Đến nội dung

Hình ảnh

Sử dụng sơn trong đồ đạc nội thất

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 ruasamac

ruasamac

biết pan

• 6 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 19 May 2008 - 01:08 AM

Chào mọi người!
Mình vào thẳng chủ đề luôn nhé, hy vọng mọi người cùng trao đổi để mỗi người hoàn thiện mình hơn.
Mình đang phụ trách kỹ thuật cho một công ty Thiết Kế, vấn đề mà mình muốn trao đổi ở đây là: Các loại sơn và cách sử dụng chúng trong thiết kế đồ đạc nội thất trong thiết kế nội thất. Theo mình thì trong thiết kế nội thất xẽ có hai cách sơn được dùng phổ biến hiện nay (mình nói về gỗ công nghiệp trước nhé).
1. Đồ gỗ dùng sơn công nghiệp: như sơn màu đỏ, xanh, tím, vàng... Và vấn đề của chúng ta là cần có bảng mã sơn công nghiệp để chỉ định rõ ràng, không thể nói chung chung như là: Bàn học sơn công nghiệp màu xanh lá cây (Hiện mình vẫn không thể biết lấy bảng mã sơn CN ở đâu và dùng sơn của hãng gì là phù hợp, giúp mình nhé)!
2. Đồ gỗ dán Veneer vân sồi, hoặc vân gì đấy, thì xẽ dùng sơn PU. Mình muốn hỏi là công dụng của sơn PU, nó có tạo được các màu như màu cánh gián, màu sôcôla... hay nó chỉ tạo độ bóng thôi, nếu nó tạo màu được thì tạo được các màu gì, láy bảng mã của nó ở đâu, dùng của hãng sơn nào là phù hợp!
Trước tiên mình cứ đưa ra như thế để các bạn thảo luận nhé, từ từ rồi chúng ta xẽ hoàn thiện hơn! Thanks
  • 0

#2 ruasamac

ruasamac

biết pan

• 6 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 20 May 2008 - 10:58 AM

Mình buồn quá!
Không ai ủng họ mình àh, mình còn rất nhiều thứ cần trao đổi, nhưng mình muốn một vấn đề nào đó phải được giải quyết triệt để trước đã. Mình xẽ cập nhật các nội dung vào mục này tiếp, nếu các bạn không giúp thì mình xẽ tự giúp mình vậy. Khi nào mình nắm rất rõ về vấn đề này, chắc rằng xẽ giúp được một số bạn đấy.
  • 0

#3 bogia

bogia

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 21 June 2008 - 02:51 PM

Mình buồn quá!
Không ai ủng họ mình àh, mình còn rất nhiều thứ cần trao đổi, nhưng mình muốn một vấn đề nào đó phải được giải quyết triệt để trước đã. Mình xẽ cập nhật các nội dung vào mục này tiếp, nếu các bạn không giúp thì mình xẽ tự giúp mình vậy. Khi nào mình nắm rất rõ về vấn đề này, chắc rằng xẽ giúp được một số bạn đấy.

vấn đề này hay sao ko thấy bro nào wan tâm nhỉ?
ah mà bạn phụ trách design cho cty thì vấn đề kĩ thuật đã có bên kĩ thuật lo rùi bạn đâu cần wan tâm làm gi? còn về catalo mã màu cho các loại sơn bắt buộc các công ty thiết kế phải có bạn ạ.
Nếu ko bạn có thể ra mấy cửa hàng chuyên bán sơn là ok liền. Theo kinh nghiệm của mình thì đối với gỗ tự nhiên như căm se,xoan đào, gỏ đỏ. . .v.v thì vân gỗ tự nhiên của các loại này rất đẹp nên khi thi công chỉ cho thợ phun PU 1 lớp mờ thôi chủ yếu để giữ láy vân gỗ tự nhiên.(có thể màu cánh gián or socola tùy ý chủ nhà- cách pha màu này thợ phun PU nào cũng biết). sau đó mới phun thêm lớp PU bóng vừa bảo vệ vừa tạo thẩm mỹ cho gỗ. Còn về MDF dán lớp vernia tự nhiên( xoan đào or gỏ đỏ....) thì chỉ cần phun PU bóng mờ là được
Còn nếu đồ gỗ nội thất ngoài trời thì có loại chuyên dùng cho cái này nhưng giá thành hơi cao.tuổi thọ khoảng 5-7 năm là xuống màu. Nhưng theo mình thì làm bên desing thì ko cần wan tâm nhiều về vấn đề này đâu bạn vì đã có bên kĩ thuật lo về cái này. bạn chỉ cần tham khảo ý kiến của họ là được.
  • 0
không biết phải học, càng học càng không biết....!?..