Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
caothanhks

1 ngày 2 câu hỏi tốt nghiệp!!!

Các bài được khuyến nghị

Đã 1 ngày rồi mà không thấy ai hỏi han gì hết buồn vậy hi`hi`.thôi để mình đưa ra câu hỏi được nha.

Câu 1: Chiều sâu của máy đào, khoan đào liên quan đến cái gì?

Câu 2: Trong hệ khung phẳng, tại dầm chính.Vì sao momen dương tại gối lớn hơn momen dương tại nhịp?

Anh có thể giải thích cho em 2 câu này được không. Câu thứ 2 em làm đồ án bêtông mặc dù momen âm tại gôi tính cho ở mép gối mà vẫn lớn hơn momen dương ở nhịp. MOng anh giải thích giùm em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

nếu thép móng bè (móng bản) dặt một lớp thì đặt miền trên hay miền dưới? ( câu này thường gặp khi thi công nền BTCT)

caothanhks reply:

Thép chỉ cần đặt lớp trên mà thôi.Vì ta biết đáy móng chủ yếu chịu phản lực của đất nền.Nó có chiều hướng từ dưới hướng lên.Nen ta đặt thép ở bên trên.Nhằm tăng ho (chiều cao làm việc của cấu kiện).

Đó là câu trả lời của mình.Mong các bác cho ý kiến

em không đồng ý với ý kiến trên tẹo nào, nếu bác trả lời vậy thì có thể nói bác chưa hiểu hết về móng bè chút nào??? móng bè phải đặt thép cả 2 lớp trên và dưới. và không có cắt kiếc gì hết. vì móng bè chịu lực từ công trình truyền xuống và cũng chịu phản lực đất nền nữa. vì thế đặt thép cả trên lẫn dưới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu thép móng bè (móng bản) dặt một lớp thì đặt miền trên hay miền dưới? ( câu này thường gặp khi thi công nền BTCT)

caothanhks reply:

Thép chỉ cần đặt lớp trên mà thôi.Vì ta biết đáy móng chủ yếu chịu phản lực của đất nền.Nó có chiều hướng từ dưới hướng lên.Nen ta đặt thép ở bên trên.Nhằm tăng ho (chiều cao làm việc của cấu kiện).

Đó là câu trả lời của mình.Mong các bác cho ý kiến

em không đồng ý với ý kiến trên tẹo nào, nếu bác trả lời vậy thì có thể nói bác chưa hiểu hết về móng bè chút nào??? móng bè phải đặt thép cả 2 lớp trên và dưới. và không có cắt kiếc gì hết. vì móng bè chịu lực từ công trình truyền xuống và cũng chịu phản lực đất nền nữa. vì thế đặt thép cả trên lẫn dưới.

Bác lại hiểu sai ý của mình rồi.Đấy là mình nói chủ yếu mà chứ có phải là bắt buộc phải đặt ở lớp trên đâu.

Khi bạn tính ra được giá trị Momen nằm giữa 2 cột của khung thì dựa vào giá trị Momen âm hay dương để bác bố trí cho nó phù hợp

Giả sử M>0 thì khi tính As bạn có thể bố trí 70% As tính toán ở dầm móng của móng bè (hay móng băng).CÒn 30% còn lại bạn bố trí ở đáy móng theo phương dọc của móng.

Thì khi đó thép trên bạn lấy theo cấu tạo.

Còn nếu khi tính ra M<0 thì bác bó trí 70% As nằm ở phần thép trên của dầm móng, thép dưới trong dầm móng lấy theo cấu tạo.và 30% còn lại bố trí như ở trên là chính xác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh có thể giải thích cho em 2 câu này được không. Câu thứ 2 em làm đồ án bêtông mặc dù momen âm tại gôi tính cho ở mép gối mà vẫn lớn hơn momen dương ở nhịp. MOng anh giải thích giùm em.

Câu 1: Chiều sâu của máy đào, khoan đào liên quan đến: chiều sâu chôn móng, thiết bị, máy móc thi công, nhân lực và liên quan đến tầng khảo sát địa chất công trình.

Để chọn ra được giải pháp kết cấu, giải pháp thi công (chọn máy đào, bố trí sơ đồ di chuyển máy...) phù hợp với mặt bằng thi công phần móng của công trình

Câu 2:Nếu bạn đang làm đồ án tốt nghiệp 50% kết cấu là bạn sẽ hiểu ngay liền à.

Dưới tác động của gió (gió trái hay gió phải cũng thế).Khi bạn tính kết cấu trong SAP, bạn giải ra,xem biểu đồ gió trái hay gió phải thì bạn sẽ thấy liền à.

Câu này lúc bảo vệ đồ án tốt nghiệp các thầy sẽ hỏi là: "Momen dương ở nút khung do đâu mà có?"

Nếu bạn chưa làm đồ án tốt nghiệp thì mình nghĩ khi Bạn làm đồ án BT2 hay đồ án KCthép II.Trong phần tính tải trọng gió tác dụng vào cột thì biểu đồ của nó nói lên tất cả mà.

Còn nếu bạn làm đồ án BT1.Ở dầm phụ chịu tải trọng phân bố đều nên ở gối chỉ có momen âm. Còn dầm chính chỉ chịu tải trọng tập trung do dầm phụ truyền vào nên ta vẫn xem đó là 1 dầm liên tục chịu tải trọng tập trung do dầm phụ truyền vào.

Còn ở phần tính KHUNG. Tại vị trí dầm chính với cột ta xem đó là nút cứng (hay gọi là ngàm).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em mới làm hết bt2 nhưng bọn em làm nhà công nghiệp một tầng lắp ghép. khi có tải trọng gió thì coi dàn là cứng vô cùng. vì thế chỉ tính cho momen ở cột. mong anh giải thích rõ hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em mới làm hết bt2 nhưng bọn em làm nhà công nghiệp một tầng lắp ghép. khi có tải trọng gió thì coi dàn là cứng vô cùng. vì thế chỉ tính cho momen ở cột. mong anh giải thích rõ hơn.

Đồ án BT2 chỉ tính cột nhà CN thôi mà.Còn dàn thép liên kết với cột bằng bulông và bản mã thì chưa thể gọi là ngàm được.

Ở đây là dầm và cột mặc dù không đổ cùng một lúc nhưng người ta vẫn xem ở đó là 1 liên kết ngàm.Dưới tác dụng của tải trong gió. Cột sẽ bị nén lệch tâm (lớn hay bé tuỳ theo...)

Trong ĐA BT2 mình cũng nhớ là bạn có tính gió mà.Nhưng chỉ vẽ biểu đồ momen cho cột do gió sinh ra thôi chứ dàn vì kèo không có phải không?

Khi đã gọi là lắp ghép thì tất cả mọi cái ta đều tính riêng rồi ta cho truyền tải trọng từ trên xuống dưới. Như tính kết cấu nhà vậy. Đầu tiên ta tính sàn, đến tính dầm phụ, dầm phụ đến dầm khung + cột khung, xong mới đến móng.

Chứ nếu bạn tính khung không gian thì bạn phải cho tất cả các cấu kiện cùng làm việc đồng thời với nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh "caothanhks" ơi! SAo lâu rồi ko thấy anh tiếp tục chủ đề này thế/ Em là sinh viên năm cuối đang làm đồ án tôt nghiệp,em rất hay vào đây "ngó" qua thế mà lâu rùi vẫn thế. Anh tiếp tục đi ah. em và rất rất nhiều nguời đang mong chờ đấy anh ạ. E cảm ơn!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Cốt đai còn có một nhiệm vụ rất quan trọng nữa là dảm chiều dài tính toán của chính bản thân cốt dọc."

Mình mới vao trang nay thôi, thấy anh caothanks rất nhiệt tình với anh em là SV XD, 1 tấm lòng rất đáng quí.

xin hỏi bác Jin Yong học bêtông ở đâu mà có cái nhiệm vụ cốt đai kỳ quái như vậy.???!!!

Này nhé,trong KCBTCT,mình chỉ chọn cốt dọc dựa vào tổng tdiện ngang yêu cầu của thép để bố trí vào td cột,hoàn toàn ko tính khả năng chịu lực của 1 cây thép độc lập, nó đâu có jống như cột thép.Đây là mình góp ý để bạn xem kỹ hơn về BT1 .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh "caothanhks" ơi! SAo lâu rồi ko thấy anh tiếp tục chủ đề này thế/ Em là sinh viên năm cuối đang làm đồ án tôt nghiệp,em rất hay vào đây "ngó" qua thế mà lâu rùi vẫn thế. Anh tiếp tục đi ah. em và rất rất nhiều nguời đang mong chờ đấy anh ạ. E cảm ơn!!!

Xin lỗi các bạn.Mấy ngày nay mình vào Đà Nẵng xem mấy người bạn bảo vệ đồ án tốt nghiệp.Mình cũng tiếp thu được nhiều kiến thức bổ ích.Mình xin được chia sẻ với các bạn.

Câu 1: Trong Tiêu chuẩn Thiết kế thì có bao nhiêu loại tổ hợp? Cho ví dụ?

Câu 2: TTGH là gì? Có bao nhiêu loại TTGH? và trong khi làm Đồ án TN thì em đã vận dụng vào việc tính toán kết cấu như thế nào?

Câu 3: Tính toán cốt thép mong đơn và cốt thép móng đôi khác nhau ở chổ nào?

Mình xin đưa ra 3 câu hỏi trước. MOng các bác thảo luận sôi nổi nha.

Mình mới đi Đà Nẵng về. Người mệt wa'. Đi ngủ đã

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu 1: Trong Tiêu chuẩn Thiết kế thì có bao nhiêu loại tổ hợp? Cho ví dụ?

Câu 2: TTGH là gì? Có bao nhiêu loại TTGH? và trong khi làm Đồ án TN thì em đã vận dụng vào việc tính toán kết cấu như thế nào?

Câu 1:Các loại tổ hợp:

-Tổ hợp cơ bản=tải trọng thường xuyên+tải trọng tạm thời dài hạn+tải trọng ngắn hạn nguy hiểm

-Tổ hợp đặc biệt=tải trọng thường xuyên+tải trọng tạm thời dài hạn+0.8x(tải trọng ngắn hạn nguy hiểm+tải trong đặc biệt)

Câu 2:

-TTGH là trạng thái mà đến đó kết cấu không sử dụng được nữa do không đủ độ bền,độ ổn định,..., độ võng,nứt....

-Có 2 loại TTGH:TTGH1 về độ bền,TTGH2 về biến dạng

Vận dụng khi làm ĐATN :chưalàm nên chưa biết chính xác,nhưng trả lời thử:trong DATN tính toán theo TTGH1(nội lực<cường độ chịu lực giới hạn của vật liệu)

Xin chỉ được chỉ giao thêm.

E có 1 vấn đề về sap:

Khi xuất dao động nhà cao tầng theo phương X,làm thế nào để tắt dao động theo phương Y

Lam thế nào để ktra KQ đó là đúng hay sai?

Mong các anh bảo,cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu 1:Các loại tổ hợp:

-Tổ hợp cơ bản=tải trọng thường xuyên+tải trọng tạm thời dài hạn+tải trọng ngắn hạn nguy hiểm

-Tổ hợp đặc biệt=tải trọng thường xuyên+tải trọng tạm thời dài hạn+0.8x(tải trọng ngắn hạn nguy hiểm+tải trong đặc biệt)

Câu 2:

-TTGH là trạng thái mà đến đó kết cấu không sử dụng được nữa do không đủ độ bền,độ ổn định,..., độ võng,nứt....

-Có 2 loại TTGH:TTGH1 về độ bền,TTGH2 về biến dạng

Vận dụng khi làm ĐATN :chưalàm nên chưa biết chính xác,nhưng trả lời thử:trong DATN tính toán theo TTGH1(nội lực<cường độ chịu lực giới hạn của vật liệu)

Xin chỉ được chỉ giao thêm.

E có 1 vấn đề về sap:

Khi xuất dao động nhà cao tầng theo phương X,làm thế nào để tắt dao động theo phương Y

Lam thế nào để ktra KQ đó là đúng hay sai?

Mong các anh bảo,cảm ơn nhiều!

Mình cảm ơn về câu trả lời của bạn. Mình xin thêm một vài y nhỏ:

Vận dụng vào dồ án như sau:

Ở phàn tính móng ta lấy TTGH1 và 2 để kiểm tra các điều kiện của móng: đièu kiện chọc thủng theo mặt phẳng nghiêng. Kiểm tra về tính lún. Kiểm tra ho xem mình chọn có hợp lý hay không?

Còn về thi công, dùng để kiểm tra về cường độ và độ võng của ván khuôn, xà gồ. Còn cuờng độ thì đi kiểm tra cột chống xà gồ.

Còn câu kiểm tra kết quả thì bạn xét tại 1 nút bát kỳ.Xem tổng nội lực tác dụng vào nút đó có = lực dọc tại cột đó hay không. Hay là tổng momen tại 1 nút = 0

Cầu câu xuất ra theo 1 phương thì mình chưa để ý đến. Mon bạn thông cảm.

Mong các bậni biết thì giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cảm ơn về câu trả lời của bạn. Mình xin thêm một vài y nhỏ:

Vận dụng vào dồ án như sau:

Ở phàn tính móng ta lấy TTGH1 và 2 để kiểm tra các điều kiện của móng: đièu kiện chọc thủng theo mặt phẳng nghiêng. Kiểm tra về tính lún. Kiểm tra ho xem mình chọn có hợp lý hay không?

Còn về thi công, dùng để kiểm tra về cường độ và độ võng của ván khuôn, xà gồ. Còn cuờng độ thì đi kiểm tra cột chống xà gồ.

Còn câu kiểm tra kết quả thì bạn xét tại 1 nút bát kỳ.Xem tổng nội lực tác dụng vào nút đó có = lực dọc tại cột đó hay không. Hay là tổng momen tại 1 nút = 0

Cầu câu xuất ra theo 1 phương thì mình chưa để ý đến. Mon bạn thông cảm.

Mong các bậni biết thì giúp đỡ

Bác đang làm việc ở đâu vậy? Em ở Huế, đang học năm cuối chuẩn bị làm tốt nghiệp, qua bài viết của bác em thấy rất nhiều câu hỏi hay. Anh có thể cho em địa chỉ để liên lạc được ko? Có gì ko hiểu có thể hỏi bác trực tiếp thì tốt lắm rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác đang làm việc ở đâu vậy? Em ở Huế, đang học năm cuối chuẩn bị làm tốt nghiệp, qua bài viết của bác em thấy rất nhiều câu hỏi hay. Anh có thể cho em địa chỉ để liên lạc được ko? Có gì ko hiểu có thể hỏi bác trực tiếp thì tốt lắm rồi!

Mình đang làm ở Công ty TNHH NN 01 Tv Quản lý Đường bộ & Xây dựng Công trình TT Huế. Nằm ở A135 Phạm Văn Đồng. Số ĐT của mình là 0905760076. Mình tên Thành. Năm nay 25t.

Thế bạn khi nào làm Đồ án tốt nghiệp.Bạn học của trường ĐhBK Dà Nẵng luôn à.

Đây là sư phụ của mình. Cũng hướng dẫn mình trong lúc làm đồ án tốt nghiệp:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đang làm ở Công ty TNHH NN 01 Tv Quản lý Đường bộ & Xây dựng Công trình TT Huế. Nằm ở A135 Phạm Văn Đồng. Số ĐT của mình là 0905760076. Mình tên Thành. Năm nay 25t.

Thế bạn khi nào làm Đồ án tốt nghiệp.Bạn học của trường ĐhBK Dà Nẵng luôn à.

Đây là sư phụ của mình. Cũng hướng dẫn mình trong lúc làm đồ án tốt nghiệp:

Em đang học năm cuối ĐHBK ĐÀ NẴNG, ra tết thực tập xong em mới làm đồ án tốt nghiệp. Em có mở file excel của anh nên cũng có địa chỉ rồi. Em đang ở nhà bạn (Thanh Hoá), khi nào về Huế em sẽ liên lạc với anh. Em cũng xin giới thiệu: Em là Nguyễn Ngọc Tân - Lớp 04X1C - mobi: 01684382601. Chúc anh ăn tết vui vẻ và thành công trong công việc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uhm. File excel đó chỉ mang tính chất tham khảo thôi. Còn phụ thuộc vào kết cấu nhà của bạn nữa.Mình làm ví dụ cho 1 vài cái nào đó thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

HAPPY NEW YEAR 2009!

Chúc bác bác năm mới vui vẻ, hạnh phúc, làm ăn khấm khá, học hành thật tốt và có thêm nhiều bài viết mới cho diễn đàn.

Thân ái!

CAOTHANHKS

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đầu năm mới. Mình xin giới thiệu một gương mặt điển hình. Đó là thầy giáo hướng dẫn chính của mình lúc làm Đồ án tốt nghiệp. Mình xin tự giới thiệu, đó là thầy: Nguyễn Thạc Vũ.

Thầy ở trong bộ môn Kết cấu trường ĐHBK Đà Nẵng. Thầy rất nhiệt tình với sinh viên, luôn bày vẻ, chỉ bảo tận tình trong lúc làm đồ án. Và đây là hình ảnh về thầy:

====================================================

HAPPY NEW YEAR 2009! HAPPY AND LOVELY!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giải máy thì nút bao giờ chả cân bằng, kiểm tra làm gì cho mệt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Giải máy thì nút bao giờ chả cân bằng, kiểm tra làm gì cho mệt.

Thế bác thử nói lên cách kiểm tra cho mình xem thử nà? Câu đó là để hỏi xem bác có làm đồ án và có để ý đến Cơ học kết cấu hay không đó. Nếu 2 yếu tố đó không được thì OUT luôn hiểu không bác.

Thế bây giờ tôi hỏi bác. PP Hcross cuối cùng cho ra cái gì? Làm thế nào để xác định nội lực của các tiết diện còn lại để đi tổ hợp và tính thép?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác buồn cười, người ta hỏi về Sap, làm thế nào để kiểm tra kết quả thì bác đi chỉ kiểm tra cân bằng nút, thế không phải là làm việc thừa à ?

Đây là kinh nghiệm kiểm tra kết quả khi sử dụng máy tính của tui :

+ Dù lập mô hình sai, nhưng vẫn thõa các điều kiện về bậc tự do thì máy vẫn cứ giải như thường.

+ Khi chạy xong, sử dụng công cụ animation cho công trình nhún nhảy, xem có bị "thủng" chổ nào không. (những chổ "thủng" thường có chuyển vị lớn, rất dễ phát hiện).

+ Kiểm tra nội lực chân cột xuất ra từ máy với tính tay theo diện truyền tải. Kiểm tra riêng cho từng trường hợp (tỉnh tải để kiểm tra tính hợp lý của mô hình, các hoạt tải và tải trọng khác để kiểm tra xem chất tải có vấn đề gì không...).

+ Mô hình không thủng, nội lực chân cột đúng thì 99% dầm không có vấn đề lớn, yên tâm làm tiếp việc tính thép, dĩ nhiên là trong quá trình tính thép cũng phải kiểm tra xem có gì bất thường không (thép quá lớn, quá nhỏ...).

+ Với những công trình cần phân tích dao động, so sánh kết quả máy giải với tính tay theo các công thức đơn giản.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác buồn cười, người ta hỏi về Sap, làm thế nào để kiểm tra kết quả thì bác đi chỉ kiểm tra cân bằng nút, thế không phải là làm việc thừa à ?

Đây là kinh nghiệm kiểm tra kết quả khi sử dụng máy tính của tui :

+ Dù lập mô hình sai, nhưng vẫn thõa các điều kiện về bậc tự do thì máy vẫn cứ giải như thường.

+ Khi chạy xong, sử dụng công cụ animation cho công trình nhún nhảy, xem có bị "thủng" chổ nào không. (những chổ "thủng" thường có chuyển vị lớn, rất dễ phát hiện).

+ Kiểm tra nội lực chân cột xuất ra từ máy với tính tay theo diện truyền tải. Kiểm tra riêng cho từng trường hợp (tỉnh tải để kiểm tra tính hợp lý của mô hình, các hoạt tải và tải trọng khác để kiểm tra xem chất tải có vấn đề gì không...).

+ Mô hình không thủng, nội lực chân cột đúng thì 99% dầm không có vấn đề lớn, yên tâm làm tiếp việc tính thép, dĩ nhiên là trong quá trình tính thép cũng phải kiểm tra xem có gì bất thường không (thép quá lớn, quá nhỏ...).

+ Với những công trình cần phân tích dao động, so sánh kết quả máy giải với tính tay theo các công thức đơn giản.

Không có gì gọi là thừa cả bác à. Nếu bác bảo kiểm tra như những gì bác nói ở trên thì đặt trường hợp đó là bác. Thế mấy người khác ko biết chắc là rớt tốt nghiệtp hết chứ gì?

Nói chung cái gì cũng liên quan đến cơ kết cấu hết...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không có gì gọi là thừa cả bác à. Nếu bác bảo kiểm tra như những gì bác nói ở trên thì đặt trường hợp đó là bác. Thế mấy người khác ko biết chắc là rớt tốt nghiệtp hết chứ gì?

Kiểm tra cân bằng nút chỉ sử dụng khi giải tay, để kiểm tra kết quả xem có sai sót trong quá trình tính hay không. Nó để kiểm tra quá trình tính.

Với chương trình chạy máy, quá trình tính đã được test trong khâu lập trình, các bác cứ yên tâm ăn ngon ngủ yên là nút luôn cân bằng.

Tui mà là thầy chấm tốt nghiệp, SV nào trả lời kiểm tra kết quả Sap bằng cách kiểm tra cân bằng nút là rớt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kiểm tra cân bằng nút chỉ sử dụng khi giải tay, để kiểm tra kết quả xem có sai sót trong quá trình tính hay không. Nó để kiểm tra quá trình tính.

Với chương trình chạy máy, quá trình tính đã được test trong khâu lập trình, các bác cứ yên tâm ăn ngon ngủ yên là nút luôn cân bằng.

Tui mà là thầy chấm tốt nghiệp, SV nào trả lời kiểm tra kết quả Sap bằng cách kiểm tra cân bằng nút là rớt.

Thế lỡ phần mềm chạy lỗi thì sao. Vì SAP là phương pháp giải gần đúng chứ có phải là tuyệt đối đâu.

Còn bạn bảo nếu bạn là thầy chấm tốt nghiệp, SV nào trả lời như thế bạn cho rớt thì cũng đúng thôi. Vì suốt đời bạn có được làm thầy đâu mà cho họ rớt. Chấm dứt bàn luận vấn đề này tại đây.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh ơi! Cho em hỏi 1 số vấn đề.

Câu 1: Khi ta giải sap (estab) dùng khung ko gian để tính thì tải trọng gió gán ở đâu (nhà khoảng 5 tầng), em thấy 1 số sách vẽ mặt bằng gió trái, gió phải như vậy thì gió gán vào sàn thì sai rồi phải ko anh? Khi ta giải khung ko gian thì làm thế nào để lấy nội lực mômen, lực cắt ra để tính thép vì lúc này có nhiều khung ta lấy khung nào để tính vậy? nếu đã tính khung ko gian thì tại mỗi nút khung có biểu đồ mômen lực cắt cả 4 hướng vậy thì cân bằng nút như thế nào vì em tính ra thấy số liệu nhiều ko biết làm thế nào xử lí?

Câu 2: Em dùng estab giai ra nội lực cho vách cứng cầu thang nhưng em ko biết lấy nội lực như thế nào để tính thép? Anh có thể hướng dẫn em cách lấy nội lực và cách tính thép cho một bài toán khi giải bằng phần mềm được ko? Vì ko có sách nào chỉ dẫn cả, chỉ cho ví dụ giải ra nội lực ở sap hay estab rồi thì ko viết tiếp cách lấy nội lực để tính thép nên em pó tay luôn!

Câu 3: Bây giờ có tiêu chuẩn tính động đất, nếu giải khung phẳng thì làm gì có thể gán tải trọng động đất cho khung được vậy thì phải dùng khung ko gian để tính, như vậy mới đúng phải ko anh?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh ơi! Cho em hỏi 1 số vấn đề.

Câu 1: Khi ta giải sap (estab) dùng khung ko gian để tính thì tải trọng gió gán ở đâu (nhà khoảng 5 tầng), em thấy 1 số sách vẽ mặt bằng gió trái, gió phải như vậy thì gió gán vào sàn thì sai rồi phải ko anh? Khi ta giải khung ko gian thì làm thế nào để lấy nội lực mômen, lực cắt ra để tính thép vì lúc này có nhiều khung ta lấy khung nào để tính vậy? nếu đã tính khung ko gian thì tại mỗi nút khung có biểu đồ mômen lực cắt cả 4 hướng vậy thì cân bằng nút như thế nào vì em tính ra thấy số liệu nhiều ko biết làm thế nào xử lí?

Câu 2: Em dùng estab giai ra nội lực cho vách cứng cầu thang nhưng em ko biết lấy nội lực như thế nào để tính thép? Anh có thể hướng dẫn em cách lấy nội lực và cách tính thép cho một bài toán khi giải bằng phần mềm được ko? Vì ko có sách nào chỉ dẫn cả, chỉ cho ví dụ giải ra nội lực ở sap hay estab rồi thì ko viết tiếp cách lấy nội lực để tính thép nên em pó tay luôn!

Câu 3: Bây giờ có tiêu chuẩn tính động đất, nếu giải khung phẳng thì làm gì có thể gán tải trọng động đất cho khung được vậy thì phải dùng khung ko gian để tính, như vậy mới đúng phải ko anh?

Mình xin trả lời như sau:

Câu 1: Gán tải trọng gió thì tất nhiên ở cột và ở đầu mút của sênô bạn à.

Mình đưa cho bạn tài liệu tham khảo tính khung không gian. Xem có thể giúp bạn được gì không nha. Mình thấy cũng có ích đó.

Câu 2: Mình ko quan tâm đến etap cho lắm, nên câu này mình xin nhường quyền trả lời cho các bác khác.

Câu 3:

Thường thường khi tỷ số l2/l1 = 2 thì ta tính theo khung phẳng theo phương cạnh ngắn, Phương cạnh dài bé nên có thể không xét đến. Nhưng thật ra nó vẫn chịu lực.

Nên suy cho cùng tính khung không gian giá trị nội lực giải ra vẫn tốt hơn khi mình tính khung phẳng. Và khi gán tải trọng động đất vào thì cũng vậy thôi, nên gán vào khung không gian.

Vì khung phẳng thường thường ta tính cho khung có nội lực tác dụng vào nhiều và lớn nhất để tính. Sau đó ta có thể đi bố trí cốt thép cho các khung còn lại (trừ dầm giao thoa và dầm phụ gác lên dầm chính...).

Cảm ơn vì những câu hỏi của bác.

Sau đây là ví dụ tính khung không gian bằng SAP: http://www.cadviet.com/upfiles/Bt_06_khung_khong_gian.pdf

Còn về hướng dẫn ETAPS thì bên phần giáo trình trong mục Giáo trình HOT cho ngành XDDD thì mình có UP lên rồi. Bạn có thể vào đó để down về nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay