Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Chào mừng bạn! Anh em chỉ mới bắt đầu, có người còn chưa cài SW!

Về thời gian thì không có khái niệm sớm hay trễ, mọi người có thể tham gia bất cứ lúc nào. Ssg tin rằng, càng ngày sẽ càng có nhiều bạn tham gia chuyên mục này. Bạn là học viên thứ 5, chắc chắn thuộc... top 10 đầu tiên của lớp học này!

Có lẽ ssg phải làm lớp trưởng bất đắc dĩ! Phải thường xuyên điểm danh lại để nhắc nhở, và cũng là để vận động thêm học viên mới:

1- ssg

2- pikeman286

3- vanduong

4- tichuot

5- X.THANHCONG

6- ...???

Không ai tham gia nữa à? Các bạn không muốn mình thuộc "top 10 đầu tiên" của lớp học này à?

Cho em tham gia lớp với nhé? Nhưng không biết là làm thế nào để tham gia lớp mong các bác hướng dẫn giùm em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
phamthanhbinh    3.123
Bác nào biết cách làm đường chỉ may kiểu màu đỏ như hình dưới chỉ cho em với? Nhân tiện cho em hỏi thêm về lệnh "Stitch" là lệnh dùng để làm gì và sử dụng như thế nào vậy? Em vẽ được quả banh rồi nhưng không tài nào vẽ được đường gạnh chỉ màu đỏ lên quả banh đó cả.

Hề hề hề,

Bạn thử sử dụng việc pattern cái mũi chỉ theo curve là đường dẫn đó xem nhé. Theo thiển ý của mình thì có thể thực hiện được cái yêu cầu của bạn.

Hề hề hề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
em có chi tiết ống này ko biết dùng cách nào để khai triển và cắt ống. mong các anh chỉ giáo http://www.cadviet.c.../3/40788_t2.dwg đó là cách thanh chéo ( ống fi 60x5 )của hệ dàn đầu hồi ( nên nó nghiên theo cả 2 phương và là vòm cong, còn cái vòm giữa thì em xem như gần đúng và dùng phần mền Plate 'n' Sheet Version 4 khai triển đc)các thanh cánh hạ và cách thượng là fi 168x7. Mong các anh chỉ giáo

Hề hề hề,

Bạn chỉ gửi có nhõn một cái bản vẽ chưa hoàn chỉnh ấy lên và cái cách trình bày bằng tiếng Việt của bạn thật khó để người khác hiểu bạn muốn gì???

Phải chăng là bạn muốn dựng chi tiết đó theo 3D.???

Muốn vậy bạn cần cung cấp đầy đủ các thông số của chi tiết đối ứng với nó (chi tiết cánh hạ và cánh thượng chứ chắc không phải là cách thượng như bạn viết) và nếu được bạn tống cái bản vẽ lắp của chúng lên thì mọi người mới hiểu và nghĩ ra cách giúp bạn được.

Còn chỉ với trần sì cái bản vẽ đó cộng với cách trình bày yêu cầu của bạn thì chắc là mình thua rồi, chả giúp được bạn điều chi cả???

Rất mong bạn thông cảm cho cái sự dốt tiếng Việt của mình nên chưa hiểu được bạn cần gì.....

Chúc bạn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
Cho em tham gia lớp với nhé? Nhưng không biết là làm thế nào để tham gia lớp mong các bác hướng dẫn giùm em.

Hề hề hề,

Ấy là bạn đã và đang tham gia vào lớp học rồi đấy.

Thật đáng khen new sờ tu đen, mới vô mà đã khuấy động phong trào của lớp. Rất mong bạn tiếp tục phát huy để lớp học thêm phần ..... trần quấy.

PS: bạn có thể hướng dẫn mọi người cách dựng cái quả banh nỉ đó không hè???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giá như bác có thời gian hướng dẫn cụ thể hơn cho bọn em cái thì tốt. Em mới theo đuổi SW cho nên nói thế khó hình dung quá. Vấn đề này em gặp khó khăn ở chỗ vẽ cái đường chỉ đỏ đầu tiên lên mặt ngoài của trái banh như hình dưới: 30020_b1_4.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Ấy là bạn đã và đang tham gia vào lớp học rồi đấy.

Thật đáng khen new sờ tu đen, mới vô mà đã khuấy động phong trào của lớp. Rất mong bạn tiếp tục phát huy để lớp học thêm phần ..... trần quấy.

PS: bạn có thể hướng dẫn mọi người cách dựng cái quả banh nỉ đó không hè???

:) Thank bác. Bác quá khen rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn chỉ gửi có nhõn một cái bản vẽ chưa hoàn chỉnh ấy lên và cái cách trình bày bằng tiếng Việt của bạn thật khó để người khác hiểu bạn muốn gì???

Phải chăng là bạn muốn dựng chi tiết đó theo 3D.???

Muốn vậy bạn cần cung cấp đầy đủ các thông số của chi tiết đối ứng với nó (chi tiết cánh hạ và cánh thượng chứ chắc không phải là cách thượng như bạn viết) và nếu được bạn tống cái bản vẽ lắp của chúng lên thì mọi người mới hiểu và nghĩ ra cách giúp bạn được.

Còn chỉ với trần sì cái bản vẽ đó cộng với cách trình bày yêu cầu của bạn thì chắc là mình thua rồi, chả giúp được bạn điều chi cả???

Rất mong bạn thông cảm cho cái sự dốt tiếng Việt của mình nên chưa hiểu được bạn cần gì.....

Chúc bạn vui.

Bác phamthanhbinh nói đúng đấy em cũng tải về để xem mà không hiểu ý bạn thanh4t111 muốn gì vì mình không hình dung được do bản vẽ không đầy đủ như trong thắc mắc của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Giá như bác có thời gian hướng dẫn cụ thể hơn cho bọn em cái thì tốt. Em mới theo đuổi SW cho nên nói thế khó hình dung quá. Vấn đề này em gặp khó khăn ở chỗ vẽ cái đường chỉ đỏ đầu tiên lên mặt ngoài của trái banh như hình dưới:

Hề hề hề,

Thời gian thì mình chả thiếu, nhưng hiềm nỗi kiến thức lại chửa được dư, mình vẫn còn đang tối ngày đi mót mà chửa theo kịp các bạn đấy thôi. Vậy nên bảo là hướng dẫn thì chửa dám, nhưng nếu là trao đổi các vấn đề để cùng nhau tiến bộ thì mình luôn sẵn ruột bạn ạ.

Do cái trái banh mình còn chửa biết đường dựng nên chửa dám nghĩ tới sợi chỉ khâu. Tuy nhiên cứ theo ngu ý của mình thì bạn hãy thử phân tích một chút xem nhé:

1/- Giả sử rằng cái mặt phẳng chứa mũi chỉ nó đi qua tâm của trái banh, vậy thì chắc mẻm cái mũi chỉ này sẽ là một phần của cung tròn trên cái đường tròn đường kính của trái banh đó tại tiết diện đó.

2/- Vậy thì sao bạn không chơi luôn cái mặt phẳng đó là mặt phẳng qua tâm trái banh và song song vói mặt top. Khi đó bạn dễ dàng vẽ được cái mũi chỉ ấy bằng cách sweep đường kính sợi chỉ theo đường dẫn là cái cung tròn nớ.

3/- Hề hề hề, vấn đề có nhẽ chỉ còn là việc bạn phải xoay trái banh sao cho cái đường nối trái banh đi qua trúng cái vị trí bạn định vẽ mũi chỉ mà thôi.

Bạn hãy thử xem nhé, và nếu thành công thì post lên cho anh em mót với....

Hề hề hề.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là những gì em hiểu và làm theo hướng dẫn của bác, tuy đường chỉ không có độ cong như hình mẫu, nhưng bước đầu như thế là cũng tạm được. Vấn đề gặp phải bây giờ lại là lỗi khi hoàn tác công đoạn như hình dưới. Bác xem xem nó lỗi ở chỗ nào vậy? em loay hoay mãi mà không biết lỗi này nằm ở đâu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ sự góp ý của bác Phamthanhbinh và đây là thành quả của mấy hôm tìm tòi khắc phục lỗi ở hình trên. Mình xin chia sẻ cùng các bạn.

Hình này mình dùng SW 2009 nên thấy gắn vật liệu và gián decals hơi khó chỉnh sửa và không được đẹp bằng SW 2012 mà mình thử làm với các vật thể khác. Mình thấy dùng SW 2012 dễ thao tác hơn rất rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ sự góp ý của bác Phamthanhbinh và đây là thành quả của mấy hôm tìm tòi khắc phục lỗi ở hình trên. Mình xin chia sẻ cùng các bạn.

Hình này mình dùng SW 2009 nên thấy gắn vật liệu và gián decals hơi khó chỉnh sửa và không được đẹp bằng SW 2012 mà mình thử làm với các vật thể khác. Mình thấy dùng SW 2012 dễ thao tác hơn rất rất nhiều.30020_b6.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Hình này mình dùng SW 2009 nên thấy gắn vật liệu và gián decals hơi khó chỉnh sửa và không được đẹp bằng SW 2012 mà mình thử làm với các vật thể khác. Mình thấy dùng SW 2012 dễ thao tác hơn rất rất nhiều.

Hề hề hề,

Bác này vui tính ra phết. Xẻ tới hai lần mà chửa thấy chia cái chi cả....

Hề hề hề, .....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sory bác và các bạn! Chả là dạo này đường truyền internet của nhà em nát quá ý mà. Nên khi pot bài nhiều lúc bị ngắt quãng làm cho bài được đăng lên bị thiếu. Mong bác và các bạn thông cảm nhé . :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Sory bác và các bạn! Chả là dạo này đường truyền internet của nhà em nát quá ý mà. Nên khi pot bài nhiều lúc bị ngắt quãng làm cho bài được đăng lên bị thiếu. Mong bác và các bạn thông cảm nhé . :)

Hề hề hề.

Vậy là bạn đã thành công. Tuy nhiên giá như bạn hướng dẫn sơ sơ trình tự thao tác để có thể có được cái hình như vầy thì hay quá.

Cái quả bóng mà không có đường nối thì chả khó lắm nhưng có cái đường nối oái oăm đó thì quả thực là mình chưa biết cách tạo. Cái đường chỉ may thì mình cũng mới chỉ nghĩ chứ chưa làm. Cái vụ gán vật liệu nỉ cho nó như bạn đã làm thì mình cũng chửa có bảng vật liệu này để gán.

Việc dán cái đề can thì mình nghĩ chắc cũng giống như dán lên cái ca nên có thể sẽ làm được.

Vậy bạn hướng dẫn thêm cho mình và mọi người một chút được không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là cách mà em vẽ trái banh có đường chỉ khâu, xin chia sẻ với bác cùng các bạn:

1/ dựng quả banh có kích thước như hình dưới:

2/ dùng sketch vẽ cung tròn và đoạn thẳng với kích thước như hình dưới: (chú ý các biểu tượng truy bắt điểm màu xanh như trong hình nhé)

Xong thì dùng lệnh curve làm như hình tiếp theo và lặp đi lặp lại 2 lần 2 hướng khác nhau để làm đường dẫn cho đường chỉ khâu:

3/ Tiếp tục dùng lệnh PLANE chọn 1 điểm trên đường vừa CURVE ở trên và chọn mặt ngoài của trái banh làm sao cho mặt phẳng Plane song song với quả banh tại 1 điểm mình đã chọn trên đường vừa curve. sau đó chọn mặt plane và sketch vẽ 2 đoạn thẳng bằng nhau.

Đến đây bạn có thể extruded cho nhanh cũng được. (kích thước tùy thích. nhưng đừng to quá trái banh nhé :)) )

Bước này rất quan trọng nếu làm thiếu sẽ phát sinh lỗi như mình đã nói ở bài trước. (CHÚ Ý: Ở BƯỚC NÀY NẾU LÀ EXTRUDED THÌ NHỚ OFFSET NỬA Ở TRÊN NỬA Ở DƯỚI. CÒN LÀM NHƯ MÌNH ĐÂY THÌ PHẢI LÀM CHO ĐIỂM NỐI CỦA 2 ĐOẠN THẲNG PHẢI NẲM TRÊN MẶT PHẰNG TRÁI BANH NHƯ HÌNH DƯỚI. HÃY QUAN SÁT KỸ HÌNH DƯỚI NHÉ ) :))

Nếu không thích Extruded thì tiếp tục dùng lệnh plane chọn 1 điểm ở đầu đoạn thẳng vừa vẽ ở trên sao cho Plane vuông góc với đoạn thẳng đó rồi vẽ 1 hình tròn kích thước tùy thích để thể hiện tiết diện của đường chỉ khâu, và dùng lệnh Swept theo 2 đoạn thẳng ở trên ta được như hình dưới:

30020_bc2.jpg.

4/ Dùng lệnh Split line rồi kích vào cái đường vẽ ở bước 2 và quả banh như hình dưới:

Mục đích theo mình là để cut quả banh thành 2 phần mà nét cắt là đường curve như đa tạo ở trên.

5/ Đưa contror chuột và kéo lấp cái phần mà mình vừa thao tác như hình dưới:

Tiếp tục chọn lệnh Composite curve và kích chọn vào các đường curve ở bước 2 xong là ok. :D

.

6/ Và bước cuối cùng là dùng lệnh CrvPattern thực hiện như 2 hình dưới:( Face<1> là phần quả banh có màu xanh)

còn ở tùy chọn Features to pattern thì kích chọn đường chỉ khâu mà ta đã làm ở bước 3. kích ok thế là xong đường chỉ khâu.

7/ Đây là thành quả: hình dưới: (Các lệnh tiếp theo : Cut swept trở đi mình làm để tạo vết nối của 1 mảnh ghép của trái banh ở giữa đương chỉ khâu như trong hình đã hoàn thiện đã pot ở bài trước. curve6 và split line2 dùng để dán decal thôi. Các bước này các chắc là các bạn biết rồi ,làm cũng được bỏ qua không làm cũng được không sao cả. )

30020_bc5.jpg)

Còn phần vật liệu nỉ như bác thanhbinh nói thì em lấy ở thư viện photoview 360 của sw 2009 thôi. không biết bác dùng SW bao nhêu nên em không thể làm gì hơn cả :D hjhj

Trong bài này không tránh khỏi thiếu sót mong các bạn thông cảm và góp ý cho mình để hoàn hoàn thiện hơn nhé!

Chỗ nào không hiểu thì mình sẽ cố gắng giải thích thêm. :))

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Hi vọng là cái này sẽ giúp được các bạn gán vật liệu cho trái banh được dễ dàng hơn :D

Hề hề hề,

Cái ni trong SW2007 của mình hổng tìm thấy.

Thanks bác về bài viết. mình sẽ thử áp dụng xem sao. Hy vọng SW2007 cũng giống Sw2009.

Hề hề hề,

Chúc bác vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cái ni trong SW2007 của mình hổng tìm thấy.

Thanks bác về bài viết. mình sẽ thử áp dụng xem sao. Hy vọng SW2007 cũng giống Sw2009.

Hề hề hề,

Chúc bác vui.

Hề hề bác khách sáo rồi, không có chi! hề hề.

Thực ra bài này chỉ là bài thực hành mà thôi chứ phần vật liệu mình có thể gán vào vật liệu khác cũng được miễn là mình biết cách làm và hiểu được để áp dụng vào cái khác mà thôi chứ chả phải là mình làm để sx hay là ... nào đó. hề hề :D

CHÚC BÁC THÀNH CÔNG.! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Hề hề bác khách sáo rồi, không có chi! hề hề.

Thực ra bài này chỉ là bài thực hành mà thôi chứ phần vật liệu mình có thể gán vào vật liệu khác cũng được miễn là mình biết cách làm và hiểu được để áp dụng vào cái khác mà thôi chứ chả phải là mình làm để sx hay là ... nào đó. hề hề :D

CHÚC BÁC THÀNH CÔNG.! :)

Hề hề hê,

Đây là cái mình làm được từ kinh nghiệm của bác nguyencuongna_05.

Tuy chưa thật giống với của bác ấy vì những lý do sau:

1/- Mình cho rẳng cái đường chĩ khâu phải ôm theo mặt trái banh chứ chẳng thể thẳng đuội như của bác ấy. Và cái việc sợi chỉ nằm xiên xiên như vậy thấy hổng đẹp. (Và cũng khó chơi hơn là cái kiểu ăn cắp của mình, hề hề hề.)

2/- Không gán được cái vật liệu giống của bác ấy, Mà ở đây mình gán là vật liệu plastic POM Acetal Copolymer nên trông nó nhẵn thùi lùi.

Mình xin gửi cái ảnh lên để các bác ngắm nghía và phán thử coi nhé. Nếu có bác nào khoái thì xin cứ pm cho mình nghen...5194_traibanh.jpg

Hế hề hề, cái ni thay lời cám ơn bác Nguyencuongna_05, mong bác chớ phật ý nghen.

Mình gửi luôn cả file *.sldpart để bác nào cần thì tham khảo.

http://www.mediafire...h0ee0408f22n73k

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Bác ssg ơi!!!

Mình học xây dựng.Vào đây toàn thấy cơ khí.Thế thì chắc xây dựng không học được nhỉ

Hề hề hề,

Ai nói rằng xây dựng không học được Sw là hơi bị chủ quan đó.

Bản thân Sw chỉ là một phương tiện hay công cụ làm việc. Còn sử dụng nó ra sao thì hoàn toàn phụ thuộc vào người sử dụng nó. Cơ khí có cách sử dụng của cơ khí. Còn xây dựng sẽ có cách sử dụng kiểu xây dựng.

Vấn đề là có muốn học hay không mà thôi.

Có thể học được và sử dụng được SW vào trong công việc của mình thì dù là cơ khí hay xây dựng cũng đều phải học cho đến đầu đến đũa mới được. Còn nếu chỉ có học sơ sơ cái vỏ của nó thì e là sẽ chả bao giờ sử dụng nó được đâu cho dù là cơ khí hay xây dựng.

Hề hề hề....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề chúc mừng bác đã thành công :D

Được mọi người chia sẻ là niềm vui của mình mà, lại có thêm một kinh nghiệm nữa có gì mà phật ý hả bác.

Vả lại em nghĩ cố gắng hướng dẫn tỉ mỉ và rõ ràng chừng nào thì tốt chừng đó chứ gửi file thì có người mở được người không. Nếu gửi file mà nhìn theo những gì trong file đối với những cái đơn giản thì còn được nhưng với những cái phức tạp hơn thì cũng khó khăn đấy nhất là đối với những người vừa chập chững trong môi trường SW như em.

Bác nói đúng đường chỉ khâu phải ôm sát mặt trái banh. Nhưng em không hiểu bác nói đường chỉ khâu của em không ôm sát trái banh mà thẳng đuội ở chỗ nào vây :) hề hề. Có phải là do em làm đường chỉ to quá nên nó nổi cộm lên nên bác nói vậy không :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay