Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
ponaparte2003

Hạn chế của Vb10 Plot

Các bài được khuyến nghị

E thử dùng VB10 plot in ấn trong Model rất tiện lợi nhưng trong Layout thì lại không kiểm soát được. Các bác có Lisp nào in ấn nhiều trang trong Layout mà giải quyết được vấn đề này không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn nói rõ xem bị hạn chế những gì để mình sửa

Đó chính là tỷ lệ in ấn không kiểm sóat được. Khi thực hiện lệnh in trong Layout mà thiết lập tỷ lệ 1:1 thì thực tế nó sẽ ra đơn vị là inches với tỷ lệ là 1352:1. Còn nếu để mặc định thì in ấn sẽ là scale to fit, và rõ ràng không ai để scale to fit để in ấn cả. Bạn xem có thể sửa đựoc vấn đề này không vì khi in ấn trong Layout thông thường người ta chỉ in với tỷ lệ 1:1. Còn in trong Model thì chương trình của bạn rất ổn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Đó chính là tỷ lệ in ấn không kiểm sóat được. Khi thực hiện lệnh in trong Layout mà thiết lập tỷ lệ 1:1 thì thực tế nó sẽ ra đơn vị là inches với tỷ lệ là 1352:1. Còn nếu để mặc định thì in ấn sẽ là scale to fit, và rõ ràng không ai để scale to fit để in ấn cả. Bạn xem có thể sửa đựoc vấn đề này không vì khi in ấn trong Layout thông thường người ta chỉ in với tỷ lệ 1:1. Còn in trong Model thì chương trình của bạn rất ổn

Oke Để mình kiểm tra và fix luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
LXD    12

Trong Layout, chọn những Layout cần in (giữ Shift), kích phải chuột, chọn Pu. gì đấy là in đưọc nhiều trang và đúng tỷ lệ 1:1. Lưu ý trước đó phải Plot 1 trang để tạo cái Name Style.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

Trong Layout, chọn những Layout cần in (giữ Shift), kích phải chuột, chọn Pu. gì đấy là in đưọc nhiều trang và đúng tỷ lệ 1:1. Lưu ý trước đó phải Plot 1 trang để tạo cái Name Style.

Cách bạn nói là in bằng lệnh Publish của AutoCAD, ko cần plot trước trang nào cả. Bạn chỉ cần page setup cho 1 layout sau đó apply cho những layout còn lại thôi.

Goodluck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đã fix in layout rồi bạn vào đây http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=34986&st=0 download lại nhé.

Có 2 vấn đề bạn xem lại nhé:

1. Trong Model

Nếu mình in trong Model thì chương trình của bạn đang mặc định đơn vị là inches và thiết lập chế độ in Fit to paper, như thế nó sẽ in luôn cả đường Boudary của khung view

2. Trong Layout

Đơn vị vẫn là inches và tỷ lệ là 1536:1 (khi bạn đặt tỷ lệ là 1:1)

Như vậy trong cả 2 trường hợp chương trình của bạn vẫn chưa thể cho in ấn đúng tỷ lệ bản vẽ mong muốn!

Bạn check lại toàn bộ xem thế nào!Thank's

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Có 2 vấn đề bạn xem lại nhé:

1. Trong Model

Nếu mình in trong Model thì chương trình của bạn đang mặc định đơn vị là inches và thiết lập chế độ in Fit to paper, như thế nó sẽ in luôn cả đường Boudary của khung view

2. Trong Layout

Đơn vị vẫn là inches và tỷ lệ là 1536:1 (khi bạn đặt tỷ lệ là 1:1)

Như vậy trong cả 2 trường hợp chương trình của bạn vẫn chưa thể cho in ấn đúng tỷ lệ bản vẽ mong muốn!

Bạn check lại toàn bộ xem thế nào!Thank's

oh. Xin lỗi bạn tối qua mình test chạy oke rồi nên mới up lên. Có thể do bản vẽ của mình đặt unit là milimet sãn rồi. Giờ mình đang ở cơ quan có gì tối về mình sẽ fix lại.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

oh. Xin lỗi bạn tối qua mình test chạy oke rồi nên mới up lên. Có thể do bản vẽ của mình đặt unit là milimet sãn rồi. Giờ mình đang ở cơ quan có gì tối về mình sẽ fix lại.

Mình nghĩ là khai báo unit của bản vẽ không có tác dụng trong in ấn. Quan trọng vẫn là khai báo đơn vị in ấn trong thao tác in thôi. Chương trình của bạn chỉ cần chỉnh ngon vấn đề này thì mĩnh nghĩ là ổn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Mình nghĩ là khai báo unit của bản vẽ không có tác dụng trong in ấn. Quan trọng vẫn là khai báo đơn vị in ấn trong thao tác in thôi. Chương trình của bạn chỉ cần chỉnh ngon vấn đề này thì mĩnh nghĩ là ổn.

Không phải là khai báo unit cua bản vẽ đâu bạn mà là PaperUnits nó là property của plot configuration

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo