Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Tiếng Việt trong hộp thoại Acad

• Please log in to reply
49 replies to this topic

#21 pfievxd

pfievxd

biết vẽ spline

• 94 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 11 April 2011 - 11:07 AM

hehe,giờ mọi người mới khui ra vấn đề này ah`, may quá đi, đúng là thứ e cần mà lại lười code ^^
  • 0

#22 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết
Điểm đánh giá: 2624 (tuyệt vời)

Đã gửi 11 April 2011 - 11:25 AM

Tôi cũng mệt luôn. DF thì dialog là Việt, còn command vẫn là Campuchia.
Và, cái chính là chỉ có duy nhất font Courier New mới cho ra tiếng Việt thôi. Có mấy font Unicode trong đó nhưng không hiểu sao chỉ có Courier New. Bây giờ Bác mới thật sự nói được cái điều ai cũng cần. Bác làm như khi cài Cad thì ai cũng biết cách để chuyển nó về Courier New trong số 13 font.

---
Xin kết thúc phần tranh luận với Bác ThaiStreetz.
---
Túm lại. Với các Bác đã sử dụng rành tiếng Việt trong hộp thoại thì có thể không quan tâm đến cái này. Nhưng có lẽ vẫn còn nhiều người chưa đưa tiếng Việt vào hộp thoại được. Tôi xin tổng hợp lại trên cơ sở chất xám của nhiều Bác trên CADViet, gồm các bước như sau:
1. Phải sử dụng Cad từ 2007 trở về sau.
2. Trong Window: phải chuyển font về 1 font Unicode nào đó.
3. Trong Cad: phải chuyển font của dòng command về "Courier New".
(có mấy font Unicode trong này nhưng chưa hiểu vì sao chỉ được 1 thằng).
4. Tải file chuyển font của Bác Hoành về trong chương trình của mình (file cadvietlisp.lsp ở trong topic này).
5. Soạn thảo các file lisp bằng mã TCVN3-ABC. Trong các file này dòng nào muốn hiển thị tiếng Việt ở dialog hoặc command thì dùng hàm chuyển đổi
(TCVN3-Unicode "Dòng tiếng Việt").
Chúc mọi người vui lễ Giỗ tổ Hùng Vương!

• 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#23 Thaistreetz

Thaistreetz

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 903 Bài viết
Điểm đánh giá: 505 (tốt)

Đã gửi 11 April 2011 - 11:39 AM

Và, cái chính là chỉ có duy nhất font Courier New mới cho ra tiếng Việt thôi. Có mấy font Unicode trong đó nhưng không hiểu sao chỉ có Courier New. Bây giờ Bác mới thật sự nói được cái điều ai cũng cần. Bác làm như khi cài Cad thì ai cũng biết cách để chuyển nó về Courier New trong số 13 font.

Mấy font kia không fải Unicode. mặc định winxp chỉ cung cấp 1 vài font unicode gồm: arial, time new roman, tahoma, Courier... Courier New luôn là font mặc định của cad ở command trừ khi bác chỉnh nó để chạy với bảng mã khác. giờ bác sài unicode mà không chỉnh lại, mình đã nói rõ rằng cần kiểm tra mã nguồn hoặc mã hiển thị của kết quả rồi còn gì.
  • 0

Hình đã gửi
IN HIM, I TRUST. THE TRUST IN MY GOD

#24 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 11:56 AM

Mấy font kia không fải Unicode. mặc định winxp chỉ cung cấp 1 vài font unicode gồm: arial, time new roman, tahoma, Courier... Courier New luôn là font mặc định của cad ở command trừ khi bác chỉnh nó để chạy với bảng mã khác. giờ bác sài unicode mà không chỉnh lại, mình đã nói rõ rằng cần kiểm tra mã nguồn hoặc mã hiển thị của kết quả rồi còn gì.

Bác à!
1. Khi dùng Cad có rất nhiều người "vọc" đủ thứ trên đó. Nên nếu nghĩ là nó mặc định rồi "quên" nó luôn thì... nguy.
2. Hình như có 1 số font trong display là Unicode? Bởi vì dùng các font đó mà đánh trong word bằng unicode thì thấy nó ra tiếng Việt.
Túm lại, không vấn đề gì lớn. Chúc Bác vui.
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#25 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 11 April 2011 - 12:02 PM

Bác Tuệ "siêng" thế!
Chính xác thì cái của Bác Hoành là một hàm chuyển rất tốt. Nhưng còn vài vấn đề phải bổ sung nữa mới hy vọng có tiếng Việt triệt để đươc. Chẳng hạn:
1. Bác thay hàm alert bằng hàm princ thì nó có ra tiếng Việt không? (mà tiếng Việt ở dòng command cũng cần không kém ở dialog).
2. Dù dùng hàm alert đi chăng nữa thì cũng chưa chắc ra tiếng Việt Bác à. Với code của Bác, dán vào command, nhưng tôi có thể cho ra tiếng Campuchia đó nghe.

Ơ, cái này mình ra tiếng Việt mà bạn?
(alert (strcat "Vì sao l\U+1EA1i th\U+1EBF? - có th\U+1EC3 do ngu\U+1ED3n không f\U+1EA3i tcvn3 ho\U+1EB7c có th\U+1EC3 do font hi\U+1EC3n th\U+1ECB k\U+1EBFt qu\U+1EA3 không f\U+1EA3i Unicode
\nÐâu \U+0111\U+1EBFn n\U+1ED5i t\U+1EC7 h\U+01A1n v\U+1EE3 th\U+1EB1ng Ð\U+1EADu v\U+1EADy Bác!
\nNói chi cho xa. Bác th\U+1EED s\U+1EEDa hàm \"alert\" thành \"princ\" trong dòng test thì xác su\U+1EA5t ra ti\U+1EBFng Vi\U+1EC7t ch\U+1EC9 là... 7.69% thôi,
\ncòn 92,31% là ra ti\U+1EBFng... Campuchia \U+0111\U+1EA5y.
\nCó l\U+1EBD, lát n\U+1EEFa \U+0111ây tôi s\U+1EBD t\U+1ED5ng k\U+1EBFt v\U+1EA5n \U+0111\U+1EC1 này \U+0111\U+1EC3 Bác th\U+1EA5y, và post lên cho m\U+1ECDi ng\U+01B0\U+1EDDi dùng.
\nP/S: t\U+1EA5t c\U+1EA3 ph\U+1EA7n m\U+1EC1m c\U+1EE7a tôi \U+0111\U+1EC1u hi\U+1EC3n th\U+1ECB ti\U+1EBFng Vi\U+1EC7t cách \U+0111ây 6 n\U+0103m (không dùng cái c\U+1EE7a bác Hoành). Tôi c\U+0169ng vi\U+1EBFt
\nb\U+1EB1ng TCVN3, dùng thêm m\U+1ED9t ph\U+1EA7n m\U+1EC1m nh\U+1ECF d\U+1ECBch ra ti\U+1EBFng Vi\U+1EC7t, nh\U+01B0ng vì m\U+1EDBi \U+0111ây phát hi\U+1EC7n th\U+1EB1ng Vista không ch\U+01A1i \U+0111\U+01B0\U+1EE3c
\nnên không post lên CADViet cho m\U+1ECDi ng\U+1EDDi dùng. Th\U+1EA5y t\U+1EEB Cad2007 có Unicode nên mu\U+1ED1n gi\U+1EA3i quy\U+1EBFt v\U+1EA5n \U+0111 \U+1EC1 tri\U+1EC7t \U+0111\U+1EC3 luôn.
\n
"))

Mình chẳng cần chuyển Font gì gì trong WIN ráo trọi, cũng chẳng sử dụng Lisp bác Hoành làm giảm tốc độ chương trình, chưa tính đến Dialog có vẽ hình bằng Vectơ
Mình dùng chính CAD2004 để chuyển
Tuy nhiên, được cái nọ thì cũng mất cái kia.
Để chiều này viết tiếp......
  • 0

#26 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 01:16 PM

Ơ, cái này mình ra tiếng Việt mà bạn?
(alert (strcat "Vì sao l\U+1EA1i th\U+1EBF? - có th\U+1EC3 do ngu\U+1ED3n không f\U+1EA3i tcvn3 ho\U+1EB7c có th\U+1EC3 do font hi\U+1EC3n th\U+1ECB k\U+1EBFt qu\U+1EA3 không f\U+1EA3i Unicode
\nÐâu \U+0111\U+1EBFn n\U+1ED5i t\U+1EC7 h\U+01A1n v\U+1EE3 th\U+1EB1ng Ð\U+1EADu v\U+1EADy Bác!
\nNói chi cho xa. Bác th\U+1EED s\U+1EEDa hàm \"alert\" thành \"princ\" trong dòng test thì xác su\U+1EA5t ra ti\U+1EBFng Vi\U+1EC7t ch\U+1EC9 là... 7.69% thôi,
\ncòn 92,31% là ra ti\U+1EBFng... Campuchia \U+0111\U+1EA5y.
\nCó l\U+1EBD, lát n\U+1EEFa \U+0111ây tôi s\U+1EBD t\U+1ED5ng k\U+1EBFt v\U+1EA5n \U+0111\U+1EC1 này \U+0111\U+1EC3 Bác th\U+1EA5y, và post lên cho m\U+1ECDi ng\U+01B0\U+1EDDi dùng.
\nP/S: t\U+1EA5t c\U+1EA3 ph\U+1EA7n m\U+1EC1m c\U+1EE7a tôi \U+0111\U+1EC1u hi\U+1EC3n th\U+1ECB ti\U+1EBFng Vi\U+1EC7t cách \U+0111ây 6 n\U+0103m (không dùng cái c\U+1EE7a bác Hoành). Tôi c\U+0169ng vi\U+1EBFt
\nb\U+1EB1ng TCVN3, dùng thêm m\U+1ED9t ph\U+1EA7n m\U+1EC1m nh\U+1ECF d\U+1ECBch ra ti\U+1EBFng Vi\U+1EC7t, nh\U+01B0ng vì m\U+1EDBi \U+0111ây phát hi\U+1EC7n th\U+1EB1ng Vista không ch\U+01A1i \U+0111\U+01B0\U+1EE3c
\nnên không post lên CADViet cho m\U+1ECDi ng\U+1EDDi dùng. Th\U+1EA5y t\U+1EEB Cad2007 có Unicode nên mu\U+1ED1n gi\U+1EA3i quy\U+1EBFt v\U+1EA5n \U+0111 \U+1EC1 tri\U+1EC7t \U+0111\U+1EC3 luôn.
\n
"))

Mình chẳng cần chuyển Font gì gì trong WIN ráo trọi, cũng chẳng sử dụng Lisp bác Hoành làm giảm tốc độ chương trình, chưa tính đến Dialog có vẽ hình bằng Vectơ
Tuy nhiên, được cái nọ thì cũng mất cái kia.
Để chiều này viết tiếp......

May quá! Máy tôi có tới 3 Cad nên kiểm tra được nhiều thứ.
1. Bác không cần chuyển font trong Win nhưng nó vẫn VN vì có thể font đó đã mặc định. Bác thử chuyển qua font khác xem sao?
2. Tôi thay đổi rất nhiều font mà nó cứ Campuchia hoài, chưa tìm được VN. Bác kiểm tra xem trong Win của Bác ở mục Massage text là font gì vậy?
3. Cái của bác Hoành là nhằm thay mấy cái mã ANSI bằng tiếng VN rặc để thuận tiện khi viết code. Còn viết như Bác thì đương nhiên là được rồi, nhưng file sẽ nhiều byte, không thấy tường minh nên khi cần sửa thì... khùng luôn.
4. Thấy Bác nói chiều viết tiếp nên tôi đưa ra để chiều Bác có cái để viết. Bây giờ tôi sẽ... chiều đọc tiếp.
  • 0

#27 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1360 (rất tốt)

Đã gửi 11 April 2011 - 01:48 PM

Vấn đề tiếng việt có dầu khi viết lisp thì ai bắt đầu vào cũng quan tâm. Tìm cách và giúp nhau làm được là điều nên làm nhưng mình nghỉ các bác tranh lưạnm trên tinh thần hoà nhã tí. Phần mình từ bỏ việc này, chấp nhân tiếng việt ko dấu cho nó lành, vì khi nhiều người dùng thì việc chỉ cho mọi người chỉnh theo các thông số của mình là gần như không thể.
  • 0

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#28 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 02:32 PM

May quá! Máy tôi có tới 3 Cad nên kiểm tra được nhiều thứ.
1. Bác không cần chuyển font trong Win nhưng nó vẫn VN vì có thể font đó đã mặc định. Bác thử chuyển qua font khác xem sao?
2. Tôi thay đổi rất nhiều font mà nó cứ Campuchia hoài, chưa tìm được VN. Bác kiểm tra xem trong Win của Bác ở mục Massage text là font gì vậy?
3. Cái của bác Hoành là nhằm thay mấy cái mã ANSI bằng tiếng VN rặc để thuận tiện khi viết code. Còn viết như Bác thì đương nhiên là được rồi, nhưng file sẽ nhiều byte, không thấy tường minh nên khi cần sửa thì... khùng luôn.
4. Thấy Bác nói chiều viết tiếp nên tôi đưa ra để chiều Bác có cái để viết. Bây giờ tôi sẽ... chiều đọc tiếp.

1_2 > Massage text trong máy của mình là font Tahoma (1 mã Unicode)và máy mình cũng có đủ loại font : Font (mã Unicode), font .Vn (mã TCVN), font VNI (mã VNI) có cả font font VNI Cambodia nữa đấy bạn ạ :lol: :lol:

Mình định viết Lisp có chức năng như thế này trên CAD2004 mà chưa có thời gian :
a- Viết chữ bằng lệnh MTEXT với Font Unicode. Mỗi đoạn là 1 MTEXT
b- Duyệt qua từng MTEXT đó -> Explode cái phần tử Mtext đó ra. Khi Explode cái Mtext đó ra thì nó sẽ đổi thành Text. Tuy nhiên, bạn sẽ thấy rằng các Text bị nổ ra có thể sẽ bị rời rạc -> Viết đoạn code nối chúng lại. Bạn sẽ nhận thấy rằng bảng mã ANSI đã được chuyển thành Unicode trong các Text. (bạn thử xem) :rolleyes:
c- Làm như thế cho đến MTEXT cuối cùng.
Có thể xuất kết quả qua txt hoặc là để các Text lại trên nền CAD2004
-> Thao tác còn lại của bạn là copy và paste
File không nhiều byte đâu bạn. Muốn sửa thì vô CAD2004 mà sửa cũng đơn giản

Nếu thao tác không cần Lisp cũng được nhưng hơi lâu.
Đoạn mã mà mình viết hồi sáng(không phải là "siêng") dựa trên ý này. Vài dòng chia sẻ.

@Tháistreet : Đương nhiên, mình thấy Lisp duyệt qua toàn bộ các String trong DCL viết trên nền Lisp thì cũng thấy xót. Vì thực ra nó chỉ đổi mấy cái chữ có dấu thôi bạn à. Những chương trình lớn còn có cả Image có thể bằng Vecto hoặc bằng Slide. Cái này "hơi bị nặng" cho nên để tốc độ dành cho xử lý mấy cái này cũng là 1 ý kiến hay. Tuy nhiên, việc lựa chọn sử dụng là ở bạn

@Anh Duy : Một số người viết code....., xin lỗi anh, em có thể nói thẳng được không??
  • 0

#29 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 03:05 PM

Vấn đề tiếng việt có dầu khi viết lisp thì ai bắt đầu vào cũng quan tâm. Tìm cách và giúp nhau làm được là điều nên làm nhưng mình nghỉ các bác tranh lưạnm trên tinh thần hoà nhã tí. Phần mình từ bỏ việc này, chấp nhân tiếng việt ko dấu cho nó lành, vì khi nhiều người dùng thì việc chỉ cho mọi người chỉnh theo các thông số của mình là gần như không thể.

Bác Duy ơi, rồi cũng hòa nhã đấy thôi.
Bác đọc phần #22 xem. Tiếng Việt được nhưng không bắt buộc người khác quá đáng mà.
  • 0

#30 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 03:09 PM

1_2 > Massage text trong máy của mình là font Tahoma (1 mã Unicode)và máy mình cũng có đủ loại font : Font (mã Unicode), font .Vn (mã TCVN), font VNI (mã VNI) có cả font font VNI Cambodia nữa đấy bạn ạ :lol: :lol:

Mình định viết Lisp có chức năng như thế này trên CAD2004 mà chưa có thời gian :
a- Viết chữ bằng lệnh MTEXT với Font Unicode. Mỗi đoạn là 1 MTEXT
b- Duyệt qua từng MTEXT đó -> Explode cái phần tử Mtext đó ra. Khi Explode cái Mtext đó ra thì nó sẽ đổi thành Text. Tuy nhiên, bạn sẽ thấy rằng các Text bị nổ ra có thể sẽ bị rời rạc -> Viết đoạn code nối chúng lại. Bạn sẽ nhận thấy rằng bảng mã ANSI đã được chuyển thành Unicode trong các Text. (bạn thử xem) :rolleyes:
c- Làm như thế cho đến MTEXT cuối cùng.
Có thể xuất kết quả qua txt hoặc là để các Text lại trên nền CAD2004
-> Thao tác còn lại của bạn là copy và paste
File không nhiều byte đâu bạn. Muốn sửa thì vô CAD2004 mà sửa cũng đơn giản

Nếu thao tác không cần Lisp cũng được nhưng hơi lâu.
Đoạn mã mà mình viết hồi sáng(không phải là "siêng") dựa trên ý này. Vài dòng chia sẻ.

@Tháistreet : Đương nhiên, mình thấy Lisp duyệt qua toàn bộ các String trong DCL viết trên nền Lisp thì cũng thấy xót. Vì thực ra nó chỉ đổi mấy cái chữ có dấu thôi bạn à. Những chương trình lớn còn có cả Image có thể bằng Vecto hoặc bằng Slide. Cái này "hơi bị nặng" cho nên để tốc độ dành cho xử lý mấy cái này cũng là 1 ý kiến hay. Tuy nhiên, việc lựa chọn sử dụng là ở bạn

@Anh Duy : Một số người viết code....., xin lỗi anh, em có thể nói thẳng được không??

Có Bác nào đang theo dõi topic xin hãy copy đoạn mã của Bác Tuệ dán vào xem kết quả thế nào giùm.
Tôi thử chuyển qua font "Tohoma" như Bác mà vẫn ra tiếng Ả Rập. Không hiểu sao.
Sẵn Bác post cái đoạn của Bác lên để nghiên cứu cho nhanh
  • 0

#31 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 03:15 PM

Có Bác nào đang theo dõi topic xin hãy copy đoạn mã của Bác Tuệ dán vào xem kết quả thế nào giùm.
Tôi thử chuyển qua font "Tohoma" như Bác mà vẫn ra tiếng Ả Rập. Không hiểu sao.
Sẵn Bác post cái đoạn của Bác lên để nghiên cứu cho nhanh

Ừ, quên mất diễn đàn có chức năng Upload nhỉ? :lol:
File CAD2004 đây bạn :
http://www.cadviet.c...drawing1_57.dwg
Bạn bật CAD2004 mới thấy được mã của nó nhé.
Đoạn code trên thì sử dụng với CAD có hỗ trợ Unicode (CAD2007 trở lên thì phải)
  • 0

#32 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5679 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 11 April 2011 - 03:20 PM

@bác TUệ : em vẫn chưa hỉu sao cái cad của em explode Mtext ra thì nó k ra "hàng" ^^,chắc e để mis chỗ nào đó ^^
@bác Thái Bụi : lisp của bác có thể đơn thuần chuyển thành 1 tool riêng phục vụ cho quá trình viết, để khi nào cần thì cop đoạn cần chuyển thôi :)
@bác Tuệ 2 : việc xử lý chuỗi máy làm gần như là chớp mắt, kể cả việc tạo template DCL, bác hok cần quá lo lắng ^^ Tuy nhiên, cũng k thể phủ nhận ý nghĩa của việc tách DCL ra để viết nhằm phục vụ 1 "chương trình lớn"
  • 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#33 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 03:29 PM

Ừ, quên mất diễn đàn có chức năng Upload nhỉ? :lol:
File CAD2004 đây bạn :
http://www.cadviet.c...drawing1_57.dwg
Bạn bật CAD2004 mới thấy được mã của nó nhé.
Đoạn code trên thì sử dụng với CAD có hỗ trợ Unicode (CAD2007 trở lên thì phải)

Đã thấy nội dung code rồi, vấn đề là:
1. Tôi copy đoạn mã của Bác dán vào command thì không chịu ra tiếng VN.
2. Bác post cái đoạn mã mà Bác đang có ý tưởng kìa (viết cũng được nhưng mất thời gian)
  • 0

#34 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 03:47 PM

Đã thấy nội dung code rồi, vấn đề là:
1. Tôi copy đoạn mã của Bác dán vào command thì không chịu ra tiếng VN.
2. Bác post cái đoạn mã mà Bác đang có ý tưởng kìa (viết cũng được nhưng mất thời gian)

1. Font ở command Line là font "Courier New", bạn thử copy đoạn code mà mình viết hồi sáng vào CAD có hỗ trợ Unicode (có thể thay hàm alert bằng princ)
2. đoạn mã mà mình đang có ý tưởng thì mình chưa có thời gian để viết. Code hồi sáng chỉ là copy -> paste thông thường thôi
  • 0

#35 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 03:58 PM

1. Font ở command Line là font "Courier New", bạn thử copy đoạn code mà mình viết hồi sáng vào CAD có hỗ trợ Unicode (có thể thay hàm alert bằng princ)
2. đoạn mã mà mình đang có ý tưởng thì mình chưa có thời gian để viết. Code hồi sáng chỉ là copy -> paste thông thường thôi

Bác "giết" tôi từ sáng đến giờ Bác Tuệ ơi!
"Mình chẳng cần chuyển Font gì gì trong WIN ráo trọi, cũng chẳng sử dụng Lisp bác Hoành làm giảm tốc độ chương trình, chưa tính đến Dialog có vẽ hình bằng Vectơ
Mình dùng chính CAD2004 để chuyển"
Tôi đinh ninh Bác dán đoạn code đó vào Cad2004 thì nó ra tiếng Việt. Tôi dán vào, botay.com, lên tiếng hoài Bác chẳng đáp, bây giờ té ngửa là Bác dán vào 2007!!!
Ở trường hợp này font của command chỉ quan tâm khi dùng princ thôi, nhưng font trong Win thì quan trọng lắm. Bác và Bác ThaiStreet đều "may mắn" là font trong Win mặc định là Unicode, chứ nhỡ Bác chuyển qua font khác là... Ả Rập ngay.
  • 0

#36 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 04:07 PM

Bác "giết" tôi từ sáng đến giờ Bác Tuệ ơi!
"Mình chẳng cần chuyển Font gì gì trong WIN ráo trọi, cũng chẳng sử dụng Lisp bác Hoành làm giảm tốc độ chương trình, chưa tính đến Dialog có vẽ hình bằng Vectơ
"
Tôi đinh ninh Bác dán đoạn code đó vào Cad2004 thì nó ra tiếng Việt. Tôi dán vào, botay.com, lên tiếng hoài Bác chẳng đáp, bây giờ té ngửa là Bác dán vào 2007!!!
Ở trường hợp này font của command chỉ quan tâm khi dùng princ thôi, nhưng font trong Win thì quan trọng lắm. Bác và Bác ThaiStreet đều "may mắn" là font trong Win mặc định là Unicode, chứ nhỡ Bác chuyển qua font khác là... Ả Rập ngay.

Hề hề, cái này mình viết hồi giữa trưa, mình nói để "chiều" viết tiếp cơ mà?? hề hề
Với lại, bản thân bạn cũng đã trao đổi với Tháistreet là cũng đã thừa nhận CAD2004 không hỗ trợ (Unicode) trước khi bạn lập ra topic này cơ mà? Phải không bạn?
Mình dùng chính CAD2004 để chuyển chứ có phải dán vào CAD2004 đâu hè?

Hề hề, bạn lên tiếng chừng nào, mình đáp lại chừng đấy đó. Bạn thấy mình có rãnh tay đâu, phải không nào? :rolleyes:
Dùng cái không hỗ trợ Unicode để tạo ra chữ có hỗ trợ Unicode. Đó chính là ý tưởng nảy sinh khi Ketxu cùng Thaistreet đã trợ giúp cho mình

Chúc mọi người luôn vui vẻ!
  • 0

#37 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 04:21 PM

Hề hề, cái này mình viết hồi giữa trưa, mình nói để "chiều" viết tiếp cơ mà?? hề hề
Với lại, bản thân bạn cũng đã trao đổi với Tháistreet là cũng đã thừa nhận CAD2004 không hỗ trợ (Unicode) trước khi bạn lập ra topic này cơ mà? Phải không bạn?
Mình dùng chính CAD2004 để chuyển chứ có phải dán vào CAD2004 đâu hè?

Hề hề, bạn lên tiếng chừng nào, mình đáp lại chừng đấy đó. Bạn thấy mình có rãnh tay đâu, phải không nào? :rolleyes:
Dùng cái không hỗ trợ Unicode để tạo ra chữ có hỗ trợ Unicode. Đó chính là ý tưởng nảy sinh khi Ketxu cùng Thaistreet đã trợ giúp cho mình

Chúc mọi người luôn vui vẻ!

Bác đọc lại xem: tôi cứ botay.com hoài, Bác trả lời nhưng cứ "lơ" cái này mới khổ.
Chính vì 2004 không unicode mà Bác nói chơi VN được nên càng "hăng".
Dù sao cũng chỉ "sự cố nghề nghiệp". Chúc Bác vui. Tạm vắng mặt chút xíu...
  • 0

#38 thanhduan2407

thanhduan2407

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 992 Bài viết
Điểm đánh giá: 223 (khá)

Đã gửi 11 April 2011 - 04:25 PM

Mọi người đừng đấu khẩu nữa vì mỗi người một ý. Tuy nhiên ai cũng có lý lẽ riêng của mình, Bác Thaistreetzz đã làm được cả trong Princ và Alex là tiếng Việt mà. Chắc bác Doan Van Ha nên chỉnh lại font trong window thì nó sẽ ngon. Ngày nghỉ mọi người vui chơi vui vẻ nha.
  • 0

Tôi là con kiến bò trên sa mạc kiến thức bao la. Biển học thật rộng lớn

#39 Thaistreetz

Thaistreetz

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 903 Bài viết
Điểm đánh giá: 505 (tốt)

Đã gửi 11 April 2011 - 06:00 PM

Bác và Bác ThaiStreet đều "may mắn" là font trong Win mặc định là Unicode, chứ nhỡ Bác chuyển qua font khác là... Ả Rập ngay.

Hề hề. mình áp dụng cái code của bác Hoành để hiển thị tiếng việt unicode từ cái hồi chưa ai đề cập đến vấn đề này, và chắc chắn không phải là mình may mắn, chỉ là mình nắm đuợc cái nguyên tắc đơn giản: Bảng mã nào hiển thị cho font chữ của bảng mã ấy, không thể có chuyện râu ông nọ cắm cằm bà kia. Nếu có vấn đề gì không hiển thị được thì chỉ có thể là do lệch bảng mã hoặc phần mềm chưa hỗ trợ bảng mã. bác cứ nằm lòng câu này thì chẳng bao giờ bác fải mong chờ sự may mắn với vấn đề này cả.
Điều bác Tue nói lúc sáng mình đọc, mình hiểu. Mình cứ tưởng là bác cũng hiểu rồi, vậy mà vẫn loanh quanh luẩn quẩn với font chữ, bảng mã, hỗ trợ hay chưa hỗ trợ.
  • 0

Hình đã gửi
IN HIM, I TRUST. THE TRUST IN MY GOD

#40 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 11 April 2011 - 06:34 PM

Mọi người đừng đấu khẩu nữa vì mỗi người một ý. Tuy nhiên ai cũng có lý lẽ riêng của mình, Bác Thaistreetzz đã làm được cả trong Princ và Alex là tiếng Việt mà. Chắc bác Doan Van Ha nên chỉnh lại font trong window thì nó sẽ ngon. Ngày nghỉ mọi người vui chơi vui vẻ nha.

Tôi biết điều này khi bắt đầu biết sử dụng hộp thoại chứ không phải là hôm nay. Tôi tranh luận với Bác Thai là để cho ra nhẽ chứ không đến nỗi đấu khẩu.
  • 0