Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Tiếng Việt trong hộp thoại Acad - Phần II

• Please log in to reply
87 replies to this topic

#41 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết
Điểm đánh giá: 2606 (tuyệt vời)

Đã gửi 20 April 2011 - 09:03 AM

Kêu bác Tue_NV không được, nhưng kêu bác cũng không nốt, có gì tôi post sau.

1.Thanks. Nhưng, sức yếu làm việc nhỏ thôi.
2.Có trường hợp này xãy ra: vài từ tiếng Việt khi xuất hiện trên bảng kết quả convert file, từ hàm alert, từ hàm princ có thể khác nhau. Sẽ ngâm cứu thêm bác à.
3.Hình như mã ANSI không thể viết được các nguyên âm Hoa có dấu (Ấ, Ắ, Ẵ...). Bác Hoành trước đây khi đưa ra hàm chuyển từ TCVN3 sang Unicode cũng "lơ" mấy từ này. Tôi tìm hiểu lâu rồi, cũng bó tay. Hình như thế mới gọi là... ANSI!
4.Có phải bác nói convert trong edit_box và list_box? Vấn đề này là vấn đề input, còn bàn sắp tới nữa. Nếu không phải vậy thì là tôi chưa hiểu ý bác vậy.
5.Nhất trí 2 tay.
6.File của bác là file LSP... mà không phải LSP !!! Vì đuôi LSP nhưng "ruột" Unicode. LSP phải được lưu với ANSI thì mới Load được. Như đã nói trên kia, phần mềm này để chuyển file qua lại giữa TCVN3 và Unicode (hexa chứ không phải octal), như vậy ngầm hiểu là nó lưu trên ANSI (*.lsp, *.dcl...). 2 file của bác lưu trên Unicode (octal) nên không dùng được.

1.^^
2.Mình nghĩ Alert theo font message box, còn Princ theo font của commandLine, chắc đôi khi bị khác ^^
3.Cái đó mình cũng lơ, bởi VB.Net cũng không phân biệt được hết các ký tự TCVN3 dấu ^^, cái này chắc hỏi ý kiến bác gia_bach (đã làm changecode.dll) thì ra ^^
4.Đúng rồi đó.Vì đôi khi chỉ cần convert 1 đoạn string thôi, vì vậy bác cố gắng update chức năng type đến đâu bên kia show đến đó, hoặc như form của bác đã cố định 1 bên Unicode, 1 bên TCVN3 (k có Textbox Unicode hexa) thì text nguồn thay đổi (copy hoặc type) đến đâu copy vào clipboard đến đó. Cái này ket làm thấy khá hợp lý.
6. 2 file lisp gửi kèm không dùng để appload, mà để convert rồi mới appload ^^.Và bác yên chí lớn là đã lưu sang file kết quả mới thì nó sẽ là ansi
  • 1

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#42 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết
Điểm đánh giá: 2626 (tuyệt vời)

Đã gửi 20 April 2011 - 09:42 AM

1.^^
2.Mình nghĩ Alert theo font message box, còn Princ theo font của commandLine, chắc đôi khi bị khác ^^
3.Cái đó mình cũng lơ, bởi VB.Net cũng không phân biệt được hết các ký tự TCVN3 dấu ^^, cái này chắc hỏi ý kiến bác gia_bach (đã làm changecode.dll) thì ra ^^
4.Đúng rồi đó.Vì đôi khi chỉ cần convert 1 đoạn string thôi, vì vậy bác cố gắng update chức năng type đến đâu bên kia show đến đó, hoặc như form của bác đã cố định 1 bên Unicode, 1 bên TCVN3 (k có Textbox Unicode hexa) thì text nguồn thay đổi (copy hoặc type) đến đâu copy vào clipboard đến đó. Cái này ket làm thấy khá hợp lý.
6. 2 file lisp gửi kèm không dùng để appload, mà để convert rồi mới appload ^^.Và bác yên chí lớn là đã lưu sang file kết quả mới thì nó sẽ là ansi

Thanks. Đã phóng lao phải theo lao, nhưng thực sự mỏi. Ơn trời, tiếng VN chỉ có 74 chữ như thế, chứ 740 thì chắc xin rút lui.
Sẽ cố gắng hết sức, được gì update tới đó. Hy vọng các bác cứ động viên + góp ý + giúp sức để tiếp thêm sức mạnh, chứ moi móc thì oải lắm.
Chúc bác một ngày tốt lành.
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#43 Thaistreetz

Thaistreetz

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 903 Bài viết
Điểm đánh giá: 505 (tốt)

Đã gửi 20 April 2011 - 10:48 AM

Kêu bác Tue_NV không được, nhưng kêu bác cũng không nốt, có gì tôi post sau.

Vấn đề bác cần, tôi đã trả lời cho bác ở bài #30. fần quan trọng và khó nhất tôi đã chỉ ra cho bác cách làm. Bác là lập trình viên, hay ít nhất là người có kiến thức về lisp và có khả năng lập trình lisp, không lẽ tôi lại triển khai code luôn hộ bác. mặc khác, bác đâu fải tay không bắt giặc, bác có cái code convert TCVN-Unicode rồi thì việc triển khai code ngược lại đâu có gì khó khăn. có thể nói là gần như y hệt

1.^^

Font của message box khác font của DCL. điều này gây ra 1 số bất tiện. vậy thì sao không viết 1 cái hàm con sử dụng DCL làm thông báo thay cho Alert nhỉ. viết khá đơn giản, thiết kế tốt nhìn sẽ thẩm mỹ hơn và còn có thể thêm nhiều lựa chọn hơn Alert nữa.
  • 0

Hình đã gửi
IN HIM, I TRUST. THE TRUST IN MY GOD

#44 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 20 April 2011 - 11:38 AM

Font của message box khác font của DCL. điều này gây ra 1 số bất tiện. vậy thì sao không viết 1 cái hàm con sử dụng DCL làm thông báo thay cho Alert nhỉ. viết khá đơn giản, thiết kế tốt nhìn sẽ thẩm mỹ hơn và còn có thể thêm nhiều lựa chọn hơn Alert nữa.

Hi, ý tưởng hay ^^.hàm con tạo DCL temp với đầu vào là string alert ? Vì e dùng ít alert nên cũng chưa phát hiện chỗ bất tiện ^^
Mà, bình thường e để QAFLAGS = 4 là thôi, tịt cả alert ^^

P/S :tìm thử thấy ngay cái InputBox ví dụ của LM, ta có thể xài hàng luôn hoặc sửa tí ^^
(defun PromptBox ( title msg / dcl dch file val )

;; ------------------------------------------- ;;
;; Arguments:- ;;
;; title - Dialog Box Title ;;
;; msg - [Optional] Text to Display ;;
;; Returns:- ;;
;; Entered String if user presses OK, else nil ;;
;; Example by Lee Mac 2010 - www.lee-mac.com ;;

(cond
(
(not
(and
(setq dcl (vl-filename-mktemp nil nil ".dcl"))
(setq file (open dcl "w"))
(progn
(write-line
(strcat
"promptbox : dialog { label = \"" title "\"; initial_focus = \"txt\"; spacer;"
": edit_box { key = \"txt\"; edit_width = 60; edit_limit = 2048; allow_accept = true; } spacer; ok_cancel; }"
)
file
)
(setq file (close file))
(findfile dcl)
)
)
)
)
(
(<= (setq dch (load_dialog dcl)) 0)

(vl-file-delete dcl)
)
(
(not (new_dialog "promptbox" dch))

(unload_dialog dch)
(vl-file-delete dcl)
)
(t
(if msg (setq val (set_tile "txt" msg)))

(action_tile "txt" "(setq val $value)")

(if (zerop (start_dialog)) (setq val nil))

(unload_dialog dch)
(vl-file-delete dcl)
)
)

val
)

• 0

CAD MAGIC

#45 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 24 April 2011 - 09:06 AM

Bác nào có thể giải thích giùm tôi tại sao kết quả in ra của hàm alert là khác nhau dù nội dung cần in là giống nhau? Tương tự như vậy đối với prompt và princ? File đính kèm:
http://www.cadviet.c..._tieng_viet.lsp
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#46 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 24 April 2011 - 10:48 AM

Mình test thử chưa thấy lỗi gì mới ngoài việc sau 1 số các chữ Unicode, CAD lại bị lỗi 1 lần hiển thị, bê nguyên cả code hoặc 1 phần code vào. :) Không ngờ bác vẫn còn đau đáu với thằng này, mình thì thấy đã đủ dùng r mà ^^
P/S : đối khi gặp tình trạng này, việc thay đổi CASE của mã lại làm hết lỗi, vì thế, ket chẳng biết giải thích thế nào ngoài việc kết luận : CAD nó thế ^^
  • 1

CAD MAGIC

#47 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 24 April 2011 - 11:25 AM

Mình test thử chưa thấy lỗi gì mới ngoài việc sau 1 số các chữ Unicode, CAD lại bị lỗi 1 lần hiển thị, bê nguyên cả code hoặc 1 phần code vào. :) Không ngờ bác vẫn còn đau đáu với thằng này, mình thì thấy đã đủ dùng r mà ^^
P/S : đối khi gặp tình trạng này, việc thay đổi CASE của mã lại làm hết lỗi, vì thế, ket chẳng biết giải thích thế nào ngoài việc kết luận : CAD nó thế ^^

Bác à, thì lỗi hiển thị là bê code vào kết quả đó. Mà bê không theo quy luật nào cả mới nghiệt (hay có quy luật mà mình tìm chưa ra?). Ai đời, cũng 1 dòng đấy mà khi thì nó in ra kiểu này rồi khi lại in ra kiểu khác thì chịu làm sao được!
Tôi có thể "xử" từng thằng một để có kết quả tốt và dùng được cho riêng mình, nhưng cách xử thì... cực kỳ không có cơ sở, nên không dùng được cho mọi người.
Ngoài ra, có thể thay 20 mã trong hàm của bác Hoành bằng 20 ký tự Unicode (VD: thay "à" vào "\U+00E0") để kết quả in ra bởi các hàm alert, prompt, princ được "đúng nhiều hơn" nhưng cũng không giải quyết triệt để.
"việc thay đổi CASE của mã lại làm hết lỗi" là sao nhỉ, bác giải thích giùm tôi nhé.
  • 0

#48 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 24 April 2011 - 12:02 PM

Là khi viết code, nếu đang để \u+... mà chuyển thành \U+ hoặc ngc lại thì lại đc. Hoặc thêm 1 dấu cách, hoặc tách đoạn viết dài dài đó ra làm nhiều đoạn thì lại ok :) Chính vì chưa tìm ra được cơ sở, nên cũng chẳng biết nói sao, vì lúc được lúc không ^^
  • 0

CAD MAGIC

#49 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 24 April 2011 - 02:57 PM

Là khi viết code, nếu đang để \u+... mà chuyển thành \U+ hoặc ngc lại thì lại đc. Hoặc thêm 1 dấu cách, hoặc tách đoạn viết dài dài đó ra làm nhiều đoạn thì lại ok :) Chính vì chưa tìm ra được cơ sở, nên cũng chẳng biết nói sao, vì lúc được lúc không ^^

Sao tôi vẫn chậm hiểu chỗ này nhỉ:
1. Từ "\U+..." chuyển qua "\u+..." thì nó giữ nguyên "\u+..." luôn, không ra tiếng VN gì cả.
2. "thì lại được""lúc được lúc không" là sao nhỉ?
Nếu không quá phiền thì bác giải thích giùm tí. Và bác đang làm với tool của bác hay của tui vậy?
  • 0

#50 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 24 April 2011 - 10:20 PM

:blush: Bác k đọc kỹ bài ket nói rồi : ĐÔI KHI = Lúc được lúc không, vì vậy nếu bác test không được thì cũng đừng trách ket, và hỏi ket là tại sao với tại giăng ^^ Nếu đã tìm ra cơ sở, thì mìn đã nói ngay rùi :)
  • 0

CAD MAGIC

#51 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 24 April 2011 - 10:33 PM

:blush: Bác k đọc kỹ bài ket nói rồi : ĐÔI KHI = Lúc được lúc không, vì vậy nếu bác test không được thì cũng đừng trách ket, và hỏi ket là tại sao với tại giăng ^^ Nếu đã tìm ra cơ sở, thì mìn đã nói ngay rùi :)

Thôi, thì đành chấp nhận vậy bác nhỉ!
  • 0

#52 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 27 April 2011 - 03:08 PM

Gởi các bác quan tâm tới topic: tiện ích Convert TCVN3 <--> Unicode mới vừa được update.
Tiện ích này có thể chuyển qua/lại giữa TCVN3 và Unicode (Hexa) trong 3 trường hợp:
1. Chuyển cả file (cũ, có update).
2. Chuyển một số dòng được chọn trong file (mới).
3. Chuyển một chuỗi do user nhập vào (mới).
Nếu bác nào rành rồi hoặc không quan tâm tới thì cũng bỏ qua cho. Xin đa tạ!
http://www.cadviet.c.../convret_ha.zip
P/S: đã bổ sung thêm lsp và dcl + sửa lại 1 chút trong vlx (vẫn link cũ).
  • 1

#53 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 27 April 2011 - 03:29 PM

Mình có 1 vài nhận xét sau :
1. Đoạn user đánh vào vẫn phải kích nút chuyển, k liền mạch được, có lẽ đây là do DCL, mình k biết rõ nên k bàn nữa, nếu bạn sửa được thì sửa, hok thì thôi
2. Giao diện do bạn kiêm nhiệm quá nhiều việc nên trở nên rối rắm hơn. Việc 1 lisper yêu cầu là nhìn thấy cái đoạn mã để cop vào Lisp (hexa) thì lại k thể hiện trên form.
=> dù viết trực tiếp trêm form nhưng vẫn phải ghi ra file :). Mỗi lần string 1 file :)
3. Về bản thân mình, mình thấy việc bạn chuyển qua lại giữa 2 loại TCVN và Unicode là rất tốt, nhưng thực sự, mình thấy nếu để trên form là thừa. THừa từ lần trước, nhưng do bạn đam mê nên mình cũng chưa dám bày tỏ :)
Chuyển đoạn loằng ngoằng về đoạn nguyên thủy để viết : tức chuyển từ đoạn \U+... về đoạn nguyên thủy. Nguyên thủy ở đây có thể là Unicode hoặc TCVN3. Còn chuyển từ TCVN <-> UNicode có cần phải hiển thị ?
Vì vậy, bạn hãy chuyển form thành 1 bên Textbox nguồn (TCVN,Unicode), 1 bên Text Lisp String (Unicode 16), 1 nút convert chế độ, theo mình là hợp lý hơn. XIn lỗi nếu làm bạn phật ý ^^
  • 1

CAD MAGIC

#54 Thaistreetz

Thaistreetz

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 903 Bài viết

Đã gửi 27 April 2011 - 05:30 PM

@Bác Hà:
Mục đích cuối cùng mà một số bác ở đây cần là như thế này:
Nhập vào chuỗi tiếng việt. Ví dụ: Đang cày Danh tiếng cho thành dân chơi, Thấy bài hay xin hãy nhấn Thanks <= Chuỗi này có thể là Unicode hoặc TCVN3
Chuơng trình xuất kết quả ra 1 edit_box như thế này: "\U+0111ang c\U+00E0y danh ti\U+1EBFng cho th\U+00E0nh d\U+00E2n ch\U+01A1i, th\U+1EA5y b\U+00E0i hay xin h\U+00E3y nh\U+1EA5n Thanks +"
Mục đích để copy luôn đem dán vào 1 chỗ nào khác cần nó chứ không cần fải mò mẫm ra tận file text để tìm nó. Chương trình của bác cũng giống hệt chương trình của bác Tuệ post lần trước, không làm được điều đó.
Lần trước tôi có gợi ý bác Tuệ như thế này:
(princ "\\U+0111ang c\\U+00E0y danh ti\\U+1EBFng cho th\\U+00E0nh d\\U+00E2n ch\\U+01A1i, th\\U+1EA5y b\\U+00E0i hay xin h\\U+00E3y nh\\U+1EA5n Thanks +")
nhưng bác ấy kêu không đuợc, tôi vừa test lại thấy bình thuờng. Nghĩa là trong chuỗi kết quả bác tìm các ký tự gạch chéo (\) rồi thêm vào truớc hoặc sau nó 1 ký tự gạch chéo (\) nữa rồi set_tile cho edit_box bằng chuỗi đó. bác thử lại xem.
  • 1

Hình đã gửi

#55 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 27 April 2011 - 08:20 PM

@Bác Hà:
Mục đích cuối cùng mà một số bác ở đây cần là như thế này:
Nhập vào chuỗi tiếng việt. Ví dụ: Đang cày Danh tiếng cho thành dân chơi, Thấy bài hay xin hãy nhấn Thanks <= Chuỗi này có thể là Unicode hoặc TCVN3
Chuơng trình xuất kết quả ra 1 edit_box như thế này: "\U+0111ang c\U+00E0y danh ti\U+1EBFng cho th\U+00E0nh d\U+00E2n ch\U+01A1i, th\U+1EA5y b\U+00E0i hay xin h\U+00E3y nh\U+1EA5n Thanks +"
Mục đích để copy luôn đem dán vào 1 chỗ nào khác cần nó chứ không cần fải mò mẫm ra tận file text để tìm nó. Chương trình của bác cũng giống hệt chương trình của bác Tuệ post lần trước, không làm được điều đó.

P/s bác Thái Bụi 1 chút : cái e viết xử lý tốt điều này, nhưng đến h vẫn chưa thấy ai phản hồi gì cả, lạ thật. Hay thực chất nó vẫn chưa giải quyết đc ?
  • 0

CAD MAGIC

#56 Thaistreetz

Thaistreetz

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 903 Bài viết

Đã gửi 27 April 2011 - 08:53 PM

uh, mình cũng thấy lạ. Chuơng trình của bạn giải quyết rất tốt, đồng thời có thể chạy độc lập với cad nên rõ ràng tiện dụng hơn nhưng vẫn thấy bác Hà và bác Tuệ viết lại bằng Lisp để rồi đánh vật với nó mà kết quả chẳng ra sao cả. Có lẽ tại tâm lý của những nguời có khả năng viết thuờng không thích dùng hàng của nguời khác.
  • 1

Hình đã gửi

#57 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 27 April 2011 - 09:11 PM

Có lẽ tại tâm lý của những nguời có khả năng viết thuờng không thích dùng hàng của nguời khác.

E thích câu này của bác.Thẳng, mà đúng.Đúng là tâm lý chung, vì mỗi người có 1 ý tưởng, đến lúc bắt tay vào viết, hiện thực hóa đc ý tưởng của mình mới thấy vui sướng biết bao nhiêu ^^ Đó chính là lý do các phần mềm liên tục phát triển và người dùng thì có quá nhiều lựa chọn :">
P/S bác ĐVH : mong bác sớm hoàn thiện ý tưởng của mình. Dẫu biết rằng việc coding chẳng thể nào như Đẽo cày giữa đường, nhưng cái cốt lõi là những người tâm huyết cùng tim ra 1 giải pháp vui nhất ^^
  • 1

CAD MAGIC

#58 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3805 (đỉnh cao)

Đã gửi 28 April 2011 - 08:16 AM

Gởi các bác quan tâm tới topic: tiện ích Convert TCVN3 <--> Unicode mới vừa được update.
Tiện ích này có thể chuyển qua/lại giữa TCVN3 và Unicode (Hexa) trong 3 trường hợp:
1. Chuyển cả file (cũ, có update).
2. Chuyển một số dòng được chọn trong file (mới).
3. Chuyển một chuỗi do user nhập vào (mới).
Nếu bác nào rành rồi hoặc không quan tâm tới thì cũng bỏ qua cho. Xin đa tạ!
http://www.cadviet.c.../convert_ha.zip

Cười người hôm trước, hôm sau người cười
Câu viết dưới đây, bạn viết để nói người khác, nay cũng chính câu nói này của bạn cũng viết để nói về chính bạn đấy, bạn Doan Van Ha ạ. Tôi cười bạn.

Có chút gì hay thì bác cứ LSP cho anh em còn được nhờ, chứ VLX thì chán lắm

@Thaistreet : Cái này của bạn viết bằng hàm princ in ra trong CAD thì đúng nhưng vô trong DCL thì nó ra Tiếng Việt cả.
Lisp này mình viết ra không còn bị lỗi như bạn nói ở trên
Nó chuyển đổi qua lại, lại qua... nhưng không đi theo giải pháp của bạn :rolleyes:
Lisp CV. Lệnh CV
  • 0

#59 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 28 April 2011 - 08:34 AM

Cười người hôm trước, hôm sau người cười
Câu viết dưới đây, bạn viết để nói người khác, nay cũng chính câu nói này của bạn cũng viết để nói về chính bạn đấy, bạn Doan Van Ha ạ. Tôi cười bạn.

@Thaistreet : Cái này của bạn viết bằng hàm princ in ra trong CAD thì đúng nhưng vô trong DCL thì nó ra Tiếng Việt cả.
Lisp này mình viết ra không còn bị lỗi như bạn nói ở trên
Nó chuyển đổi qua lại, lại qua... nhưng không đi theo giải pháp của bạn :rolleyes:
Lisp CV. Lệnh CV

Chuyện mất công viết ra thì cho vào VLX e thấy cũng bình thường, không có gì cả, 2 bác làm đếu đúng cả. Nhiều khi, code lủng củng e cũng cho vào vlx cho..đỡ ngại ^^
P/S bác Tuệ : e đã test, thấy chuyển qua lại ok (sau mỗi lần nhấn Enter), tuy nhiên bị mis chữ đầu tiên như trong hình e post
- THêm 1 ý nữa, liệu có thể ấn enter là lấy vào clipboard luôn k ạ. E thấy trên diễn đàn đã có vị dụ về làm việc với clipboard r (như cái e làm auto copy thì k cần ấn gì, cứ viết xong là sang Lisp editor Paste ý ạ, DCL có cho phép k?)

Hình đã gửi
  • 1

CAD MAGIC

#60 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3805 (đỉnh cao)

Đã gửi 28 April 2011 - 08:49 AM

Chuyện mất công viết ra thì cho vào VLX e thấy cũng bình thường, không có gì cả, 2 bác làm đếu đúng cả. Nhiều khi, code lủng củng e cũng cho vào vlx cho..đỡ ngại ^^
P/S bác Tuệ : e đã test, thấy chuyển qua lại ok (sau mỗi lần nhấn Enter), tuy nhiên bị mis chữ đầu tiên như trong hình e post
- THêm 1 ý nữa, liệu có thể ấn enter là lấy vào clipboard luôn k ạ. E thấy trên diễn đàn đã có vị dụ về làm việc với clipboard r (như cái e làm auto copy thì k cần ấn gì, cứ viết xong là sang Lisp editor Paste ý ạ, DCL có cho phép k?)

Hình đã gửi

1. Cái chữ mà Ketxu nói bị mis, nhiều chữ mis lắm nhưng vẫn OK. Ketxu thử alert mấy dòng chữ có chữ bị mis đó thử xem nhé? Tue_NV viết theo kiểu "CAD2004" ;)

2. Nói về DCL, mình đã tìm hiểu về nó, có quá nhiều hạn chế. Như kiểu đánh đến đâu ra đến đó thì DCL không hỗ trợ thì phải. Cách viết chữ nhiều dòng trong edit_box cũng không có? Rồi cách lấy vào clipboard luôn không biết có trở ngại không nữa? Mình sẽ tìm hiểu thêm.
Có lẽ mình sẽ tìm 1 công cụ hỗ trợ vấn đề hộp thoại mạnh hơn. Nhưng phải thừa nhận rằng Lisp thật sự có nhiều ưu thế. :rolleyes:
Cảm ơn bạn. Chương trình của bạn viết rất hay.
Chúc mừng Mod Ketxu
  • 0