Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
pdle

Lệnh array

Các bài được khuyến nghị

Cho em hỏi là muốn array đường thẳng màu đỏ xung quanh cung tròn màu xanh thì làm thế nào ạ? Ý em là chẳng hạn muốn array 10 đường thẳng đỏ (cái cuối cùng nằm ở điểm cuối của cung)?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Dùng AutoCAD 2012 có chức năng mới: Aray theo 1 đường dẫn

Nếu bạn dùng CAD version thấp hơn (mình dùng 2010) thì dùng polar aray. Cách làm như sau:

1. đo góc cung màu xanh

2. nhập lệnh "AR" chọn option Polar Array, bấm Select object -> chọn đường màu đỏ

3. Click chọn tâm aray (tâm của cung màu xanh)

4. combobox Method -> bạn chọn "Total number of items & Angle to fill"

5. Trong 2 ô nhập tiếp theo bạn nhập "10" cho phần item và nhập giá trị ÂM góc bạn đo được của cung màu xanh (nhớ là giá trị ÂM nha vì line màu đỏ nằm ở cuôi cung)

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng AutoCAD 2012 có chức năng mới: Aray theo 1 đường dẫn

Nếu bạn dùng CAD version thấp hơn (mình dùng 2010) thì dùng polar aray. Cách làm như sau:

1. đo góc cung màu xanh

2. nhập lệnh "AR" chọn option Polar Array, bấm Select object -> chọn đường màu đỏ

3. Click chọn tâm aray (tâm của cung màu xanh)

4. combobox Method -> bạn chọn "Total number of items & Angle to fill"

5. Trong 2 ô nhập tiếp theo bạn nhập "10" cho phần item và nhập giá trị ÂM góc bạn đo được của cung màu xanh (nhớ là giá trị ÂM nha vì line màu đỏ nằm ở cuôi cung)

Thân!

Vậy nếu góc này không tròn,chẳng hạn như là 23,221221412211411441o, ý của em là một góc bất kỳ thì nhập giá trị vào sợ không tuyệt đối chính xác. Có cách này xác định góc mà kiểu như chọn điểm gốc và hai điểm ở hai cạnh của góc không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy nếu góc này không tròn,chẳng hạn như là 23,221221412211411441o, ý của em là một góc bất kỳ thì nhập giá trị vào sợ không tuyệt đối chính xác. Có cách này xác định góc mà kiểu như chọn điểm gốc và hai điểm ở hai cạnh của góc không ạ?

Nếu không tròn mà méo: Anh tìm kiếm trên diễn đàn cụm từ:"Array theo đường dẫn", đây là vấn đề đơn giãn đã được đề cập từ lâu, anh hãy sử dụng chức năng tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý bạn ấy là ar theo cung tròn nhưng góc KO CHẴN ấy bạn ah.

khi ar còn 1 phần MORE để pick điểm base point, bạn thử tìm hiểu nhé.

Theo mình thì hình như ko pick 2 đầu cung để tự chọn góc đâu. làm tương đối rùi TR đi là đc rùi hì hì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi là muốn array đường thẳng màu đỏ xung quanh cung tròn màu xanh thì làm thế nào ạ? Ý em là chẳng hạn muốn array 10 đường thẳng đỏ (cái cuối cùng nằm ở điểm cuối của cung)?

Mình làm thủ công tý nhưng chắc chắn là đúng ý bạn.

Bạn dùng lệnh LI đo chiều dài cung.

Block đối tượng bạn cần rải ra.đặt tên và nhớ chọn Base point bằng cách click vào " pick point"

Dùng lệnh ME. chọn B, nhập tên Bolck bạn vừa chọn, chọn Y

Nhập khoảng cách. (Dùng khoảng cách bạn đo dược bằng LI ở trên chia cho 10 hay bao nhiêu, tuỳ bạn)

Enter.

Have fun

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Block đối tượng bạn cần rải ra.đặt tên và nhớ chọn Base point bằng cách click vào " pick point"

Nhập khoảng cách. (Dùng khoảng cách bạn đo dược bằng LI ở trên chia cho 10 hay bao nhiêu, tuỳ bạn)

Enter.

Have fun

Đã thế thì bạn dùng luôn lệnh DIV chứ đo với chia cho cho nó nhọc bạn?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong trường hợp này mình nghĩ không nên dùng lệnh array, mà nên dùng lệnh ME, cách làm thì bạn congthai_uce đã trình bày rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chỉnh lại "Center Point" cho phù hợp.

Bạn chỉnh lại "Center Point" cho phù hợp.

center point là Tâm của mảng mà bác? Ở đây center point mình chỉ định điểm bất kỳ trên màn hình cũng được mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Enter.

Have fun

Hình như bác ko biết lệnh DIV, hay bác nghĩ cách này đúng với từ thủ công hơn là dùng lệnh DIV.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

array: chọn đối tượng

chọn path-> chọn cung tròn->nhập số đoạn thẳng mún quay->bấm vào điểm cuối của cung-> exit->enter

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào cả nhà, chủ thớt cho em hỏi, cuối cùng rồi anh làm cách nào ra được vậy? em đang gặp tình huống như của anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào cả nhà, chủ thớt cho em hỏi, cuối cùng rồi anh làm cách nào ra được vậy? em đang gặp tình huống như của anh.

Anh chủ thớt giờ đang bận bán thịt, nếu dùng AutoCAD2013, anh gõ ARRAYP rồi bấm chọn loạn lên một hồi là được:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay