Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
meocon_159

Cách tạo tỉ lệ bản vẽ .

Các bài được khuyến nghị

meocon_159    1

Các pác cho e hỏi làm sao để khi mình in bản vẽ ra thì nó đúng tỉ lệ mà khi in vẫn chọn fit to paper .

Ví dụ : khi mình vẽ trên bản vẽ là 20 unit và tỉ lệ của bản vẽ là 1:10 thì khi mình in ra thì kích thước thực trên giấy là 2 .Mình nhân với tỉ lệ (1:10 ) thì no đúng với bản vẽ ( 20 unit )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
meocon_159    1

Ý mình là bản vẽ của mình nằm trong một cái khung ( khổ giấy 297 x 210 ) .Ví dụ mình vẽ một chi tiết có kích thước là 200 x 50 . Khi mình in ra giấy A4 , mình lấy thước mình đo thì nó có kích thước là 20 x 5 . Mình lấy kích thước này ( 20 x 5 ) nhân với tỉ lệ ( 1: 10 ) thì chính bằng kích thước 200 x 50 . pác cho mình cách nhá . Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý mình là bản vẽ của mình nằm trong một cái khung ( khổ giấy 297 x 210 ) .Ví dụ mình vẽ một chi tiết có kích thước là 200 x 50 . Khi mình in ra giấy A4 , mình lấy thước mình đo thì nó có kích thước là 20 x 5 . Mình lấy kích thước này ( 20 x 5 ) nhân với tỉ lệ ( 1: 10 ) thì chính bằng kích thước 200 x 50 . pác cho mình cách nhá . Thanks

có 2 cách để bạn làm điều này, mình sẽ chỉ cho bạn cách mình hay làm:

công thức 1: Tỷ lệ = (độ dài đoạn in/ độ dài thực địa)

công thức 2: Độ dài thực địa --> định nghĩa unit --> bản vẽ máy

kích thước của bạn ở đây là 200x50 mm thì vừa khổ A4 --> nhìn được với kích thước thực --> tỷ lệ 1/1

còn bạn muốn biết rõ hơn thì mình chỉ cho ví dụ sau:

nhà 20mx10m, in A4, tính tỷ lệ.

trả lời:

ta có: 297mm/20.000mm = 1/67

210mm/10.000mm = 1/47

suy ra chọn tỷ lệ 1/67 (tối đa bởi nếu chọn 1/47 thì khi bạn in, kích thước 20.000 sẽ ko vừa, vượt ra ngoài khổ giấy) --> chọn tỷ lệ hay gặp là 1/100 ( từ 67 trở lên).

bạn thực hành theo 2 công thức trên nhé ( chú ý là unit ko có một đơn vị cụ thể nào, có thể là mm, cm, m ... nhưng mình hay chọn mm bởi bản vẽ thường để đơn vị mm mà :) )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
huyphan    71

Bạn nên xem lại các mục vẽ nhiều tỉ lệ trên 1 bản vẽ có trong 4rum này. Nếu cao cấp hơn thì tập vẽ và sử dụng chức năng in ấn trên Layout. Khi đó bạn sẽ vẽ 1 tỉ lệ 1:1 trên Layout và trình bày bản in với nhiều tỉ lệ phù hợp với khổ giấy ở Layout. Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo