Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

mọi người giúp mình với,khi chuyển một bản vẽ cad sang phần pảt của solidw làm sao để phần nhập vào có cùng một hệ toa dộ ngay gốc.hoặc là phải chuyển nó về gốc như thế nào.mình sử dụng sw 2007 .cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

topic này hay quá.còn hoạt động ko các bác.em cũng ham SLW ,nhưg giờ mới tìm hiểu, các bác cho em tham gia va giúp đỡ em nhé ! thanks :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào mọi người

lâu ngày không gặp

mình đang có vấn đề với 1 chi tiết

cái đó là hình vẽ cad, các bác có thể đừng quan tâm tới kích thước, làm sao dựng hình ra 3d trong solid

cái khó ở đây là cái biên dạng cần sweep nó nằm ngang chứ không như các loại ren ốc bình thường

đã thử vẻ biên dạng cần sweep nằm ngang, nhưng nó lấy đỉnhc ao nhất xoay luôn, thành ra không thấy sự uốn lượn của nó

mình nghĩ có khi phải vẽ biên dạng cần tạo rồi cho nó spiral lên, nhưng chưa biết làm sao

mong các bác chỉ giúp

cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
... cái đó là hình vẽ cad, các bác có thể đừng quan tâm tới kích thước, làm sao dựng hình ra 3d trong solid...

Có phải bạn muốn tạo hình này không?

Nếu đúng thì tạo hình này:

Và hình này:

Vị trí tương đối của chúng:

Combine chúng lại, chọn Common

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào mọi người

lâu ngày không gặp

mình đang có vấn đề với 1 chi tiết

cái đó là hình vẽ cad, các bác có thể đừng quan tâm tới kích thước, làm sao dựng hình ra 3d trong solid

cái khó ở đây là cái biên dạng cần sweep nó nằm ngang chứ không như các loại ren ốc bình thường

đã thử vẻ biên dạng cần sweep nằm ngang, nhưng nó lấy đỉnhc ao nhất xoay luôn, thành ra không thấy sự uốn lượn của nó

mình nghĩ có khi phải vẽ biên dạng cần tạo rồi cho nó spiral lên, nhưng chưa biết làm sao

mong các bác chỉ giúp

cám ơn

Nhìn biên dạng lưỡi cắt, mình dự đoán là lưỡi cưa gỗ bằng máy, vì lưỡi cắt có "góc sắc" nhỏ như lưỡi cưa vòng vẫn thấy ở các xưởng gỗ?

Bạn có thể tiết lộ bí mật : vì sao nó lại có hình giống dao phay lăn răng có 12 răng, công dụng có nó dùng để gia công vật liệu kim loại hay gỗ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

to hoanghai: cái bản vẽ cad là vẽ cái băng kim trục chải, nó thuộc bên lĩnh vực dệt may

bác ssg ơi: mình gặp 1 vấn đề, có khi thì vẽ ra được cái biên dạng lưỡi dao, có khi lại không, nó báo lỗi là có nhiều hơn 1 biên dạng mở

sau zoom kĩ lại cái chỗ nối thì phát hiện ra solid 2010 bắt điểm kì dị quá

đầu tiên mình vẽ 1 vòng tròn, sau đó vẽ 1 nét đứt định tâm và định điểm cao nhất, sau đó dùng line vẽ từ điểm giao của nét đứt và đường tròn ra đường chéo, từ đó định góc 25 độ. nhưng sau khi bắt điễm, zoom lớn cái hình ra thì thấy cái điểm mình bắt nó không khớp ngay vào giao điểm mà lại lệnh sang 1 bên, ngay lú đó vẽ tiếp 1 line, bắt điểm từ đó, zoom tiếp thì nó lại không trúng điểm, zoom in lại thì thấy 2 đường mới vẽ gần như sát nhau?

không biết là solid của mình bị lỗi hay đã vô tình chỉnh sữa gì rồi?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
to hoanghai: cái bản vẽ cad là vẽ cái băng kim trục chải, nó thuộc bên lĩnh vực dệt may

bác ssg ơi: mình gặp 1 vấn đề, có khi thì vẽ ra được cái biên dạng lưỡi dao, có khi lại không, nó báo lỗi là có nhiều hơn 1 biên dạng mở

đầu tiên mình vẽ 1 vòng tròn, sau đó vẽ 1 nét đứt định tâm và định điểm cao nhất, sau đó dùng line vẽ từ điểm giao của nét đứt và đường tròn ra đường chéo, từ đó định góc 25 độ. nhưng sau khi bắt điễm, zoom lớn cái hình ra thì thấy cái điểm mình bắt nó không khớp ngay vào giao điểm mà lại lệnh sang 1 bên, ngay lú đó vẽ tiếp 1 line, bắt điểm từ đó, zoom tiếp thì nó lại không trúng điểm, zoom in lại thì thấy 2 đường mới vẽ gần như sát nhau?

Nếu bạn dùng bản 2007 thì post file lên, có thể anh em sẽ xem giúp, còn 2010 thì bó tay! Quan điểm về version trong topic này ssg đã nói rất nhiều lần, không nhắc lại nữa.

Dù sao cũng đã đọc bài này, xin góp vài ý chung chung:

1- Theo kinh nghiệm của ssg, 90% lỗi dạng này là do user chứ không phải do phần mềm!

2- Bạn thử vào System Option - Sketch - Relation/Snap xem các thiết lập có đúng không?

3- Trước khi click, bạn có chắc chắn rằng nó hiện lên các symbol, thể hiện các relations đúng ý bạn tại điểm đó không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với thắc mắc của bạn giun7mau, có thể dùng phương pháp sau cho nhanh, lệnh combine mình nghĩ chỉ dùng trong các trường hợp cần sự ăn khớp, vì rất mất công. Về bản chất, lệnh combine với phương thức common (kết hợp - giao) trong trường hợp đơn giản (cụ thể là trong trường hợp này) chỉ là tổ hợp của 1 lệnh Cut Extrucde (trừ khối), nên ta có thể làm như sau:

Bước 1: Dựng hình sau

Bước 2: Tạo Sketch

Bước 3: Dùng lệnh Cut Extrucde, chú ý, đánh dấu kiểm trước lựa chọn Flip Side to cut để đổi hướng cắt ra bên ngoài biên dạng

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Việc bạn thấy các điểm không khớp nhau là do độ phân giải của màn hình thôi, không sao cả. Thực ra, chỉ cần có biểu tượng giao nhau giữa hai đối tượng là đủ, dù bạn có thấy khớp hay không khớp, thì SolidWorks vẫn hiểu là chúng đã cắt nhau. Nếu đã xuất hiện biểu tượng giao nhau chỗ đó, mà bạn vẫn Extrucde không được và chương trình báo là còn biên dạng hở, thì chắc chắn là bạn bị sai sót ở chỗ khác, cần phải kiểm tra lại. Thân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào mọi người

Em cũng là dân cơ khí

cho em hỏi

trước kia em toàn sử dụng autocad và slolid edge vì mình dùng quen rồi theo em thi sủ dụng lâu thì thấy solid edge dễ hơn solid words nhưng vừa rối em nghe giớ thiếu solid words 2010 nên cũng muốn mở rộng và đã cài solid words 2006 cài xong thì thấy giao diện cũng giống solid edge về cơ bản nhưng cái quan trọng lại khác

các pác cho em hỏi 1 số

-trong solid edge em sử sụng thành thạo lệnh plane (lệnh về mặt phẳng)

nhưng trong solid word 2006 rất khó hiểu xin mọi ngưòi chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có phải bạn muốn tạo hình này không?

Nếu đúng thì tạo hình này:

Và hình này:

Vị trí tương đối của chúng:

Combine chúng lại, chọn Common

không biết trong solid word các pác vẽ như thế nào em vẽ trên solid edge em dùng helix tạo xoắn . chọn plane (nếu vẽ pm bất kỳ ),dùng sketch vẽ răng cưa , dùng extruded cut là xong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
không biết trong solid word các pác vẽ như thế nào em vẽ trên solid edge em dùng helix tạo xoắn . chọn plane (nếu vẽ pm bất kỳ ),dùng sketch vẽ răng cưa , dùng extruded cut là xong

Đó cũng là cách mình đã làm ở trên mà. Bạn có thể xem lại. Thân ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với thắc mắc của bạn giun7mau, có thể dùng phương pháp sau cho nhanh, lệnh combine mình nghĩ chỉ dùng trong các trường hợp cần sự ăn khớp, vì rất mất công. Về bản chất, lệnh combine với phương thức common (kết hợp - giao) trong trường hợp đơn giản (cụ thể là trong trường hợp này) chỉ là tổ hợp của 1 lệnh Cut Extrucde (trừ khối), nên ta có thể làm như sau:

Bước 1: Dựng hình sau

Bước 2: Tạo Sketch

Bước 3: Dùng lệnh Cut Extrucde, chú ý, đánh dấu kiểm trước lựa chọn Flip Side to cut để đổi hướng cắt ra bên ngoài biên dạng

Đúng là ssg đã dùng cách phức tạp cho trường hợp đơn giản! Cám ơn bạn. Mong bạn có thêm nhiều bài đóng góp cho topic này.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạo qua Topic, mình thấy khi tùy biến Spline, để tạo phương thẳng đứng ở đầu mút, các bạn thường vẽ thêm Centerlline ở đầu mút đó, và sau đó gán ràng buột tiếp tuyến (theo Tutorial). Mình cho rằng như vậy khá mất thời gian nên xin chia sẻ một kinh nghiệm nho nhỏ như sau, nếu ai biết rồi thi thông cảm nha ^^

Ta có đường Spline như sau:

Nhấp vào "nút" tùy chọn phương cho Spline nằm ở đâu mút (nút màu cam như hình)

Chọn ràng buột thẳng đứng trong hộp thoại Option

Kết quả

Với phương ngang, các bạn làm tương tự.

Thân!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn gửi cho mình cái hình cuối cùng mà bạn muốn đạt được nhé. Thân

được thôi nhưng chỉ vẽ đến đấy thôi còn phần đũa vẽ cũng chưa vừa ý chỉ vẽ sketch thôi

vành ngoài có 36 lỗ =tổng có 36 đũa , còn mai ơ thì 18 lỗ cho 2 bên bạn ạ . mình vẽ trên solid edge đấy còn trên solid word chỉ hình trưốc thôivì lệnh plane trong ấy chưa hiểu :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em cũng góp bài tập 1 tí

các bác đan dùm em đũa (nan hoa )chiếc bánh xe này với

Mình có thể vẽ cho bạn, nhưng không biết phải trình bày thế nào cả ^^. Bạn có thể down file thực hành của mình về xem thử. Vì mình không có kích thước cụ thể nên chỉ vẽ đại khái thôi, bạn có thể sửa lại cho đúng kích thước bạn muốn. Thân

http://www.mediafire.com/?2myqzlm2qyf

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình có thể vẽ cho bạn, nhưng không biết phải trình bày thế nào cả ^^. Bạn có thể down file thực hành của mình về xem thử. Vì mình không có kích thước cụ thể nên chỉ vẽ đại khái thôi, bạn có thể sửa lại cho đúng kích thước bạn muốn. Thân

http://www.mediafire.com/?2myqzlm2qyf

Do mình dùng SolidWorks 2010 nên sợ bạn không đọc được. Hơn nữa, do hôm qua mình vẫn chưa tưởng tượng được cách đan nên kết quả là mình đã đan sai. Hôm nay, sau khi ngâm cứu cái bánh xe thực tế, mình xin trình bày lại cách làm đơn giản hơn. (có điều cách trình bày của mình còn dở, mong bạn thông cảm, nếu còn thắc mắc chỗ nào, bạn cứ hỏi lại). Thân

Trên Front Plane, vẽ Sketch như sau:

Bạn lưu ý ràng buột thẳng hàng giữa tâm đường tròn và gốc tọa độ để có thể sử dụng Top Plane về sau này

Tạo Revolved Surface trên cơ sở Sketch vừa tạo, và tạo bề dày cho nó (Thicken)

Trên Front Plane, vẽ đường tròn đường kính 2 mm, tâm trùng với gốc tọa độ

Extruded Cut và Pattern (số lượng Patern là 36)

Tạo tiếp hình như sau

Trên Top Plane vẽ Sketch như sau (lưu ý ràng buột thẳng hàng giữa tâm đường tròn và gốc tọa độ)

Extruded Cut theo hướng lên trên và Pattern (số lượng 18)

Trên Front Plane vẽ Sketch như sau

Extruded Cut theo hướng xuống dưới và Pattern (số lượng 18)

Tạo một Plane vuông góc với Top Plane và đi qua 2 điểm: tâm đường tròn trên may-ơ và tâm đường tròn trên vành mà bạn sẽ đan nan hoa.

(Hình nhìn từ trên xuống và Hình nhìn theo phương thức Isometric)

Đưa về khung nhìn phẳng và tạo một Sketch như sau

Dùng lệnh Sweep được hình sau

Pattern với số lượng là 9

Phần còn lại bạn làm tương tự và bạn cũng có thể tự làm các phần đơn giản khác để được bánh xe hoàn chỉnh. Bạn chú ý cách đan đúng qui cách như sau (hoặc bạn cũng có thể tham khảo trên bánh xe thực tế)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng là cái này đấy

nhưng mà mình vẽ các bánh ngắn hơn vẽ sketch tất cả vành mai ơ rồi revolves và ve đũa ,Extruded Cut kô cần thiết (hình mình gởi có Extruded Cut chỉ cho rễ nhìn, hình dung ). Nhưng kô sao rất đẹp

(Bạn lưu ý ràng buột thẳng hàng giữa tâm đường tròn và gốc tọa độ để có thể sử dụng Top Plane về sau này) chỗ này mình kô hiểu lắm ,tại sao phải dàng buộc (Add Relation ) có phải nó kô nó dùng khi nào vai trò của nó , Bạn dùng solid words 2010 à ,mình dùng 2006 đúng là bạn gởi file mình kô mở đc , cho mình hỏi bạn cài thề nào mình đã có solid word 2010 sp00 nhưng cài đc nhưng chạy thì kô nò báo lỗi bản quyền đã chạy crak và copy file *dll vào rồi bạn hỗ trợ 1 tí tại sao nhé ! cảm ơn bạn trước

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
(Bạn lưu ý ràng buột thẳng hàng giữa tâm đường tròn và gốc tọa độ để có thể sử dụng Top Plane về sau này) chỗ này mình kô hiểu lắm ,tại sao phải dàng buộc (Add Relation ) có phải nó kô nó dùng khi nào vai trò của nó

:cheers:

Mục đích của ràng buộc chỗ này là để Front Plane sẽ nằm ngay giữa mô hình thiết kế, trong đa số trường hợp, việc làm này sẽ giúp ta khỏi phải tạo thêm một mặt phẳng mới trong các công việc lấy đối xứng... việc này cũng có ích khi sử dụng các Mate trong môi trường Assembly. Nhưng trong trường hợp này, sau khi xem lại, lại thấy không cần thiết lằm ^^

Về SolidWorks 2010 mình cài và crack bình thường. Bạn thử tải crack này về và crack lại xem sao. Thân

http://www.mediafire.com/?zzgmzjz5q0m

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã tải crak của bản rôi cũng như của mình .liệu cà phải cầu hình kô ,máy của mình đời cũ PIII thôi ram 384,

Vậy mìn biết tại sao phải ràng buộc rối.Hôm wa mình có tai phần Tutorial solid words 2006 dịch sang tiềng việt ở diiễn đàn và làm đến cái bản lề nhưng đền trang 50 thì kho hiểu và kô tìm thầy (Extend Entities)

ở chỗ nào xin hỏi nó ở đâu ạhuondan_1.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay