Đến nội dung

Hình ảnh

Tìm sư phụ ACAD

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 saudoi

saudoi

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 03 June 2008 - 02:53 PM

SD gần đây có một số việc cần phải xử lý mí cái bảng vẽ acad nhưng mừ trước giờ chưa có xài qua thành ra ko biết, tình cờ biết được forum này, nhờ các huynh chỉ giúp vài chiêu với:

Mình chỉ cần biết:
1. Làm sao để vẽ một cái hình chữ nhật theo kích thước do mình đặt ra (ví dụ: vẽ cái ô 1m x 1.2m chẳng hạn or đại khái vậy).
2. Làm sao để đo coi cái hình (ví dụ căn phòng) đã có trên bảng vẽ kích thứoc nhiu (chiềuu dọc, chiều ngang)
3. Cũng là đo, mà đo khoảng cách từ điểm này đến điểm kia (vd: từ cái cửa tới cái tủ).
4. Cuối cùng, làm sao mình có thể copy hoặc lôi cái đối tượng mình vẽ quăng từ chỗ này sang chỗ khác (theo vị trí chính xác hoặc kỉu rê thả tương đối !?).

SD tìm đọc mấy quyển sách hướng dẫn Acad có trên mạng mà đọc một hồi thấy mông lung tuyệt vọng wúa, hix hix. Hy vọng lên đây có cao thủ chỉ vài chiêu học thuộc lòng là làm lun.

À, đang cài Acad 2007 :s_big:
  • 0

#2 duongsatdn

duongsatdn

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 1657 Bài viết
Điểm đánh giá: 761 (tốt)

Đã gửi 03 June 2008 - 03:30 PM

SD tìm đọc mấy quyển sách hướng dẫn Acad có trên mạng mà đọc một hồi thấy mông lung tuyệt vọng wúa, hix hix. Hy vọng lên đây có cao thủ chỉ vài chiêu học thuộc lòng là làm lun.

Chắc bạn không có ý định dùng CAD lâu dài?
Nên tìm sách tiếng Việt cho dễ!
  • 0

#3 tichuot

tichuot

biết vẽ circle

• 33 Bài viết
Điểm đánh giá: 7 (bình thường)

Đã gửi 03 June 2008 - 10:56 PM

SD gần đây có một số việc cần phải xử lý mí cái bảng vẽ acad nhưng mừ trước giờ chưa có xài qua thành ra ko biết, tình cờ biết được forum này, nhờ các huynh chỉ giúp vài chiêu với:

Mình chỉ cần biết:
1. Làm sao để vẽ một cái hình chữ nhật theo kích thước do mình đặt ra (ví dụ: vẽ cái ô 1m x 1.2m chẳng hạn or đại khái vậy).
2. Làm sao để đo coi cái hình (ví dụ căn phòng) đã có trên bảng vẽ kích thứoc nhiu (chiềuu dọc, chiều ngang)
3. Cũng là đo, mà đo khoảng cách từ điểm này đến điểm kia (vd: từ cái cửa tới cái tủ).
4. Cuối cùng, làm sao mình có thể copy hoặc lôi cái đối tượng mình vẽ quăng từ chỗ này sang chỗ khác (theo vị trí chính xác hoặc kỉu rê thả tương đối !?).

Chắc bạn mới học cad, bạn có thể dùng trang tìm kiếm của diễn đàn hoặc ra nhà sách mua quyển sách cad cơ bản về đọc sẽ rõ hết.Những vấn đề cơ bản zậy mấy sư phụ ít chỉ lăm nhưng mình ko phải là sư phụ nên mình sẽ giúp bạn,có thắc mắc vô cadviet mà ko được giúp đỡ thì còn gì là cadviet nữa.
1.Muốn vẽ HCN bạn dùng lệnh REC.tại dòng nhắc đầu tiên bạn click 1 diểm bất kỳ trên bản vẽ.Dòng nhắc thứ 2 bạn nhập giá trị HCN. VD bạn muốn vẽ HCN 20x40 , đầu tiên bạn sùng lệnh REC ,click 1 diểm bất kỳ.dòng nhắc thú 2 bạn đánh @20,40 .
2. Để xem các kích thước trên bảng vẽ bạn click chuột vào Diménion trên toolbar nó sẽ xổ xuống tất cả các kiểu đo kích thước bạn muốn chọn.Sau đó click điểm đầu ,điểm cuối.
3. giống câu 2
4 muốn copy hay lôi đối tượng bạn dùng lệnh copy (cp) hoặc move (m).Chọn diểm cơ sở (base point) sau đó chọn diểm bạn muốn quăng.CHú ý lệnh copy và move khác nhau.Khi bạn move nó sẽ ko giữ lại đối tượng gốc.
GoodLuck
  • 1