Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
theduyhuynh

Giúp về lisp add text theo toạ độ

Các bài được khuyến nghị

theduyhuynh    0

Em mới học AutoCad hơn 1 tuần nay để vẽ cái mặt bằng bố trí các Máy động lực cho nhà máy

Em đã có toạ độ các máy.Bây giờ em muốn vẽ 1 hình tròn theo toạ độ đã cho (cái này em đã viết đc),nhưng thêm text (ví dụ M-22,M23...) cho từng vòng tròn thì không biết làm thế nào (vì hàm TEXT khi nhập tới phần hỏi góc của dòng text thì nó ko còn trong cửa sổ Command nữa).

Mong các bác biết về hàm TEXT (hoặc DTEXT) giúp dùm em,hoặc có giải pháp nào khác ko ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
thanhduan2407    227
Em mới học AutoCad hơn 1 tuần nay để vẽ cái mặt bằng bố trí các Máy động lực cho nhà máy

Em đã có toạ độ các máy.Bây giờ em muốn vẽ 1 hình tròn theo toạ độ đã cho (cái này em đã viết đc),nhưng thêm text (ví dụ M-22,M23...) cho từng vòng tròn thì không biết làm thế nào (vì hàm TEXT khi nhập tới phần hỏi góc của dòng text thì nó ko còn trong cửa sổ Command nữa).

Mong các bác biết về hàm TEXT (hoặc DTEXT) giúp dùm em,hoặc có giải pháp nào khác ko ?

Không cần lisp bạn cũng làm được viêc này. Đầu tiên bạn mở excel lên, mở tệp dữ liệu tọa độ lên: Dùng hàm: =concatenate("text j c ",tọađộX, ",", tọađộY," caochữ gocxoay ",text hiển thị). Sau đó copy toàn bộ cột cho vào file notepage và lưu thành đuôi scr

Sau đó bạn đánh lệnh scr và chọn đường dẫn đến file vừa lưu.

ví dụ cho bạn nè: http://www.cadviet.com/upfiles/3/file_mau.rar

chúc bạn thành công

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Có rất nhiều phương pháp để làm việc bạn yêu cầu. Tuy nhiên bạn phải cho biết cái tetxt được bố trí ra sao trong vòng tròn mới hướng dẫn bạn làm đúng được, không có lại phải điều chỉnh bạn à....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
theduyhuynh    0
Có rất nhiều phương pháp để làm việc bạn yêu cầu. Tuy nhiên bạn phải cho biết cái tetxt được bố trí ra sao trong vòng tròn mới hướng dẫn bạn làm đúng được, không có lại phải điều chỉnh bạn à....

các bác có thư viện về hàm trong lisp ko ?

Ví dụ: hàm TEXT trong cửa sổ command thì ta nhập :

1- Toa do

2- Goc

3- Danh noi dung vao con nhay

Do đó khi viết trong lisp sẽ như thế nào ở phần gõ nội dung con nháy (command "text" "@-700,-200" "0" "nộidung" )

Cảm ơn thanhduan nha,để mình thử

@thanhduan : Mình làm đc rồi,cảm ơn bạn.Chúc bạn vui vẻ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo