Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
caothanhks

1 ngày 2 câu hỏi tốt nghiệp!!!

Các bài được khuyến nghị

vandanx1    3
Cho em hỏi. Khi mô hình hoá nhà cao tầng trong etabs ta có nên đưa tường tầng hầm vào khung không gian không? em thấy có người bảo là nên đưa vào vì tường tầng hầm chịu áp lực đất. Cũng có người bảo áp lực đất các phía cân bằng nhau. Em thấy phân vân quá. Mong các anh giải thích kỹ càng vấn đề này ạ?

cho tầng hầm vào thì mô hình bạn tính sẽ chính xác hơn, sát thực với sơ đồ làm việc thật của công trình. Tầng hầm với nhà cao tầng ngoài chức năng tận dụng không gian thì nó còn làm cho công trình vững chắc hơn, vì trọng tâm được hạ xuống.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
eng-hiep    47
Nếu máy mạnh, rảnh rỗi thì nên đưa vào cho đúng catalogue.
cho tầng hầm vào thì mô hình bạn tính sẽ chính xác hơn, sát thực với sơ đồ làm việc thật của công trình.

Theo em thì ko nên mô hình Tường Hầm vào , vì sẽ làm nguy hiểm cho cột . Vụ xụp tòa Pacific là một điển hình !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng đang làm đồ án tốt nghiệp.

Cũng tính gió động và động đất. Cho em hỏi khi tổ hợp nội lực thì lấy như nào cho đúng nhất??

Có tài liệu về tính vách cho em xin. Thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vandanx1    3
Theo em thì ko nên mô hình Tường Hầm vào , vì sẽ làm nguy hiểm cho cột . Vụ xụp tòa Pacific là một điển hình !

ý bác là nó sẽ làm giảm yếu cột à? mà, bác có tài liệu nào nói rõ về vụ Pacific thì up lên nhé?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vandanx1    3

Cũng tính gió động và động đất. Cho em hỏi khi tổ hợp nội lực thì lấy như nào cho đúng nhất??

để mà đúng nhất và khong hiểu nhầm bác nên tìm đọc thẳng tiêu chuẩn tính về gió động và động đất ( 375-2006 ) và 2737-1995-TCVN tải trọng va tác động, và 229-1999 TCVN- chỉ dẫn về tính toán thành phần động của gió.

tài liệu tính toán vách cứng của bác đây:

http://www.mediafire.com/?5z0odwlaon3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vandanx1    3

để mà đúng nhất và khong hiểu nhầm bác nên tìm đọc thẳng tiêu chuẩn tính về gió động và động đất ( 375-2006 ) và 2737-1995-TCVN tải trọng va tác động, và 229-1999 TCVN- chỉ dẫn về tính toán thành phần động của gió.

tài liệu ve pp tính toán vách cứng của bác đây:

http://www.mediafire.com/?5z0odwlaon3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadongnat    1
Nếu máy mạnh, rảnh rỗi thì nên đưa vào cho đúng catalogue.

Thường thì không. Để mô hình áp lực đất ta có thể chuyển nó sang dạng phân bố trên dầm hoặc cột.

Em cũng suy nghĩ khả năng là không nên cho vào. Vì máy em cũng không đủ mạnh để có thể chạy tốt? Thứ hai là em sợ khi mình vẽ tầng hầm thì không biết gán tải áp lực đất như thế nào. Chả lẽ em nghĩ là gán như bản sàn thẳng đứng?

Cho em hỏi anh khi mình gán áp lực đất vào dầm thì sẽ lấy bao nhiêu? có thể coi tầng hầm như 1 thanh ngàm tại mặt móng vào liên kết khớp vào sàn tầng hầm để truyển tải vào dầm. Khi thế thì sẽ lấy giá trị truyền tải vào dầm là bao nhiêu. Và tải trọng đất là tải tam giác phân bố từ trên xuống nên xác định tải trọng vào dầm như thế nào. Nhà em làm tốt nghiệp có 1 tầng hầm thôi anh à.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
kienne    8

Cách tổ hợp mà. Gió động thì cũng là gió thôi, còn động đất là tải trọng đặc biêt. Lâu wá ko xem lai, ko biết có đúng ko nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
congchi    6

Vụ Pacific thì liên quan gì đến việc mô hình tường tầng hầm vào khung hả bác ?

Khi mô hình tường tầng hầm vào khung, cột tầng hầm xem như được ngàm cứng theo phương của tường, moment trong cột rất bé. Hơn nữa, dầm tầng hầm vị trí có tường không có moment nữa.

Lực thì phải đưa đủ (áp lực đất, tải trọng bản thân tường), nhưng mô hình vật lý có thể không đưa vào để tăng độ an toàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
caothanhks    467
Mình thấy hai câu nói này của bạn thật sự mâu thuẫn với nhau???????????

Như vậy thì mình phải nên tin vào câu nói nào đây?

Bạn phải có quan điểm lập trường chứ?

Bác cứ thử nghẫm nghỉ lại 2 câu ấy thì bác thấy đều đúng hết mà. Câu một là mình trả lời. Nhưng mấy bác kia thì ko hiểu hết ý mình. Câu thứ 2 thì mình van xin mấy bác hiểu giùm cho mình... cuối cùng như nhau hết.

Còn bạn hỏi mình có lập trường hay không thì mình cũng không biết trả lời bạn sao nữa vì câu đó bạn hỏi người khác thì coi như bạn đã biết câu trả lời rồi.

Thân ái!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hvn8006    14

Em được biết trong topic này có mấy anh học nghành XDD&CN trường ĐHBK Đà Nẵng. Hiện nay em đang tìm file excel về

tổ hợp cột
của thầy Nguyễn Thạc Vũ( file khung(5574).xls) như trong file hướng dẫn sap 2000 v10 của thầy. Mấy anh làm đồ án tốt nghiệp chắc có sử dụng file đó, có thể post giùm em không ạ. Nếu không còn trong máy thì làm ơn sưu tầm giúp em ạ!!! vì em ở xa không thể kiếm được file đó. Em xin chân thành cảm ơn.Sap 2000 V10

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hvn8006    14

em có được đọc qua 1 tài liệu trong phần thiết kế cột có phần tính Nth theo công thức thực hành của GS Nguyễn Đình Cống, không biết có ai trên forum này biết thông tin gì về công thức thực hành này không ạ

rât mong được chỉ bảo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi là khi tính cầu thang, cầu thang được bao quanh bởi vách cứng

Tính bản chiếu nghỉ ( bản dầm) 1 đầu kê lên dầm chiếu nghỉ, 1 đầu đặt lên vách cứng thì có thể coi liên kết là 1 đầu ngàm, 1 đầu khớp được ko?

Dầm chiếu nghỉ 2 đầu đặt vào vách cứng thì liên kết 2 đầu coi là ngàm?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
caothanhks    467
Cho em hỏi là khi tính cầu thang, cầu thang được bao quanh bởi vách cứng

Tính bản chiếu nghỉ ( bản dầm) 1 đầu kê lên dầm chiếu nghỉ, 1 đầu đặt lên vách cứng thì có thể coi liên kết là 1 đầu ngàm, 1 đầu khớp được ko?

Dầm chiếu nghỉ 2 đầu đặt vào vách cứng thì liên kết 2 đầu coi là ngàm?

Vách cứng tất nhiên là tuyệt đối cứng rồi, nên bạn hãy xem đó là 1 liên kết ngàm.

Còn 1 đầu liên kết với vách cứng, một đầu liên kết với DCN thì bạn hãy coi 1 đầu ngàm, một đầu khớp.

Còn 2 đầu đặt vào vách cứng thì coi đó là 2 liên kết ngàm. Với cái này khi bạn tính thép, bạn tính Momen theo giá trị của Min = ql2/12

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
caothanhks    467
Em được biết trong topic này có mấy anh học nghành XDD&CN trường ĐHBK Đà Nẵng. Hiện nay em đang tìm file excel về của thầy Nguyễn Thạc Vũ( file khung(5574).xls) như trong file hướng dẫn sap 2000 v10 của thầy. Mấy anh làm đồ án tốt nghiệp chắc có sử dụng file đó, có thể post giùm em không ạ. Nếu không còn trong máy thì làm ơn sưu tầm giúp em ạ!!! vì em ở xa không thể kiếm được file đó. Em xin chân thành cảm ơn.Sap 2000 V10

Tại TOPIC này mình có gửi file excel của thầy Nguyễn Thạc Vũ nơi bạn à. Nơi phần mình gửi cho ngoctan_q ay.Hay bạn vào link này nè: http://www.cadviet.com/upfiles/Dam_LTKHUNG_356.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang làm đồ án tốt nghiệp dựng xong mô hình trong Etabs và đã gán đủ tải. Cho em hỏi cách xuất nội lực ra để tính vách (lõi thang máy) lấy thế nào cho đúng. Em xem nội lực trong Etabs thì thấy rất nhiều các thành phần S11, Smax. Smin ... F11... nên ko biết nên lấy như thế nào. Thank mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ngoctan_q    1

Các bác cho em hỏi 1 số vấn đề:

câu 1: Khi nào ta bố trí sàn 2 lớp? Việc bố trí này có ý nghĩa gì ko? Em làm sàn dày 200 bố trí thép 2 lớp, thấy thầy hướng dẫn ko nói gì? Em thấy hơi lạ, hàm lượng thép rất nhỏ khi sàn dày 200. Một số ô sàn của em có cả sàn vệ sinh và sàn phòng ngủ chẳng hạn, vậy thì khi thi công sàn vệ sinh có thấp hơn sàn phòng ngủ thì các bác thi công thế nào? ko lẽ làm lớp trát dày lên, vì khi đổ bê tông trong 1 ô sàn thì chiều dày thường ko đổi phải ko?

Câu 2: Em làm giúp cho 1 anh tính dầm phụ có thấy 1 số vấn đề, khi dầm phụ trong ô sàn có nhiều dầm kê lên, thì tại vị trí đó xuất hiện lực tập trung vậy tại vị trí giao nhau với dầm chính (tính khung phẳng) thì có lực tập trung ko? Em thấy mô hình là dầm liên tục ko có lực tập trung tại đó? Trong khi ta tính dầm khung tại vị trí đó phải có lực tập trung do tường, dầm. ở 2 bên dầm có dầm phụ băng ngang qua vậy 2 bên phải có lực tập trung do tải tam giác (hình thanh) lúc này qui về lực tập trung phải ko? Chứ ko phải do g hay p nhân L/2 ở từng bên phải ko?

Câu 3: Gió động là gì? Bản chất của gió động? Em thấy cách tính thì ai cũng làm được nhưng khi định nghĩa nó hay hiểu bản chất thì thấy khó quá?

Câu 4: Bác nào có cuốn sách nào tính vách ko? Cho em mượn foto thầy em bảo có tài liệu hướng dẫn tính vách thì phải có nhà xuất bản mà em thì thấy các bác trao đổi trên diễn đàn mỗi người tính theo 1 kiểu? vậy cách nào là đúng nhất? Tài liệu nào? Mong các bác giúp đỡ! Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
caothanhks    467

câu 1: Khi nào ta bố trí sàn 2 lớp? Việc bố trí này có ý nghĩa gì ko? Em làm sàn dày 200 bố trí thép 2 lớp, thấy thầy hướng dẫn ko nói gì? Em thấy hơi lạ, hàm lượng thép rất nhỏ khi sàn dày 200. Một số ô sàn của em có cả sàn vệ sinh và sàn phòng ngủ chẳng hạn, vậy thì khi thi công sàn vệ sinh có thấp hơn sàn phòng ngủ thì các bác thi công thế nào? ko lẽ làm lớp trát dày lên, vì khi đổ bê tông trong 1 ô sàn thì chiều dày thường ko đổi phải ko?

Câu 2: Em làm giúp cho 1 anh tính dầm phụ có thấy 1 số vấn đề, khi dầm phụ trong ô sàn có nhiều dầm kê lên, thì tại vị trí đó xuất hiện lực tập trung vậy tại vị trí giao nhau với dầm chính (tính khung phẳng) thì có lực tập trung ko? Em thấy mô hình là dầm liên tục ko có lực tập trung tại đó? Trong khi ta tính dầm khung tại vị trí đó phải có lực tập trung do tường, dầm. ở 2 bên dầm có dầm phụ băng ngang qua vậy 2 bên phải có lực tập trung do tải tam giác (hình thanh) lúc này qui về lực tập trung phải ko? Chứ ko phải do g hay p nhân L/2 ở từng bên phải ko?

Câu 3: Gió động là gì? Bản chất của gió động? Em thấy cách tính thì ai cũng làm được nhưng khi định nghĩa nó hay hiểu bản chất thì thấy khó quá?

Câu 4: Bác nào có cuốn sách nào tính vách ko? Cho em mượn foto thầy em bảo có tài liệu hướng dẫn tính vách thì phải có nhà xuất bản mà em thì thấy các bác trao đổi trên diễn đàn mỗi người tính theo 1 kiểu? vậy cách nào là đúng nhất? Tài liệu nào? Mong các bác giúp đỡ! Thanks!

Mình xin trả lời như sau:

Câu 1:Khi nội lực trong sàn quá lớn, cốt thép ở vùng chịu nén không đủ khả năng chịu lực, ta cần gia cường vào vùng chịu nén của bêtông = trường hợp đặt cốt kép.

Trong thi công, khi thiết kế ván khuôn sàn, dầm thì tại vị trí phòng vệ sinh, bạn nên sụp sàn (hạ cao độcủa ván khuôn sàn)... Khoảng cách từ sàn phòng vệ sinh so với sàn phòng ngủ thì ta đặt đường ống thoát nước trong phòng vệ sinh)

Câu 2: Khi tính khung phẳng, tính tải trọng tập trung tại nút khung thì bạn tính tất cả tải trọng tác dụng vào dầm phụ, sau đó đưa về 1/2 truyền về nút khung.

Còn đối với khi tính toán dầm phụ: Khi có dầm phụ khác truyền vào dầm phụ đang xét thì bạn cũng tính toán tường tự như đối với tính lực tập trung tại nút khung vậy. Nhưng bên dầm phụ và khung trong tính toán có khác nhau cái là:

Ở dầm phụ, sàn truyền vào dầm quy về phân bố đều (phương pháp gần đúng). Còn bên khung thì quy về tương đương về mặt diện tích

Nhưng với thầy Lộc hướng dẫn bạn thì tính toán trong dầm phụ và khung giống nhau. Đều quy về tương đương về mặt diện tích. Vì đợt trước thầy Lộc chấm phản biện anh nên anh biết mà kakaka!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
svba1608    624

Mình xin hỏi 1 câu hỏi nhỏ thôi: Nếu nói thép xoắn có đường kính 20mm, thì 20mm là đo ở đâu: đường kính trong, đường kính ngoài hay vừa trong vừa ngoài?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hvn8006    14

để trả lời cho câu hỏi của bác caothanhks

chọn tiết diện cột dựa vào những nguyên tắc nào?
thì em có ý kiến như thế này mong các pro xem và cho ý kiến.

đối với những tiết diện chịu nén trung tâm ta chọn tiết diện hình chữ nhật hoặc hình tròn, đa giác đều..., còn với tiết diện chịu nénlệch tâm( như td cột trong nhà công nghiệp) thì ta chọn tiết diện cột chữ I, T... tiết diện cột 2 nhánh.

ngoài việc chọn tiết diện cột theo nguy cho phép ta còn quan tâm tới việc chọn diện tích tiết diện cột, mà em nhớ không nhầm là áp dụng công thức: A0=(Kt x N)/Rb

trong đó Kt là hệ số xét đến ảnh hưởng của lệch tâm... chọn Kt=(1,3 - 1,5)

Rb là cường độ chịu nén tính toán của mác bê tông dự kiến thiết kế

N là lực nén tính toán gần đúng lấy theo công thức N = Ms x q x Fs

(với q chọn theo kinh nghiệm ( với nhà có bề dày sàn bé(10 - 14 cm kể cả cấu tạo mặt sàn ) thường chọn q =(1,0 - 1,4 T/m2)

Ms là số tiết diện sàn phí trên cột đang xét ( kể cà sàn mái) Fs là diện tích sàn truyền về cột đang xét( Fs lấy theo phương pháp chia diện chịu tải, giống DA nền móng...)

sau khi sơ bộ tính được A0 ta chọn tiết diện cột sao cho A >= A0

Ok.Pm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
congchi    6
Câu 1:Khi nội lực trong sàn quá lớn, cốt thép ở vùng chịu nén không đủ khả năng chịu lực, ta cần gia cường vào vùng chịu nén của bêtông = trường hợp đặt cốt kép.

Bác đừng có chỉ bậy nữa. Việc đặt thép hai lớp trong sàn dày chả có liên quan gì đến việc đặt cốt đơn hay cốt kép trong tính toán cấu kiện chịu uốn cả.

Nó liên quan đến cấu tạo.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
kienne    8

Mình xin mạo muội trả lời

Câu1:

Khi bố trí thép sàn 2 lớp, điều này có nghĩa là chủ đầu tư giàu có. Hì, nói vui vậy thôi, việc bố trí thép 2 lớp, điều này có thể là do 1 số lý do sau:

- Tải trọng khác thường, ví dụ trên sàn có đặt cái động cơ gì đó, khi nó vận hành, tạo ra rung động, làm ô sàn võng lên võng xuống đều đều -> bố trí thép 2 lớp

- Khi là ô sàn của nhà cao tầng, gió tác dụng vào công trình đáng kể, làm cho sàn biến dạng gây ra nội lực phức tạp, nên ngoài việc thiết kế ô sàn dày hơn bình thường, người ta phải bố trí thép 2 lớp.

- Các công trình do nước ngoài đầu tư thường bố trí 2 lớp, chắc họ sợ công nhân VN sung quá cắt lố thép còn 1/5, 1/6 nhịp là toi.

- .....

Câu 2: hơi lằng nhằng ….

Câu 3:

- Gió tác động vào công trình không liên tục mà có thể từng đợt, bao gồm 2 thành phần: tĩnh và động. Khi công trình thấp, thành phần động ko đáng kể, có thể ko tính. Đối với công trình cao tầng, chuyển vị do gió gây ra khá lớn. Khi công trình dao động ngược với hướng tác dụng của gió thì sẽ gây ra xung lực làm công trình biến dạng với những biên dạng khác nhau. Khi công trình cao từ 40m trở lên thì tính thành phần động (theo TCVN), còn ko bít bây giờ là bao nhiêu nữa???

Trên đây là những ý kiến chủ quan của mình, mong mọi người góp ý!

Câu 4: None

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
caothanhks    467
Bác đừng có chỉ bậy nữa. Việc đặt thép hai lớp trong sàn dày chả có liên quan gì đến việc đặt cốt đơn hay cốt kép trong tính toán cấu kiện chịu uốn cả.

Nó liên quan đến cấu tạo.

Thế bác bảo như thế nào mới bó trí sàn 2 lớp. Bác trả lời cho đủ vào nha, chứ nói vài câu cho vui thì cũng chẳng hữu ích gì cho nhau đâu...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vandanx1    3
Thế bác bảo như thế nào mới bó trí sàn 2 lớp. Bác trả lời cho đủ vào nha, chứ nói vài câu cho vui thì cũng chẳng hữu ích gì cho nhau đâu...

Đồng ý với ý kiến của bác CaoThanh và thêm chút là đặt thép 2 lớp nhằm tăng độ cứng chống uốn của sàn nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay