Đến nội dung

Hình ảnh

Thắc mắc về layout

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 pdle

pdle

biết lệnh mtext

• 286 Bài viết
Điểm đánh giá: 124 (tàm tạm)

Đã gửi 03 December 2010 - 01:34 AM

E có một vài thắc mắc như sau ạ:
1) Khi mình tạo layout, ngay từ đầu trên đó sẽ hiện ra một khung hình chữ nhật, được tạo ra bằng các đường gạch nối, gần lề tờ giấy. Cho E hỏi đấy là gì ạ?
Hình đã gửi
2) Tạo sai khi cùng chọn một kích cỡ giấy, chẳng hạn A4, nhưng khi E để máy in là None thì phần diện tích của đường gạch ấy bao lại nhỏ hơn khi mình chọn một máy in bình thường ạ ?
Khi setup name của printer là : NONE:
Hình đã gửi
Khi setup name của printer là : máy in mình đang dùng:
Hình đã gửi

3) Nếu việc in bằng layout phụ thuộc vào máy in như vậy thì khi mình muốn vẽ các bản vẽ có khung lớn như A2,A1 và phải in ở ngoài quán in, thì chỉ nên tạo khung trước ,chẳng hạn A1 841x590, rồi ra ngoài hàng in theo kiểu window ạ ?

4) Ngoài ra tại ra khi E tạo khung A4 là 297x210 rồi in theo kiểu window, thì khung ấy vẫn vượt qua diện tích của phần layout (mặc dù mình chọn size page là ISO A4). Để in được cả khung ấy E phải chọn Fit to paper, và khi đó scale sẽ nhỏ hơn 1:1. Còn nếu chọn in theo kiểu layout thì nó chỉ in cho những phần nằm trong đường gạch thôi ạ.
  • 0
Share your knowledge. It is a way to achieve immortality !

PS: Nếu bài viết của mình có ích, xin hãy "Bình chọn cho bài viết này" nhé :D

#2 meohoang

meohoang

biết lệnh adcenter

• 811 Bài viết
Điểm đánh giá: 342 (khá)

Đã gửi 03 December 2010 - 08:54 AM

E có một vài thắc mắc như sau ạ:
1) Khi mình tạo layout, ngay từ đầu trên đó sẽ hiện ra một khung hình chữ nhật, được tạo ra bằng các đường gạch nối, gần lề tờ giấy. Cho E hỏi đấy là gì ạ?

2) Tạo sai khi cùng chọn một kích cỡ giấy, chẳng hạn A4, nhưng khi E để máy in là None thì phần diện tích của đường gạch ấy bao lại nhỏ hơn khi mình chọn một máy in bình thường ạ ?

3) Nếu việc in bằng layout phụ thuộc vào máy in như vậy thì khi mình muốn vẽ các bản vẽ có khung lớn như A2,A1 và phải in ở ngoài quán in, thì chỉ nên tạo khung trước ,chẳng hạn A1 841x590, rồi ra ngoài hàng in theo kiểu window ạ ?

4) Ngoài ra tại ra khi E tạo khung A4 là 297x210 rồi in theo kiểu window, thì khung ấy vẫn vượt qua diện tích của phần layout (mặc dù mình chọn size page là ISO A4). Để in được cả khung ấy E phải chọn Fit to paper, và khi đó scale sẽ nhỏ hơn 1:1. Còn nếu chọn in theo kiểu layout thì nó chỉ in cho những phần nằm trong đường gạch thôi ạ.

1/Vùng đó Acad gọi là: Printable Area có thể dịch là vùng đuợc in ra giấy
2/Khi bạn chưa chọn máy in nào thì Acad tự chọn vùng in theo khổ giấy ISO-A4 (theo tiêu chuẩn USA mặc định)
3/Vùng in có thể vào custom properties để chọn tuy nhiên việc chọn bằng y nguyên khổ A4 thì máy in sẽ ko in tràn lề được; mà bản vẽ thì luôn có 1 khung bao bản vẽ cho đẹp, do vậy nên chọn khung bao vùng bản vẽ nhỏ hơn khổ A4. Các hình trong bản vẽ phải bố trí hài hoà trong khung đã chọn thì việc in ra ko phải fit lại -> như bạn đã biết fit lại thì tỷ lệ ko còn đúng nữa.
4/Khi muốn in khổ lớn hơn khổ quy định của máy in bạn chọn máy in DWFn ePlot.pc3 thì bạn tha hồ chọn khổ giấy các loại và ấn định khung bao ngoài nhỏ hơn khổ giấy là xong. Ra ngoài quán họ chọn máy in có khổ giấy như bạn quy định thì vẫn in layout chứ ko cần chọn Window
  • 1