Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Detailing

Chương trình Vẽ Thép và tự động thống kê thép VNStructureDetailing

Các bài được khuyến nghị

Detailing    278

Chúc mừng nhóm của bạn! Quá hay...

Những kết quả nhóm bạn đạt được là minh chứng cho việc sử dụng Xdata kết hợp với DB. Chúc nhóm ngày càng phát triển mạnh mẽ

Cám ơn các bạn quan tâm và góp ý!

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
ketxu    2.649

Bố trí đai theo tiêu chuẩn Việt Nam hay tùy vào công ty của bạn.

đối với cột: cách 1 cốt dọc có 1 cốt dọc ở góc cốt đai.

Dầm: user nhập vào a cho 3 vị trí: đai gối, đai giữa nhịp, đai công xôn. cốt giá dùng cho dầm cao, dầm chuyển có số lượng do user nhập vào. Cắt thép dọc theo 2 cách tùy vào tiêu chuẩn thiết kế L/3 từ tâm cột(BS), L/4 từ mép cột (TCVN). Dựa vào khoảng cắt thép mà bố trí đai gối hay đai giữa nhịp.

Những cái trên thì kỹ sư chúng ta quá rành rồi.(đó là khác biệt giữa 1 lập trình viên chuyên nghiệp với 1 kỹ sư xây dựng bít 1 xí về lập trình)

Nhưng về hình dạng đai lại không có quy tắc chung.Theo video trình diễn thì hiện bác chỉ xếp đai lồng ? Có khi nào dùng đai C,trám... ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841

Nhưng về hình dạng đai lại không có quy tắc chung.Theo video trình diễn thì hiện bác chỉ xếp đai lồng ? Có khi nào dùng đai C,trám... ?

Cái này có à nha! Trong hộp thoại, Tue_NV cũng không thấy bác Khata thể hiện việc bố trí các đai đơn như thế nào?

Chỉ thể hiện việc bố trí thép chủ phân bố đều dọc theo chu vi cột? Thế còn thép bố trí không đều theo chu vi thì mần răng? Các cốt phụ trong cột được bố trí như thế nào?

Cốt thép chủ có lúc còn có 2 loại đường kính. Trong chương trình chỉ thể hiện 1 loại đường kính duy nhất?

Còn nữa, bác chỉ thể hiện cột tiết diện chữ nhật, còn cột có tiết diện Tròn, tiết diện chữ L cũng chưa thấy thể hiện trong chương trình?

Nếu các bác có rãnh, ghé thăm chương trình STCAD của CIC phần vẽ thép cột. Họ làm rất bài bản. Hì. Với chương trình STCAD, mình chỉ ưng cái bụng duy nhất ở ý tưởng trong phần vẽ thép cột thôi :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Ôi, xin lỗi em cắt ngang chút,

Mình có thể tạo 1 cái thread để bàn sâu về tiện ích của bạn khatamxd được không. Hy vọng bác khatamxd giúp anh em giải đáp thắc mắc của mình.

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khatamxd    21

Trước tiên cũng xin lỗi bạn chủ topic, vì đã giới thiệu chương trình của mình trong topic của bạn. Lúc đầu mình cũng chỉ muốn góp ý chương trình của bạn thôi.Mình sẽ dừng việc trả lời về chương trình của mình trong topic của bạn sau bài này.

Cái này có à nha! Trong hộp thoại, Tue_NV cũng không thấy bác Khata thể hiện việc bố trí các đai đơn như thế nào?

Chỉ thể hiện việc bố trí thép chủ phân bố đều dọc theo chu vi cột? Thế còn thép bố trí không đều theo chu vi thì mần răng? Các cốt phụ trong cột được bố trí như thế nào?

Cốt thép chủ có lúc còn có 2 loại đường kính. Trong chương trình chỉ thể hiện 1 loại đường kính duy nhất?

Còn nữa, bác chỉ thể hiện cột tiết diện chữ nhật, còn cột có tiết diện Tròn, tiết diện chữ L cũng chưa thấy thể hiện trong chương trình?

Nếu các bác có rãnh, ghé thăm chương trình STCAD của CIC phần vẽ thép cột. Họ làm rất bài bản. Hì. Với chương trình STCAD, mình chỉ ưng cái bụng duy nhất ở ý tưởng trong phần vẽ thép cột thôi :rolleyes:

http://www.youtube.com/watch?v=7xkWxxjtuo8

Việc bố trí loại đai là tự chương trình thôi ko cần nhập j, user chỉ cần nhập khoảng cách đai gần gối hay giữa cột.

Xem kỹ lại bạn sẽ thấy thép chủ nhập theo cạnh ko phải theo chu vi bạn ah.

Theo cách thể hiện ghi chú chung của công ty mình, cắt thép sẽ cắt 1 nữa số cây và cắt xen kẽ. Muốn 2 loại đường kính cũng đơn giản vì mặt cắt sẽ đi qua cốt chủ tầng dưới và thép tầng đang cắt chỉ cần nhập thép tầng dưới khác tầng đang cắt là ok (VD:để bố trí 1 nữa fi20, 1 nữa fi 25 trong khoảng tù tầng 2 đến tầng 10 bạn cứ nhập từ dưới lên tầng 1 f25, tầng 2 f20,tầng 3 fi25,tầng 4 f20...).

Đã làm được tiết diện chữ nhật tất nhiên tiết diện tròn lại càng đơn giản. Chữ L sẽ phức tạp hơn nhưng cũng sẽ làm đc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841

Trước tiên cũng xin lỗi bạn chủ topic, vì đã giới thiệu chương trình của mình trong topic của bạn. Lúc đầu mình cũng chỉ muốn góp ý chương trình của bạn thôi.Mình sẽ dừng việc trả lời về chương trình của mình trong topic của bạn sau bài này.

http://www.youtube.com/watch?v=7xkWxxjtuo8

Việc bố trí loại đai là tự chương trình thôi ko cần nhập j, user chỉ cần nhập khoảng cách đai gần gối hay giữa cột.

Xem kỹ lại bạn sẽ thấy thép chủ nhập theo cạnh ko phải theo chu vi bạn ah.

Theo cách thể hiện ghi chú chung của công ty mình, cắt thép sẽ cắt 1 nữa số cây và cắt xen kẽ. Muốn 2 loại đường kính cũng đơn giản vì mặt cắt sẽ đi qua cốt chủ tầng dưới và thép tầng đang cắt chỉ cần nhập thép tầng dưới khác tầng đang cắt là ok (VD:để bố trí 1 nữa fi20, 1 nữa fi 25 trong khoảng tù tầng 2 đến tầng 10 bạn cứ nhập từ dưới lên tầng 1 f25, tầng 2 f20,tầng 3 fi25,tầng 4 f20...).

Đã làm được tiết diện chữ nhật tất nhiên tiết diện tròn lại càng đơn giản. Chữ L sẽ phức tạp hơn nhưng cũng sẽ làm đc.

Tue_NV đang góp ý cho chương trình của bác đấy ạ. Nay thấy bác không tham gia trả lời nữa thì cũng thật là đáng buồn và cũng là uổng công cho Tue_NV đã trả lời cho bác trong topic này. Thiệt là đáng buồn lắm lắm :(

Ch­ương trình Vẽ thép sàn và tạo bảng thống kê

Mình nghĩ là chủ topic sẽ hoan nghênh bác tham gia cùng topic này cho vui.

1. Xin lỗi Tue_NV nói chưa rõ. Có cột thì thép chủ không rải đều theo phương cạnh cột bác ạ. Bác xem hình này :

http://www.mediafire.com/?46kaws5f7skc541

2. Nữa là trong 1 tiết diện cột có thể có 2 loại đường kính nữa (chưa kể tới đường kính của cốt phụ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khatamxd    21

Tue_NV đang góp ý cho chương trình của bác đấy ạ. Nay thấy bác không tham gia trả lời nữa thì cũng thật là đáng buồn và cũng là uổng công cho Tue_NV đã trả lời cho bác trong topic này. Thiệt là đáng buồn lắm lắm :(

Mình nghĩ là chủ topic sẽ hoan nghênh bác tham gia cùng topic này cho vui.

Cám ơn bạn Tue nhưng ý mình là để tôn trọng chủ topic và tiện theo dõi, mình sẽ lập topic khác để nhờ các bạn góp ý dùm, còn trong topic này chúng ta sẽ cùng nhau góp ý chương trình của bạn Detailing.

Ch­ương trình Vẽ thép sàn và tạo bảng thống kê

1. Xin lỗi Tue_NV nói chưa rõ. Có cột thì thép chủ không rải đều theo phương cạnh cột bác ạ. Bác xem hình này :

http://www.mediafire.com/?46kaws5f7skc541

2. Nữa là trong 1 tiết diện cột có thể có 2 loại đường kính nữa (chưa kể tới đường kính của cốt phụ)

ah cái hình bạn gửi giống cái dầm quá vậy :lol: .Cái này mình chưa tính tới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ketxu    2.649

Thanks bạn đã nhắc nhở. Cái này đăng kí chỉ 150.000VNĐ chắc mấy bạn cũng không crack của em làm gì đâu hehe, các bạn cứ chịu khó nhịn nhậu 1 bữa là có cái tiện ích xì hoài có người update miễn phí sướng quá còn gì hihi.

Cám ơn các bạn đã quan tâm

Mình muốn dõi theo bước tiến của các bạn, hi vọng sẽ có nhiều sự phát triển vượt bậc, vậy mình có thể đăng ký ở đâu? Các bạn có tách 2 phiên bản ra không ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

ah cái hình bạn gửi giống cái dầm quá vậy :lol: .Cái này mình chưa tính tới.

Mời bác qua đây cho anh em trong nghề hỏi tý. rất mong được sự giúp đỡ của Bác!!!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=35608

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Mình muốn dõi theo bước tiến của các bạn, hi vọng sẽ có nhiều sự phát triển vượt bậc, vậy mình có thể đăng ký ở đâu? Các bạn có tách 2 phiên bản ra không ?

Thanks bạn đã quan tâm, hiện nay phần thống kê bản vẽ có sẵn đang test và sẽ cập nhật vào phiên bản trước, bạn nào đăng kí 1 bản sẽ được update tất cả các lệnh mới trong vòng 1 năm (năm tiếp theo nếu các bạn thấy chương trình giúp được chút gì cho công việc thì gửi thêm phí sử dụng cho mình để nhóm phát triển tiếp)

p/s: Càng nhiều lệnh, nhiều tiện ích thì phí đăng kí cũng tăng theo :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Update lệnh vẽ cấu kiện (tự động tag thép và vẽ dim cốt đai 30/03/2011

http://www.youtube.com/watch?v=nGRa9nGyE9A

Lại thêm một bước tiến mới. Chúc mừng các bạn!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khatamxd    21

Update lệnh vẽ cấu kiện (tự động tag thép và vẽ dim cốt đai 30/03/2011

http://www.youtube.com/watch?v=nGRa9nGyE9A

Mình có vài nhận xét phần dầm:

1. Mặt cắt đánh chữ chưa đúng, mặt cắt giống nhau phải đánh chữ giống nhau để hạn chế việc vẽ quá nhìu mặt cắt giống nhau

2. Tại vị trí cắt thép gia cường cần vẽ thêm móc để dễ phân biệt

3. Thép gia cường nên có 2 lớp trở lên (của bạn chỉ có 1 lớp),

4. Cần thêm cốt giá với dầm có H>=800

5. Trong 1 số trường hợp thép gia cường tuy ko băng hết dầm nhưng có thể băng qua vài nhịp nào đó chứ ko phải chỉ nằm ở gối hay bụng.

6. Dầm bẹp sẽ có nhìu đai lồng vào nhau trên mặt cắt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Mình có vài nhận xét phần dầm:

1. Mặt cắt đánh chữ chưa đúng, mặt cắt giống nhau phải đánh chữ giống nhau để hạn chế việc vẽ quá nhìu mặt cắt giống nhau

2. Tại vị trí cắt thép gia cường cần vẽ thêm móc để dễ phân biệt

3. Thép gia cường nên có 2 lớp trở lên (của bạn chỉ có 1 lớp),

4. Cần thêm cốt giá với dầm có H>=800

5. Trong 1 số trường hợp thép gia cường tuy ko băng hết dầm nhưng có thể băng qua vài nhịp nào đó chứ ko phải chỉ nằm ở gối hay bụng.

6. Dầm bẹp sẽ có nhìu đai lồng vào nhau trên mặt cắt

Cảm ơn những ý kiến của bạn, mình sẽ xem xét và update những cái có thể vào version tiếp theo.

Hiện tại chương trình chỉ hỗ trợ vẽ tự động cho các loại cấu kiện thông thường, đối với các cấu kiện tương đối đặc biệt các bạn dùng chức năng vẽ thép để vẽ thêm vào. Các phiên bản sau sẽ có phần design mặt cắt để mọi người đặt thép theo ý mình.

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Các bạn vào link sau download Ver 2.0.0 nha (Update ngày 31/03/2011)

http://vnstructuredetailing.wordpress.com/

hoặc

https://sites.google.com/site/detailinggroup/home?pli=1

Hướng dẫn sử dụng chức năng thống kê thép bản vẽ có sẵn

http://www.mediafire.com/?91cx60dmfde990f

Version 2.0.0 New:

1. Cập nhật thêm lệnh thống kê thép bản vẽ có sẵn.

2. sửa bảng tổng hợp thép

3. Tự động tag thép và dim cốt đai khi vẽ cấu kiện

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Chương trình đã update dùng được cho các phiên bản CAD: 2007, 2008, 2009, 2010, 2011

Các bạn nhớ download đúng bản dành cho mình nha.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Hì hì. Cái này chắc đã có sự tham khảo.....

Chà, em vừa pót lên là bác v2o comment ngay, em rất thích những người như bác, mà bác nói tham khảo là sao? Em ko hiểu ý này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Chà, em vừa pót lên là bác v2o comment ngay, em rất thích những người như bác, mà bác nói tham khảo là sao? Em ko hiểu ý này.

Thì cái móng đơn mình gửi bạn tham khảo ý (Nếu không phải thì mình xin lỗi nhé) hì hì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Thì cái móng đơn mình gửi bạn tham khảo ý (Nếu không phải thì mình xin lỗi nhé) hì hì

Hihi, nếu bạn để ý thì từ phiên bản đầu tiên đã có menu Save và Open trên form (đã có kế hoạch từ đầu), và phần này code cực kỳ dễ bằng Serializable và DeSerializable

cái móng đơn bạn gửi hình như dùng VB (ko có chức nang này) file của mình Save xuống là Binary còn móng hình như save database của access thì phải. Nếu có gì nhờ bạn giúp hy vọng bạn ko từ chối.

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Hề hề hề,

Bác cho em hỏi là em xài CAD2004 thì phải download cái chi mới xài thử được ạ?????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Hề hề hề,

Bác cho em hỏi là em xài CAD2004 thì phải download cái chi mới xài thử được ạ?????

CAD 2004 chưa hỗ trợ Dynamic Block nên ko sử dụng được. Bạn update lên 2007 đi, cấu hình tương đương nhưng nhiều chức năng hơn. Thanks bạn đã quan tâm đến chương trình.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

CAD 2004 chưa hỗ trợ Dynamic Block nên ko sử dụng được. Bạn update lên 2007 đi, cấu hình tương đương nhưng nhiều chức năng hơn. Thanks bạn đã quan tâm đến chương trình.

Hề hề hề,

Chu choa, tiếc quá, hổng được xài rùi.......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Hề hề hề,

Chu choa, tiếc quá, hổng được xài rùi.......

Chào Bác Bình!

Là dân cơ khí Bác muốn dùng cái này làm chi vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay