Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
manhnguyen

Scale theo một chiều

Các bài được khuyến nghị

Các bác làm ơn chi cho em cách có thể scale nhiều đối tượng theo một chiều thôi, không phải là scale toàn bộ. Chẳng hạn muốn kéo dài chiều dài 5 lần mà chiều rộng 2 lần thôi. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bác làm ơn chi cho em cách có thể scale nhiều đối tượng theo một chiều thôi, không phải là scale toàn bộ. Chẳng hạn muốn kéo dài chiều dài 5 lần mà chiều rộng 2 lần thôi. Thanks

Bạn xem ở đây: http://www.cadviet.com/forum/Scale-1-chieu--t1340.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn có thể dùng lệnh block và lệnh insert để làm việc này( chú ý thao tác này chỉ dành cho đối tượng chữ nhật thôi)

đầu tiên bạn tạo một block mới gồm các đối tượng cần scale

sau đó bạn dùng lệnh insert _sẽ hiện ra một bảng_trong mục scale bạn chọn theo các giá trị scale theo từng trục_sẽ ra kết quả bạn muốn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn có xài cái Autocad Machenical không? nêú có thì dùng lệnh AMSCALEXY để scale theo hai phương . Chỉ việc gõ lệnh, chọn đối tượng, chọn tỉ lệ theo phương ox, chọn tỉ lệ theo phương oy là ok rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

pác tạo cái cần scale thành 1 block. sau đó pác insert vào và chọn tỉ lệ thao phương x và y thi ok. cái này đơn giản nhưng ít ai để ý. chúc bạnh thành công . cần thì nhắn yahoo cho mình. phamquoc_dung@yahoo.com <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
pác tạo cái cần scale thành 1 block. sau đó pác insert vào và chọn tỉ lệ thao phương x và y thi ok. cái này đơn giản nhưng ít ai để ý. chúc bạnh thành công . cần thì nhắn yahoo cho mình. phamquoc_dung@yahoo.com <_<

Cái block của em có cả chữ nghĩa nữa thì cách của bác có làm được không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái block của em có cả chữ nghĩa nữa thì cách của bác có làm được không???

Không chỉ lá text đâu mà theo nhận xét của mình việc này là không khả thi (đã có lisp nhưng hình hư cũng dùng cách này thôi).

Ví dụ nhé: Bạn vẽ một hình vuông sau đó offset vào 1 đơn vị. Dùng cách này scale theo phương ngang 2 tần phương dọc 1 lần thì lúc này khoảng cách của 2 nét ngang là 1 đơn vị còn hai nét dọc là 2 đơn vị.

Trong trường hợp này theo tôi chịu khó dùng MSTRETCH mà làm. Tất nhiên là có vất vả tí nhưng đúng ý.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một Block không chỉ đơn thuần là hình vẽ đơn giản. Chẳng hạn tôi có một chi tiết phức tạp có cả kích thước, ghi chú v.v... tạo thành một block. Khi có nhu cầu chèn vào bản vẽ theo tỉ lệ X và Y khác nhau, sao cho dim, text không thay đổi theo tỉ lệ scale?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không chỉ lá text đâu mà theo nhận xét của mình việc này là không khả thi (đã có lisp nhưng hình hư cũng dùng cách này thôi).

Ví dụ nhé: Bạn vẽ một hình vuông sau đó offset vào 1 đơn vị. Dùng cách này scale theo phương ngang 2 tần phương dọc 1 lần thì lúc này khoảng cách của 2 nét ngang là 1 đơn vị còn hai nét dọc là 2 đơn vị.

Trong trường hợp này theo tôi chịu khó dùng MSTRETCH mà làm. Tất nhiên là có vất vả tí nhưng đúng ý.

Lệnh Mstretch dùng như thế nào hở bạn???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh Mstretch dùng như thế nào hở bạn???

Mstretch là một trong những lệnh phụ trợ Express.

Mstretch là lệnh kéo dãn hoặc làm co đối tượng lại tương tự như lệnh stretch nhưng lệnh Mstretch cho phép chọn nhiều cửa sổ để kéo dãn hoặc co đối tượng trong khi đó lệnh stretch chỉ cho phép chọn được 1 cửa sổ để kéo dãn hoặc co đối tượng mà thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong Cad 2008 đã có thêm lệnh ScaleXY.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong Cad 2008 đã có thêm lệnh ScaleXY.

Em tìm cả trong cad2008 lẫn cad2009 nhảy vô cả help cũng không thấy có lệnh scalexy.Mong bác chỉ dẫn lại được không ah.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay