Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
redsea_tq

Vẽ đường thẳng vuông góc?

Các bài được khuyến nghị

phamngoctukts    708

@ anh phamngoctukts : Hình như anh vẽ trường hợp hai đường thẳng chéo nhau nằm trên hai mặt phẳng song song với nhau. Trường hợp của em chỉ có là 2 đường thẳng nằm trên hai mặt phẳng chéo nhau, nên áp dụng cách của anh gặp khó khăn…em sẽ ngâm cứu tiếp theo hướng này.

Ha ha. Buồn cười quá, 2 đường thẳng chéo nhau bao giờ trả tồn tại 1 trường hợp 2 mặt phẳng song song và đường vuông góc chung vuông góc với 2 mặt phẳng này. Cách của mình đơn giảm là tìm ra 2 mặt phẳng song song đó thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
hoan2182    836

Mình có cách này bạn than khảo nhé. Copy d2 cắt d1 (bắt điểm nearest) gọi là d1'. Dựng hình bình hành ABCD từ các đỉnh của d1 d1'. Extrude hình bình hành này với chiều cao là bắt điểm trên d2. Nối đỉnh A' C' trên của hình bình hành đã extrude cắt d2 tại o. Từ o vẽ đường vuông góc với d1 ta được đường vuông góc chung. Do mình dùng điện thoại nên không có hình minh hoạ được bạn thông cảm nhé.

BS: Vừa có mạng mình tranh thủ up ảnh lên cho bạn xem

Tình hình là em đã làm phép biến đổi để đưa một trong 2 đường thẳng về mặt phẳng cơ bản. Em đã copy d2 cắt d1, vẽ các đỉnh ABCD rồi Extrude hình bình hành này với chiều cao là bắt điểm trên d2 ….nhưng chưa được!

Ha ha. Buồn cười quá, 2 đường thẳng chéo nhau bao giờ trả tồn tại 1 trường hợp 2 mặt phẳng song song và đường vuông góc chung vuông góc với 2 mặt phẳng này. Cách của mình đơn giảm là tìm ra 2 mặt phẳng song song đó thôi.

Hi ..hi… :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

- Đường thẳng d1 đi qua hai điểm A (25,0,50) và B(25,50,0)

- Đường thẳng d2 đi qua hai điểm C(0,25,0) và D(25,50,50)

Hình vẽ của em đấy, anh kiểm tra lại toạ độ các điểm A, B,C,D xem có đúng không nhé??

Đây là file bản vẽ:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/vuonggoc.dwg

Anh thử “Copy d2 cắt d1 (bắt điểm nearest) gọi là d1'” làm theo cách của anh rồi gửi bản vẽ cho em nhé! Em cảm ơn anh nhiều và có hậu tạ!

@anh Pdle: Em thấy Topic là Vẽ đường thẳng vuông góc?

Thế là em hỏi thôi, không để ý đây là mục VBA. Nếu câu hỏi của em không đúng chủ đề cũng mong mọi người thông cảm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Tình hình là em đã làm phép biến đổi để đưa một trong 2 đường thẳng về mặt phẳng cơ bản. Em đã copy d2 cắt d1, vẽ các đỉnh ABCD rồi Extrude hình bình hành này với chiều cao là bắt điểm trên d2 ….nhưng chưa được!

Hi ..hi… :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

- Đường thẳng d1 đi qua hai điểm A (25,0,50) và B(25,50,0)

- Đường thẳng d2 đi qua hai điểm C(0,25,0) và D(25,50,50)

Hình vẽ của em đấy, anh kiểm tra lại toạ độ các điểm A, B,C,D xem có đúng không nhé??

Đây là file bản vẽ:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/vuonggoc.dwg

Anh thử “Copy d2 cắt d1 (bắt điểm nearest) gọi là d1'” làm theo cách của anh rồi gửi bản vẽ cho em nhé! Em cảm ơn anh nhiều và có hậu tạ!

Bạn xác đinh điểm ABCD bị sai rồi mình sửa lại cho bạn trong file DWG của bạn đây.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/vuonggoc_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Bạn xác đinh điểm ABCD bị sai rồi mình sửa lại cho bạn trong file DWG của bạn đây.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/vuonggoc_1.dwg

Hi...hi... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Tuyệt vời!

Cảm ơn anh nhiều, cách làm của anh nhanh và chính xác tuyệt đối, ko còn gì để cãi nữa!

Vì anh gửi cái hình minh hoạ đặc biệt nên em đã không tin là dựng được!

Quả là em có hồ đồ, suy diễn bộp chộp và máy móc theo cách dựng hình cơ bản!

Cách dựng của em là biết đổi hai đường thẳng đó để đường thẳng d1 nằm trong một mặt phẳng cơ bản.

Dựng mặt phẳng (P) chứa d2 song song với d1

Chọn E trên d1 dựng EF vuông góc với mặt phẳng (P) tại F

Từ F ta dựng đường thẳng d1’ song song với d1 cắt d2 tại G

Từ G dựng đường thẳng song song với EF cắt d1 tại H =>> GH là đoạn vuông góc chung.

Dựng xong lại phải biến đổi đường d1, d2 và GH về vị trí ban đầu. Cách dựng này tốn thời gian vì sau phép biến đổi, lệnh Plan không còn tác dụng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo