Đến nội dung

Hình ảnh

GIAI THOẠI LÀNG CADVIET

• Please log in to reply
36 replies to this topic

#21 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết
Điểm đánh giá: 572 (tốt)

Đã gửi 23 May 2008 - 06:28 AM

Bạn cảm thấy thế nào sau khi đọc bài viết này? Tôi thì mắt đã đỏ hoe. Hầu như mỗi tuần tôi đều nhận được mail từ bạn bè, có người chỉ cách vài phút xe máy có người cách cả nữa vòng trái đất nhưng cho dù người gửi ở đâu đi chăng nữa tôi đều rất vui mừng khi nhận được mail từ họ. Và tôi cũng có thói quen mỗi ngày dành một khoảng thời gian cho những cánh E-mail. Việc viết một lá thư tay cho ai đó hoàn toàn khác với việc bạn gọi một cuộc điện thoại cho họ. Để viết ra một lá thư hay là cả một nghệ thuật ! Và nếu bạn đã từng viết thư cho ai đó bạn sẽ hiểu ý tôi. Thư hay ở đây không phải là thư với lời lẽ trao chuốt, văn vẽ hoa mỹ... mà là một bức thư khi đọc ta hiểu và thấy tình cảm trong đó ! Cũng vì vậy tôi đã cảm động khi đọc các bức thư của bác Ksgia và các bạn của bác ấy. Lời lẽ trong đó thật giản dị, đơn sơ mộc mạc... Đơn sơ như "cái thuở ban đầu lưu luyến ấy", đơn sơ trên trang giấy vỡ học trò nhưng chứa chan đầy tình cảm chân thành. Chắc cũng vì lẽ đó mà bác Ksgia nhà ta đã lưu chúng lại tới bây giờ.

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Vào những ngày cuối tháng tư năm ấy, tin thắng trận từ miền Nam liên tục bay về. Cả thành phố Hà nội bay đỏ cờ Tổ quốc. Mấy người bạn học cùng lớp đã yêu cầu tôi viết một bài thơ về sự kiện lịch sử này. Trưa 30-4-1975, khi loa truyền thanh phát đi bài hát Như có Bác Hồ trong ngày vui đại thắng vang vọng, tất cả các lớp học ùa ra sân trường rồi tản mát mỗi người đi một ngả như chợ vỡ. Chẳng biết đã chuẩn bị pháo từ bao giờ mà trưa hôm ấy, nhà nào cũng đốt pháo vui hơn tết rất nhiều...Điều không ngờ là "ngày trở về sẽ không còn xa nữa" (Thơ Thái Quang Hà- xem trang 1) khi Hà và tôi vẫn học tại trường.(Tôi đã có trong tay quyết định nhập ngũ ngày 1-4-1975 nhưng ...hoãn lại vì lý do mà bạn AH đã viết trong thư ở trang trước)

Người Con Xa Xứ

nơi xa ấy có người con xứ quảng
hướng mình về vùng đất của quê hương
vùng đất Quảng chứa bao nỗi yêu thương
trao về người lúc lên đường xa xứ

Hướng về đâu ... hướng về vùng quê cũ
nhớ ngày mùa nước lũ giữa đêm đông
trong cơn gió mẹ về trao thân ấm
ấp đàn con đang buổi rét trong chiều

Ôi đất Quảng nơi này xa ... ta nhớ quá
biết bao giờ ta trở lại ... với làng xưa
biết bao giờ cơn gió về thôi ...không thúc nữa
để lòng ta yên tĩnh giữa ...kỉ niệm trào

Chiều cũng hết nhưng nổi buồn không tan biến
vì người còn đó , ơi đất Quảng yêu thương
ơi ! thương lắm ,xin chờ ngày trở lại
trở về nhà... hôn nắm đất hôi sương .

Dạ! Em mới vào Quảng Nam mấy ngày! post bài thơ góp vui!

Hình đã gửi

Biển Tam Thanh bác ạ!

Nghe nhiều rồi, nhưng giờ mới được nhìn những tấm hình bạn chụp...quả là đẹp quá...giá nhà nghỉ, khách sạn ở đấy có mắc kg bạn? Mình muốn đi chơi 1 lần cho biết nhưng sợ ví kg đủ tiền...bạn trả lời giúp mình nhé Hình đã gửi

Phác thảo bài thơ: Biển trên CADViet.com

Biển cả ơi, biển cả rộng bao la!
Sao chưa đến mà đã yêu tha thiết?
Biển mới chỉ hiện hình trên CADViet
Sao đã phập phồng sóng vỗ mãi trong tôi?

Dù có đi xa muôn nẻo trăm nơi
Và trôi dạt đến chân trời góc bể
Người xa xứ vẫn ngóng về quê mẹ
Vẫn thầm mong về tắm biển quê hương

Biển vẫn nhớ và biển vẫn thương
Biển vẫn hát rì rào lời xưa cũ
Biển vẫn mong được là nơi hội tụ
Của những con người xa biển quê hương

Biển vẫn nhớ và biển vẫn thương
Biển vẫy gọi bằng ngàn năm sóng vỗ
Biển kể tôi nghe những câu chuyện cổ
Về tình yều, tình bạn- tình người!
2008

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Vài lời giới thiệu về xuất xứ của bài thơ
Khi viết bài thơ trên tôi đã phải "nhập tâm" vào người bạn gái học cùng lớp với tôi. Bạn có người yêu đi bộ đóng quân trong Nam. Khi chưa nhập ngũ, thỉnh thoảng người yêu của bạn có đến trường thăm người yêu dù hàng tuần họ vẫn gặp nhau vào ngày chủ nhật. Bạn tôi hát không hay nhưng rất hay hát bài hát: Con kênh ta đào, sau mỗi tiết học. Từ cảm hứng đó tôi đã viết bài thơ trên trong đó hai câu mở đầu và một câu cuối bài thơ được đặt trong dấu ngoặc kép là lời của bài hát con kênh ta đào. Tôi viết bài thơ này đưa cho bạn với lời đề là: tặng T và bạn tôi đã viết thư gửi cho người yêu của mình bài thơ đó. Sau này tôi được nghe bạn kể lại là người người yêu của bạn đã đưa bài thơ tôi viết cho đồng đội đọc.....
  • 2
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#22 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết
Điểm đánh giá: 572 (tốt)

Đã gửi 19 June 2008 - 08:10 AM

Tin vui có một thành viên mới gia nhập diễn đàn đã gửi tin nhắn cho tôi hứa sẽ viết bài chia sẻ những kỷ niệm vui của mình trong bài viết này, tôi rất vui khi nhận được tin nhắn tối qua.
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#23 Happyfeet

Happyfeet

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1031 Bài viết
Điểm đánh giá: 893 (rất tốt)

Đã gửi 13 August 2008 - 04:26 PM

CÂU CHUYỆN Ở 1 CÂY XĂNG

Đây không phải là một chuyện bắt đầu bằng câu "ngày xửa ngày xưa" mà có thể gọi nó là "cổ tích thời hiện đại".

Tại một trạm xăng đang đông khách...

Nhân viên đổ xăng thản nhiên, hời hợt bán xăng cho khách hàng. Những vị khách thì ai cũng mang vẻ mặt không mấy gì là vui vẻ, họ suy tư, nhìn xa xăm. Xăng lên, đâu ai muốn đổ vào lúc này, nhưng cũng phải miễn cưỡng. Hoặc đổ xăng, hoặc trì hoãn cuộc sống bộn bề với bao công việc đang chờ phía trước...

Chợt có một chiếc xe gắn máy cà tàng tống ba vọt nhanh vào sân, người ở giữa máu me tuôn như suối, làm mọi người phát hoảng trong phút chốc, phải né tránh. Anh chàng cầm lái nói như van nài các anh nhân viên bán xăng:

"Mấy anh làm ơn...Hiện tại có một người bị tai nạn giao thông, mọi người đã thấy rồi đấy. Nhưng xe em hết xăng rồi, không thể chạy được lâu. Đường đến bệnh viện còn xa quá! Em là sinh viên mới ra trường, chưa có việc làm. Sự việc xảy đến quá bất ngờ, em không mang theo tiền, các anh làm ơn...cho em mua thiếu một ít xăng không? Ngày mai ghé qua, em sẽ trả tiền, thật đấy!". Nói xong, cậu thở hổn hển. Cô gái ngồi trên xe đang cố giữ thăng bằng người bị tai nạn, mắt rươm rướm khóc.

"Mày nghĩ mày là ai? Mày ở cõi trên hay sao mà không biết xăng đang lên giá? Một người lạ hoắc như mày, ai tin được? Ai cũng như mày chắc tụi tao sạt nghiệp quá! Tụi tao chỉ làm công, lỡ mày đánh bài chuồn luôn thì tiền đâu để bù vào, nói sao với chủ? Thôi, đi chỗ khác chơi, tống ba là vi phạm luật giao thông đấy nhé!"

"Các người....." - Anh sinh viên có vẻ rất bất bình, nhưng cũng chẳng giải thích gì thêm. Những khách hàng xung quanh xì xầm, nhưng họ vẫn ì ra đấy, chẳng giúp gì.

Nhưng rồi, phép màu xuất hiện...

Một anh tài xế taxi của hãng X, nhìn rất trẻ, đang đổ xăng. Thấy có chuyện, anh tiến lại gần sau khi đưa một xấp tiền cho nhân viên tại trạm xăng, rồi de xe đến gần. Hiểu ra sự việc, anh nói: "Hai cô cậu đem xe gửi ở chợ đối diện trạm xăng, rồi đưa người bị nạn lên xe cùng với tôi, tôi chở đến bệnh viện, nhanh lên không thì nguy hiểm đấy!"

Đây không phải là "buồn ngủ gặp chiếu manh" nữa, mà có thể gọi là "bắt được vàng". Anh sinh viên mừng rỡ đi gửi xe thật nhanh, rồi vào xe taxi ngay. Anh tài xế phụ cô bé khiêng người bị nạn. Các "nhân" trong trạm xe cứ trố mắt nhìn.

Anh tài xế lái xe đi, không quên buông một câu: "Một lũ thiếu tình người!"

Điện thoại anh tài xế rung lên, đầu dây bên kia nói nghe rõ mồn một. Nội dung là, bảo anh tài xế hãy đến một ngôi biệt thự tại khu đô thị P, chở họ đến bệnh viện nào đó. Anh tài xế cũng trả lời lại: "Sếp thông cảm, hiện tại tôi cũng đang chở khách đến bệnh viện, họ bị tai nạn, nhưng lại không có tiền, để lâu nguy hiểm lắm!". Đầu dây bên kia hét lên: "Anh tưởng xăng rẻ lắm hả? Anh làm thuê hay anh là chủ đây? Khách hàng ban nãy là bà A, khách ruột của công ty chúng ta, bà ấy luôn muốn anh chở, bây giờ tôi biết nói sao đây, hả? Công ty chúng ta hoạt động để kiếm tiền, đâu phải để làm từ thiện? Anh phải chịu trách nhiệm về chuyện này khi về công ty". "Đến bệnh viện rồi, tôi cúp máy đây, chào sếp!"

..........
  • 0

Người ta gọi chó sói là thú dữ vì nó cũng... ăn thịt bò.

A.Culich

#24 pccc

pccc

biết lệnh adcenter

• 871 Bài viết
Điểm đánh giá: 253 (khá)

Đã gửi 16 August 2008 - 10:28 AM

Tr ời ơi …tr ời ơi.......! .............?

sao l ại ra n ông n ỗi n ày.

Sao kh ông th ấy c ái t ên g ần g ũi th ân quen Ksgia n ữa..?

...Ksgia đ âu..... ?.

B ác sgia ơi t ên c ủa b ác đ âu r ồi t tr ời ơi tr ời ơi ???.....

• 1
Vừa tàn mùa xuân rồi tàn mùa hạ
Một ngày đầu thu ..................................
gặp Mũn........................

#25 pccc

pccc

biết lệnh adcenter

• 871 Bài viết

Đã gửi 16 August 2008 - 11:06 AM

Mong hương hồn nhà thơ Tố Hữu lượng thứ!

Buồn vô cùng Tổ Quốc ta ơi

Rừng cọ đồi chè đồng xanh ngào ngạt

Nắng chói sông lô hò ô tiếng ...khóc!

Chuyến phà ròng rọc cũng khóc rồi đây!

bác sgia ơi...! em đang gọi ksgia đây này...!

ksgia có nghe thấy tiếng em gọi không...?

sao không thấy ksgia trả lời..?

trả lời em ngay đi ksgia ơi...! trời ơi..!

• 0

#26 Đặng Vũ Hiệp

Đặng Vũ Hiệp

biết lệnh linetype

• 241 Bài viết
Điểm đánh giá: 103 (tàm tạm)

Đã gửi 16 August 2008 - 12:08 PM

Xin phép cụ Nguyễn Khuyến.

Bác Gia thôi đã thôi rồi
Nước mây man mát ngậm ngùi lòng ta
Nhớ từ thủa tham gia ngày trước----------------------------------- Tham gia CadViet
Bác với tôi hôm sơm cùng nhau
Những khi trò chuyện câu văn....

:s_big: :s_big:
  • 1
Nước biển mênh mông không đong đầy tình mẹ
Mây trời lồng lộng không phủ kín công cha...

#27 gp14

gp14

DO TUAN GIAP

• Moderator
  • 1860 Bài viết
Điểm đánh giá: 1120 (rất tốt)

Đã gửi 16 August 2008 - 02:47 PM

Câu chuyện ở cây xăng
.........

Rất tiếc là hôm nay mình mới đọc câu chuyện này (nhưng muộn còn hơn không). Đúng là thời buổi này mọi người sống với nhau lạnh lẽo quá (nhất là nơi phố phường đông đúc), mặc dù tôi hay bạn cũng chẳng ai trách mọi người đó cả vì có lẽ cuộc sống buộc mọi người phải thế, có thể là do kinh tế khiến họ không thể giúp đỡ người khác (nhưng chắc chắn trong số khách đổ xăng đó không phải ai cũng kinh tế eo hẹp cả) nhưng nguyên nhân chủ yếu theo tôi có lẽ là do cuộc sống bây giờ thật giả lẫn lộn, họ không thể không có sự đề phòng được.
  • 0

#28 Mũn xinh

Mũn xinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 1313 Bài viết
Điểm đánh giá: 633 (tốt)

Đã gửi 16 August 2008 - 02:57 PM

Câu chuyện cây xăng
Bé ko jám tin đó là chuyện có thật
  • 0

...Một chiều ngồi say

Một đời thật nhẹ

Ngày qua...

#29 jindo07

jindo07

biết vẽ arc

• 42 Bài viết
Điểm đánh giá: 11 (tàm tạm)

Đã gửi 16 August 2008 - 03:20 PM

Heheheheh, các bác ạh.
Có vài thành viên gọi mình là chị. Nếu mà đọc các bài mình viết thì chắc là không lầm đâu há. Heheheheh
hay là tại thấy hình của bà xã mình xinh quá nhỉ
Hehehhehehe

''
Ban đầu em cũng nghĩ thế!sau đọc nhiều bài hơn mới být !nhưng mà em nhìn thấy chị '' bà xã '' nhaf pác wen wen!hôm roài mới nghĩ ra là hình như ở thư viện XD!ko byt có phỉa ko bác nhỉ?????????
  • 0

#30 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4105 Bài viết
Điểm đánh giá: 4495 (đỉnh cao)

Đã gửi 16 August 2008 - 03:21 PM

Câu chuyện cây xăng
Bé ko jám tin đó là chuyện có thật

Nếu là chuyện thật thì mới có điều gì đọng lại, còn nếu chuyện này là hư cấu, tác giả hư cấu chưa 'đã tay', hơi thiếu một chút gì đó thuộc về phần nút thắt của câu chuyện.

Đầu dây bên kia hét lên: "Anh tưởng xăng rẻ lắm hả? Anh làm thuê hay anh là chủ đây? Khách hàng ban nãy là bà A, khách ruột của công ty chúng ta, bà ấy luôn muốn anh chở, bây giờ tôi biết nói sao đây, hả? Công ty chúng ta hoạt động để kiếm tiền, đâu phải để làm từ thiện? Anh phải chịu trách nhiệm về chuyện này khi về công ty". "Đến bệnh viện rồi, tôi cúp máy đây, chào sếp!"

Ví dụ, có thể thêm đoạn nút thắt vào cuối câu chuyện như sau:
Vừa cúp máy, ngay lập tức ... reng reng, điện thoại của vị giám đốc taxi vang lên.
- Alô ... hả ... thằng Tư ở quê vừa lên chơi bị tai nạn hả, nằm ở viện nào... Sao, nói lại coi ... một lái xe taxi tốt bụng đưa vào viện à... của hãng XYZ à ... trời! XYZ là hãng của anh đấy, may quá!
  • 0

#31 Happyfeet

Happyfeet

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1031 Bài viết
Điểm đánh giá: 893 (rất tốt)

Đã gửi 16 August 2008 - 07:59 PM

Nếu là chuyện thật thì mới có điều gì đọng lại, còn nếu chuyện này là hư cấu, tác giả hư cấu chưa 'đã tay', hơi thiếu một chút gì đó thuộc về phần nút thắt của câu chuyện.

Ví dụ, có thể thêm đoạn nút thắt vào cuối câu chuyện như sau:
Vừa cúp máy, ngay lập tức ... reng reng, điện thoại của vị giám đốc taxi vang lên.
- Alô ... hả ... thằng Tư ở quê vừa lên chơi bị tai nạn hả, nằm ở viện nào... Sao, nói lại coi ... một lái xe taxi tốt bụng đưa vào viện à... của hãng XYZ à ... trời! XYZ là hãng của anh đấy, may quá!

Câu chuyện thật sự chưa kết thúc ở đó, nếu kết thúc ở đó thì ko thể gọi là "cổ tích thời hiện đại" được! Đây là một câu chuyện có thật, tin hay ko thì tuỳ quan điểm mỗi người vì ngày nay mấy ai còn tin vào những phép lạ.

"Ơ, anh tài xế K đó sao?"

"Ơ, chào bà! Thật trùng hợp quá! Xin lỗi vì không đưa bà đến bệnh viện được, tôi phải cứu một người bị tai nạn giao thông. Chuyện đời mà, không lường trước được gì cả"

"Trời! Người bị tai nạn giao thông...chính là con gái tôi đấy!"

"Sao?" - anh tài xế, chàng sinh viên và cô gái cùng thốt lên

"Trước đó, tôi được một cô gái, có lẽ là cô này (bà chỉ tay vào cô gái đang đứng cạnh anh sinh viên) gọi, cô ấy bảo rằng có số điện thoại di động của tôi trong bóp của người bị tai nạn, và nhắn tôi đến đây. Thì ra đó là con gái, ôi trời ơi con tôi..." - Bà bật khóc...

"Mà, hai anh chị đây là gì của con tôi vậy?"

"Dạ, nói thật với bác, bọn cháu chỉ là...người đi đường thôi ạ! Thấy việc nguy cấp quá, mà người dân cứ bu vào nhìn, trong khi người bị nạn mất máu nghiêm trọng. Bọn cháu đang trên đường đi xin việc làm, thấy cảnh này không đành lòng, nên chở bạn ấy đi luôn. Trên đường đi thì lại hết xăng, không có tiền đổ, lại gặp anh tài xế tốt bụng này..." - Nói xong, anh chàng gửi trả chiếc bóp của cô gái bị tai nạn cho bà A.

"Cảm ơn hai cô cậu. Thật không biết lấy gì để đền đáp xứng đáng. Thật quá bất ngờ. Lúc nãy gọi đến công ti taxi nơi anh K làm việc, nghe sếp của anh ta quát mắng ghê lắm. Không ngờ bỏ khách hàng để đi giúp người. Tấm lòng của ba người quả là đáng quý. Không có những người như các cô cậu, không biết con gái tôi sẽ ra sao"....

Và dĩ nhiên, câu chuyện kết thúc rất có hậu, các bạn ạ! Anh tài xế được tuyên dương, thăng chức (theo lời đề nghị của bà A, chứ ban đầu anh ta đáng lẽ bị kỉ luật). Hai cô cậu sinh viên được thực tập đúng chuyên ngành ngay tại công ty mà bà A đang làm giám đốc...

Thế đấy, trời không phụ lòng người....

Hãy sống theo quan điểm: "Cứ cho đi, rồi sẽ nhận lại!".

:s_big:
  • 0

Người ta gọi chó sói là thú dữ vì nó cũng... ăn thịt bò.

A.Culich

#32 Mũn xinh

Mũn xinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 1313 Bài viết

Đã gửi 16 August 2008 - 08:16 PM

"Mày nghĩ mày là ai? Mày ở cõi trên hay sao mà không biết xăng đang lên giá? Một người lạ hoắc như mày, ai tin được? Ai cũng như mày chắc tụi tao sạt nghiệp quá! Tụi tao chỉ làm công, lỡ mày đánh bài chuồn luôn thì tiền đâu để bù vào, nói sao với chủ? Thôi, đi chỗ khác chơi, tống ba là vi phạm luật giao thông đấy nhé!"

Những khách hàng xung quanh xì xầm, nhưng họ vẫn ì ra đấy, chẳng giúp gì.
..........

@các anh các chị: Bé ko jám tin đây là chuyện có thật vì chẳng lẽ cùng là con người với nhau mà đối xử như thế này
  • 0

...Một chiều ngồi say

Một đời thật nhẹ

Ngày qua...

#33 pccc

pccc

biết lệnh adcenter

• 871 Bài viết

Đã gửi 17 August 2008 - 01:44 PM

chú thích:
ĐIỂN TÍCH LƯU BÌNH - DƯƠNG LỄ
Ngỡ bạn mình vong hèn ... sính quí nhân
Cơn bừng dậy ... Lưu Bình toan khép tội
Chưa kịp nói đã thấy người xưa tới
Nàng Châu Long cúi mặt kể tỏ tường ...

Nỗi oán hờn bỗng thành nợ trái ngang
Tình Huynh - Đệ tưởng vong giờ kết nối
Cuộc hội ngộ bùi ngùi bao năm đợi
Cứ xôn xang ... từng giọt Lệ vỡ òa ...

đọc những câu thơ này em buồn quá bác Jilibo ơi! sao có nét giống tâm trạng và tình cảnh của em bây giờ quá! Em thấy mỏi mệt lắm rồi bác ạ.

• 0

#34 pccc

pccc

biết lệnh adcenter

• 871 Bài viết

Đã gửi 17 August 2008 - 01:46 PM

từ hôm qua tôi nóng ruột gửi tin nhắn đến bác sgia mấy lần để hỏi về việc đổi tên, nhưng không thấy hồi âm, lạ quá!

bác sgia ơi...! em đang gọi ksgia đây này...!
ksgia có nghe thấy tiếng em gọi không...?
sao không thấy ksgia trả lời..?
trả lời em ngay đi ksgia ơi...! trời ơi..!

• 0

#35 pccc

pccc

biết lệnh adcenter

• 871 Bài viết

Đã gửi 31 August 2008 - 01:53 PM

Em khóc!

Lệ anh nhòa!

Em vỡ òa
trong đêm trắng

Ngày mai trời sẽ nắng
Em hết buồn :lol:

Anh vui!

Nhớ ngày này Mũn nhé!

Kỷ niệm một đêm chẳng thể quên!
Ai cùng ai chọc thủng màn đêm?
------------------------------------

• 0

#36 Mũn xinh

Mũn xinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 1313 Bài viết

Đã gửi 31 August 2008 - 08:59 PM

Anh và em chẳng thể là một cặp vần
  • 0

...Một chiều ngồi say

Một đời thật nhẹ

Ngày qua...

#37 pccc

pccc

biết lệnh adcenter

• 871 Bài viết

Đã gửi 01 September 2008 - 09:50 AM

Anh và em chẳng thể cặp một vần
Có phải bởi khác dấu thanh không nhỉ
Em có biết rằng trong môn vật ...lý
Cặp i-on nào không đẩy nhau không?

Trời mênh mông đất cũng mênh mông
Chỉ có tình hai ta là hạn hẹp!
Anh chỉ ước có một căn nhà đẹp
Để thả thơ vui trộn lẫn với thơ buồn!

Anh với em chẳng thể có vần
bởi em thanh bằng còn anh thanh trắc
có chăng là cạnh nhau trong khoảnh khắc
bước song song trên hai khổ thơ đời
Viết cho anh :lol:

Khác thanh gieo chẳng nên vần
Cho nên có khoảnh khắc gần và xa
Ước gì không có chữ xa
Để cho khoảng cách mãi là bằng không!
Viết cho em :lol:

• 0