Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

pccc    253
Báo cáo bác lớp trưởng SSG,

Cám ơn bác vì đã ủng hộ em. Bác đã phân công thì em xin ráng sức, nhưng chưa biết có làm tốt được không?

Bác cứ làm đi anh em sẽ ủng hộ bác lo gì!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
phamthanhbinh    3.123
Theo ssg, trong giai đoạn đang dịch và chỉnh sửa thì sao cũng được, nhưng khi hoàn thiện nên như bản dịch của bạn DCL là hay nhất.

Sau một hồi sục sạo trên net, mình tìm được cái này: "Iceni Infix PDF Editor v3.08", có thể edit trực tiếp file PDF, gọn nhẹ và khá hay, cho phép gõ tiếng Việt. Down ở đây:

http://www.mediafire.com/?sharekey=86caa45...fb30b9f6c3714f6

Hướng dẫn:

1- Chạy file infixSetup_v3.exe

2- Copy ...\tukul arwana\iceni.infix.pdf.editor.3.08-patch.exe vào thư mục vừa cài đặt, chạy nó và patch

Lúc gõ phím, nó nháy nháy hơi khó chịu. Bạn có thể soạn trên Notepad hoặc Word rồi paste vào.

P/S:

1- Ssg chưa nhận được mail bạn gởi

2- Không phải ssg phân công bạn mà là ngược lại, ssg đang chờ đây. Phải phân công rõ để khỏi trùng lắp.

Chào bác SSG,

Em định gửi file kèm theo thư trong Yahoo, nhưng nó không cho vì file lớn quá 10MB. Vì thế em cắt phần đã dịch ra gửi cho bác để bác tham khảo và cho ý kiến

Đây là đường link:

http://www.cadviet.com/upfiles/1_2.doc

Còn file cài đặt phần mềm chuyển từ file pdf sang file doc cũng lớn quá nên em gửi bác cái đường link rồi bác down về nhé. Đây là file bẻ khóa nên bác nhớ tắt chương trình diệt virus khi cài đặt nhé. Sau khi cài đặt xong bác chạy file patch.exe là xong. Đường link của nó đây ạ

http://www.mediafire.com/?a1jrohnxo79

Về việc phân công thì em đề nghị nếu bác không quá bận, bác dịch hộ em phần cuối từ chương 9 Textile Machine vì phần này em cũng chưa biết nhiều lắm về máy dệt. Đồng thời bác làm luôn giùm em phần hiệu đính nội dung dịch bác nhé.

Nếu có bác nào tham gia được nữa thì em sẽ phân công tiếp

Phần em sẽ vừa vọc vừa dịch. Được đến đâu em sẽ chuyển cho bác hiệu đính đến đó. Bác thấy vậy có được không ạ?

Em đã down phần mềm của bác gửi vê để xài thử xem sao, có gì em sẽ trao đổi với bác thêm.

Chào bác.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ssg    1.088
Chào bác SSG,

Em định gửi file kèm theo thư trong Yahoo, nhưng nó không cho vì file lớn quá 10MB. Vì thế em cắt phần đã dịch ra gửi cho bác để bác tham khảo và cho ý kiến

Đây là đường link:

http://www.cadviet.com/upfiles/1_2.doc

Còn file cài đặt phần mềm chuyển từ file pdf sang file doc cũng lớn quá nên em gửi bác cái đường link rồi bác down về nhé. Đây là file bẻ khóa nên bác nhớ tắt chương trình diệt virus khi cài đặt nhé. Sau khi cài đặt xong bác chạy file patch.exe là xong. Đường link của nó đây ạ

http://www.mediafire.com/?a1jrohnxo79

Về việc phân công thì em đề nghị nếu bác không quá bận, bác dịch hộ em phần cuối từ chương 9 Textile Machine vì phần này em cũng chưa biết nhiều lắm về máy dệt. Đồng thời bác làm luôn giùm em phần hiệu đính nội dung dịch bác nhé.

Nếu có bác nào tham gia được nữa thì em sẽ phân công tiếp

Phần em sẽ vừa vọc vừa dịch. Được đến đâu em sẽ chuyển cho bác hiệu đính đến đó. Bác thấy vậy có được không ạ?

Em đã down phần mềm của bác gửi vê để xài thử xem sao, có gì em sẽ trao đổi với bác thêm.

Chào bác.

1- Hoan nghênh bạn, khởi đầu rất tốt!

Ssg sẽ làm các phần việc bạn phân công. Nhưng chắc phải thong thả một chút, đoạn sau của tutorial ssg vẫn chưa đọc tới!

2- Trước mắt, trình bày kiểu "song ngữ" bằng Word của bạn là OK. Khi hoàn thiện, sẽ là file pdf có password, chỉ cho phép đọc chứ không được edit để bảo vệ (một cách tương đối) bản quyền "dịch giả" cũng như của chính CadViet. Trong thời gian biên dịch, hiệu đính, các thành viên nhóm biên dịch có thể trao đổi thông tin với nhau qua mail của CadViet, cho phép kèm file đến 20MB. Địa chỉ mail cụ thể anh Hoành sẽ thông báo sau.

3- Cám ơn sự chia sẻ của bạn, mặc dù cái Able2Doc ssg đã có rồi.

4- Về trình Iceni, ssg xem lại thấy nó cũng không hay lắm. Vả lại, theo cách làm như ở mục 2, không cần thiết phải dùng nó. Khi hoàn thành, chỉ cần convert 1 phát từ Word sang PDF.

@pccc: bạn có thể tham gia nhóm biên dịch không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ssg    1.088
... Phần em sẽ vừa vọc vừa dịch. Được đến đâu em sẽ chuyển cho bác hiệu đính đến đó. Bác thấy vậy có được không ạ?...

Ssg đã đọc qua một lượt bản dịch của bạn. Ssg sẽ xem kỹ và hiệu đính, nhưng trước hết xin góp ý với bạn ngay từ bước dịch.

Nhìn chung, văn phong khoa học kỹ thuật cũng tương đối dễ dịch. Tuy nhiên, do sự khác biệt về ngôn ngữ, khác biệt về văn hoá..., một số câu nếu dịch sát theo cấu trúc của họ sẽ thấy hơi... kỳ kỳ so với cách nói thông thường của người Việt. Bởi vậy, trong dịch thuật người ta mới đưa ra khái niệm "dịch thoát ý". Trước tiên, bạn phải hiểu chính xác ý tứ của bản gốc, sau đó tìm cách diễn đạt lại theo kiểu thông thường của người Việt, như thể là văn bản do người Việt viết ra. Thậm chí, những chỗ phức tạp bạn có thể bỏ bớt câu chữ, miễn là đừng để mất ý của bản gốc.

Ngoài ra, nếu bạn có thể lồng vào đó một chút hài hước (như phong cách post bài của chính bạn trên diễn đàn), bản dịch sẽ càng gần gũi, dễ đọc, dễ tiếp thu hơn đối với với các "độc giả" nhà ta!

Ví dụ một đoạn mở đầu:

This First Steps tutorial covers the flow of water through a ball valve assembly before and after some design changes. The objective is to show how easy fluid flow simulation can be using COSMOSFloWorks and how simple it is to analyze design variations. These two factors make COSMOSFloWorks the perfect tool for engineers who want to test the impact of their design changes.

Cách diễn đạt theo ssg:

Phần này hướng dẫn khảo sát dòng chảy của nước qua một van bi, trước và sau khi thay đổi thiết kế. Với COSMOSFloWorks, bạn có thể mô phỏng dòng chảy, cũng như phân tích các biến đổi của dòng chảy khi thay đổi thiết kế một cách dễ dàng. Hai tính năng này đã làm cho CosmosFloWorks trở thành một công cụ tuyệt vời cho các kỹ sư muốn kiểm tra ảnh hưởng của việc thay đổi thiết kế đến dòng chảy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
Ví dụ một đoạn mở đầu:

This First Steps tutorial covers the flow of water through a ball valve assembly before and after some design changes. The objective is to show how easy fluid flow simulation can be using COSMOSFloWorks and how simple it is to analyze design variations. These two factors make COSMOSFloWorks the perfect tool for engineers who want to test the impact of their design changes.

Cách diễn đạt theo ssg:

Phần này hướng dẫn khảo sát dòng chảy của nước qua một van bi, trước và sau khi thay đổi thiết kế. Với COSMOSFloWorks, bạn có thể mô phỏng dòng chảy, cũng như phân tích các biến đổi của dòng chảy khi thay đổi thiết kế một cách dễ dàng. Hai tính năng này đã làm cho CosmosFloWorks trở thành một công cụ tuyệt vời cho các kỹ sư muốn kiểm tra ảnh hưởng của việc thay đổi thiết kế đến dòng chảy.

Cám ơn bác đã góp ý, em sẽ điều chỉnh lại để bản dịch được tếu hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nguyen Hoanh    4.524
Bạn thử tìm ở:

1- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\FloWorks.chm

Nếu có, cứ open trực tiếp các file *.chm ra mà đọc. Lý do tại sao nó không có trong menu Help thì mình... chịu. Quá trình mình cài đặt thì như hôm nọ đã nói, không thấy nó hỏi gì đến Help cả.

2- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\Docs\Tutorial.pdf

Để đọc tutorial, bạn phải xem thử trong chỗ này có cái gì hay không, vì nó lấy ví dụ ở trong ấy để minh hoạ:

C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\Examples

Bác Ssg giúp em,

Em cài mãi mới được SolidWorks 2006 SP0 trên Windows Vista. Nhưng tuyệt nhiên không có thư mục cosmos nào ngoài COSMOSXpress. Vào Uninstall cũng không thấy phần cosmos nào cả. Em cài đúng mục dưới cùng như bác hướng dẫn.

Hoặc bác cho em link bộ cài mà bác dùng.

Qua đây cũng hướng dẫn một mẹo nhỏ khi cài Solidworks 2006 trên Windows Vista: sau khi cài và crack xong, kiểu gì cũng không chạy được. Bạn đừng chạy bằng short cut trên màn hình hay trong start > program, mà chạy trực tiếp file nằm trên C:\Program files\Solidworks\ nhưng cách chạy là phải chuột chọn run as administrator chứ đừng doubleclick.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ssg    1.088
Bác Ssg giúp em,

Em cài mãi mới được SolidWorks 2006 SP0 trên Windows Vista. Nhưng tuyệt nhiên không có thư mục cosmos nào ngoài COSMOSXpress. Vào Uninstall cũng không thấy phần cosmos nào cả. Em cài đúng mục dưới cùng như bác hướng dẫn.

Hoặc bác cho em link bộ cài mà bác dùng.

Qua đây cũng hướng dẫn một mẹo nhỏ khi cài Solidworks 2006 trên Windows Vista: sau khi cài và crack xong, kiểu gì cũng không chạy được. Bạn đừng chạy bằng short cut trên màn hình hay trong start > program, mà chạy trực tiếp file nằm trên C:\Program files\Solidworks\ nhưng cách chạy là phải chuột chọn run as administrator chứ đừng doubleclick.

COSMOSXpress để phân tích ứng suất, có vẻ như đã tích hợp luôn trong chương trình chính của SolidWorks nên version nào cũng có ngay khi cài bình thường. Muốn dùng COSMOSFloworks, phải cài lại COSMOS và phải có file license.dat phù hợp với version SolidWorks đang sử dụng. Cái license ssg post ở bài trả lời bạn phamthanhbinh hôm nọ là của 2007.

Hôm ssg cài bản 2006 cũng bị thiếu cái này (đã hỏi và tìm cũng nhiều nhưng chưa có) nên đã chuyển sang dùng 2007. Về bộ cài 2007, ssg mua ngoài hàng đĩa, tổng dung lượng đến 3.4GB. Với tình trạng mạng chỗ ssg không thể nào up lên được. Bó tay! Có lẽ anh Hoành chịu khó... kiếm ở đâu đó (!) và tốt nhất là bản 2007 để có thể dễ dàng trao đổi file với các anh em khi cần. SolidWorks không cho saveas sang đời cũ hơn!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nguyen Hoanh    4.524
COSMOSXpress để phân tích ứng suất, có vẻ như đã tích hợp luôn trong chương trình chính của SolidWorks nên version nào cũng có ngay khi cài bình thường. Muốn dùng COSMOSFloworks, phải cài lại COSMOS và phải có file license.dat phù hợp với version SolidWorks đang sử dụng. Cái license ssg post ở bài trả lời bạn phamthanhbinh hôm nọ là của 2007.

Hôm ssg cài bản 2006 cũng bị thiếu cái này (đã hỏi và tìm cũng nhiều nhưng chưa có) nên đã chuyển sang dùng 2007. Về bộ cài 2007, ssg mua ngoài hàng đĩa, tổng dung lượng đến 3.4GB. Với tình trạng mạng chỗ ssg không thể nào up lên được. Bó tay! Có lẽ anh Hoành chịu khó... kiếm ở đâu đó (!) và tốt nhất là bản 2007 để có thể dễ dàng trao đổi file với các anh em khi cần. SolidWorks không cho saveas sang đời cũ hơn!

Cảm ơn Bác,

Em sẽ đi kiếm cái đĩa SW2007.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
Cái này dùng để làm gì bạn?

Bác Nguyenhoanh ơi,

Cái này chắc dùng như cái cấp quyền của bác SSG cho SW2007. Nếu bác đã có SW2006 thì bác thử làm như bác SSG đã hướng dẫn xem:

1- Gỡ bỏ toàn bộ mấy thằng Cosmos trong thư mục đã cài đặt của Solidworks.

2- Copy thằng cấp quyền này vào trong thư mục cài đặt của SW.

3- Tắt Sw nếu như đang mở và khởi động lại SW.

Nếu thấy nó yêu cầu cài Cosmos là chơi luôn tất tần tật.

4- Vào tools -Addin dể kiểm tra và add các mục mình cần. Hể thấy có đủ Cosmos và checker là OK. Xài ngon.

Vì em không cài SW2006 nên chỉ dựa vào cái em đã biết khi cài SW2007 mà nói vậy. Nếu sai bác đừng mắng nha.

Nếu bác cài được thì học Floworks sẽ dễ hơn vì giao diện hoàn toàn giống như trong phần tutorial.

Chúc bác thành công.

Hê hê, các bác admin chơi cả phần tự dịch vào đây rồi. Thanks các bác nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hannibal    0

mình là thành viên mới của diễn đàn. Cũng mới học Solidwork luôn. Hiện tại mình có 1 thắc mắc như sau. Mình vẽ 2 part, sau đó đưa vào assembly. Vì 2 part này không phải được ghép với nhau theo hình dáng động học nên mình phải vẽ thêm line phụ trên part1 và part2 để ghép lại theo line đó. Nhưng khi vào assembly>mate thi không bắt được line.

Vậy bạn biết thì giúp mình nhé, cám ơn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hannibal    0

mình là thành viên mới của diễn đàn. Cũng mới học Solidwork luôn. Hiện tại mình có 1 thắc mắc như sau. Mình vẽ 2 part, sau đó đưa vào assembly. Vì 2 part này không phải được ghép với nhau theo hình dáng động học nên mình phải vẽ thêm line phụ trên part1 và part2 để ghép lại theo line đó. Nhưng khi vào assembly>mate thi không bắt được line.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Xin chào bồ tèo, hannibal,

Tôi cũng đang cày SolidWỏks. Vấn đề bồ nêu ra hơi khó hình dung vì bồ không cho biết hai cái đường dựng thêm ấy lấy theo chuẩn nào. Nhiều khả năng là bồ dựng hai đường thẳng đó chưa được đầy đủ thông số hình học. Nếu không có gì bí mật thì bồ upload bản vẽ lên anh em sẽ cùng tìm hiểu. Bồ đang dùng SW nào vậy 2006, 2007, hay 2008.

Chúc bồ tèo sớm thành chính quả nghen.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hongquan062    0
Hoan nghênh bạn, vậy là lớp chúng ta đã có 3 người: ssg, pike, vanduong. Hy vọng vài ngày tới sẽ đông vui hơn...

Còn về cách học thì không phải như bạn nói. Lớp chúng ta chưa có thầy, tự giúp nhau cùng học thôi. Bản thân ssg cũng không hơn gì các bạn, có chăng là chỉ trước những ai chưa từng biết đến SW mấy ngày.

Cơ bản là mỗi người "tự thân vận động" theo tài liệu SWtutorial, cũng như vài kinh nghiệm ít ỏi của ssg trong mấy ngày qua (ở bài trên)

Tóm lại:

1- Ai đăng ký thì giơ tay: OK

2- Mỗi tuần mấy bài là tuỳ hoàn cảnh, điều kiện từng người. Địa điểm học: tuỳ ý thích.

3- Bài tập có sẵn trong tài liệu, cứ thế mà làm theo.

4- Ssg chưa có tư cách ra bài tập, chấm điểm hoặc chữa bài SW

5- Diễn đàn chỉ là nơi trao đổi những điều lý thú mà mỗi người phát hiện ra hoặc những vướng mắc mà bản thân không tự gỡ được.

Vâng, bac cho e đăng kí 1 chân, em cũng đang làm đường ống mà.

Mà hôm nay mới đọc bài nen chưa thực hành.Tối nay e cố gắng làm qua 1 lượt rồi mới có thêm ý kiến bác ạh~!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hannibal    0

Vậy mình có thể mô tả như thế này. Tưởng tượng bạn đã có sẵn 1 bề mặt phẳng trên part1, part2 là chữ 3D (Tên của 1 công ty chẳng hạn), giờ mình muốn mate part 2 lên bề mặt của part1 theo line mà mình vừa vẽ thêm trên part1 (tiếp xuc mặt với part1).

Vấn đề là mình không thể bắt được line khi mate. Thực ra có lần bắt được, nhưng sau đó thử lại không được.

Mình đang dùng solidwok 2007

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
voima_tien    19
Vậy mình có thể mô tả như thế này. Tưởng tượng bạn đã có sẵn 1 bề mặt phẳng trên part1, part2 là chữ 3D (Tên của 1 công ty chẳng hạn), giờ mình muốn mate part 2 lên bề mặt của part1 theo line mà mình vừa vẽ thêm trên part1 (tiếp xuc mặt với part1).

Vấn đề là mình không thể bắt được line khi mate. Thực ra có lần bắt được, nhưng sau đó thử lại không được.

Mình đang dùng solidwok 2007

có phải như thế này ko

nếu ko phải thì nhờ các cao thủ khác vậy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hannibal    0

mình đưa hình minh họa lên nhé

mình muốn đạt chữ A lên bề mặt tấm phẳng theo đường chéo phụ (trên tấm phẳng) nhưng mình không bắt được đường chéo phụ này khi mate???Cài này có vẻ buồn cười nhưng thực sự mình đang kẹt chỗ này :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

mình muốn đạt chữ A lên bề mặt tấm phẳng theo đường chéo phụ (trên tấm phẳng) nhưng mình không bắt được đường chéo phụ này khi mate???Cài này có vẻ buồn cười nhưng thực sự mình đang kẹt chỗ này :cheers:

Chào bạn Hannibal,

Việc mate theo như ý bạn mình thấy không có vấn đề gì cả. Mình gửi bạn một mô hình mẫu mình đã làm theo ý bạn. Các bước tiến hành như sau:

1/- Tạo một part mang tên đế trên đó có chứa các sketch để bạn xác định vị trí đặt chữ

2/- Tạo part mang tên M chứa chữ 3D mô hình bạn muốn.

3/- Tạo một Assembly để đưa vào cả hai parts trên.

4/- Thực hiện mate theo ý bạn muốn.

Đây là bản vẽ mẫu mình đã làm theo các bước như trên.

Test1.bmp

http://www.cadviet.com/upfiles/Test1.bmp

Bạn xem lại cách tạo mate của bạn, nếu chưa rõ bạn post nói rõ cách thực hiện thì mới biết bạn lầm lẫn hay thiếu bước nào được.

Chúc bạn chóng thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Chào bạn Hannibal,

Mình gửi luôn ch bạn file mình đả làm để bạn tiện tham khảo. Nếu có gì không rõ thì hỏi lại nhé. File này mình làm trên Sw2007, bạn có thể mỡ dễ gàng mà.

http://www.cadviet.com/upfiles/test1.sldasm

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hannibal    0

Cám ơn Phamthanhbinh, mình cũng chẳng biết bị lỗi gì nữa, có lúc được lúc không...có thể bản solidwork mình cài bị lỗi rồi. Thôi, cám ơn mọi người giúp đỡ.

Ah, cái file test1.sldasm bạn gửi không đọc được vì thiếu các part thành phần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
Cám ơn Phamthanhbinh, mình cũng chẳng biết bị lỗi gì nữa, có lúc được lúc không...có thể bản solidwork mình cài bị lỗi rồi. Thôi, cám ơn mọi người giúp đỡ.

Ah, cái file test1.sldasm bạn gửi không đọc được vì thiếu các part thành phần.

Xin lỗi bạn Hannibal nha,

Do chưa thành thạo nên cứ tưởng chỉ upload file .sldasm là được. Mình gửi bạn cả hai file .sldprt nha.

http://www.cadviet.com/upfiles/M.sldprt

http://www.cadviet.com/upfiles/2727871.sldprt

http://www.cadviet.com/upfiles/test1_1.sldasm

Bạn thử xem lại nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
voima_tien    19
bác nào có cách chuyển tưd cad sang solid mà vẫn giữ được kích thước đúng không chỉ dạy em với mong các bác giúp đỡ

down tài liệu này về trong đó có bải chuyển từ cad sang solid mà bạn cần http://www.cadviet.com/upfiles/SWTutorial.zip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay