Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Có thể xuất ra nhiều file text Từ 1 file nguồn (hoặc dữ liệu text màn hình)

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 NDBNGO

NDBNGO

biết lệnh rotate

• 132 Bài viết
Điểm đánh giá: 20 (tàm tạm)

Đã gửi 16 January 2011 - 08:21 AM

Trong các ngôn ngũ lập trình khác từ 1 file dũ liệu nguồn có thể xuất ra 2 (hoặc rất nhiều file khắc với các định dạng khác nhau )để phục vụ cho đồng thời nhiều mục đích khác nhau của người sử dụng. Vâỵ thì với ngôn ngữ lisp ta có thể làm được điều đó không ,cá nhân đã tìm kiếm trên diễn đàn chưa thấy đề cập vấn đề nầy.
Ví dụ với 1 bài cụ thể trong CAD nêu ra để đễ hình dung :
Từng các text (giá trị cao độ) trên màn hình ta có thể xuất ra đồng thời nhiều file với các định dạng (format) khác nhau:
FIle 1: Xuất Thống kê tọa độ X,Y,Z các text ( có nhiều trên diễn đàn.
File 2 : Xuất định dạng thú tự ,khoảng cách ,giá trị z
File 3 : Xuất ra thông báo số lượng text có trên màn hình với các lựa chọn < Giá trị a bao nhiêu text(thống kê). Trong khoảng a đên B bao nhiêu test ( thống kê ) .> B bao nhiêu text (Thống kê)
....
Mong có sự tham gia ,trao đổi của các bạn trong diễn đàn.
  • 0

#2 thanhduan2407

thanhduan2407

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 993 Bài viết
Điểm đánh giá: 223 (khá)

Đã gửi 16 January 2011 - 08:41 AM

Trong các ngôn ngũ lập trình khác từ 1 file dũ liệu nguồn có thể xuất ra 2 (hoặc rất nhiều file khắc với các định dạng khác nhau )để phục vụ cho đồng thời nhiều mục đích khác nhau của người sử dụng. Vâỵ thì với ngôn ngữ lisp ta có thể làm được điều đó không ,cá nhân đã tìm kiếm trên diễn đàn chưa thấy đề cập vấn đề nầy.
Từng các text (giá trị cao độ) trên màn hình ta có thể xuất ra đồng thời nhiều file với các định dạng (format) khác nhau:
File 3 : Xuất ra thông báo số lượng text có trên màn hình với các lựa chọn < Giá trị a bao nhiêu text(thống kê). Trong khoảng a đên B bao nhiêu test ( thống kê ) .> B bao nhiêu text (Thống kê)
....

Bác à, lâu rồi mới thấy bác post bài. Hì. Từ một file nguồn có thể xuất ra nhiều file khác với định dạng khác nhau. Đó là là cách đọc file và ghi file thôi mà. Bác tìm trên diễn đàn đã có nhiều cách đọc file và ghi file rồi đấy bác ạ. Khi mình đã vững cách đọc và ghi dữ liệu ra file thì muốn làm gì cũng được. Chúc bác cuối tuần vui vẻ. :)
  • 0

Tôi là con kiến bò trên sa mạc kiến thức bao la. Biển học thật rộng lớn

#3 Truy Mệnh

Truy Mệnh

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 16 January 2011 - 09:00 AM

tình hình là e mới nộp cái bản vẽ đồ án về : hệ thống dẫn động băng tải sử dụng hộp giảm tốc bánh răng trục vít và bộ truyền xích ống con lăn
tất cả ok hết nhưng có 1 lỗi đó là :ổ bi đõ trục 2 của e khi sử dụng phương pháp bôi trơn cho truc thi ổ đỡ sẽ bị chìm trong dầu mà phương pháp bôi trơn giờ không được đổi nên e cũng pó tay vì trong sơ đồ ổ đỡ lun năm thấp hơn trục mà ông thầy e bắt phải tối ưu được chỗ này nên mong các bác giúp đỡ e e xin cam ơn cả nhà.(máy e sao e up cái ảnh hoài ko được) hix! được rồi ah

http://www.cadviet.c...iles/3/hnh_1.zip
  • 0

#4 thanhduan2407

thanhduan2407

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 993 Bài viết
Điểm đánh giá: 223 (khá)

Đã gửi 16 January 2011 - 05:18 PM

tình hình là e mới nộp cái bản vẽ đồ án về : hệ thống dẫn động băng tải sử dụng hộp giảm tốc bánh răng trục vít và bộ truyền xích ống con lăn
tất cả ok hết nhưng có 1 lỗi đó là :ổ bi đõ trục 2 của e khi sử dụng phương pháp bôi trơn cho truc thi ổ đỡ sẽ bị chìm trong dầu mà phương pháp bôi trơn giờ không được đổi nên e cũng pó tay vì trong sơ đồ ổ đỡ lun năm thấp hơn trục mà ông thầy e bắt phải tối ưu được chỗ này nên mong các bác giúp đỡ e e xin cam ơn cả nhà.(máy e sao e up cái ảnh hoài ko được) hix! được rồi ah

http://www.cadviet.c...iles/3/hnh_1.zip

Bạn nên lập topic mới
  • 0

Tôi là con kiến bò trên sa mạc kiến thức bao la. Biển học thật rộng lớn

#5 NDBNGO

NDBNGO

biết lệnh rotate

• 132 Bài viết
Điểm đánh giá: 20 (tàm tạm)

Đã gửi 16 January 2011 - 06:10 PM

Bác à, lâu rồi mới thấy bác post bài. Hì. Từ một file nguồn có thể xuất ra nhiều file khác với định dạng khác nhau. Đó là là cách đọc file và ghi file thôi mà. Bác tìm trên diễn đàn đã có nhiều cách đọc file và ghi file rồi đấy bác ạ. Khi mình đã vững cách đọc và ghi dữ liệu ra file thì muốn làm gì cũng được. Chúc bác cuối tuần vui vẻ. :)

Mình chỉ thấy trên diễn đàn từ 1 nguồn dữ liệu thì chỉ thấy ghi ra được 1 file,nghĩa là mình muốn làm sau lấy dữ liệu 1 lần ,đồng thời ghi luôn ra được 2,3 hay nhiều file.Ví dụ như trường hợp text thì khi chọn các đối tuợng mình có luôn 3 file text với các nội dung khác nhau chú không phải làm 3 lần.
Cảm ơn.
  • 0

#6 gia_bach

gia_bach

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 1435 Bài viết
Điểm đánh giá: 1426 (rất tốt)

Đã gửi 17 January 2011 - 11:29 AM

....

Mình chỉ thấy trên diễn đàn từ 1 nguồn dữ liệu thì chỉ thấy ghi ra được 1 file,nghĩa là mình muốn làm sau lấy dữ liệu 1 lần ,đồng thời ghi luôn ra được 2,3 hay nhiều file.Ví dụ như trường hợp text thì khi chọn các đối tuợng mình có luôn 3 file text với các nội dung khác nhau chú không phải làm 3 lần.
Cảm ơn.

Tình hình là bác này hơi bị tham !
Bác muốn "1 phát 2 chim" hay 3, 4, ... n chim (All in one).

Về mặt kĩ thuật thì LISP có thể giải quyết vấn đề này đuợc. : từ 1 nguồn dữ liệu chúng ta muốn xuất ra bao nhiêu file cũng đuợc.
Nhưng lý do bác không tìm thấy LISP này trên CadViet (hay trên bất cứ forum nào khác) là vì : All in one.
Cụ thể là ở VD trên bác yêu cầu xuất ra 3 file, nhưng với 1 nguời khác có thể yêu cầu là 2 file (hay là 4 file), nói chung là n file.
Và mỗi yêu cầu chi tiết về các giá trị xuất trong từng file của mỗi nguời lại khác nhau ?
Với các tùy chọn :
- số số lẻ (0, 1, 2, ...)
- kí tự phân cách giữa các giá trị đuợc xuất ra file (TAB, SPACE, dấu chấm phẩy, ...)
- sắp xếp theo tọa độ (X,Y,Z) giảm dần, tăng dần.
Tổ hợp lại các yêu cầu của từng nguời thì sẽ có bao nhiêu tùy chọn?

Thế thì làm thế nào Lisper có thể đáp ứng hết mọi yêu cầu (chỉ với niềm đam mê viết LISP !)
Vài dòng cùng bác.
Chúc bác mạnh khỏe.
  • 0