Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Gop vui voi anh em toi xin dang mo hinh toi da ve va duoc render .FLpN0Y7E2mIe_KpnEGg6w.jpgaxhPmIau5K87iZZ8huTOqg.jpgkmZ.xj9UGMwl0UwbKvU4tA.jpg5pvsz1u12geRXZ_N2Ghsyg.jpg ban co the vao day de xem them anh duoc render voi nhieu goc khac nhau: http://blog.yahoo.com/CAD-3DCAR
bạn siêu quá! Nếu như Bạn hướng dẫn cho anh em học hỏi cách làm với thì hay quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tony Linh    4

xin cám ơn lời khen của bạn nguyencuongna_05

Thật ra cũng không có siêu lắm đâu, tôi chỉ vẽ phỏng theo hình dáng bên ngoài của lamborghini aventador nên có thể chỉ hơi giống thôi, tôi thấy anh chàng nào thiết kế nên lamborghini aventador mới siêu đó

Tôi vẽ nên mô hình này thật ra cũng không dùng những lệnh gì khó nghĩ lắm đâu, chỉ là những lệnh thiết kế cơ bản thôi, chủ yếu là cách mình dựng hình như thế nào thôi, hiểu rõ mình cần dựng bề mặt mà mình mong muốn sẽ như thế nào, do là những mặt cong nên không cần những thông số kích thước chính xác, mình chỉ cần điều chỉnh để được bề mặt mình mong muốn. Theo tôi nghĩ thì Solidworks hay những phần mềm CAD nổi tiếng khác thì cung cấp cho chúng ta rất nhiều công cụ để làm việc, nhưng tôi nghĩ có lẽ chúng ta cũng không cần phải biết hết tất tần tật tất cả những lệnh trong phần mềm đâu, cần hiểu rằng mình cần làm gì và mong muốn làm gì thì tìm hiểu những gì cần thiết(đây chỉ là ý kiến cá nhân tôi,)

Khi tôi dựng xong mô hình này thì cây feature rất dài, nên các bạn hãy cứ vẽ những gì mình thích, có gì khó khăn hãy đưa lên, nếu có thể biết tôi và các anh em se hướng dẫn giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn khiêm tốn rồi! chính vẽ những mặt cong như thế mới là khó. vì nó không cùng nằm trên một mặt phẳng nên phải cần rất nhiều bước khác cùng ghép lại.

Bạn cho mình hỏi là bạn vẽ từng chi tiết rồi đưa vào môi trường lắp ghép lại với nhau hay là thế nào vậy? bạn có đưa hình chiếc xe đó vào để modeling theo không hay là bạn dùng cách khác thế? Nhìn thấy bạn làm được mình cũng thấy khoái trong bụng hi vọng là một ngày nào đó mình cũng làm được như vậy, :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tony Linh    4

Gửi bạn nguyencuongnaz_05

Theo tôi nghĩ thì bạn dùng cách nào cũng được. Còn mô hình ở trên phần thân xe thì tôi vẽ trong môi trường part, rồi tôi lắp thân xe và bánh xe trong assembly. (Tôi có đưa ảnh vào để tham khảo(bố trí bố cục, vẽ phác 3D), nhưng không phải theo kiểu dùng 3 hình chiếu để vẽ vì là hình chụp mà, đâu chính xác về vị trí và góc độ chụp như hình chiếu đâu, nên có thể tôi không nói tôi vẽ mô hình từ 3 hình chiếu có sẵn hay theo kiểu vẽ lại mô hình 3D từ file scan 3D

Tuy phần thân xe tôi vẽ trong môi trường part nhưng nó gồm tới mấy chục body lận, và ta có thể save riêng từng body trong một part khác nhau. Tôi vẽ một thân xe tổng thể rồi tách ra thành những body khác nhau, chứ không vẽ từng cái rồi ráp chúng lại với nhau

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

Gửi bạn nguyencuongnaz_05

Theo tôi nghĩ thì bạn dùng cách nào cũng được. Còn mô hình ở trên phần thân xe thì tôi vẽ trong môi trường part, rồi tôi lắp thân xe và bánh xe trong assembly. (Tôi có đưa ảnh vào để tham khảo(bố trí bố cục, vẽ phác 3D), nhưng không phải theo kiểu dùng 3 hình chiếu để vẽ vì là hình chụp mà, đâu chính xác về vị trí và góc độ chụp như hình chiếu đâu, nên có thể tôi không nói tôi vẽ mô hình từ 3 hình chiếu có sẵn hay theo kiểu vẽ lại mô hình 3D từ file scan 3D

Tuy phần thân xe tôi vẽ trong môi trường part nhưng nó gồm tới mấy chục body lận, và ta có thể save riêng từng body trong một part khác nhau. Tôi vẽ một thân xe tổng thể rồi tách ra thành những body khác nhau, chứ không vẽ từng cái rồi ráp chúng lại với nhau

Chắc ý bạn ấy bảo anh Linh trình bày cụ thể cách làm ra nó luôn hey.

Anh Linh thử làm rồi post lên cho mọi người tham khảo hi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chucgtvt    0

Mình là thành viên mới rất mong đc các bạn chỉ giáo! Các bạn cho mình hỏi mình muốn vẽ 1 dây cáp dời và mô phỏng lắp ghép nó quấn vào 1 puly như trên hình vẽ thì làm như thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

ui. xin lỗi mình không biết up hình ntn?hix

Bạn đọc cách post ảnh lên diễn đàn trong mục Hướng dẫn chung sẽ rõ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chucgtvt    0

Các bạn cho mình hỏi mình muốn vẽ 1 dây cáp dời và mô phỏng lắp ghép nó quấn vào 1 puly như trên hình vẽ thì làm như thế nào? Mình muốn vẽ và mô phỏng cho nó mắc 1 đầu cáp vào puly và quấn 1 đoạn khi puly quay mà không biết làm như thế nào? Các bạn giúp mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi vọng cái này có thể giúp bạn được phần nào! nếu không được thì bạn hãy chụp màn hình của bạn cho mình xem thử coi?

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

Bổ sung:

Nếu vẫn chưa hiểu gì thì mình xin nói cụ tỷ theo ý của bạn Cường trên là:

Vd:Bạn muốn thay đổi màu của cai Sweep 1 trên bạn clik chuột phải vào nó ,

bạn thấy cái hình trái đất có đủ màu sắc đấy chứ click vào nó và thay đổi màu tùy thích!

Có thể click chuột phải vào ngay đối tượng và click vào hình trái đất đó và thay đổi màu!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn hai anh đã giúp đỡ em . Hi thế mà em không biết.

2 anh cho em hỏi tý là em dùng solidwork 2010 và vietkey 2007 sao khi em chèn chữ vào thì không viết được

Tiếng việt có dấu nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

không ai có thể giúp mình sao? Chán quá!=((

Làm sao vậy hả chucgtvt ? Cứ từ từ mọi việc đâu sẽ vào đó:

Với cái Puly cuốn dây cáp như bạn nói thì bạn làm nó như sau:

Bạn vẽ 2D các thông số theo cái puly của bạn như yêu cầu,

Chú ý sau khi vẽ 2D xong để dựng hình puly như hình vẽ bạn thực hiện lệnh Revolved Boss/Base để tạo hình.

Cái lỗ trong có đường kính bằng khoảng cách đường cuối cùng so với đường tâm.

Cái lỗ vuông kia thì bạn vẽ 1 đường thẳng có chiều dài theo yêu cầu, sao đó Extruded cut nó theo Mid-Plane là ok.

Còn 2 cái lỗ trong cùng ấy thì bạn chắc vẽ được, mình không nói gì thêm.

Cuối cùng thực hiện lệnh chamfer để hoàn thiện bản vẽ của mình.

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lamhung2011    14

Theo như em hiểu thì cái đầu tiên là độ dài Extrude của đối tượng khi mình kích vào đối tượng đã Extrude thì nó cái mũi tên để kéo sữa đổi

như trên, còn trường hợp 2 của anh em cũng chưa gặp, mong là ai đó biết cho em mở rộng tầm mắt .hihi.

Ah anh nguyencuongna_05 anh có thể hướng dẫn cho em vẽ quả bóng này được không anh?

em có theo dõi topic này thấy anh vẽ quả bóng kia kết quá, hôm nay có quả bóng này không biết vẽ sao,

đành nhờ anh giúp đỡ thêm hi. Hướng dẫn cụ tỉ cho em tý anh ha. em mới học nên mong được giúp đỡ nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

các bác chỉ cho em cái này với?

khi em thực hiện thì chỉ hiện ra thước đo đường thẳng chứ không đo độ như trong hình?

Bạn Lamhung2011 có ý đúng rồ đó, theo mình hiểu là việc sữa đổi các thông số Extrude,Revolve... của đối tượng 2D khi click vào đối tượng

sẽ hiện lên kích thước độ dài,góc độ của Extrude ,Revolve..để thay đổi. Cường thử vẽ 1 đường tâm ở mặt Front ,sau đó vẽ 1 spline , rồi dùng lệnh Revolve tạo 3D cho nó

giống như cái bình hoa ý, trong lệnh này khi chọn đói tượng bạn thấy cái mũi tên kéo đi đó nó sẽ hiện lên góc độ như cái hình bạn mô tả!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo như em hiểu thì cái đầu tiên là độ dài Extrude của đối tượng khi mình kích vào đối tượng đã Extrude thì nó cái mũi tên để kéo sữa đổi

như trên, còn trường hợp 2 của anh em cũng chưa gặp, mong là ai đó biết cho em mở rộng tầm mắt .hihi.

Ah anh nguyencuongna_05 anh có thể hướng dẫn cho em vẽ quả bóng này được không anh?

em có theo dõi topic này thấy anh vẽ quả bóng kia kết quá, hôm nay có quả bóng này không biết vẽ sao,

đành nhờ anh giúp đỡ thêm hi. Hướng dẫn cụ tỉ cho em tý anh ha. em mới học nên mong được giúp đỡ nhiều!

cảm ơn bạn! bạn đã quá khen. Quả bóng này mình cũng chưa làm bao giờ nhưng nhân tiện bạn nói đến mình cũng thử làm một cái coi nó thành cái gì và nó ra cái này:

Theo mình thì bạn phải vẽ từng mắt của quả bóng trước sau đó cho vào môi trường lắp ghép rồi mates.

mình xin nói qua cách làm của mình:

đường kính quả bóng: 300mm

trước hết mình vẽ một đoạn thẳng =135mm sau đó vẽ đa giác có 5 cạnh = 50mm/1c vuông góc với đường thẳng vừa vẽ -> surface plane -> tiếp theo là tạo một plane mới song song = 15mm với đa giác vừa vẽ sau đó lofted -> vẽ một cung tròn có r = 150mm -> revolved cut phần không cần thiết để tạo mặt cong tròn của quả bóng -> fillet thế sau đó shell mặt dưới (mặt nằm trong quả bóng). thế là ok.Tương tự như thế làm cái có 6 cạnh

cuối cùng là đưa vào môi trường lắp ghép lại.

Bạn cứ thử làm đi vướng mắc đâu hỏi đó, bạn cứ làm rồi bạn sẽ bít mình nên làm gì và làm như thế nào :))

Cách này chỉ làm để dựng hình thôi chứ độ chính xác không cao muốn có độ chính xác cao cần phải có phương án khác.

theo mình bài này đòi hỏi làm sao các cạnh của các mắt bóng phải bằng nhau.( cạnh ngũ giác = cạnh lục giác)

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lamhung2011    14

Hihi em chỉ tạo được hình quả bóng thôi. còn cái hình lục giác chịu.

Anh có thể chỉ rõ cho em được không hi? Em mới học nên mong anh giúp đỡ nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hj> chào bạn rất vui bạn đã tham gia học mà chơi chơi mà học với bọn mình (quan niệm của mình thôi nhé :) )

Mình vẫn không hiểu bạn tạo được hình quả bóng là thế nào có phải là chỉ đơn thuần là hình quả cầu thôi không?

còn hình lục giác hay ngũ giác thì cũng bt thôi mà.

trước hết bạn dùng plane font vẽ một đoạn thẳng = r của quả bóng mà bạn muốn vẽ -> ok -> dùng plane chọn đoạn thẳng vừa vẽ và 1 điểm trên cùng của đoạn thẳng mục đích là để tạo mặt phẳng mới. -> sau đó dùng mặt phẳng đó vẽ một lục giác kích thước tùy thích tất nhiên là phải nhớ kt này để làm cái hình ngũ giác. ->

ok. tiếp tục tạo một plane mới để vẽ một đoạn nối từ đỉnh của lục giác xuống điểm còn lại của đoạn thẳng đầu tiên ( tạm gọi điểm này là tâm quả bóng). -> sau đó bạn swept chọn hình lục giác rồi chọn đường dẫn theo đoạn thẳng đầu tiên, chọn đoạn nối tâm với đỉnh đa giác như hình dưới30020_1.jpg

phần còn lại là vẽ các đoạn thẳng và cung tròn như hình dưới để cut :

Tương tự như thế ta làm cái ngũ giác.

lưu ý cách này khác với cách mà mình nói ở bài trước. (do mình muốn đi tìm cách có độ chính xác cao hơn, nhưng bài này cũng chỉ có tiến bộ hơn tý thôi chứ vẫn chưa có độ chính xác cao. Vì thế mong bạn cùng các bác tìm cách làm khác có độ chính xác cao hơn và chia sẻ cho anh em mở mang kiến thức)

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Hj> chào bạn rất vui bạn đã tham gia học mà chơi chơi mà học với bọn mình (quan niệm của mình thôi nhé :) )

Mình vẫn không hiểu bạn tạo được hình quả bóng là thế nào có phải là chỉ đơn thuần là hình quả cầu thôi không?

còn hình lục giác hay ngũ giác thì cũng bt thôi mà.

trước hết bạn dùng plane font vẽ một đoạn thẳng = r của quả bóng mà bạn muốn vẽ -> ok -> dùng plane chọn đoạn thẳng vừa vẽ và 1 điểm trên cùng của đoạn thẳng mục đích là để tạo mặt phẳng mới. -> sau đó dùng mặt phẳng đó vẽ một lục giác kích thước tùy thích tất nhiên là phải nhớ kt này để làm cái hình ngũ giác. ->

ok. tiếp tục tạo một plane mới để vẽ một đoạn nối từ đỉnh của lục giác xuống điểm còn lại của đoạn thẳng đầu tiên ( tạm gọi điểm này là tâm quả bóng). -> sau đó bạn swept chọn hình lục giác rồi chọn đường dẫn theo đoạn thẳng đầu tiên, chọn đoạn nối tâm với đỉnh đa giác như hình dưới30020_1.jpg

phần còn lại là vẽ các đoạn thẳng và cung tròn như hình dưới để cut :

Tương tự như thế ta làm cái ngũ giác.

lưu ý cách này khác với cách mà mình nói ở bài trước. (do mình muốn đi tìm cách có độ chính xác cao hơn, nhưng bài này cũng chỉ có tiến bộ hơn tý thôi chứ vẫn chưa có độ chính xác cao. Vì thế mong bạn cùng các bác tìm cách làm khác có độ chính xác cao hơn và chia sẻ cho anh em mở mang kiến thức)

Chúc bạn thành công!

Hề hề hề,

Theo thiển ý của mình thì vấn đề ở đây chình là làm sao để xác định được độ dài của cạnh lục giác và ngũ giác đều khi biết được đường kính trái banh bác ạ.

Cách dựng của bác sẽ cho kết quả chuẩn xác nếu như bác xác định được cái mối tương quan giữa các kích thước này. Tỷ như với trái banh có đường kính là 300 thì bác dựng với cạnh lục giác và ngũ giác đều là 50, Vậy nếu các cạnh này chỉ có 45 thì đường kính trái banh sẽ ra bao nhiêu và ngược lại nếu đường kính trái banh chỉ có 250 thì chiều dài cạng này sẽ là bao nhiêu???

Hề hề hề.

Bác có kinh nghiệm chi về việc này thì chia sẻ cho anh em với.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Theo thiển ý của mình thì vấn đề ở đây chình là làm sao để xác định được độ dài của cạnh lục giác và ngũ giác đều khi biết được đường kính trái banh bác ạ.

Cách dựng của bác sẽ cho kết quả chuẩn xác nếu như bác xác định được cái mối tương quan giữa các kích thước này. Tỷ như với trái banh có đường kính là 300 thì bác dựng với cạnh lục giác và ngũ giác đều là 50, Vậy nếu các cạnh này chỉ có 45 thì đường kính trái banh sẽ ra bao nhiêu và ngược lại nếu đường kính trái banh chỉ có 250 thì chiều dài cạng này sẽ là bao nhiêu???

Hề hề hề.

Bác có kinh nghiệm chi về việc này thì chia sẻ cho anh em với.

hề hề! lâu rồi mới thấy bác Bình ghé qua topic. Bác vẫn khỏe chứ!

Bác nói không sai nhưng đề bài của bạn lamhung2011 là hướng dẫn cho bạn ý vẽ quả bóng chứ không có cho bít là đường kính bao nhiêu?

Mà chả dấu gì bác em cũng chả biết là làm thế nào để tính được chiều dài cạnh của lục giác và ngũ giác hay là phải có bao nhiêu lục giác và bao nhiêu ngũ giác cả! Chính vì thế em mới nói câu : lưu ý cách này khác với cách mà mình nói ở bài trước. (do mình muốn đi tìm cách có độ chính xác cao hơn, nhưng bài này cũng chỉ có tiến bộ hơn tý thôi chứ vẫn chưa có độ chính xác cao. Vì thế mong bạn cùng các bác tìm cách làm khác có độ chính xác cao hơn và chia sẻ cho anh em mở mang kiến thức) . Cho nên tiêu chí của em là làm sao để dựng được các mắt lục, ngũ giác của quả bóng mà khi đưa các mắt lục, ngũ giác đó vào môi trường lắp ghép mates xong thì quả bóng không có một khe hở nào cả và tròn đúng nghĩa với quả bóng. còn cách tính chiều dài của từng cạnh thì cứ từ từ suy ngẫm trong cách làm rồi dò ra dần thôi và có thể em chả bao giờ tìm ra cách tính cũng nên :)) Hi vọng bác có kinh nghiệm lâu năm sẽ giúp được bọn em cách tính?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay