Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

nội suy cao độ đường cong

• Please log in to reply
62 replies to this topic

#21 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết
Điểm đánh giá: 2606 (tuyệt vời)

Đã gửi 17 May 2011 - 09:13 PM

Kinh nghiệm xương máu là chỉ khi có bản vẽ mới mần lisp, vì nhiều khi, người ra đề cũng rõ mình ra cái gì bác ạ ^^. Dạo này bác Bình trở lại, lợi hại gấp đôi r :">
  • 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#22 amateurday

amateurday

biết lệnh break

• 228 Bài viết
Điểm đánh giá: 4 (bình thường)

Đã gửi 17 May 2011 - 09:55 PM

Em cứ tưởng nói thế là dễ với bác chứ, thực sự em cũng chả biết vẽ thế nào cho dễ hiểu cả. Nhưng bác đoán đúng ý em rồi đó.
Ý em là có 1 text cao độ rồi, em muốn tìm cao độ xung quanh nó khi biết độ dốc. Điểm mới này có thể là bất kỳ, hoặc theo hướng của nàng chuột đang đứng với 1 khoảng cách mình thích.
Nửa phát của em lợi hại bác nhỉ
  • 0

#23 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 17 May 2011 - 10:08 PM

Em cứ tưởng nói thế là dễ với bác chứ, thực sự em cũng chả biết vẽ thế nào cho dễ hiểu cả. Nhưng bác đoán đúng ý em rồi đó.
Ý em là có 1 text cao độ rồi, em muốn tìm cao độ xung quanh nó khi biết độ dốc. Điểm mới này có thể là bất kỳ, hoặc theo hướng của nàng chuột đang đứng với 1 khoảng cách mình thích.

Bạn đang làm khó bác Bình đó :) Việc vẽ để miêu tả cái hình mình nói còn khó, coding thế nào đây ?
  • 0

CAD MAGIC

#24 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 17 May 2011 - 10:16 PM

Hề hề hề,
Lợi thì có lợi, nhưng mà móm hết rồi.....
Hại là cái đoán mò lại trúng. Khổ thiệt khổ thiệt.
Vậy hãy ráng đợi nghen....
Mà cái hướng của nàng chuột thì khó chơi rồi. Đỏng đảnh lắm. Phải chi là thằng chuột thì còn có thể hỉ?????
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#25 pdle

pdle

biết lệnh mtext

• 286 Bài viết
Điểm đánh giá: 124 (tàm tạm)

Đã gửi 17 May 2011 - 10:18 PM

Các bác pro còn khó hiểu cái đề này, huống hồ gì một newbie như em. Lúc sáng đọc được cái đề này mà thấy không hình dung nổi vì không rõ ràng gì cả. Có khi lần sau ai yêu cầu viết lisp có khi phải có một form chuẩn kiểu như giải toán í:

1. Dữ kiện bài toán (cho những cái gì...)
2. Yêu cầu (cần tạo ra những cái gì)
3. Nếu có thêm hình minh họa thì càng tốt :D

Em có ý kiến góp ý như vậy ạ :D
  • 1
Share your knowledge. It is a way to achieve immortality !

PS: Nếu bài viết của mình có ích, xin hãy "Bình chọn cho bài viết này" nhé :D

#26 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 17 May 2011 - 11:07 PM

Hề hề hề,
Cái lợi hại của bạn có phải là cái ni không hỉ????

(defun c:gcd ( / oldos txt goc p1 dd sole pt d h )
(vl-load-com)
(setq oldos (getvar "osmode"))
(setvar "osmode" 0)
(setq txt (car (entsel "\n Chon text cao do goc"))
goc (atof (cdr (assoc 1 (entget txt ))))
p1 (cdr (assoc 10 (entget txt)))
dd (getreal "\n Nhap gia tri do doc tinh theo phan tram: ")
sole (getint "\n Chon so chu so thap phan ma ban khoai: ")
pt (getpoint p1 "\n Chon diem can noi suy: ")
)
(while pt
(setq d (distance p1 pt)
h (* d (/ dd 100)))
(command "text" pt 2 0 (rtos (+ goc h) 2 sole) )
(setq pt (getpoint p1 "\n Chon diem ke tiep: "))
)
(setvar "osmode" oldos)
(princ)
)

Với cái ni khi lisp yêu cầu bạn "Chon diem can noi suy" hoặc "Chon diem ke tiep", bạn có thể dùng cách pick điểm trên màn hình hay di chuột và nhập khoảng cách mà bạn mong muốn, lisp sẽ lấy điểm theo đúng yêu cầu của bạn.
Trường hợp bạn muốn nội suy các diểm có cao độ nhỏ hơn cao độ điểm gốc thì bạn phải nhập giá trị độ dốc theo phần trăm là một số âm bạn nhé.
Hãy dùng thử và cho biết ý kiến phản hồi bạn nhé.
Chúc bạn luôn đã con mắt bên phải, sướng con mắt bên trái hỉ.
  • 5

#27 amateurday

amateurday

biết lệnh break

• 228 Bài viết

Đã gửi 17 May 2011 - 11:31 PM

Quá tuyệt, đã và sướng luôn cả mắt kính. Bác viết lisp mà cứ như có sẵn ấy nhỉ.
Thực ra mất có nửa phát thôi vì bác hiểu "bậy" mà đúng ý em. kha kha
Thanks bác nhiều. Mà thanks ở chỗ nào nhỉ.
  • 0

#28 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết
Điểm đánh giá: 2626 (tuyệt vời)

Đã gửi 17 May 2011 - 11:57 PM

Quá tuyệt, đã và sướng luôn cả mắt kính. Bác viết lisp mà cứ như có sẵn ấy nhỉ.
Thực ra mất có nửa phát thôi vì bác hiểu "bậy" mà đúng ý em. kha kha
Thanks bác nhiều. Mà thanks ở chỗ nào nhỉ.

Chỗ dấu "+" màu xanh ấy. Bác ấy giúp bạn quá nhiệt tình, vận động thêm vài người thanks nữa mới xứng.
  • 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#29 amateurday

amateurday

biết lệnh break

• 228 Bài viết

Đã gửi 18 May 2011 - 07:36 AM

thanks các bác rất nhiều. Hẹn các bác vào 1 ngày gần đây nghen
  • 0

#30 quoc93

quoc93

biết vẽ line

• 26 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 31 December 2011 - 03:17 PM

Nhờ bác phamthanhbinh xem lại dùm em. Cái lisp nscdpl của bác có vấn đề như thế này: bản vẽ cad kèm theo http://www.mediafire...y36b5lpdcycwqa2
giả sử em có một đường cong hai đầu: đầu 1 có text cao độ là 22.95, đầu 2 có text cao độ là 23.17
em dùng lisp của bác:
nếu em chọn text chỉ cao độ điểm đầu là 22.95 và điểm cuối là 23.17 thì nó nội suy đúng y chan
nhưng ngược lại nếu chọn text cao độ điểm đầu là 23.17 thì nó nội suy trật lất.
Mong bác bớt chút thời gian xem lại để mình không cần quan tâm đầu nào là đầu 1, đầu 2 gì hết cứ chọn pl text thứ 1, text thứ 2 (chọn vô tư nha) rồi pick điểm cần nội suy là ra. Cảm ơn.
  • 0

#31 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 03 January 2012 - 08:41 AM

có ai không sửa giúp mình với.

Sửa được, nhưng chắc bác PTB đang nghỉ tết dài ngày ở đâu đó thôi. Bạn thấy còn có y/c gì nữa thì nêu lên để mầm 1 lần luôn, chứ mần rồi thì không mần lại như cái vẽ độ dốc hôm nọ nhé!
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#32 quoc93

quoc93

biết vẽ line

• 26 Bài viết

Đã gửi 03 January 2012 - 09:05 AM

Em nói cho anh Hà thông cảm. Với kiến thức hạn chế như em về lisp mà bảo là post một lần cho rõ ràng hết yêu cầu thì khó quá, nên em đề suất là sai đâu thì sửa đó, chưa phù hợp chỗ nào nâng cấp dần dần. Mặc dù biết là mệt cho anh và khổ vì phải chờ như em. Nên chắc là phải chịu khó thôi.
Còn về yêu cầu thì đây: Cái lisp thì ngon rồi nhưng còn một tí nữa là xong anh xem dùm:
" bản vẽ cad kèm theo http://www.mediafire...arukglmuc6b726u
giả sử em có một đường cong hai đầu: đầu 1 có text cao độ là 22.95, đầu 2 có text cao độ là 23.17
em dùng lisp của bác:
nếu em chọn text chỉ cao độ điểm đầu là 22.95 và điểm cuối là 23.17 thì nó nội suy đúng y chan
Mong bác bớt chút thời gian xem lại để mình không cần quan tâm đầu nào là đầu 1, đầu 2 gì hết cứ chọn pl text thứ 1, text thứ 2 (chọn vô tư nha) rồi pick điểm cần nội suy là ra. Cảm ơn. " em trích dẫn bài đã đăng. (chỗ khoanh tròn) còn đây là lisp của bác Bình: http://www.mediafire.com/?vw4b4mxj2d4bktg
  • 0

#33 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 03 January 2012 - 10:07 AM

Em nói cho anh Hà thông cảm. Với kiến thức hạn chế như em về lisp mà bảo là post một lần cho rõ ràng hết yêu cầu thì khó quá, nên em đề suất là sai đâu thì sửa đó, chưa phù hợp chỗ nào nâng cấp dần dần. Mặc dù biết là mệt cho anh và khổ vì phải chờ như em. Nên chắc là phải chịu khó thôi.
Còn về yêu cầu thì đây: Cái lisp thì ngon rồi nhưng còn một tí nữa là xong anh xem dùm:
" bản vẽ cad kèm theo http://www.mediafire...arukglmuc6b726u
em dùng lisp của bác:
Mong bác bớt chút thời gian xem lại để mình không cần quan tâm đầu nào là đầu 1, đầu 2 gì hết cứ chọn pl text thứ 1, text thứ 2 (chọn vô tư nha) rồi pick điểm cần nội suy là ra. Cảm ơn. " em trích dẫn bài đã đăng. (chỗ khoanh tròn) còn đây là lisp của bác Bình: http://www.mediafire...vw4b4mxj2d4bktg

Đây bạn Quoc93!

;Writen by PTB, changed by DVH (03/01/2012).
;Noi suy cao do tung diem tren Curve theo 2 Text cao do dau va cuoi Curve.
;Thu tu cua Text co the chon bat ky.
(defun c:nscdpl (/ pl oldos obj enta entb ha ha pa pb p1 p2 pllength pl1 sole hd hc pt hp)
(vl-load-com)
(setq oldos (getvar "osmode"))
(command "undo" "be")
(setq pl (car (entsel "\nChon Curve can noi suy cao do: "))
obj (vlax-ename->vla-object pl)
enta (car (entsel "\nChon Text cao do thu 1: "))
entb (car (entsel "\nChon Text cao do thu 2: "))
ha (atof (cdr (assoc 1 (entget enta))))
hb (atof (cdr (assoc 1 (entget entb))))
pa (cdr (assoc 10 (entget enta)))
pb (cdr (assoc 10 (entget entb)))
p1 (vlax-curve-getStartPoint obj)
p2 (vlax-curve-getEndPoint obj)
pllength (vlax-curve-getdistatpoint obj (vlax-curve-getendpoint obj)))
(or *sole* (setq *sole* 2))
(setq sole (getint (strcat "\nSo chu so thap phan ban khoai <" (itoa *sole*) ">: ")))
(if (not sole) (setq sole *sole*) (setq *sole* sole))
(if (< (distance p1 pa) (distance p1 pb))
(setq hd ha hc hb)
(setq hd hb hc ha))
(princ "\nLan luot chon cac diem can noi suy thuoc Curve...")
(while (setq pt (getpoint "\nChon diem: "))
(setq pl1 (vlax-curve-getdistatpoint obj pt)
hp (+ hd (* (- hc hd) (/ pl1 pllength))))
(command "text" pt 2 0 (rtos hp 2 sole)))
(command "undo" "end")
(setvar "osmode" oldos)
(princ))

• 1

#34 quoc93

quoc93

biết vẽ line

• 26 Bài viết

Đã gửi 03 January 2012 - 03:24 PM

Nhờ anh em sửa dùm cái lisp của anh bình với:
Đây là lisp của anh bình: http://www.cadviet.c...103856_gcd.lsp.
Mục đích cảu lisp này là tính cao khi đã biết dộ dốc và cao độ một điểm.
Giả sử em có một đường thẳng trong đó đã biết cao độ một đầu là 23.950 và dộ dốc của đường thẳng là 0.45% như hình vẽ kèm theo Em muón tìm cao độ tại điểm khoan tròn. Lisp của anh bình đã làm được điều này tuy nhiên có một số yêu càu nhỏ:
- Khi dùng lisp này thì nó mất chế dộ bắt dính nên rất mệt.
- Nếu bản vẽ mình có tỉ lệ là 1/200 (như trong bản vẽ thì tính cao là không đúng).
Bản vẽ cad kèm theo : http://www.mediafire...3sj01266j2yw36a
Vị trí em nó đến được khoanh lại như trong bản vẽ.
(Nếu ý tưởng này làm được đối với đường cong thì rất ok)
  • 0

#35 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 03 January 2012 - 03:49 PM

Đây là lisp của anh bình:http://www.cadviet.com/upfiles/3/103856_gcd.lsp.
Giả sử em có một đường thẳng trong đó đã biết cao độ một đầu là 23.950 và dộ dốc của đường thẳng là 0.45% như hình vẽ kèm theo Em muón tìm cao độ tại điểm khoan tròn. Lisp của anh bình đã làm được điều này tuy nhiên có một số yêu càu nhỏ:
- Nếu bản vẽ mình có tỉ lệ là 1/200 (như trong bản vẽ thì tính cao là không đúng).
Bản vẽ cad kèm theo :http://www.mediafire.com/?3sj01266j2yw36a

Sao bạn không nhờ bác PTB sửa nhỉ? Bác ấy đang online đấy. Bác ấy viết lisp thì sửa lisp tốt hơn tôi rất nhiều. Hãy đợi bác ấy đi đã nhé!
  • 0

#36 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 03 January 2012 - 07:55 PM

Đây là lisp của anh bình: http://www.cadviet.c...103856_gcd.lsp.
Bản vẽ cad kèm theo : http://www.mediafire...3sj01266j2yw36a

Hề hề hề,
Có vài điều cần trao đổi với bạn:
1/- Về cách post bài: Bạn nên paste các đường link sau một khoảng trắng để người đọc dễ dàng truy cập. Hoắc là tốt nhất nên đặt các đường link trên một dòng riêng biệt bạn nhé.
2/- Việc mình tắt các truy bắt điểm trong quá trình chạy lisp là để tránh các lỗi truy bắt nhầm. Bạn hoàn toàn có thể chọn lại các truy bắt này nếu bạn thấy nó phù hợp với yêu cầu của bạn mỗi khi lisp yêu cầu bạn chọn điểm. Tuy có vẻ bất tiện cho bạn nhưng có lẽ nó không phải là điều thừa. bạn sử dụng nhiều sẽ quen cách dùng này mà thôi.
3/- về cái khó khăn thứ hai - Nếu bản vẽ mình có tỉ lệ là 1/200 (như trong bản vẽ thì tính cao là không đúng). thực tình mình chưa rõ ý bạn. Rất mong bạn nói rõ hơn để mình có thể khắc phục.
4/- Về yêu cầu cuối cùng: (Nếu ý tưởng này làm được đối với đường cong thì rất ok), Thực tình mình nghĩ là bạn chưa hiểu đúng về cái lisp mình viết rồi
Cái lisp này dùng để nỗi suy cao độ của một điểm bất kỳ nào đó xung quanh cái điểm đã có cao độ xác định được viết ra bằng text trên bản vẽ. Nó không quan tâm cái điểm chọn thứ hai nằm trên đường thẳng hay cong nào cả mà chỉ quan tâm tới cái khoảng cách từ điểm chọn thứ hai này tới điểm chọn trước là bao xa và độ dốc mà người dùng nhập vào để tính ra cái cao độ tại đây và ghi lên bản vẽ mà thôi. (Bạn đọc kỹ cái yêu cầu của chủ thớt để hiểu cái lisp mình viết ra làm gì nhé)
Vì thế nên nếu bạn nói là làm với đường cong thì bạn nên cho biết cụ thể hơn là làm như thế nào thì mình mới có thể giúp được bạn ạ.

Rất mong bạn đọc kỹ và hiểu những điều mình nói ở trên để có được những yêu cầu chính xác và cụ thể về cái bạn cần.

Chúc bạn vui.
  • 0

#37 quoc93

quoc93

biết vẽ line

• 26 Bài viết

Đã gửi 03 January 2012 - 08:12 PM

TL 1/200 có nghĩa là như thế này: Ví dụ em có 1 đoạn thẳng dài 1m thì trong bản vẽ em sẽ vẽ 1000/200=5 đơn vị tức là đổi ra mm sau đó chia cho 200 thì ra đơn vị mình vẽ. Có thể là khái niệm về tl của em chưa đúng nhưng trong bản vẽ là em vẽ như thế.
Chiều dài của anh là theo đường thẳng, nếu là chiều dài theo đường cong thì ok ( nếu anh viết được thì tốt không được cũng không sao)
Để biết thêm anh xem trong bản vẽ, có gì anh làm trên đó luôn. Phần mà em khoanh lại . trong đó có giá trị 24.041 là giá trị em đã tính tay theo độ dốc 0.45% với cao độ gốc là 23.950. anh thêm luôn chế độ bắt dính
  • 0

#38 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết

Đã gửi 03 January 2012 - 08:38 PM

Bạn quoc93 xem lại đoạn này nhé :)

Chiều dài của anh là theo đường thẳng, nếu là chiều dài theo đường cong thì ok (đây là yêu cầu thêm nếu không được cũng không sao)
Để biết thêm anh xem trong bản vẽ, có gì anh làm trên đó luôn. Phần mà em khoanh lại . trong đó có giá trị 24.041 là giá trị em đã tính tay theo độ dốc 0.45% với cao độ gốc là 23.950. anh thêm luôn chế độ bắt dính

Bạn đang nhờ đấy bạn quoc93 ạ ^^
  • 1

CAD MAGIC

#39 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 04 January 2012 - 11:40 AM

TL 1/200 có nghĩa là như thế này: Ví dụ em có 1 đoạn thẳng dài 1m thì trong bản vẽ em sẽ vẽ 1000/200=5 đơn vị tức là đổi ra mm sau đó chia cho 200 thì ra đơn vị mình vẽ. Có thể là khái niệm về tl của em chưa đúng nhưng trong bản vẽ là em vẽ như thế.
Chiều dài của anh là theo đường thẳng, nếu là chiều dài theo đường cong thì ok ( nếu anh viết được thì tốt không được cũng không sao)

Hề hề hề,
Rất xin lỗi phải làm phiền bạn, xong mình thực tình không hiểu bạn tính toán bằng tay như thế nào để có thể ra được cái con số 24.041 như trên bản vẽ bạn đã ghi. Cứ theo cái độ ngu của mình mà xét thì thấy rằng : 1/- Bạn đã tính nhầm
2/- Cái máy tính của bạn và cái máy tính của mình nó tính toán theo kiểu khác nhau chăng.
Bởi vì căn cứ vào bản vẽ của bạn đã post mình dùng chính cái dimstyle hiện hành của bạn là TL200 để dim cái khoảng cách từ điểm gốc có cao độ 23.950 tới điểm bạn ghi kích thước 24.041 thì được kích thước là 2033. Căn cứ vào cái Scale factor của dim style TL200 là 20 thì cái kích thước thực sự bạn đã vẽ là 2033/20=101.65 (bỏ qua sai số tính toán của máy tinh nếu có).Vậy với độ dốc 0.45% thì độ chênh cao giữa hai điểm này sẽ là : 101.65 * 0.45% = 0.457425. Do đó cao độ tại điểm cần ghi kích thước phải là: 23.950 + 0.457425 = 24.407425 và nếu bạn lựa chọn ghi text với 3 chữ số thập phân sau dấu chấm thì nó phải là 24.407 mới là đúng.
Và nếu vậy thì kết quả này so với cái kết quả của lisp gcd chạy ra chả có gì sai cả bạn ạ.
Rất mong bạn hãy kiểm tra lại chính cái bản vẽ của bạn có đúng với cái bạn muốn vẽ hay không??? Cái sự hiểu của bạn về cách nội suy cao độ có đúng với cái cách mình hiểu hay không??? Cái máy tính của bạn có dùng phương pháp tính chi đặc biệt hơn hay không??? Và quá trình tính toán của bạn có chi nhầm lẫn hay không nhé........

Về cái ý: nếu là chiều dài theo đường cong của bạn cần phải nói cho rõ hơn là theo đường cong nào chứ ??? Vì như mình đã nói ở bài trước là lisp này đâu có quan tâm tới cái điểm đó nằm trên đường thẳng hay cong nào đâu???? Nay bạn muốn quan tâm tới cái đường chứa điểm này thì bạn phải cho biết cách xác định cái đường ấy chứ nhỉ???? Trên bản vẽ có biết bao nhiêu là đường, làm sao có thể bảo cho lisp nó biết là nó cần xác định khoảng cách giữa hai điểm bạn cần theo chiều dài của đường cong nào nhỉ??? Nhất là khi cái điểm đó lại là giao điểm của nhiều đường thẳng hay cong nữa thì chỉ có....... bạn mới biết mà thôi. Lisp nó điếc rồi????
Hề hề hề,....

Về cái ý ( nếu anh viết được thì tốt không được cũng không sao) của bạn thật tình là rất trẻ con. Không đáng là người làm kỹ thuật. Bởi vì nếu bạn đã cần mà không có cũng được thì hóa ra là bạn cần cái giời ơi à??? Còn nếu bạn đã không cần thì post yêu cầu lên để đố chơi cho người khác mất thời gian nghĩ còn bạn ngồi vỗ tay chờ kết quả à???? Và rồi kết quả ấy bạn cho vào sọt rác và chửi cha thằng nào ngu làm ra nó ư????

Về cái ý anh thêm luôn chế độ bắt dính mình đã trả lời lý do ở bài trước và mình sẽ chả thêm vô làm chi cho mất công sửa nữa cả. Mong bạn hãy lưu ý trong quá trình sử dụng nếu muốn dùng nó. Rất nhiều trường hợp lisp đã chạy lỗi khi đặt chế độ osnap không đúng, Vì thế đó là cách tốt nhất để tránh lỗi truy bắt theo cái độ ngu của mình biết. Cẩn tắc thêm áy náy nên mình cứ chơi vậy cho nó lành bạn ạ.

Vài điều không lọt tai, mong bạn hãy cẩn trọng suy nghĩ kỹ trước khi post những vấn đề bạn cần biết lên diễn đàn< hãy làm sao để người đọc có thể hiểu đúng và chính xác cái bạn cần thì mới mong có kết quả như ý. Bằng không việc bạn làm sẽ mãi mãi là vô nghĩa vì chả được cái kết quả chi có lợi cả.

Hề hề hề,
Chúc bạn vui khi tham gia diễn đàn....
  • 1

#40 quoc93

quoc93

biết vẽ line

• 26 Bài viết

Đã gửi 04 January 2012 - 02:39 PM

Mình bàn từng ý đi: khoảng cách anh đo được là 2033 là đúng rồi nhưng đơn vị của nó là cm đổi ra m là 20.33. Với độ dốc 0.45% thì 0.0045*20.33=0.091485. Độ dốc hướng xuống nên cộng thêm 0.091485 + 23.950 =24.041485 . Mong anh xem lại dùm
  • 0