Đến nội dung

Hình ảnh

ĐIỀU GÌ QUAN TRỌNG NHẤT ĐỐI VỚI BẠN?

• Please log in to reply
41 replies to this topic

#21 tienlagiay_dxt

tienlagiay_dxt

biết lệnh trim

• 191 Bài viết
Điểm đánh giá: 185 (tàm tạm)

Đã gửi 29 March 2008 - 04:30 AM

1- Trong dân gian đã lưu truyền một câu chuyện sau: Một gia đình nọ có 5 người: một mẹ già, hai vợ chồng trẻ và hai đứa con nhỏ dại, sống hòa thuận với nhau bên bờ một dòng sông:
Một hôm, sóng to gió lớn nổi lên, con thuyền nhỏ chở hai mẹ con bị lật úp, khi còn cách bờ chừng 30 mét. Người chồng hốt hoảng lao vội lao xuống sông bơi nhanh về phía mẹ già và vợ đang chới với trôi theo dòng nước, xuôi về đoạn có nhiều vòng nước xoáy.
- Không thể cứu được hai người cùng một lúc, vậy người ấy sẽ cứu ai ?

2- Dòng sông Hồng chiều nay như chảy máu
Mẹ ôm con đứng lặng bên bờ
Gió mưa bay manh vải xác xơ
Bầu vú teo vắt chẳng ra giọt sữa
Con đói lả hơi thóp thở
Mẹ chống thân gầy run rẩy bơ vơ
Thôi sông ơi, hãy đón hộ con thơ
Phù sa ngọt sẽ thay dòng sữa mẹ
Buông con xuống dòng sông một tiếng kêu đau xé
…………………………………………………….
…………………………………………………….
Hai câu thơ tiếp theo mô tả hình ảnh gì?

(Người yếu đuối có lẽ sợ không dám trả lời câu hỏi 1. Khi viết những dòng chữ trên tôi cũng thấy gai hết cả người. Nhưng không sao đâu, đây chỉ là tình huống giả định thôi, mong được nhiều bạn tham gia!)

Câu 1: Còn câu hỏi nào khó hơn ko nhỉ?
Cứu mẹ, mẹ chỉ có 1, còn vợ thì ta di kua em khác, bí quá len diễn đàn cadviet, ở đó con gái e' chỏng e' chơ :bigsmile:
  • 0

#22 Happyfeet

Happyfeet

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1031 Bài viết
Điểm đánh giá: 893 (rất tốt)

Đã gửi 29 March 2008 - 11:45 AM

Câu một thiệt tình mà nói là một câu hỏi vô cùng khó, nhưng nước ta đã có một người trả lời câu hỏi này vô cùng thông minh và tinh tế đấy! Các bạn có nhớ Trạng Quỳnh không? Khi đi sứ sang Tàu, vua quan nước Tàu muốn làm khó và hạ nhục nước ta nên đã hỏi một câu tương tự thế này và Trạng Quỳnh đã trả lời rằng: "Tôi sẽ cứu người tôi với tới đầu tiên" đấy. Tôi sẽ làm như thế trong trường hợp khẩn cấp không có thời gian suy nghĩ, còn đây là câu hỏi và tôi có thời gian cân nhắc thiệt hơn thì có lẽ sẽ khác.
Một người mẹ già, một người vợ trẻ ai sẽ có khả năng sống sót hơn sau con bão dữ này? Hai con nhỏ của tôi cần bà hơn hay cần mẹ hơn? Bản thân tôi sẽ "cần" ai hơn?...
Tôi sẽ cứu vợ tôi!
Tôi sẽ gánh chịu sự giày vò lương tâm vì đã không cứu mẹ và tiếng chê trách của người đời để con tôi được có mẹ (có quá biện hộ không :bigsmile: ?). Hai đứa nhỏ cũng chỉ có mỗi một mẹ mà thôi!
Câu hai thì theo tôi câu kế câu "Buông con xuống dòng sông một tiếng kêu đau xé" là tả người mẹ và câu cuối là tả dòng sông.Over!
  • 0

Người ta gọi chó sói là thú dữ vì nó cũng... ăn thịt bò.

A.Culich

#23 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết
Điểm đánh giá: 572 (tốt)

Đã gửi 30 March 2008 - 09:54 AM

Ba lần bấm nhầm nút thanhs:
1- Bấm nhầm vào bài viết của colonbay trong mục thơ tình đê: - Vừa bấm rồi lại bấm tiếp. (Bạn colon bay thông cảm nhế!)
2- Bấm nhầm vào bài viết của HUNGMANHKHA trong mục đố vui: thêm một lần"xin lỗi bạn nhé vì câu đố đã chưa giải được mà lại còn lạc đề nữa, coi như tôi tạm ứng cho bạn trước.)
3-Bấm nhầm vào bài trả lời của Happyeet ở trang 1 bài viết này.
...Đây chỉ là tình huống giả định, nhưng tôi cứ thấy nó vô lý thế nào ấy....Vậy mà sau khi có bài viết trả lời câu trắc nghiệm thì tôi lại bấm thanhs vào bài viết của Happyeet. Điều này đồng nghĩa với việc tôi còn vô lý ầm ầm hơn, nếu không nói là dây thần kinh bị chập mạch.

(Gợi ý đáp án cho câu hỏi ở bài viết trên: Đây là câu hỏi tự luận, vì vậy phải phân tích và chứng minh được đáp án mà bạn đã đưa ra là đúng.)
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#24 RANGSUTU

RANGSUTU

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 07 April 2008 - 03:35 PM

SAO MOI NGƯỜI CỨ BÀN CÃI NHÌU THẾ NHỈ ,ĐỌC ĐỂ GIẢM CĂNG THANG TÝ THUI MÀ
  • 0

#25 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4106 Bài viết
Điểm đánh giá: 4495 (đỉnh cao)

Đã gửi 07 April 2008 - 07:47 PM

SAO MOI NGƯỜI CỨ BÀN CÃI NHÌU THẾ NHỈ ,ĐỌC ĐỂ GIẢM CĂNG THANG TÝ THUI MÀ

Nếu không bàn cãi, topic này buồn thiu, lấy gì mà đọc bạn?
  • 0

#26 phihanhanh

phihanhanh

biết pan

• 8 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 14 April 2008 - 07:20 PM

Nếu không bàn cãi, topic này buồn thiu, lấy gì mà đọc bạn?

Cái này là tranh luận sôi nổi hơi thái quá trong khuôn khổ cho phép.
  • 0

#27 phuocdin

phuocdin

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 14 April 2008 - 09:50 PM

Câu 1: Còn câu hỏi nào khó hơn ko nhỉ?
Cứu mẹ, mẹ chỉ có 1, còn vợ thì ta di kua em khác, bí quá len diễn đàn cadviet, ở đó con gái e' chỏng e' chơ :bigsmile:

t

Tôi nghĩ người con trai ấy cũng rất là dũng cảm đấy nhưng khi bơi ra được đoạn 30m thì anh ấy đã nắm được cả 2 người nhưng mà giữa giòng nước xoáy thì anh ấy cùng vợ. mẹ cùng bị dòng nước cuốn đi luôn haaaa.... chắc là vậy hiiiiiiiiiiiiii.....
  • 0

#28 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết

Đã gửi 15 April 2008 - 12:47 AM

1- Trong dân gian đã lưu truyền một câu chuyện sau: Một gia đình nọ có 5 người: một mẹ già, hai vợ chồng trẻ và hai đứa con nhỏ dại, sống hòa thuận với nhau bên bờ một dòng sông:
Một hôm, sóng to gió lớn nổi lên, con thuyền nhỏ chở hai mẹ con bị lật úp, khi còn cách bờ chừng 30 mét. Người chồng hốt hoảng lao vội lao xuống sông bơi nhanh về phía mẹ già và vợ đang chới với trôi theo dòng nước, xuôi về đoạn có nhiều vòng nước xoáy.
- Không thể cứu được hai người cùng một lúc, vậy người ấy sẽ cứu ai ?

2- Dòng sông Hồng chiều nay như chảy máu
Con đói lả hơi thóp thở
…………………………………………………….
…………………………………………………….
Hai câu thơ tiếp theo mô tả hình ảnh gì?

(Người yếu đuối có lẽ sợ không dám trả lời câu hỏi 1. Khi viết những dòng chữ trên tôi cũng thấy gai hết cả người. Nhưng không sao đâu, đây chỉ là tình huống giả định thôi, mong được nhiều bạn tham gia!)

Dòng sông Hồng chiều nay như chảy máu
Con đói lả hơi thóp thở
Mẹ nhảy theo liền tay chới với con ơi !!!
Sông vẫn lạnh lùng bát ngát dòng trôi ???

( Đó là những câu thơ của nhà thơ Anh Thơ, sinh năm 1921 là một nữ sĩ của phong trào thơ mới, có tập thơ đầu tay Bức tranh quê đoạt giải từ năm 18 tuổi. Thơ của bà là những bức tranh đậm đà cảnh sắc đồng quê, thể hiện tình yêu con người và thiên nhiên sâu sắc...)

Hai câu cuối của bài thơ có thể coi là minh họa cho lời giải đố của các bạn đã nhiệt tình tham gia giải đố

và.......................
Hình đã gửi
Dòng sông có mùa lũ khiến người ta phải lạnh lòng trước cảnh dòng trôi mênh mông; nhưng xưa nay mấy ai có ác cảm về dòng sông? Con sông nhẹ nhẹ nhàng trôi vào nỗi nhớ da diết của những người xa quê, của những người đã từng đi những chuyến đò chuyến phà dạt dào kỷ niệm...

Khi ai đó nhìn thấy dòng sông Hồng đang lặng lờ trôi mải miết; khi ai đó nghe thấy gió lướt xao động trên mặt sông chính là lúc "sóng ở đáy sông"!
Và "lời nguyền của dòng sông" thì không phải ai cũng nghe được!

Chỉ có "Mùa hoa cải bên sông" là năm nào cũng nở rộ...

"...Những bông hoa cải nhỏ nhắn, mềm mại, ấp áp đung đưa trong gió ...rụng lấm tấm những cánh hoa mỏng và từ đó kéo dài xuống bến sông là những dấu chân mỏng và nhỏ nhắn. " *
(* Trích dẫn trong truyện ngắn: Mùa hoa cải bên sông của nhà văn Nguyễn Quang Thiều)
Ảnh : Sưu tầm trên:blog.360.yahoo.com.

• 1
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#29 tienlagiay_dxt

tienlagiay_dxt

biết lệnh trim

• 191 Bài viết

Đã gửi 15 April 2008 - 08:42 AM

Dòng sông Hồng chiều nay như chảy máu
Con đói lả hơi thóp thở
Mẹ nhảy theo liền tay chới với con ơi !!!
Sông vẫn lạnh lúng bát ngát dòng trôi ???

( Đó là những câu thơ của nhà thơ Anh Thơ, sinh năm 1921 là một nữ sĩ của phong trào thơ mới, có tập thơ đầu tay Bức tranh quê đoạt giải từ năm 18 tuổi. Thơ của bà là những bức tranh đậm đà cảnh sắc đồng quê, thể hiện tình yêu con người và thiên nhiên sâu sắc...)

Hai câu cuối của bài thơ có thể coi là minh họa cho lời giải đố của các bạn đã nhiệt tình tham gia giải đố

và.......................
Hình đã gửi
Dòng sông có mùa lũ khiến người ta phải lạnh lòng trước cảnh dòng trôi mênh mông; nhưng xưa nay mấy ai có ác cảm về dòng sông? Con sông nhẹ nhẹ nhàng trôi vào nỗi nhớ da diết của những người xa quê, của những người đã từng đi những chuyến đò chuyến phà dạt dào kỷ niệm...

Khi ai đó nhìn thấy dòng sông lững lờ trôi; khi ai đó nghe thấy gió lướt xao động trên mặt sông chính là lúc "sóng ở đáy sông"!
Và lời "nguyền của dòng sông" thì không phải ai cũng nghe được!

Chỉ có "Mùa hoa cải bên sông" là năm nào cũng nở rộ... " Những bông hoa cải nhỏ nhắn, mềm mại, ấp áp đung đưa trong gió ...rụng lấm tấm những cánh hoa mỏng và từ đó kéo dài xuống bến sông là những dấu chân mỏng và nhỏ nhắn" (Nguyễn Quang Thiều)

Bác KS Gia lãng mạn nhỉ? ko nhận ra đấy
  • 0

#30 Happyfeet

Happyfeet

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1031 Bài viết

Đã gửi 15 April 2008 - 01:55 PM

BẠN TỈNH TÁO
ĐẾN ĐÂU

Chẳng cần hỏi gì cao siêu, chỉ cần vặn vẹo về thời gian một chút là tớ sẽ biết bản lĩnh "tỉnh" của bạn ngay!

1. Theo bạn, nữa phút so với một phút cũng như là:

a. 30 phút so với 60 phút
b. 1 tuần so với 10 tuần
c. 29 giây so với 59 giây
d. 10 năm so với 20 năm.

2. Một năm có 7 tháng có 31 ngày. Theo bạn, 4 năm có bao nhiêu tháng có 28 ngày?

a. 48
b. 12
c. 4
d. 3

3. Theo bạn, một giây sẽ dài như một giờ khi:

a. Bạn đang nhìn vào một cái đồng hồ chết.
b. Bạn đng xem những giây phút cuối cùng của một trận bóng.
c. Bạn đang chờ đợi "người ấy".
d. Bạn đang ở trên vũ trụ.

4. Theo bạn, nếu một ngày có nhiều hơn 24 tiếng có nghĩa là:

a. bạn đang ở thời tiền sử
b. Bạn đang ở trên Mặt Trăng
c. Bạn đang ở vùng cực.
d. Bạn đang bị nghe một câu hỏi vô nghĩa.

5. Theo bạn, trong một phút, bằng chính đôi chân của mình, bạn có thể đi được:

a. Khoảng 200m
b. Khoảng 300m
c. Khoảng 400m
d. Nhiều hơn thế.

6. Nếu bạn có một cái đồng hồ quả lắc, và bạn muốn thời gian trôi nhanh hơn, bạn phải:

a. vặn nhanh đồng hồ lên.
b. Treo một cái gì đó lên quả lắc làm nó nặng hơn.
c. Gọt bớt một ít ở quả lắc làm nó nhẹ hơn.
d. Kéo dài quả lắc ra.

7. Em trai bạn đi từ Hà Nội vào Thành Phố HCM hết 30 tiếng tàu Thống Nhất. Theo bạn, cậu ta sẽ quay lại Hà Nội trong bao lâu:

a. 30 tiếng
b. 60 tiếng
c. 60 tếng + giờ tàu chậm
d. 30 tiếng + giờ tàu chậm.

Đáp án, đáp án đê...

Từ từ, trước khi xem kết quả ở cuối trang, bạn hãy tìm lời giải đáp ở dưới đây nhé!

Câu 1. Đừng sử dụng các quy tắc tam suất trong số học ở đây, hãy sử dụng phép trừ, và kết quả là câu c. Rõ ràng khoảng cách giữa giây thứ 29 và giây thứ 59 bằng đúng... nữa phút. :bigsmile:

Câu 2. Dĩ nhiên kết quả là câu a rồi. Đừng để ý đến các năm nhuận, bởi lẽ tháng nào cũng có 28 ngày cả. (có ai nói là bao nhiêu tháng chỉ có 28 ngày đâu nào... hehehe...)

Câu 3. Theo đúng định nghĩa, một giây là 1/60 của một giờ. vậy một giây dài bằng một giờ khi nào nhỉ... Nói chung là bạn đừng bao giờ hy vọng hão huyền như vậy. Hãy cố gắng tận dụng hết những gì mình có, từng giây, tùng giây một, nhé! :undecided:

Câu 4. Trên thực tế, bất cứ ngày nào cũng dài hơn 24h. nếu không như vậy, tại sao mỗi năm lại dài tới 365,25 ngày lận? Kết quả là bạn đang nghe một câu hỏi vô nghĩa. Vâng, nó chính là chữ "d" đấy ạ!

Câu 5. Còn tùy bạn chọn vào điểm làm mốc. Nếu điểm làm mốc là Mặt Trời thì bạn phải cộng thêm cả quảng đường do Trái Đất tự quay quanh trục của nó và cộng thêm quảng đường Trái Đất quay quanh Mặt Trời nữa. Nói túm lại đáp án vẫn là câu d, ngay cả khi bạn chẳng chịu nhắc chân.

Câu 6. Hãy làm việc đi, đừng phí thời gian với cái đồng hồ, bạn sẽ cảm thấy thời gian trôi nhanh hơn đấy.

Câu 7. Em bạn ở lại TP HCM trong bao lâu thì làm sao mà biết được chứ?

Bây giờ, ghi nhớ số câu mình giải đúng và xem tiếp để biết kết quả nhé! :lol:

Kết quả đê..........

1. Nếu bạn trả lời đúng được 1 câu: bạn tỉnh táo để phân tích và phán đoán tình hình. Bạn ít cho người người khác cơ hội chứng kiến sự bối rối của bạn. :lol:

2. Từ 2 - 4 câu: Bạn khá tỉnh táo và phản ứng khá nhạy bén với những tình huống bất ngờ.

3. Từ 4 - 6 câu: Chẳng ai có thể tác động đến bạn bằng những chuyện đồn thổi "Hình như là..." được. Cực kỳ hoan nghênh sự tỉnh táo và khả năng tư duy độc lập của ạn! Sỡ dĩ có điều này vì bạn còn có một vốn kiến thức khá rộng nữa.

4. Đúng hoàn toàn 7 câu: Này ! Việc vừa xem đáp án vừa làm trắc nghiệm của bạn chẳng liên quan quái gì đến tỉnh táo đâu nhé! Nó chỉ chứng tỏ, bạn bị cuống với những câu hỏi các cớ của tụi tớ thôi, hahahahah.

:bigsmile: :) :)
  • 0

A.Culich

#31 Happyfeet

Happyfeet

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1031 Bài viết

Đã gửi 19 April 2008 - 09:36 PM

ĐỐI DIỆN VỚI LỜI PHÊ BÌNH

Một giáo sư tâm lí học người Mỹ nhiều lần kể câu chuyện: "Nhiều năm trước, trong các lớp dạy về tâm lí con người và hội thảo khoa học do tôi chủ trì có rất nhiều phóng viên đến từ tờ báo The Sun - New York. Họ không hề nể mặt tôi, liên tục công kích công việc và bản thân tôi.

Lúc đó, tôi rất tức giận, cho rằng đây là sự sỉ nhục với mình. Không thể chịu đựng được, tôi lập tức gọi điện cho chủ tờ báo The Sun , yêu cầu ông ta đăng bài theo sự thật chứ đừng có chế giễu tôi. Lúc đó tôi quyết tâm cho những kẻ phạm sai lầm kia một sự trừng phạt thích đáng.

Giờ đây tôi lấy làm hổ thẹn vì hành động lúc đó của mình, mới hiểu những người mua báo thì một nữa không đọc những bài báo này, mà những người đọc nó thì một nữa coi đó là chuyện nhỏ, những người thực sự quan tâm tới nó thì cũng quên hết sau vài lần gặp tôi".

Từ chuyện này ông đã rút ra một kết luận quan trọng: "Tuy bạn không thể ngăn những lời nhận xét thiếu công bằng về bạn nhưng bạn có thể làm được một việc quan trọng hơn, đó là quyết định xem có nên để nó quấy nhiễu cuộc sống của bạn hay không".

Hãy tận tâm làm những việc bạn nên làm. Đóng ngay cái ô rách của bạn lại nếu không những giọt nước phê phán sẽ theo gáy của bạn chảy xuống.

Phu nhân Tổng thống Roosevelt cũng từng nói về nguyên tắc làm việc ở Nhà trắng: "Cách duy nhất để tránh phê bình đó là: Làm những gì bản thân bạn cho là đúng - bởi vì kiểu gì bạn cũng nhận được những lời phê bình. Làm cũng thế mà không làm cũng thế".

* Lời bình

Mỗi người dường như đều có quyền phê phán bạn. Dù bạn làm bất cứ chuyện gì cũng nên ghi nhớ: Cái gì nên lắng nghe, cái gì cần ứng xử theo phép lịch sự, cái gì thực sự có ích cho công việc của bạn. :bigsmile:
  • 1

A.Culich

#32 Happyfeet

Happyfeet

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1031 Bài viết

Đã gửi 30 April 2008 - 05:41 PM

ĐO CHỈ SỐ SÁNG TẠO CỦA BẠN…

Cô thầy giáo vẫn phê trong bài làm của bạn rằng: “Bài làm kém sáng tạo !”. Nhưng bạn vẫn tin rằng bạn là một kể cực kỳ sáng tạo vì đôi khi bạn nghĩ ra những ý tưởng vô cùng kỳ cục như… dùng bàn chải cọ toa lét để kì lưng chẳng hạn :cheers: . Vậy tại sao bạn ko làm bài kiểm tra dưới đây để tự đo chỉ số sáng tạo của mình?

Câu hỏi: Trên cây có 10 con chim, người thợ săn bắn chết một con, hỏi trên cây còn mấy con chim?

Đây là một bài toán có từ hồi lớp 1, nhưng lại rất hữu ích để đo chỉ số sáng tạo của bạn bây giờ, thậm chí cả khi bạn về già nữa!
Yên tâm nhé, hãy trả lời, sau đó post kết quả, chỉ số sáng tạo của bạn sẽ được đăng vào tuần sau nữa (tức là thứ tư tuần sau)!

Hẹn gặp lại ! :blush:
  • 0

A.Culich

#33 gp14

gp14

DO TUAN GIAP

• Moderator
  • 1860 Bài viết
Điểm đánh giá: 1120 (rất tốt)

Đã gửi 01 May 2008 - 03:25 PM

Cô thầy giáo vẫn phê trong bài làm của bạn rằng: “Bài làm kém sáng tạo !”. Nhưng bạn vẫn tin rằng bạn là một kể cực kỳ sáng tạo vì đôi khi bạn nghĩ ra những ý tưởng vô cùng kỳ cục như… dùng bàn chải cọ toa lét để kì lưng chẳng hạn :lol: . Vậy tại sao bạn ko làm bài kiểm tra dưới đây để tự đo chỉ số sáng tạo của mình?

Câu hỏi: Trên cây có 10 con chim, người thợ săn bắn chết một con, hỏi trên cây còn mấy con chim?

Đây là một bài toán có từ hồi lớp 1, nhưng lại rất hữu ích để đo chỉ số sáng tạo của bạn bây giờ, thậm chí cả khi bạn về già nữa!

Yên tâm nhé, hãy trả lời, sau đó post kết quả, chỉ số sáng tạo của bạn sẽ được đăng vào tuần sau nữa (tức là thứ tư tuần sau)!

Hẹn gặp lại ! ;)

Đáp án theo mình là còn 10 con chim.
Lý do:
-thứ nhất bạn chẳng nói rõ là người thợ săn đã bắn chết 1 con gì và bắn chết ở đâu.
-thứ hai:bạn cũng ko nói rõ là còn mấy con chim (cụ thể là mấy con còn sống)
-thứ ba: cư cho là người thợ săn đã bắn chết 1 con chim trên cây đó và bạn hỏi còn mấy con chim (còn sống) thì đáp án vẫn là 10 vì còn 1 con "chim" của ông thợ săn nữa mừ! :cheers:
sorry nếu đáp án đi lệch ý bạn muốn hỏi :blush:
  • 1

#34 Happyfeet

Happyfeet

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1031 Bài viết

Đã gửi 02 May 2008 - 11:52 PM

Đáp án theo mình là còn 10 con chim.
Lý do:
-thứ nhất bạn chẳng nói rõ là người thợ săn đã bắn chết 1 con gì và bắn chết ở đâu.
-thứ hai:bạn cũng ko nói rõ là còn mấy con chim (cụ thể là mấy con còn sống)
-thứ ba: cư cho là người thợ săn đã bắn chết 1 con chim trên cây đó và bạn hỏi còn mấy con chim (còn sống) thì đáp án vẫn là 10 vì còn 1 con "chim" của ông thợ săn nữa mừ! :cheers:
sorry nếu đáp án đi lệch ý bạn muốn hỏi :blush:

Chà chà đã 2 ngày trôi qua mà chỉ có mỗi Gp14 trả lời à! Chắc mọi người nghĩ đây là một câu hỏi "đánh giá thấp" mọi người hả :lol: ? Xin nhắc lại đây ko phải là một câu đố !!! Đây chỉ là một câu hỏi, và kết quả là dựa trên câu trả lời của các bạn, do đó sẽ ko có câu trả lời đúng và câu trả lời sai!
Mại dô ! Mại dô ! Mời mọi người tham gia đi, các bạn đa số là kiến trúc sư mà ko muốn biết khả năng sáng tạo cùa mình loại mấy à? Kết quả cực kỳ hấp dẫn đấy! Các bạn còn 5 ngày nữa ! ;)
  • 0

A.Culich

#35 colonbay

colonbay

biết lệnh chamfer

• 218 Bài viết
Điểm đánh giá: 85 (tàm tạm)

Đã gửi 03 May 2008 - 02:21 AM

Có thể:
- Còn 1 con chết nằm đó còn 9 con bay đi
- Hoặc 1 con nằm chết, 1 con bay đi báo cảnh sát, 8 con ở lại làm nhân chứng.
- Hoặc ko còn lại con nào vì 9 con còn sống tha xác con bị chết đi chôn cất
- Hoặc 1 con chết vì bị bắn , và 9 con chết vì sợ
- Hoặc trên cây chả còn con nào : 1 con lộn cổ xuống đât, 9 con bay mất
- Mà súng săn bgiờ là súng hơi --> mày chết cứ chết, tao đứng cứ đứng , chả liên quan
- ..............Tưởng tượng tiếp nào......
Mách nhỏ ( search trên google có hàng trăm đáp án) :cheers:
  • 0
Hình đã gửi

Cấm vào nick!!

#36 pccc

pccc

biết lệnh adcenter

• 871 Bài viết
Điểm đánh giá: 253 (khá)

Đã gửi 03 May 2008 - 09:09 AM

hi hi tôi không phải là KTS tôi không dám tham gia đâu. có hai bài trả lời rồi. sinh dữ tử lành hi hi tôi sẽ chơi con đề 02 rồi lộn lại 20 một nháy. rồi lại chơi tiếp con đầu 2 và chơi tiếp con đít 2 nữa. tối nay trúng đề tôi sẽ khao cả làng CADViet hi hi...
  • 0
Vừa tàn mùa xuân rồi tàn mùa hạ
Một ngày đầu thu ..................................
gặp Mũn........................

#37 tienlagiay_dxt

tienlagiay_dxt

biết lệnh trim

• 191 Bài viết

Đã gửi 03 May 2008 - 10:31 AM

Cô thầy giáo vẫn phê trong bài làm của bạn rằng: “Bài làm kém sáng tạo !”. Nhưng bạn vẫn tin rằng bạn là một kể cực kỳ sáng tạo vì đôi khi bạn nghĩ ra những ý tưởng vô cùng kỳ cục như… dùng bàn chải cọ toa lét để kì lưng chẳng hạn :blush: . Vậy tại sao bạn ko làm bài kiểm tra dưới đây để tự đo chỉ số sáng tạo của mình?

Hẹn gặp lại ! :lol:

Theo logic toán học, thì trên cây còn 9 con, con bị chết đã rơi xuống đất
Theo thực tế thì chả còn con nào( bay hết trơn)
Theo tôi thì... ai mà biết chứ, muốn biết qua hỏi happyfeet ý :cheers:
  • 0

#38 Fugukichi

Fugukichi

biết vẽ line

• 22 Bài viết
Điểm đánh giá: 5 (bình thường)

Đã gửi 03 May 2008 - 11:25 PM

khà khà theo tôi thì đúng là có nhìu cách nghĩ: có thể là... :cheers:
- Một con chết, 9 con còn lại vẫn đậu trên cây chờ bạn của nó tỉnh dậy để tiếp tục cuộc hành trình. ;)
- Một con chết, 9 con còn lại đi kêu gọi bầy đàn đến tấn công ông thợ săn kia. :blush:
- Một con chết, 9 con kia buồn quá cũng chít theo. :lol:
- Ông thợ săn lòng thương trỗi dậy, nên cứu con cò, rùi sau đó 10 con lại bay đi. ;)
- Chẳng còn con nào cả vì 9 con kia đã vác bạn mình đi chãy chữa ở bệnh viện rùi. :blush:
- Hic con kia chết rùi thì bay lên thiên đàn, 9 con còn lại thì cầu chúa cho mình đừng thăng sớm như zậy.Amen :lol:
Chùi ui đúng là...hok biết kết quả ra seo đây :cheers:
  • 0

#39 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết

Đã gửi 07 May 2008 - 08:56 PM

Trên cây có 10 con chim, người thợ săn bắn chết một con, hỏi trên cây còn mấy con chim?
Đây là một bài toán có từ hồi lớp 1,

Sách giáo khoa có chuyện hai con dê qua cầu. Giải sử ai đó đố: hai con dê cùng đi qua một cây cầu hẹp, không con nào chịu nhường cho con nào, chúng đã chen nhau rồi kết cục thế nào? Tôi sẽ trả lời: cả hai con đều rơi ra khỏi cầu, nhưng chẳng có con nào bị ướt cả bởi vì:
"Con kênh ta đào chưa có nước chảy qua
Chỉ có nắng mùa hè nóng bỏng
Mồ hôi muối... lưng áo em bạc trắng
Con kênh bây giờ chưa là con kênh xanh"(Lời bài hát con kênh ta đào)

Nếu tôi nhớ không nhầm thì sách giáo khoa vẽ 5 con chim én đậu gần nhau trên đường dây điện.
Tôi thấy kết cấu câu hỏi Happyfeet đưa ra không chặt chẽ, không nói rõ: Cây: cao, thấp, to, nhỏ. Súng săn:đạn hơi, đạn ghém. Vị trí đứng của người thợ săn: xa, gần. Khoảng cách giữa các con chim: phân bố đều, không đều trên cây hay trên cành. Dùng toán tổ hợp – chỉnh hợp để tính xem có bao nhiêu lời giải đã mất thời gian, để đưa ra đủ các câu trả lời còn mất nhiều thời gian hơn. Vì vậy tôi không đưa ra lời giải đố.

Trong dân gian lưu truyền chuyện có thí sinh vào phòng thi không làm được bài nào, đành viết vào bài thi mấy câu thơ:
"Đau lòng em lắm giám thị ơi
Giám thị nhìn em giám thị cười
Tôi nhìn giám thị nước mắt rơi
Cổng trường đại học cao vời vợi
Đồng ruộng mênh mông đón tôi về..." (sưu tầm)

Câu hỏi của Happyfeet và câu thơ :Đồng ruộng mênh mông đón tôi về, khiến tôi liên tưởng đến câu chuyên : Con cò và anh nông dân.
Tôi sẽ kể câu chuyện này sau khi Happyfeet viết bài trả lời.

• 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#40 Happyfeet

Happyfeet

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1031 Bài viết

Đã gửi 08 May 2008 - 10:35 PM

Chào các bạn ! Thật xin lỗi vì trễ hẹn (nhưng chắc các bạn ko bận tâm đâu ha) hôm nay tôi post kết quả cho bài trắc nghiệm "Đo chỉ số sáng tạo của bạn". Thật bất ngờ các bạn thật nhiệt tình, có nhiều ý tưởng "pro..." quá nhỉ (có bạn còn search kết quả trên mạng nữa :blush: ) .

KẾT QUẢ ĐÂY !!!

Bây giờ hãy so sánh kết quả của mình và đáp án dưới đây nhé!

Còn 10 - 1 = 9 con chim: Xếp loại D. Sợ quá, bạn nguyên tắc như một ông cụ non vậy. Bất cứ khi làm một cái gì bạn đều phải rất chắc chắn thì mới dám làm. Cuộc sống còn bao nhiêu điều bất ngờ và thú vị, hãy sống tích cực và hãy để mình tự do hơn trong suy nghĩ.

Còn o con chim, vì những con còn lại nghe lại tiếng súng sợ quá bay đi hết: Xếp loại C. Bạn thì quá thực tế. Sự sáng tạo của bạn của bạn luôn bị bó hẹp bởi tính thực tế bạn yêu cầu nó phải có. Bạn không thể chấp nhận hình ảnh những chú cá bay trời bởi thực tế cá đâu có bay được. Hãy cố gắng nhìn mọi vật nhiều chiều hơn nhé, bạn sẽ thấy có cuộc sống hay ho hơn nhiều!

Còn x con chim, 1 =< x < 9 (Số con chim không bay đi do còn quá bé, bị thương, chim giả, vv... = x) : Xếp loại B. Khá đấy ! Khả năng sáng tạo của bạn tương đối cao, suy nghĩ rất bất ngờ. Tuy nhiên cách nghĩ của bạn vẫn bị gò bó bởi những lý do quá logic. Nên nhớ, trong sáng tạo, Mặt Trời cũng có thể quay quanh Trái Đất đấy.

Còn x con chim, x >= 10 (kiểu như là bọn chim khác cú quá, sao lúc nào ra đề bài cũng là bắn chim thế hả, đã thế chúng tôi kéo đến hàng đàn đấy, xem có dám... bắn nữa không... haha) : Xếp loại A. Xin chúc mừng, khả năng sáng tạo của bạn là cực lớn. Bạn biết cách nhìn nhận và xử lý mọi việc tương đối toàn diện. Thỉnh thoảng, mọi người có hơi hãi hùng trước những ý tưởng điên rồ của bạn nhưng tin tôi đi, biết đâu trong số đó sẽ là những phát minh vĩ đại sau này mà cả thế giới sẽ biết đến !

Cuối cùng, với cách tư duy của bài toán này, tôi muốn mọi người hiểu rằng, chỉ số sáng tạo mà bạn nhận được lúc này chưa hẳn đã phản ánh đúng khả năng sáng tạo thực chất của bạn trong tương lai. Biết đâu nó sẽ giữ nguyên, giảm đi hay tăng lên như số chim trong bài toán này ??? Vậy thì còn chần chừ gì nữa, mau mau tìm cách bồi bổ cho "thằng cha" sáng tạo trong con người bạn đi !

Ghi chú: Đây là một bài tập của lớp phương pháp luận sáng tạo của Cục sở hữu công nghiệp Việt Nam, ĐC: 13 Hàng Than - Hà Nội, do thầy Dương Xuân Bảo giảng dạy.

PS: Qua bài trắc nghiệm này tôi ko chỉ biết đc khả năng sáng tạo của các bạn mà tớ còn biết thêm đc khả năng "nghi vấn" của các bạn nữa, của ai cũng... "cao ngất ngưỡng". Các bạn trả lời một câu hỏi bằng rất nhiều câu hỏi, nghi vấn (pác Ksgia còn bảo câu đố ko chặc chẽ :cheers: tôi bê nguyên si nguyên văn, có chỉnh sửa gì đâu) !!! Tôi ko có ý gì đâu mà còn rất thích điều này nữa đấy, nó chứng tỏ chúng ta rất độc lập trong suy nghĩ, rất hay !!! Bài trắc nghiệm này hơi đơn giản (đó cũng là lý do mà nhiều bạn cho là có "bẫy" trong đó ) nhưng đôi khi mọi việc chỉ đơn giản như thế đấy !!! :lol: . Cám ơn đã đọc những gì tôi viết ;) !
  • 0

A.Culich