ hiện thị độ chính xác đến 0.00000000). Vấn đề nan giải là làm sao đưa nó về đúng vị trí ban đầu với thời gian ít nhất???

• 0

#1185 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 19 October 2013 - 10:35 PM

Đưa đúng vào vị trí ban đầu đã di dời, bài toán chỉ có  một nghiệm duy nhất . Nếu chỉ đưa được hình vào nội tiếp hình emlisp thì bài toán có vô số nghiệm hình là cái chắc rồi, bác ạ!  Đó chính là lý do em đã mầy mò ra cách giải gần đúng sai số 0.0000001, so với "gốc tọa độ" của anh Hà.( AutoCAD cho chỉ hiện thị độ chính xác đến 0.00000000). Vấn đề nan giải là làm sao đưa nó về đúng vị trí ban đầu với thời gian ít nhất???

Hoằn có thể chỉ ra được 5 nghiệm không? 4 nghiệm thì có thể, nhưng lớn hơn 4 thì hơi nghi ngờ.

• 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#1186 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 19 October 2013 - 10:53 PM

Hoằn có thể chỉ ra được 5 nghiệm không? 4 nghiệm thì có thể, nhưng lớn hơn 4 thì hơi nghi ngờ.

Xin lỗi là em nhầm, chỉ có vô số nghiệm gần đúng thôi! :) :) :)

Em vừa lôi thử hình vẽ của anh ra Mirror thì chỉ được 4 hình, không hơn không kém!

• 0

#1187 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 19 October 2013 - 10:53 PM

Hề hề hề,

Thực tế bác ĐoanVanHa nói đúng một phần. Tui dùng lisp test thử thì được 2 nghiệm phân biệt. Song do lisp tui làm chỉ lấy di chuyển theo một chiều nên không lấy được các nghiệm đối xứng qua các trục e lip của hai nghiệm phân biệt này. Do vậy có thể có 8 nghiệm chứ không chỉ 4 nghiệm bác ạ 

Các bác xem hình minh họa.

• 1

#1188 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 20 October 2013 - 10:45 AM

Em nghĩ cũng có thể có trường hợp đặc biệt có 8 nghiệm.

Trường hợp move hình không xoay chỉ cần dùng 2 lệnh vẽ:

Command: mocoro

Select objects: 1 found

Select objects:

Base point:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: m

Second point of displacement:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: c

Second point of displacement/Undo/<eXit>:

Second point of displacement/Undo/<eXit>:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>:

Command:  MOCORO

Select objects:

Base point:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: m

Second point of displacement:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>:

Command: e ERASE 1 found
Command:

• 0

#1189 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 20 October 2013 - 03:18 PM

@Hoằn:

Trường hợp không tổng quát, cách giải  dùng 3 lệnh và dùng 2 lệnh của Hoằn đều chậm. Lệnh mocoro dùng ở đây không hợp lý lắm! gõ tên lệnh dài, lại kèm theo các lựa chọn nữa, tốn nhiều thời gian.

Theo chị,  em  dùng 3 lệnh CO, M, và E nhanh hơn cả:

Command: co COPY
Select objects:
Specify base point or [Displacement] <Displacement>: Specify second point or
<use first point as displacement>:
Specify second point or [Exit/Undo] <Exit>:
Specify second point or [Exit/Undo] <Exit>:
Command: m MOVE
Select objects:
Specify base point or [Displacement] <Displacement>: Specify second point or
<use first point as displacement>:
Command: e ERASE
Select objects: Specify opposite corner: 2 found
Select objects:
Command:

@ bác Doan Van Ha

Chắc bác đã quên em từ rất lâu rồi, bác nhỉ?  Lâu rồi, bận nhiều những công việc không tên, em không về thăm làng CADViet được. Mỗi khi có chuyện vui buồn em vẫn nhớ về những kỹ niệm cũ , nhớ mái trường thân yêu, nhớ về những người bạn học cùng nhau từ thuở ấu thơ xa lắc xa lơ …Và em còn nhớ rất nhiều  người chỉ biết tên , chỉ liên lạc bằng những dòng chữ không lời khi giao lưu và chia sẻ trên diễn đàn CADViet thân yêu… mà có khi đến muôn ngàn  kiếp sau cũng không có dịp gặp măt để tay bắt mặt mừng…

Em vẫn luôn nhớ đến anh Ph168xd, anh Tue_NV, bác Phamthanhbinh, chị Svba168, anh Duy782006, anh Binharc77.  anh Nataca, anhVanthiep,  anh Cadviet244,  anh Jick,  anh Xuantran…đã có nhiều kỷ niệm với em trên trang đố vui này .

Em vẫn luôn nhớ đến bác Hà, nhớ những lần em tự tiện, mạn phép mượn lisp của bác để ra câu đố tìm giao điểm để ra câu đố:

Doan Van Ha, on 05 Apr 2012 - 10:18, said:

Đáp án bằng lisp giữa đường thẳngmặt phẳng xem ở đây:
http://www.cadviet.c...=0
Đáp án bằng lisp  tìm giao điểm giữa điểmmặt phẳng xem ở đây:
http://www.cadviet.c...showtopic=63084
Đáp án bằng lisp tìm giao điểm giữa mặt phẳngmặt phẳng xem ở đây:
http://www.cadviet.c...showtopic=63088
Đáp án bằng lisp tìm giao giữa đường thẳngđường thẳng xem ở đây:

Có một bài toán đã từ lâu em vẫn trăn trở chưa tìm ra được cách vẽ nhanh,  đó là xác định nhanh giao điểm của đường thẳng với bề mặt bậc 3 ( khối tròn xoay, lồi,  lõm bất kỳ. Anh ngâm cứu xem có thể viết lisp được không??? (AutoCAD chỉ tìm được giá trị gần đúng)

@ anh Hai Lúa:

Em vẫn luôn nhớ  đến anh Hai Lúa pót bài đầy cá tính …Không biết bây giờ anh còn khoái khẩu món  ...tiết canh …3D nóng hổi  như ngày xưa nữa không??? :wub:

Thân tặng anh Hai Lúa câu đố thật này: Hãy tính nhanh thể tích của chi tiết dưới đây (kể tên các lệnh vẽ đã dùng):

http://www.cadviet.c...837_haanh02.dwg

Xin mời các bác cùng giải các câu đố... thật trên!

@bác Phamthanhbinh

Mỗi  khi nhớ bố mẹ em ở quê nhà, em lại chợt  đến những lời thơ của  bác  đã viết trong trong đố vui này, lời thơ thật bình dị, mộc mạc  nhưng da diết và dằng dặc một niềm thương nỗi nhớ không nguôi về quê cha đất mẹ, khiến em nghẹn ngào, bâng khuâng và nhòa lệ…

Hề hề hề,
Thịt trâu hun khói , gà đồi,
Chỉ nghe đã thấy mềm môi mất rồi.
Thương thay cho cái thằng tôi,
Muốn trâu hun khói , gà đồi chẳng xong.
Tại số phận, kiếp long đong
Kiếm ăn xa tít tận trong Binh Dường (Bình Dương)
Ngày nào về với quê hương
Với cha, với mẹ, người thương, bạn bè.
Để mà được uống rượu quê,
Với trâu hun khói , với mê gà đồi
....

Năm nay, miền Trung và miền Nam bão lụt liên miên,  không biết ở khu vực nhà anh Tuê_VN và nhà bác Bình  có bị ảnh hưởng gì không??? Cầu mong gia đình anh Tue_NV và gia đình bác Bình luôn được bình an và gặp nhiều may mắn!

• 1

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#1190 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 20 October 2013 - 04:33 PM

1). @Hoằn:

Trường hợp không tổng quát, cách giải  dùng 3 lệnh và dùng 2 lệnh của Hoằn đều chậm. Lệnh mocoro dùng ở đây không hợp lý lắm! gõ tên lệnh dài, lại kèm theo các lựa chọn nữa, tốn nhiều thời gian.

Theo chị,  em  dùng 3 lệnh CO, M, và E nhanh hơn cả:

2). Có một bài toán đã từ lâu em vẫn trăn trở chưa tìm ra được cách vẽ nhanh,  đó là xác định nhanh giao điểm của đường thẳng với bề mặt bậc 3 ( khối tròn xoay, lồi,  lõm bất kỳ. Anh ngâm cứu xem có thể viết lisp được không??? (AutoCAD chỉ tìm được giá trị gần đúng)

1).

Doan Van Ha, on 19 Oct 2013 - 07:18, said:

Với bài toán 2 tam giác là song song thì chỉ cần copy ellipse theo 1 trong 3 vecto AB, BC, CA sẽ được giao điểm là 1 trong 3 đỉnh. Sau đó copy/move tam giác sang.

2). Tôi không rành 3D nên không hiểu trong 3D có xác định được giao của mặt bậc 3 với 1 mặt phẳng bất kỳ không? Nếu được thì chỉ việc đưa về bài toán tìm giao của 1 đường thẳng và 1 đường cong >> có thể làm bằng lisp chính xác 100%.

Vấn đề nằm ở chỗ: giao của mặt bậc 3 và mặt phẳng ???

• 1

#1191 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 20 October 2013 - 04:48 PM

Sau khi vẽ nhiều khối 3D nhỏ ghép lại thành 1 khối 3D  bằng lệnh Union thì giao tuyến của các khối 3D nhỏ sẽ  tự hình thành. Có thể dùng lệnh solidedit  để copy giao tuyến  ra ngoài được.

Ý của em là tìm nhanh giao điểm của mặt bặc 3 bất kỳ với đường thằng line hoặc spline, bác ạ!

Nếu viết lisp xác định nhanh thì tuyệt tác bác ạ!

- Gõ lệnh lisp >>> chọn khối 3D, chọn đường thẳng >>> phần đường thẳng nằm bên trong khối 3D sẽ bị cắt như dùng lệnh trim. (Nếu bên dưới dòng command có đính kèm thêm tọa độ giao điểm và chiều dài của đọan thẳng thì càng vui, bác ạ!)

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#1192 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 20 October 2013 - 06:34 PM

@ bác Doan Van Ha

Chắc bác đã quên em từ rất lâu rồi, bác nhỉ?  Lâu rồi, bận nhiều những công việc không tên, em không về thăm làng CADViet được. Mỗi khi có chuyện vui buồn em vẫn nhớ về những kỹ niệm cũ , nhớ mái trường thân yêu, nhớ về những người bạn học cùng nhau từ thuở ấu thơ xa lắc xa lơ …Và em còn nhớ rất nhiều  người chỉ biết tên , chỉ liên lạc bằng những dòng chữ không lời khi giao lưu và chia sẻ trên diễn đàn CADViet thân yêu… mà có khi đến muôn ngàn  kiếp sau cũng không có dịp gặp măt để tay bắt mặt mừng…

Em vẫn luôn nhớ đến anh Ph168xd, anh Tue_NV, bác Phamthanhbinh, chị Svba168, anh Duy782006, anh Binharc77.  anh Nataca, anhVanthiep,  anh Cadviet244,  anh Jick,  anh Xuantran…đã có nhiều kỷ niệm với em trên trang đố vui này .

Em vẫn luôn nhớ đến bác Hà, nhớ những lần em tự tiện, mạn phép mượn lisp của bác để ra câu đố tìm giao điểm để ra câu đố:

Doan Van Ha, on 05 Apr 2012 - 10:18, said:

Đáp án bằng lisp giữa đường thẳngmặt phẳng xem ở đây:
Đáp án bằng lisp  tìm giao điểm giữa điểmmặt phẳng xem ở đây:
http://www.cadviet.c...showtopic=63084
Đáp án bằng lisp tìm giao điểm giữa mặt phẳngmặt phẳng xem ở đây:
http://www.cadviet.c...showtopic=63088
Đáp án bằng lisp tìm giao giữa đường thẳngđường thẳng xem ở đây:

Có một bài toán đã từ lâu em vẫn trăn trở chưa tìm ra được cách vẽ nhanh,  đó là xác định nhanh giao điểm của đường thẳng với bề mặt bậc 3 ( khối tròn xoay, lồi,  lõm bất kỳ. Anh ngâm cứu xem có thể viết lisp được không??? (AutoCAD chỉ tìm được giá trị gần đúng)

@ anh Hai Lúa:

Em vẫn luôn nhớ  đến anh Hai Lúa pót bài đầy cá tính …Không biết bây giờ anh còn khoái khẩu món  ...tiết canh …3D nóng hổi  như ngày xưa nữa không??? :wub:

Thân tặng anh Hai Lúa câu đố thật này: Hãy tính nhanh thể tích của chi tiết dưới đây (kể tên các lệnh vẽ đã dùng):

http://www.cadviet.c...aanh_block2.dwg

Xin mời các bác cùng giải các câu đố... thật trên!

@bác Phamthanhbinh

Mỗi  khi nhớ bố mẹ em ở quê nhà, em lại chợt  đến những lời thơ của  bác  đã viết trong trong đố vui này, lời thơ thật bình dị, mộc mạc  nhưng da diết và dằng dặc một niềm thương nỗi nhớ không nguôi về quê cha đất mẹ, khiến em nghẹn ngào, bâng khuâng và nhòa lệ…

Hề hề hề,
Thịt trâu hun khói , gà đồi,
Chỉ nghe đã thấy mềm môi mất rồi.
Thương thay cho cái thằng tôi,
Muốn trâu hun khói , gà đồi chẳng xong.
Tại số phận, kiếp long đong
Kiếm ăn xa tít tận trong Binh Dường (Bình Dương)
Ngày nào về với quê hương
Với cha, với mẹ, người thương, bạn bè.
Để mà được uống rượu quê,
Với trâu hun khói , với mê gà đồi
....

Năm nay, miền Trung và miền Nam bão lụt liên miên,  không biết ở khu vực nhà anh Tuê_VN và nhà bác Bình  có bị ảnh hưởng gì không??? Cầu mong gia đình anh Tue_NV và gia đình bác Bình luôn được bình an và gặp nhiều may mắn!

--------------------------------------------------------------------------------------------

Hề hề hề,

Rất cám ơn bác Haanh đã hỏi thăm và động viên mọi người.

Về cái câu đố của bác , xương đáo để bác ạ. 

1/- Các khối cơ bản thì không quá khó, nhưng cái rãnh bán nguyệt thì chả dễ tẹo nào, Lại còn hai cái fillet trên mép rãnh nữa thì quả thiệt là lôi thôi bác ạ.

2/- Cách tính nhanh nhất có nhẽ là vẽ 3D rồi property nó cho ngon nghẻ, nhưng chắc chả phải ý bác muốn.

3/- Giá mà cái rãnh bán nguyệt này có bán kính là 5 thì dễ chơi hơn bác ạ. 

Hề hề hề,

Thôi thì chờ bác cho đáp án vậy.

• 1

#1193 sgcq

sgcq

Hội Hai Lúa

• 1880 Bài viết

Đã gửi 21 October 2013 - 08:51 AM

:D :D :D

Bác Haanh là kiến trúc hay cơ khí nhỉ. Lại lặn rất lâu nữa.

- Nếu là kiến trúc thì nhóm lệnh: aa+dim là xong.

- Nếu cơ khí thì dựng 3d rồi MASSPROP

- 2 lúa thì thích tính theo kiểu aa+dim hơn.

:D :D :D

• 1

12728974_230210507314169_718723558582070 HỘI HAI LÚA

fanpage: https://www.facebook.com/HoiHaiLua/

#1194 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 22 October 2013 - 12:12 PM

Chị Hà em là cử nhân luật ngành quản trị doanh nghiệp, sau chị bỏ nghề đi buôn gà.

Khi lấy anh trai em,  chị không đi buôn gà nữa ở  mà nhà học vẽ AutoCAD để vẽ phụ việc cho chồng. Giờ công việc chính của chị Hà em là nuôi con, nội trợ. Công việc phụ là vẽ AutoCAD , vẽ ký họạ, vẽ tranh phong cảnh!

"Em vẫn luôn nhớ  đến anh Hai Lúa pót bài đầy cá tính …Không biết bây giờ anh còn khoái khẩu món  ...tiết canh …3D nóng hổi  như ngày xưa nữa không??? :wub:

Thân tặng anh Hai Lúa câu đố thật này: Hãy tính nhanh thể tích của chi tiết dưới đây (kể tên các lệnh vẽ đã dùng):"

Chị Hà đã em viết như thế,  em dự đoán là  chị ấy đang nhờ anh tính diện tích bằng cách  dựng nhanh hình 3D.

Em thấy trên diễn đàn có nhiều hình 2D, chủ thớt không yêu cầu vẽ 3D nhưng anh vẫn nhiệt tình vẽ giúp.

Chị Hà em đã có nhã ý nhờ đích danh Hai Lúa như vậy, sao anh nỡ từ chối nhỉ  ???

Đố vui: Vì sao có trường hợp: một hình kín và một hình  hở rõ ràng to , mắt thường nhìn thấy to lù lù nhưng vẫn không có sai số khi dùng lệnh li để xem diện  diện tích???

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn

• 0

#1195 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 22 October 2013 - 12:32 PM

Chị Hà em là cử nhân luật ngành quản trị doanh nghiệp, sau chị bỏ nghề đi buôn gà.

Khi lấy anh trai em,  chị không đi buôn gà nữa ở  mà nhà học vẽ AutoCAD để vẽ phụ việc cho chồng. Giờ công việc chính của chị Hà em là nuôi con, nội trợ. Công việc phụ là vẽ AutoCAD , vẽ ký họạ, vẽ tranh phong cảnh!

"Em vẫn luôn nhớ  đến anh Hai Lúa pót bài đầy cá tính …Không biết bây giờ anh còn khoái khẩu món  ...tiết canh …3D nóng hổi  như ngày xưa nữa không??? :wub:

Thân tặng anh Hai Lúa câu đố thật này: Hãy tính nhanh thể tích của chi tiết dưới đây (kể tên các lệnh vẽ đã dùng):"

Chị Hà đã em viết như thế,  em dự đoán là  chị ấy đang nhờ anh tính diện tích bằng cách  dựng nhanh hình 3D.

Em thấy trên diễn đàn có nhiều hình 2D, chủ thớt không yêu cầu vẽ 3D nhưng anh vẫn nhiệt tình vẽ giúp.

Chị Hà em đã có nhã ý nhờ đích danh Hai Lúa như vậy, sao anh nỡ từ chối nhỉ  ???

Đố vui: Vì sao có trường hợp: một hình kín và một hình  hở rõ ràng to , mắt thường nhìn thấy to lù lù nhưng vẫn không có sai số khi dùng lệnh li để xem diện  diện tích???

Hề hề hề,

Cái ni có nhẽ là do người dùng đã đặt cái biến sai số khi joint pline đủ to. Đoán mò vậy, trúng thì tốt mà trật lại càng tốt hơn. Bác hoan2182 chớ cười chê nhé.....

Hề hề hề,

Về cấu đố của bác haanh có nhẽ không chơi kiểu tính diện tích cho nhanh được mô. Bởi cái rãnh bán nguyệt và 2 cái filllet không thể dùng kiểu nớ được bác ạ.

Mình có cách cùn cùn cũng tinh được nhưng chắc là hổng nhanh nên gác mỏ chờ bác haanh giải đáp thui

• 1

#1196 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 22 October 2013 - 12:56 PM

Vì khi tính diện tích của hình hở bằng lệnh AREA hoặc lệnh LIST thì Cad ngầm hiểu là sẽ nối 2 đầu đoạn hở bằng 1 đoạn thẳng. Do đó, khi đoạn nối này trùng với hình kín thì 2 diện tích bằng nhau.

• 1

#1197 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 22 October 2013 - 01:09 PM

Hề hề hề,

Cái ni có nhẽ là do người dùng đã đặt cái biến sai số khi joint pline đủ to. Đoán mò vậy, trúng thì tốt mà trật lại càng tốt hơn. Bác hoan2182 chớ cười chê nhé.....

Hề hề hề,

Về cấu đố của bác haanh có nhẽ không chơi kiểu tính diện tích cho nhanh được mô. Bởi cái rãnh bán nguyệt và 2 cái filllet không thể dùng kiểu nớ được bác ạ.

Mình có cách cùn cùn cũng tinh được nhưng chắc là hổng nhanh nên gác mỏ chờ bác haanh giải đáp thui

1_ Hơi bị tiếc là bác đã đoán mò ...trật ra ngoài rồi!

2- Theo em,  để tính  nhanh và chính xác,  chỉ có duy nhất là dựng hình 3D để xác định.

Em tò mò muốn biết được cách cùn cùn của bác được không, rất mong được bác chia sẻ???

Hai chị em  em vẫn còn ít tuổi mà

Em xin bác đừng gọi em bằng bác!

Cảm ơn bác Bình đã góp ý hi hi hi... tự vì vì em viết thơ vội quá bác ạ...thơ về Vật lý mà lị!

Bác Bình ơi!
Thơ bác viết rất hay

Thơ hay hay đến bất ngờ
Có cầu Mỹ Thuận nối bờ Tiên Giang

Hôm nay vui đến ngỡ ngàng
Đọc thơ bác lại mênh mang nỗi buồn

Gặp nhau giữa cánh đồng Chuồn (Tên cánh đồng làng CADViet)
Cái công việc “mót” bác luôn đi đầu

Em thì lẽo đẽo theo sau
Mãi mê “tìm kiếm” những câu thơ buồn!

Ứơc gì tìm thấy nỗi buồn
Để em về lại ngày đi buôn ...gà

Hôm nào uống rượu ngà ngà
Bác làm thơ tặng cho Hà ...Hà ...Anh!

@:Bác Bình, lâu rồi ko thấy bác lai vãng đến cánh đồng làng em "mót" củ khoai lang giun giun nhớ đáo để! "Anh Dậu" nhà em và các cháu vẫn nhắc tới bác hoài
@: anh duycuongxd86 câu đố của em ko khó. Anh đọc kỹ các câu chữ của em trong topic này sẽ …tìm ra nhời giải. Nếu ko giải được anh phải viết tặng em một bài thơ thật hoành tráng.
Em học chuyên về Hoá! Từng đoạt giải nhất môn Lịch sử cấp huyện. Rất hân hạnh làm quen với dân Lý như anh!

Mạn phép chị Hà Anh , cho em sửa lại hai câu thơ cuối thành :

Hôm nào mời bác lại nhà

Em xin bác gọi em là em thôi!

Nguồn: http://www.cadviet.c...ho-tinh-vat-ly/

Xin mời các bác thư giãn tiếp!

• 0

#1198 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 22 October 2013 - 02:38 PM

1_ Hơi bị tiếc là bác đã đoán mò ...trật ra ngoài rồi!

2- Theo em,  để tính  nhanh và chính xác,  chỉ có duy nhất là dựng hình 3D để xác định.

Em tò mò muốn biết được cách cùn cùn của bác được không, rất mong được bác chia sẻ???

Hai chị em  em vẫn còn ít tuổi mà

Em xin bác đừng gọi em bằng bác!

Mạn phép chị Hà Anh , cho em sửa lại hai câu thơ cuối thành :

Hôm nào mời bác lại nhà

Em xin bác gọi em là em thôi!

Nguồn: http://www.cadviet.c...ho-tinh-vat-ly/

Xin mời các bác thư giãn tiếp!

Hề hề hề,

Cái cùn cùn nó dư thế lày:

1/- Tách cái rãnh bán nguyệt thành 2 phần. 

a/-Một khối dư thế lày:

b/- Một khối dư thế lày:

2/- Khối B lại được tách thành:

a/- Khối thang vuông:

b/- Khối quái chiêu:

Và từ đó việc tính thể tích sẽ không còn quá khó nữa ạ. Các bác thử coi xem nhé. Tất nhiên rằng cái việc cộng trừ nhân chia này cũng không thể nhanh bởi cũng khá nhiều phép tính và cũng phải suy luận chút chút. Mình tin rằng các bác sẽ hiểu cái thứ cùn cùn như vầy.

Hề hề hề,...

Đối với cái fillet thì có hơi loằng ngoằng hơn, không thể chơi kiểu cùn như vầy mà phải cùn kiểu ..... Mõ:

Tức là do cái r filllet chỉ có 0.5 nên nó có thể tích phần khoét này quá bé >>>>> bỏ qua không tính.

• 0

#1199 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 22 October 2013 - 04:24 PM

Không cần phải tách khối B thành khối thang vuông + với khối quái chiêu  đâu, bác ơi!

B là khối lăng trụ tam giác vuông >>Suy ra nó chính là một nửa của khối hộp chữ nhật khoét nửa vầng trăng

>>> Tính được ngon lành

Chốt lại để dễ tính cần thiết phải tách cái rãnh bán nguyệt ra thành 4 phần.

Cái r cũng chia ra làm 4 phần để tính không khó khăn gì, khi có trong tay công thức tính thể tích hình xuyến:

V= 2,467 x D x d^2

Đố vui: Vì sao có trường hợp: một hình kín và một hình  hở hang rõ ràng to, nhưng vẫn  có diện tích bằng nhau (không có sai số), khi dùng lệnh Li để xem diện  diện tích???

Nguồn câu đố:http://www.cadviet.c...chi-trong-room/

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

• 0

#1200 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 23 October 2013 - 01:41 PM

Câu đố trên rất hay, bổ ích và thiết thực , vậy mà không có bác nào tham gia, để em đưa ra kết luận cuối cùng.

Bác Bình đã đưa ra lời giải:” Cái ni có nhẽ là do người dùng đã đặt cái biến sai số khi joint pline đủ to. Đoán mò vậy, trúng thì tốt mà trật lại càng tốt hơn.”

Có thể lời giải của bác đúng, nhưng vì em chưa biết cách đặt cái  “biến sai số khi joint pline đủ to” như thế nào, nên em đã hồi đáp” Hơi bị tiếc là bác đã đoán mò ...trật ra ngoài rồi!” với hi vọng là bác đưa câu  trả lời.

Thực ra là sau khi cài đặt AutoCAD nó mặc định Unist có Precision = 0,0000. Do vậy có trường hợp một hình kín và một hình hở, khi dùng lệnh Li  để xem diện tích nó sẽ cho kết quả như nhau.

Nếu thay đối Precision = 0,0000000  trong Unist kết quả sẽ khác nhau.

@ Bác Bình em vẫn không hiểu cách tính của bác thế nào mà lại: Tách cái rãnh bán nguyệt thành 2 phần, rồi lại tách khối B ra làm hai phần ???

Cách tính của em là chia ra làm 4 phần như hình ảnh:

• 0