Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Đổi cuối tuyến thành đầu tuyến

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 nataca

nataca

biết lệnh adcenter

• 712 Bài viết
Điểm đánh giá: 553 (tốt)

Đã gửi 02 December 2010 - 09:28 AM

Tình hình là mình có vấn đề thế này mong mọi người trên diễn đàn giúp đỡ:
Mình có tuyến đường từ A -> B nhưng do một sự nhầm lẫn có anh em lại làm tuyến từ B->A (điểm đầu tuyến bị chuyển thành B và tuyến đã cắm cong đầy đủ). Bây giờ mình phải giải quyết vấn đề làm sao để đổi tuyến thành từ A->B ( điểm đầu tuyến là A). Trong Nova liệu có cách nào làm được không? Nếu không thì có phần mềm hoặc cách nào giải quyết được vấn đề trên không? Mong mọi người giúp đỡ (vấn đề này đang rất là ban căng)
  • 0

#2 meohoang

meohoang

biết lệnh adcenter

• 811 Bài viết
Điểm đánh giá: 342 (khá)

Đã gửi 02 December 2010 - 12:43 PM

Tình hình là mình có vấn đề thế này mong mọi người trên diễn đàn giúp đỡ:
Mình có tuyến đường từ A -> B nhưng do một sự nhầm lẫn có anh em lại làm tuyến từ B->A (điểm đầu tuyến bị chuyển thành B và tuyến đã cắm cong đầy đủ). Bây giờ mình phải giải quyết vấn đề làm sao để đổi tuyến thành từ A->B ( điểm đầu tuyến là A). Trong Nova liệu có cách nào làm được không? Nếu không thì có phần mềm hoặc cách nào giải quyết được vấn đề trên không? Mong mọi người giúp đỡ (vấn đề này đang rất là ban căng)

A/Nếu chưa thiết kế cắt dọc và cắt ngang thì làm trong Nova được mà nataca.
Bạn làm như sau:
1/Đặt tuyến đã có làm tuyến hiện hành: CS
2/Khai báo gốc tuyến: GT -> chọn cuối tuyến
3/Nhận lại dữ liệu : RL
4/Xây dựng lại mô hình: LTG
5/Xác dịnh lại vị trí cọc so với tim tuyến: KD
6/Xác định lại số liệu mia: PSL (phải chấp nhận 1 số điểm mia nội suy trời ơi, hic dùng lisp mà hiệu chỉnh thôi)
7/Dùng lệnh SSLT copy tên cọc qua excel hiệu chỉnh rồi copy dán về lại Nova.
8/Dùng lệnh : EDTD hiệu chỉnh trắc dọc.
9/Xoá hết cắt ngang cũ vẽ lại cắt ngang mới.
B/ Nếu đã thiết kế xong rồi thì cũng làm như trên -> thiết kế lại trắc dọc và cắt ngang.
Hiện nay có phần mềm của TDT chuyển đổi đầu tuyến thành cuối tuyến chỉ trong 1 vài lệnh; kể cả khi bạn đã thiết kế hoàn chỉnh. Nhưng 1 khoá của nó 7.5 triệu (mình dùng rồi rất đáng đồng tiền bát gạo)
  • 1

#3 nataca

nataca

biết lệnh adcenter

• 712 Bài viết
Điểm đánh giá: 553 (tốt)

Đã gửi 02 December 2010 - 02:19 PM

A/Nếu chưa thiết kế cắt dọc và cắt ngang thì làm trong Nova được mà nataca.
Bạn làm như sau:
1/Đặt tuyến đã có làm tuyến hiện hành: CS
2/Khai báo gốc tuyến: GT -> chọn cuối tuyến
3/Nhận lại dữ liệu : RL
4/Xây dựng lại mô hình: LTG
5/Xác dịnh lại vị trí cọc so với tim tuyến: KD
6/Xác định lại số liệu mia: PSL (phải chấp nhận 1 số điểm mia nội suy trời ơi, hic dùng lisp mà hiệu chỉnh thôi)
7/Dùng lệnh SSLT copy tên cọc qua excel hiệu chỉnh rồi copy dán về lại Nova.
8/Dùng lệnh : EDTD hiệu chỉnh trắc dọc.
9/Xoá hết cắt ngang cũ vẽ lại cắt ngang mới.
B/ Nếu đã thiết kế xong rồi thì cũng làm như trên -> thiết kế lại trắc dọc và cắt ngang.
Hiện nay có phần mềm của TDT chuyển đổi đầu tuyến thành cuối tuyến chỉ trong 1 vài lệnh; kể cả khi bạn đã thiết kế hoàn chỉnh. Nhưng 1 khoá của nó 7.5 triệu (mình dùng rồi rất đáng đồng tiền bát gạo)

Cám ơn meohoang. Mình đã thử nhưng xem ra làm LTG nội suy lại trắc ngang thì không ăn thua rồi. Mình dùng Topo không hiểu sao vẫn bị lỗi trắc ngang. Tình hình này có lẽ phải chơi bài cuối là lisp thôi
  • 0

#4 meohoang

meohoang

biết lệnh adcenter

• 811 Bài viết
Điểm đánh giá: 342 (khá)

Đã gửi 02 December 2010 - 02:48 PM

Cám ơn meohoang. Mình đã thử nhưng xem ra làm LTG nội suy lại trắc ngang thì không ăn thua rồi. Mình dùng Topo không hiểu sao vẫn bị lỗi trắc ngang. Tình hình này có lẽ phải chơi bài cuối là lisp thôi

Ah quên ! Nataca xem lại chọn ở khai báo TCH loại bỏ khoảng cách mia và độ dốc theo như trắc ngang cũ đã có thì điểm mia sau khi đổi cũng ko sai nhau nhiều.
Và quan trọng nhất là bạn phải xóa các điểm cao độ cũ đi -> thêm lệnh vẽ lại điểm TIN : DCD -> LTG. Bạn làm thử lại xem điểm mia có khác nhiều ko; theo mình thì chắc ko lệch nhiều
  • 0