Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

[Yêu cầu] Lisp cộng - trừ - nhân - chia 2 hàng số cho ra hàng thứ 3

• Please log in to reply
88 replies to this topic

#61 tski259

tski259

biết vẽ pline

• 66 Bài viết
Điểm đánh giá: 10 (tàm tạm)

Đã gửi 08 July 2011 - 09:28 PM

Code trên, Tue_NV viết hồi sáng sớm nay, coding rất nhanh, chủ yếu ra được phép cộng các cột số và hàng số được với nhau. Nếu ra được phép cộng thì sẽ ra được phép nhân. Phép trừ và phép chia thì cũng chưa nghĩ tới sẽ hoạt động theo cơ chế nào nữa? Cũng chưa biết lấy như thế nào là tiện và hợp lý nữa? Các bạn sử dụng Lisp góp ý cho vậy. Như thế nào mới là tiện nhất và thuận lợi nhất? (Phép trừ - như kết quả chạy Lisp là do nó "ăn theo" của phép cộng) :rolleyes:

Cá nhân Tue_NV vì lỡ đam mê Lisp rồi, nên viết cái Lisp này thấy rất thích thú vì có thể biến những ý tưởng trong đầu thành hiện thực và bắt máy tính làm việc cho mình nhưng bản thân thì nói thật lòng chắc cũng chẳng bao giờ sử dụng Lisp này. Tue_NV hay sử dụng Table vì nó có thể hỗ trợ phép tính rất tốt vậy. Vài dòng tâm sự và chia sẻ.

Hi.Em cảm ơn bác đã luôn quan tâm đến mọi người trên diễn đàn.Như ban đầu nêu ý tưởng em đã nghĩ chỉ có phép "+" và "*" là có ý nghĩa thực tế nhất và cũng chẳng phải nghĩ lằng nhằng chi nữa.Còn cơ chế làm việc của phép "-" và "/" em nêu như thế này mọi người xem có được không nhé:Lấy hàng(cột) thứ nhất "-", "/" cho hàng (cột) thứ 2, được bao nhiêu lại "-", "/" cho hàng (cột) thứ 3....
  • 0

#62 tski259

tski259

biết vẽ pline

• 66 Bài viết

Đã gửi 08 July 2011 - 10:23 PM

Gởi bác Tue_NV và Ketxu!
Như thế là có người test được có người test sai. Có lẽ chúng ta chưa biết vì sao thôi. Nào, bác Tue, Ket, và nhiều bác nữa hãy tìm hiểu tại sao chứ? Tôi u mê các hàm Acet nhưng tôi trộm nghĩ có lẽ tại thằng này, bởi lẽ "box" trong 2 trường hợp là khác nhau: list 2D và list 3D.
Như vậy, các text của bạn ấy có gì gì đó chứ? Ngày mai, tôi sẽ cố gắng bỏ cả ngày để ngâm cứu nó xem sao, và rất mong các bác ngâm cứu cùng!
P/S: tôi đã vote bác.

Hi.Thấy bác Hà khi nào cũng muốn hiểu rõ gốc ngọn vấn đề cả nhỉ,dù là vấn đề nhỏ nhất.Thích tính cách này của bác,tiếc là mình hiểu biết về lisp còn ít quá không tham gia thảo luận cùng bác được.Rứa thì tích cực test các sản phẩm của các bác vậy.
  • 0

#63 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 09 July 2011 - 05:14 AM

Cá nhân em thì ngay khi đọc yêu cầu về ma trận đã nghĩ tới safearray rồi ^^ Với các vòng lặp nhiều thế này, chắc chỉ bác Tuệ dò lỗi là nhanh nhất thôi ^^

Tue_NV đã viết bài viết nói về cái lỗi mà bạn tski đã gặp và sửa lại Lisp thành công rồi?
Tue_NV phải dò lỗi chi đây nữa hở Ketxu khi đã nêu ra lỗi và viết Lisp sửa lỗi thành công rồi nhỉ?

Gởi bác Tue_NV và Ketxu!
Như thế là có người test được có người test sai. Có lẽ chúng ta chưa biết vì sao thôi. Nào, bác Tue, Ket, và nhiều bác nữa hãy tìm hiểu tại sao chứ? Tôi u mê các hàm Acet nhưng tôi trộm nghĩ có lẽ tại thằng này, bởi lẽ "box" trong 2 trường hợp là khác nhau: list 2D và list 3D.
Như vậy, các text của bạn ấy có gì gì đó chứ? Ngày mai, tôi sẽ cố gắng bỏ cả ngày để ngâm cứu nó xem sao, và rất mong các bác ngâm cứu cùng!
P/S: tôi đã vote bác.

Hề hề, hàm acet bạn với mình có biết cấu trúc của nó, code của nó bên trong đâu mà bạn nói là u mê?
Như mình đã nói rồi. Trị minp mà trả về NIL hoặc có thể là List 2D thì nó lỗi với cái bảng mà bạn tski đã post. Nếu vậy, bạn cũng có thể convert List2D sang List3D với Z=0 để chạy thử vậy? Vì máy của mình và Ketxu đều test biến minp ra list3D nên không vấn đề gì. Còn nếu bạn ra List2D thì chuyển sang List3D rồi chạy, để trường hợp List3D hay List2D đều đúng rồi cuối cùng là đưa nó vào "Các Lỗi oái oăm trong Lisp" :rolleyes:
Chúc bạn thành công
  • 0

#64 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết
Điểm đánh giá: 2626 (tuyệt vời)

Đã gửi 09 July 2011 - 07:35 AM

Hề hề, hàm acet bạn với mình có biết cấu trúc của nó, code của nó bên trong đâu mà bạn nói là u mê?
Như mình đã nói rồi. Trị minp mà trả về NIL hoặc có thể là List 2D thì nó lỗi với cái bảng mà bạn tski đã post. Nếu vậy, bạn cũng có thể convert List2D sang List3D với Z=0 để chạy thử vậy? Vì máy của mình và Ketxu đều test biến minp ra list3D nên không vấn đề gì. Còn nếu bạn ra List2D thì chuyển sang List3D rồi chạy, để trường hợp List3D hay List2D đều đúng rồi cuối cùng là đưa nó vào "Các Lỗi oái oăm trong Lisp" :rolleyes:
Chúc bạn thành công

Cái tôi muốn nói là tìm ra bản chất, chứ không phải 3D hay 2D. Tôi ít dùng đến lsp của bác nhưng tôi muốn đưa vấn đề ra để các bác cùng nghiên cứu xem tại làm sao nó lại như vậy thôi.
Và liệu có đưa nó vào "Các Lỗi oái oăm trong Lisp" được không khi mà chúng ta thật sự chưa hiểu hết về nó?
Sorry bác vì từ "u mê". Vì từ này là tôi dành cho tôi, bởi vì thậm chí tôi chưa bao giờ biết sử dụng 1 hàm Acet nào bác ạ!
Chúc bác một buổi sáng tốt lành!
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#65 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5684 Bài viết
Điểm đánh giá: 2606 (tuyệt vời)

Đã gửi 09 July 2011 - 08:32 AM

Tue_NV đã viết bài viết nói về cái lỗi mà bạn tski đã gặp và sửa lại Lisp thành công rồi?
Tue_NV phải dò lỗi chi đây nữa hở Ketxu khi đã nêu ra lỗi và viết Lisp sửa lỗi thành công rồi nhỉ?

E nói theo bác DVH, tức là khi có ACET r mà vẫn miss cơ. Mặc dù e chạy vẫn phình phường

Và liệu có đưa nó vào "Các Lỗi oái oăm trong Lisp" được không khi mà chúng ta thật sự chưa hiểu hết về nó?
Sorry bác vì từ "u mê". Vì từ này là tôi dành cho tôi, bởi vì thậm chí tôi chưa bao giờ biết sử dụng 1 hàm Acet nào bác ạ!
Chúc bác một buổi sáng tốt lành!

Hôm trước và những hôm trước nữa ketxu vớ 1 lỗi cực kỳ khó chịu khi dùng các lệnh command Pline sau khi đặt setq trước đó trong vòng lặp, chắc hôm nào cũng phải cho vào lỗi oái ăm ^^
Còn các hàm ACET, sắp tới ketxu sẽ post bản ketxu dịch, chắc là cũng được già nửa các hàm ACET, hi vọng có ích cho các bác
  • 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#66 NguyenNgocSon

NguyenNgocSon

biết dimbaseline

• 368 Bài viết
Điểm đánh giá: 39 (tàm tạm)

Đã gửi 09 July 2011 - 09:55 AM

Ngọc Sơn phải (Entmod ii) nữa
File Lisp viết theo ý NgocSon đây :

Kết quả thực hiện phép tính :
Command: CS
Chon hang-cot text thu 1
Select objects: Specify opposite corner: 2 found
Select objects:
Chon hang-cot text thu 2
Select objects: Specify opposite corner: 2 found
Select objects:
So chu so thap phan <2> :

Chon phep tinh: [+ - * /] <->+

Chon diem ghi ket qua hoac enter de ghi ket qua vao hang-cot text khac
Hàm nhớ mà Tue_NV sửa không ra đúng: hàm chỉ nhớ phép tính <-> nhưng thực tế khi tính toán ra lại là nhớ phép <+> (không nhớ phép tính <->) ???
Cám ơn !
  • 0

#67 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 10:47 AM

Hàm nhớ mà Tue_NV sửa không ra đúng: hàm chỉ nhớ phép tính <-> nhưng thực tế khi tính toán ra lại là nhớ phép <+> (không nhớ phép tính <->) ???
Cám ơn !

Mạn phép bác Tue_NV, bạn sửa thế này xem sao:
Thay dòng
(setq *ctnc* (cond (*ctnc*) ("+")))
Bởi dòng
(or *ctnc* (setq *ctnc* +))
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#68 tski259

tski259

biết vẽ pline

• 66 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 03:29 PM

Hi.Trong khi chờ bác Tuệ hoàn thành lisp tính ma trận em lại nêu ý tưởng mới mọi người thử xem nhé.
Hình đã gửi
1.thực hiện lệnh
2.Lựa chọn đối tượng cần copy
3.Chọn gia số
4.Lựa chọn hướng copy (x,y,xy)
5.Chọn khoảng cách giữa các text bằng cách bắt giữa hai điểm hoặc nhập vào.
6.Chọn vùng copy bằng cách chọn pick điểm p1 và p2 như hình.
(Rải theo x,y chắc mọi người dễ hiểu .Rải theo xy thì hướng rải là hường của điểm p1 và p2,hay nên chọn hướng rải theo hướng 2 điểm khi chọn khoảng cách ở bước 5,mọi người thử nghiên cứu thử nha).
Mong các bác có thể biến ý tưởng của em thành hiện thực.Hi,lấy ý tưởng bằng cách kéo thả ô tính của exel
  • 0

#69 Thaistreetz

Thaistreetz

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 903 Bài viết
Điểm đánh giá: 505 (tốt)

Đã gửi 09 July 2011 - 03:39 PM

@NguyenNgocSon: để xuất text kết quả có màu theo ý của bạn thì bạn tìm dòng này: (DXF 40 SSn) 0 "R"(DXF 7 SSn) (DXF 8 SSn) nil nil)
đổi giá trị nil mình đánh dấu đỏ thành mã màu bạn muốn. Ví dụ bạn muốn là màu 3 thì: (DXF 40 SSn) 0 "R"(DXF 7 SSn) (DXF 8 SSn) 3 nil)
Về code mình viết, mình không muốn đưa thêm lựa chọn tính chính xác đến bao nhiêu số sau dấu phẩy vì thực tế các phép tính chúng ta sử dụng trên bản vẽ chỉ tính đến 2 con số. mình đã từng rất ức chế khi sử dụng lisp của đồng nghiệp viết trong đó mọi phép tính toán đều bị hỏi thêm 1 câu "lấy tròn bao nhiêu số sau dấu phẩy" thừa thãi như vậy. đưa vào chỉ thấy rối và khó sử dụng :)
  • 1

Hình đã gửi
IN HIM, I TRUST. THE TRUST IN MY GOD

#70 tski259

tski259

biết vẽ pline

• 66 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 03:48 PM

Hi.mới ra xem thử thì nhận thấy cách rải theo hướng 2 điểm pick khi chọn khoảng cách ở bước 5 có vẻ hay hơn các bác ạ.Mong các bac ra tay.
Hình đã gửi
  • 0

#71 tski259

tski259

biết vẽ pline

• 66 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 03:56 PM

@NguyenNgocSon: để xuất text kết quả có màu theo ý của bạn thì bạn tìm dòng này: (DXF 40 SSn) 0 "R"(DXF 7 SSn) (DXF 8 SSn) nil nil)
đổi giá trị nil mình đánh dấu đỏ thành mã màu bạn muốn. Ví dụ bạn muốn là màu 3 thì: (DXF 40 SSn) 0 "R"(DXF 7 SSn) (DXF 8 SSn) 3 nil)
Về code mình viết, mình không muốn đưa thêm lựa chọn tính chính xác đến bao nhiêu số sau dấu phẩy vì thực tế chúng ta các phép tính chúng ta sử dụng trên bản vẽ chỉ tính đến 2 con số. mình đã từng rất ức chế khi sử dụng lisp của đồng nghiệp viết trong đó mọi phép tính toán đều bị hỏi thêm 1 câu "lấy tròn bao nhiêu số sau dấu phẩy" thừa thãi như vậy. đưa vào chỉ thấy rối và khó sử dụng :)

Hi.Chào bác.Em thấy lisp bác đưa ra khá hay đó chứ,lisp bác có thanh sổ lựa chọn có thể chọn bằng chuột mà không phải gõ lệnh,rất tiện lợi.Ý em nói là bác nên lấy số sau dấu phẩy theo unit của cad.Hi.bình thường em cũng để trong unit sau phẩy 2 số mà,đề phòng muốn tính thêm chính xác nữa thôi bác ah.Mà như vậy cũng tránh được vấn đề ức chế như bác nói đó.
  • 0

#72 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 05:14 PM

Ý em nói là bác nên lấy số sau dấu phẩy theo unit của cad.Hi.bình thường em cũng để trong unit sau phẩy 2 số mà,đề phòng muốn tính thêm chính xác nữa thôi bác ah.Mà như vậy cũng tránh được vấn đề ức chế như bác nói đó.

Ý bác Thaistreetz là lấy 2 số sau dấu phẩy thập phân để khỏi phải nhập "Số thập phân sau dấu phẩy" gây ức chế cho bác ấy. Còn bạn muốn số sau dấu phẩy theo Unit thì bạn tìm trong file Lsp, chỗ nào có hàm Rtos bạn bỏ bớt 1 con số 2 trong đó là được.
  • 0

#73 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 05:45 PM

@: Tue_NV, Ketxu, Tski259
Ngồi suốt gần cả ngày, rốt cuộc botay.com, còn phát hiện thêm một nỗi "oái oăm" nữa:
Với file cad đính kèm (lược bỏ từ file gốc của tski259), test với file Lsp tính ma trận của bác Tue_NV (khi còn dùng hàm Acet) thì nó thế này:
1). Test trên ma trận của bản vẽ đính kèm thì Miss.
2). Đổi chế độ canh lề của chúng sang Left rồi test thì OK.
3). Tạo một bản vẽ mới thì cỡ nào cũng OK.
Như vậy, bản vẽ của tski259 có gì đặc biệt chăng?
Các bác test thử xem sao nhé!
http://www.cadviet.c...s/3/ha_test.zip
  • 0

#74 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5684 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 05:47 PM

Hi.Trong khi chờ bác Tuệ hoàn thành lisp tính ma trận em lại nêu ý tưởng mới mọi người thử xem nhé.
Hình đã gửi
1.thực hiện lệnh
2.Lựa chọn đối tượng cần copy
3.Chọn gia số
4.Lựa chọn hướng copy (x,y,xy)
5.Chọn khoảng cách giữa các text bằng cách bắt giữa hai điểm hoặc nhập vào.
6.Chọn vùng copy bằng cách chọn pick điểm p1 và p2 như hình.
(Rải theo x,y chắc mọi người dễ hiểu .Rải theo xy thì hướng rải là hường của điểm p1 và p2,hay nên chọn hướng rải theo hướng 2 điểm khi chọn khoảng cách ở bước 5,mọi người thử nghiên cứu thử nha).
Mong các bác có thể biến ý tưởng của em thành hiện thực.Hi,lấy ý tưởng bằng cách kéo thả ô tính của exel

Hi.mới ra xem thử thì nhận thấy cách rải theo hướng 2 điểm pick khi chọn khoảng cách ở bước 5 có vẻ hay hơn các bác ạ.Mong các bac ra tay.
Hình đã gửi

Cái này gọi là yêu cầu tski ạ :blink:
  • 0

CAD MAGIC

#75 tski259

tski259

biết vẽ pline

• 66 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 08:30 PM

Cái này gọi là yêu cầu tski ạ :blink:

Hi.Đúng là yêu cầu.Nhưng cái này hoàn thành cũng có thể thay thế cho lisp copy tăng dần,mà nhanh hơn ở bước chọn với cách copy tịnh tiến theo đường bậc nhất.Vì đang chờ kq của bác Tuệ với lisp tính ma trận nên em mới nêu ý tưởng vậy để mọi người thảo luận.Mà chắc là cũng có nhiều người cần đó bác.
  • 0

#76 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 10 July 2011 - 10:39 AM

E nói theo bác DVH, tức là khi có ACET r mà vẫn miss cơ. Mặc dù e chạy vẫn phình phường
....

..... tôi muốn đưa vấn đề ra để các bác cùng nghiên cứu xem tại làm sao nó lại như vậy thôi.
......

@: Tue_NV, Ketxu, Tski259
Ngồi suốt gần cả ngày, rốt cuộc botay.com, còn phát hiện thêm một nỗi "oái oăm" nữa:
Với file cad đính kèm (lược bỏ từ file gốc của tski259), test với file Lsp tính ma trận của bác Tue_NV (khi còn dùng hàm Acet) thì nó thế này:
1). Test trên ma trận của bản vẽ đính kèm thì Miss.
2). Đổi chế độ canh lề của chúng sang Left rồi test thì OK.
3). Tạo một bản vẽ mới thì cỡ nào cũng OK.
Như vậy, bản vẽ của tski259 có gì đặc biệt chăng?
Các bác test thử xem sao nhé!
http://www.cadviet.c...s/3/ha_test.zip

Chào bạn Ketxu cùng bạn DoanVanHa
Vấn đề đã được giải quyết, sao vẫn còn thấy bạn lăn tăn thế nhỉ??
Tại làm sao nó như vậy thì chịu, Tue_NV và bạn và tất cả chúng ta đều không giải thích được bởi lẽ chúng ta đang đứng với tư cách là người sử dụng. Chúng ta sử dụng những hàm mà Nhà sản xuất lập ra chỉ biết rằng tính năng của hàm đó như thế, tác dụng của hàm đó như thế
còn lỗi "oái oăm" của nó thì chịu, không giải thích được, chỉ biết là nên tìm hướng khắc phục nó mà thôi.
Ví dụ hàm /
(/ 2 3)
Chúng ta biết rằng hàm / trên lấy số 2 chia cho số 3, nhưng nào có biết cấu trúc của hàm / bên trong của nó ra làm sao đâu? Tại sao kết quả của hàm (/ 2 3) không ra 0.666667 mà lại ra là 0. Bạn hỏi tôi vậy. Tôi chịu, chẳng biết trả lời bạn là tại sao được? Tôi có thể chỉ cho bạn hướng khắc phục chỉ là đổi một trong hai số 2 và 3 trên thành số thực thì mới được. Tôi chỉ nói rằng Tại vì nó như thế, bởi vì tôi, bạn và chúng ta là người sử dụng. Những người mà Autodesk gọi là Developer.

Cũng giống như hàm (ACET-GEOM-SS-EXTENTS-FAST ss) vậy. Chúng ta chỉ biết là nó có chức năng là tìm điểm min, max trong 1 tập chọn ss. Chứ chúng ta nào có biết cấu trúc bên trong? Bạn hỏi tôi lỗi "oái oăm" trên tại làm sao 1 số máy sử dụng được, một số máy sử dụng không được? Bạn hãy xem lại câu trả lời của tôi ở trên vậy.
Tôi chỉ có thể chỉ cho bạn hướng giải quyết cho bạn thôi là "tẩy chay" cái hàm đó đi và hãy tự viết cho mình 1 hàm do bạn định nghĩa có tính năng tương tự như hàm ACET-GEOM-SS-EXTENTS-FAST và hãy thử nghiệm kết quả.

Các hàm mà bạn đã biết trong Lisp đến giờ đã có hàm nào bạn biết cấu trúc bên trong chưa? Xin thưa với bạn: cả chúng ta đều không biết cấu trúc của nó mà chỉ biết chức năng sử dụng của nó thôi bạn ạ. Bạn phải hiểu điều đó. Tai sao? -> Tại vì nó như vậy
Còn vấn đề đua vào lỗi "oái oăm" chắc bạn cũng đã rõ vì những lời mà Tue_NV đã viết ở trên
  • 0

#77 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 10 July 2011 - 11:04 AM

Chào bạn Ketxu cùng bạn DoanVanHa
Vấn đề đã được giải quyết, sao vẫn còn thấy bạn lăn tăn thế nhỉ??
Tại làm sao nó như vậy thì chịu, Tue_NV và bạn và tất cả chúng ta đều không giải thích được bởi lẽ chúng ta đang đứng với tư cách là người sử dụng. Chúng ta sử dụng những hàm mà Nhà sản xuất lập ra chỉ biết rằng tính năng của hàm đó như thế, tác dụng của hàm đó như thế
còn lỗi "oái oăm" của nó thì chịu, không giải thích được, chỉ biết là nên tìm hướng khắc phục nó mà thôi.
Ví dụ hàm /
(/ 2 3)
Chúng ta biết rằng hàm / trên lấy số 2 chia cho số 3, nhưng nào có biết cấu trúc của hàm / bên trong của nó ra làm sao đâu? Tại sao kết quả của hàm (/ 2 3) không ra 0.666667 mà lại ra là 0. Bạn hỏi tôi vậy. Tôi chịu, chẳng biết trả lời bạn là tại sao được? Tôi có thể chỉ cho bạn hướng khắc phục chỉ là đổi một trong hai số 2 và 3 trên thành số thực thì mới được. Tôi chỉ nói rằng Tại vì nó như thế, bởi vì tôi, bạn và chúng ta là người sử dụng. Những người mà Autodesk gọi là Developer.

Cũng giống như hàm (ACET-GEOM-SS-EXTENTS-FAST ss) vậy. Chúng ta chỉ biết là nó có chức năng là tìm điểm min, max trong 1 tập chọn ss. Chứ chúng ta nào có biết cấu trúc bên trong? Bạn hỏi tôi lỗi "oái oăm" trên tại làm sao 1 số máy sử dụng được, một số máy sử dụng không được? Bạn hãy xem lại câu trả lời của tôi ở trên vậy.
Tôi chỉ có thể chỉ cho bạn hướng giải quyết cho bạn thôi là "tẩy chay" cái hàm đó đi và hãy tự viết cho mình 1 hàm do bạn định nghĩa có tính năng tương tự như hàm ACET-GEOM-SS-EXTENTS-FAST và hãy thử nghiệm kết quả.

Các hàm mà bạn đã biết trong Lisp đến giờ đã có hàm nào bạn biết cấu trúc bên trong chưa? Xin thưa với bạn: cả chúng ta đều không biết cấu trúc của nó mà chỉ biết chức năng sử dụng của nó thôi bạn ạ. Bạn phải hiểu điều đó. Tai sao? -> Tại vì nó như vậy
Còn vấn đề đua vào lỗi "oái oăm" chắc bạn cũng đã rõ vì những lời mà Tue_NV đã viết ở trên

Bác nói gì tôi cũng đồng ý, riêng điều bác nói là "lăn tăn" thì tôi không đồng ý. Bởi lẽ, cũng bản vẽ đó mà bác và Ketxu test được, còn tôi và tski259 test không được, thì phải tìm hiểu chứ. Đứng ở góc độ người sử dụng lsp thì bỏ cái acet đi là xong, điều này tôi OK. Nhưng đứng ở góc độ muốn tìm hiểu bản chất thì tôi không đồng ý. Bởi nếu giả dụ phương án bỏ acet không thể giải quyết được bài toán thì hóa ra cái lsp của bác chạy được ở máy này mà không chạy được ở máy khác, chắc bác chẳng chịu đâu nhỉ.
Nhưng mà thôi, tôi xin dừng ở đây vậy.
Chúc bác một ngày chủ nhật nhiều niềm vui!
  • 0

#78 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 10 July 2011 - 01:09 PM

Bác nói gì tôi cũng đồng ý, riêng điều bác nói là "lăn tăn" thì tôi không đồng ý. Bởi lẽ, cũng bản vẽ đó mà bác và Ketxu test được, còn tôi và tski259 test không được, thì phải tìm hiểu chứ. Đứng ở góc độ người sử dụng lsp thì bỏ cái acet đi là xong, điều này tôi OK. Nhưng đứng ở góc độ muốn tìm hiểu bản chất thì tôi không đồng ý. Bởi nếu giả dụ phương án bỏ acet không thể giải quyết được bài toán thì hóa ra cái lsp của bác chạy được ở máy này mà không chạy được ở máy khác, chắc bác chẳng chịu đâu nhỉ.
Nhưng mà thôi, tôi xin dừng ở đây vậy.
Chúc bác một ngày chủ nhật nhiều niềm vui!

Giữa 2 vấn đề :
Thứ nhất là vấn đề được giải quyết xong (được tìm hiểu từ vấn đề thứ hai) -> Rút ra hướng giải quyết
Thứ hai là vấn đề là mắc lỗi chưa giải quyết

=> Liệu có cần phải tìm hiểu vấn đề thứ 2 khi nó được giải quyết xong nhỉ?
=> Trường hợp vấn đề 2 chưa được giải quyết thì tìm hiểu và giải quyết nó cho được như bạn nói là đúng. Nhưng đây : vấn đề được giải quyết xong -> Rút ra hướng giải quyết thì tìm hiểu mần chi nữa bạn?

Quan điểm của bạn tìm hiểu nữa khi vấn đề giải quyết xong. Có cần nữa hay không nhỉ?
Quan điểm của tôi : không cần tìm hiểu nữa khi vấn đề giải quyết xong và quan tâm đến hướng giải quyết vấn đề của nó thì hơn. Tại sao nó như vậy? -> Chịu, không giải thích được.

Xin lỗi quan điểm bất đồng. Và Tue_NV cũng sẽ dừng bài viết nói về quan điểm này của mình tại đây.
  • 0

#79 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5684 Bài viết

Đã gửi 10 July 2011 - 05:52 PM

2 bác viết dài thế ^^
@bác Tuệ :E có lăn tăn gì vấn đề đấy đâu, mót theo hoài còn không hết ấy chứ ^^
À, Câu hỏi của bác có câu trả lời trong sách là phép tính 2 số nguyên => ra 1 số nguyên, vì nó quy định luật chơi thế mà. Khà khà.Bác ĐVH muốn tìm ra vấn đề, nó là điều tốt mà, cằm men đâu có vui ^^
@ ĐVH : nếu chắc chắn do ACET, e biết (ACET-GEOM-SS-EXTENTS-FAST ss) tương đương với (acet-geom-ss-extents ss Nil) , Nil = No shrink wrap. Vậy bác thử thay hàm bác Tuệ viết bằng (acet-geom-ss-extents ss T) xem có đc không ? Vì máy e chạy bình thường nên rất tiếc k test cùng các bác cho vui được.
  • 0

CAD MAGIC

#80 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 10 July 2011 - 09:05 PM

2 bác viết dài thế ^^
@bác Tuệ :E có lăn tăn gì vấn đề đấy đâu, mót theo hoài còn không hết ấy chứ ^^
À, Câu hỏi của bác có câu trả lời trong sách là phép tính 2 số nguyên => ra 1 số nguyên, vì nó quy định luật chơi thế mà. Khà khà.Bác ĐVH muốn tìm ra vấn đề, nó là điều tốt mà, cằm men đâu có vui ^^
@ ĐVH : nếu chắc chắn do ACET, e biết (ACET-GEOM-SS-EXTENTS-FAST ss) tương đương với (acet-geom-ss-extents ss Nil) , Nil = No shrink wrap. Vậy bác thử thay hàm bác Tuệ viết bằng (acet-geom-ss-extents ss T) xem có đc không ? Vì máy e chạy bình thường nên rất tiếc k test cùng các bác cho vui được.

Tranh luận một hồi, cuối cùng không còn là Acet hay không Acet nữa. Vấn đề là tại sao LSP chạy OK ở máy này mà không OK ở máy khác. Tôi tin tưởng tuyệt đối rằng, sẽ có một buổi đẹp trời nào đó, chúng ta cùng biết tại làm sao. Chứ chẳng có hàm LSP nào mà nó lại phụ thuộc máy tính cả, trừ khi nó bị lỗi, nó bị cài thiếu, nó bị virut...!
Rất cám ơn những chia sẻ của Ketxu!
  • 0