Đến nội dung

Hình ảnh

Tạo nhiều layout và file PDF từ một bản vẽ

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 cairong

cairong

biết vẽ line

• 28 Bài viết
Điểm đánh giá: 21 (tàm tạm)

Đã gửi 07 June 2008 - 03:07 PM

Tôi có bản vẽ gồm nhiều nội dung khác nhau, đã được định vị trong các khung CN khác nhau. Nay tôi muốn tạo ra các layout khác nhau để mỗi một layout chỉ thể hiện một khung CN trong bản vẽ chung kia. Xin chỉ giúp cách làm
Trong trường hợp tôi muốn xuất mỗi khng CN kia ra thành từng file PDF thì làm cách nào ?

Xin cảm ơn sự giúp đỡ
  • 0

#2 gp14

gp14

DO TUAN GIAP

• Moderator
  • 1860 Bài viết
Điểm đánh giá: 1120 (rất tốt)

Đã gửi 07 June 2008 - 04:31 PM

Tôi có bản vẽ gồm nhiều nội dung khác nhau, đã được định vị trong các khung CN khác nhau. Nay tôi muốn tạo ra các layout khác nhau để mỗi một layout chỉ thể hiện một khung CN trong bản vẽ chung kia. Xin chỉ giúp cách làm
Trong trường hợp tôi muốn xuất mỗi khng CN kia ra thành từng file PDF thì làm cách nào ?

Xin cảm ơn sự giúp đỡ

Tôi không biết bạn đã bao giờ dùng layout để trình bày bản vẽ hay chưa? :s_big: nên tôi trả lời bài viết này dưới quan điểm là bạn chưa sử dụng layout vậy nhé
Nếu bạn đã trình bày các bản vẽ sẵn trong các khung hình chữ nhật(coi như là cái khung tên đi) bây giờ bạn muốn trình bày chúng bên layout để in chúng ra (khổ giấy A3 chẳng hạn) file dạng PDF:
1) Bạn sang layout copy và paste 1 cái khung tên A3 chuẩn vào đó
2)dùng lệnh MV để tạo 1 cái viewport
3)tuỳ vào bản vẽ mà định tỷ lệ cho chúng trong khổ giấy A3 sao cho bản vẽ trình bày đủ trong cái khung đó,dùng lệnh zoom nXP(giả sử bạn đang vẽ ở tỷ lệ 1/100, thì định tỷ lệ in 1/50 thì zoom (100/50=)2xp.
làm tương tự đối với các bản vẽ khác
Bây giờ bạn sẽ in chúng ra file PDF
-sau khi đã trình bày hợp lý các bản vẽ, bạn nhấn ctrl+p để in chúng
bạn hãy chọn như sau
Hình đã gửi

máy in là DWG to PDF.pc3
khổ giấy A3 rồi quét vùng bạn muốn in
Vậy là đã OK
  • 0