Đến nội dung

Hình ảnh
* * * * - 11 Bình chọn

Cùng nhau học SolidWorks

• Please log in to reply
1004 replies to this topic

#281 voima_tien

voima_tien

biết lệnh offset

• 175 Bài viết
Điểm đánh giá: 18 (tàm tạm)

Đã gửi 29 December 2008 - 09:16 PM

Em rất cám ơn bác ssg và bác bình đã tận tình hướng dẫn em ............với cách của các bác nói em cũng đã down file về nhưng em dùng bản 2006 nên ko mở được ( có khi phải caì 2007 cho dễ trao đổi với các bác thôi .....)

ngoài cách của các bác em cũng tìm ra cách khác đó là cái chớp gió em cần ở ngay trong thư viện của solid mà em ko biết cứ đi tìm ở đâu đâu
Hình đã gửi

rất cám ơn bác ssg và bác bình ạ ( có gì em xin hỏi các bác sau chúc các bác mạnh khỏe VietNam Champhion :cheers:
  • 0
TRẺ KHÔNG CHƠI GIÀ ÂN HẬN

#282 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 31 December 2008 - 09:20 AM

... ngoài cách của các bác em cũng tìm ra cách khác đó là cái chớp gió em cần ở ngay trong thư viện của solid mà em ko biết cứ đi tìm ở đâu đâu
...
... rất cám ơn bác ssg và bác bình ạ...

Ssg cũng cám ơn bạn. Nhờ gợi ý của bạn, ssg mới xem lại kỹ hơn các tính năng của Forming Tools và đã phát hiện ra cái này, xin chia sẻ cùng các bạn:

CÁC CÔNG CỤ DẬP TẠO HÌNH TRONG SOLIDWORKS

Các công cụ có sẵn trong Forming Tools của Design Library chuyên dùng để “dập” các yếu tố của nó lên Sheet Metal.

Cách sử dụng:
Rất đơn giản, giống như các chi tiết khác trong Design Library, chỉ cần drag and drop (kéo và thả) nó lên bề mặt sheet metal. Một sketch hiện ra, chỉ cần ghi kích thước để xác định vị trí của nó so với sheet metal là xong.
Ngoài những cái có sẵn, ta có thể tự tạo thêm nhiều “dụng cụ” khác nhau, tuỳ theo nhu cầu cụ thể bằng lệnh Forming Tools.

Ví dụ cái chóp gió, trình tự thực hiện như sau:
1. Vẽ khối solid, có hình dáng kích thước như đầu chày cắt trích để dập chóp gió. Hình này giống kiểu bạn phamthanhbinh đã vẽ (dùng lệnh loft):

Hình đã gửi

2. Vào Menu – Insert – SheetMetal – Forming Tools
- Stopping Face: chọn bề mặt sẽ trùng với mặt phôi của sheet metal khi đầu chày xuống thấp nhất (mặt màu xanh trên hình)
- Face to remove: chọn mặt mà khi làm việc có tác dụng cắt đứt phôi (mặt màu đỏ trên hình), save *.sldprt

3. Saveas, chọn Form Tool (*.sldftp) -> ta đã có thêm một dụng cụ chuyên dùng để dập cắt trích chóp gió. Lưu ý rằng, có thể save file *.sldftp ở đâu cũng được, không nhất thiết phải nằm trong Library. Chỉ khác là khi sử dụng, không dùng nút “Design Library” mà dùng “File Explorer” để duyệt.
Hình minh hoạ khi dùng “dụng cụ tự tạo” nói trên:

Hình đã gửi
  • 0

#283 haiktsv

haiktsv

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 03 January 2009 - 11:14 PM

em mới cài được solid cách đây mấy ngày, cám ơn bác ssg đã hướng dẫn. vấn đề em đang bó tay :
1-- em đã dựng được 1 model trong SW, bây giờ muốn import thêm 1 model khác từ 3dcad ( file DWG).
2--- làm sao để cái nút modi fy pếpctive nay hoat động được
bác nào biết chỉ cho em với!
Hình đã gửi
  • 0

#284 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 05 January 2009 - 08:20 AM

em mới cài được solid cách đây mấy ngày, cám ơn bác ssg đã hướng dẫn. vấn đề em đang bó tay :
1-- em đã dựng được 1 model trong SW, bây giờ muốn import thêm 1 model khác từ 3dcad ( file DWG).
2--- làm sao để cái nút modi fy pếpctive nay hoat động được
bác nào biết chỉ cho em với!

1. Bạn có 2 cách làm:
a- Từ SolidWorks: Menu File -> Open -> chọn File of Type là DWG -> Import to a new part -> Next -> Next -> Chọn As 3D curves/model -> Finish
b- Từ AutoCAD: Menu File -> Export -> Chọn ACIS (*.sat) -> Chọn khối 3dsolid -> Save. Kết quả: bạn có file *.sat (một trong những dạng file trung gian mô tả hình học đối tượng 3dSolid, được dùng trong giao tiếp dữ liệu giữa các phần mềm CAD khác nhau). Tiếp tục làm như cách a, với File of Type là ACIS (*.sat)

Lưu ý:
- Cả 2 cách a và b đều chuyển mô hình từ *.dwg hoặc *.sat vào một tài liệu *.sldprt mới. Sau đó bạn muốn ghép chung với các model khác của Solidworks thì dùng *.sldasm
- Mô hình tạo ra theo các cách trên được SolidWorks hiểu là Imported, tức là một hình khối "ngoại lai", được "nhập khẩu" từ bên ngoài vào. Solidworks không quản lý quá trình hình thành của chúng như là các đối tượng của chính nó (được hình thành từ Sketch và Features). Tóm lại, chúng là những đối tượng "3dsolid chết", bạn không thể chỉnh sửa trực tiếp trên nó được. Đúng hơn là cũng có cách, nhưng ta sẽ bàn về vấn đề này sau.
- Có một cách làm khác là, chỉ import các đối tượng *.dwg ở dạng 2D Sketch (với cái này thì đơn giản, bạn có thể dùng Menu Insert -> DWG/DXF ngay trong tài liệu *.sldprt, thậm chí copy các đối tượng 2D của AutoCAD và paste sang Sketch đang mở cũng được!), sau đó dùng các features của SolidWorks để hình thành model 3D. Khi đó, các model của bạn mới là "SolidWorks 3D Model chính hiệu", bạn có thể thoải mái làm gì cũng được mà không sợ bị "phân biệt đối xử"!

2. Perspective là tính năng chọn cách nhìn phối cảnh (giống như trong bản vẽ kiến trúc). Là dân cơ khí, có lẽ ít khi dùng tới cái Perspective này, trừ các trường hợp bản vẽ các nhà xưởng, khung giàn lớn.
Để Modify, trước hết bạn phải chọn nó từ Menu - View - Display - Perspective trước (mới có cái để modify chứ!).
  • 0

#285 haiktsv

haiktsv

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết

Đã gửi 05 January 2009 - 10:41 PM

cám ơn bác ssg rất nhiều. và thêm một câu hỏi nữa-------- làm sao để chuyển từ SW qua 3dmax để render ma không bị nát khối ( đặc biệt với những khối tròn)
  • 0

#286 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 06 January 2009 - 05:20 PM

cám ơn bác ssg rất nhiều. và thêm một câu hỏi nữa-------- làm sao để chuyển từ SW qua 3dmax để render ma không bị nát khối ( đặc biệt với những khối tròn)

Chịu thôi! Ssg không dùng 3dmax!

Tò mò một chút:
1. Bạn thuộc chuyên ngành nào vậy? Mục đích render trong 3dmax?
2. Solidworks có tính năng PhotoWorks cũng khá ấn tượng. Bạn đã thử chưa?
  • 0

#287 haiktsv

haiktsv

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết

Đã gửi 09 January 2009 - 01:07 AM

1. mình bên kiến trúc, muốn khai thác khả năng cosmos flowork nên muốn chuyển đổi qua lại các model giữa 3dxmax và solid để tiện sự dụng.
2.mình sẽ thử photoWork và chắc chắn lại phải nhờ các bác trong room giúp đỡ.
Rất cảm ơn ssg!
  • 0

#288 giun7mau

giun7mau

biết zoom

• 13 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 09 January 2009 - 10:02 AM

chào các bác
dạo này bận thi cử nhiều quá, không tham gia được
giờ rảnh rỗi, lại có bài tập nên mong các bác chỉ giúp
đang có bài tập vẽ 1 bộ truyền đai, nếu được thì mô phỏng chuyển động
bộ truyền đai chỉ cần có 2 bánh là đủ, đai dẹt là quá tuyệt rồi (bác nào biết tạo đai thang thì xin chỉ luôn)
tôi có thể làm được 2 bánh của bộ truyền đai
tuy nhiên làm cái đai thì chưa biêt cách
các thông số cũng còn mù mờ lắm
các bác có thể nào chỉ chỗ để tôi có thể vô mò được không?
nếu các bác chỉ rõ chi tiết hơn thì xin cám ơn
  • 0

#289 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 10 January 2009 - 08:24 AM

chào các bác
dạo này bận thi cử nhiều quá, không tham gia được
giờ rảnh rỗi, lại có bài tập nên mong các bác chỉ giúp
đang có bài tập vẽ 1 bộ truyền đai, nếu được thì mô phỏng chuyển động
bộ truyền đai chỉ cần có 2 bánh là đủ, đai dẹt là quá tuyệt rồi (bác nào biết tạo đai thang thì xin chỉ luôn)
tôi có thể làm được 2 bánh của bộ truyền đai
tuy nhiên làm cái đai thì chưa biêt cách
các thông số cũng còn mù mờ lắm
các bác có thể nào chỉ chỗ để tôi có thể vô mò được không?
nếu các bác chỉ rõ chi tiết hơn thì xin cám ơn

1. Vẽ pulley thang đơn giản mà. Bạn vẽ mặt cắt ngang cái pulley, dùng revolved là có ngay, bổ sung gì đó tuỳ ý
2. Trong Library, chỉ có cái puly răng (timing belt pulley). Bạn vào Design Library - Toolbox - Ansi Inch - Timming belt sẽ thấy
2. Để mô phỏng truyền động, bạn làm các bước sau:
- Vẽ các pulley, giá đỡ, trục, ổ, bạc..., sao cho đủ lắp thành bộ truyền
- Lắp toàn bộ trong assembly
- Vào Menu - Insert - Assembly Feature - Belt/Chain
+ Trong pulley components: chỉ các mặt trụ trên các pulley
+ Trong Belt location plane: chỉ định mặt phẳng đặt belt (tốt nhất là dự kiến trước vị trí này và tạo 1 plane để có cái mà chỉ )
OK -> một liên kết belt đã được thiết lập giữa các pulley
- Để chạy mô phỏng, dùng Simulation, các pulley sẽ quay đúng với quan hệ truyền động
- Riêng cái dây belt thì chịu, không mô phỏng chuyển động được. Mà nó có chạy bạn cũng không thấy vì tiết diện nó không thay đổi trên suốt chiều dài (trừ cái timing belt do nó có răng). Bạn nào biết cách mô phỏng cho cái dây belt răng chạy xin post lên để anh em học hỏi?
- Để cho hình ảnh mô phỏng giống như thật, bạn có thể tạo cái dây belt như là một khối solid (nhưng thực chất là nó bất động khi chạy simulation)

Đường lối chung là vậy. Bạn cứ làm, khó khăn gì thì nêu lên cụ thể hơn. Nếu bạn dùng bản 2007, khi nào rảnh rỗi một chút, ssg sẽ làm các file *.sldprt, *.sldasm để bạn tham khảo.

-
  • 0

#290 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 10 January 2009 - 11:19 AM

Đây là các file SolidWorks 2007, có 1 cặp puly thang lắp ghép, đã gán các yếu tố chạy simulation. Ssg chỉ vẽ đại khái cho có! Bạn làm bài tập cần phải kỹ hơn.

http://www.cadviet.c...files/Belt2.zip
  • 0

#291 giun7mau

giun7mau

biết zoom

• 13 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 11 January 2009 - 04:24 PM

cám ơn bác ssg, bác làm cái bộ truyền nhanh quá
em làm theo kiểu của bác, thấy ok lắm
tuy nhiên có cái khó khăn:
1/ làm sao chỉnh kích thước của 1 solid 3D, ý em là em lỡ tạo hình dáng 3D rồi, làm sao tinh chỉnh kích thước nó được?làm sao đo kích tước 1 vật 3D ?làm sao chỉnh kích thước theo tham số: ví dụ 1ca5nh là a, cạnh kia là a/2..rồi mình chọn a sau
2/ em tạo thử 1 đai và 1 puly để lắp thì có không biết cách nào lắp nó vô cả? dùng mate thì nó xếp cái puly và cái đai chồng lên nhau chứ không lồng vô được?
một lần nữa cám ơn bác ssg
  • 0

#292 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 12 January 2009 - 07:52 AM

cám ơn bác ssg, bác làm cái bộ truyền nhanh quá
em làm theo kiểu của bác, thấy ok lắm
tuy nhiên có cái khó khăn:
1/ làm sao chỉnh kích thước của 1 solid 3D, ý em là em lỡ tạo hình dáng 3D rồi, làm sao tinh chỉnh kích thước nó được?làm sao đo kích tước 1 vật 3D ?làm sao chỉnh kích thước theo tham số: ví dụ 1ca5nh là a, cạnh kia là a/2..rồi mình chọn a sau
2/ em tạo thử 1 đai và 1 puly để lắp thì có không biết cách nào lắp nó vô cả? dùng mate thì nó xếp cái puly và cái đai chồng lên nhau chứ không lồng vô được?
một lần nữa cám ơn bác ssg

1- Cái này thuộc về kiến thức... nhập môn SolidWorks! (và nói chung là của các hệ thống CAD tạo mô hình theo tham số). Bạn chưa thông chỗ này thì không nên làm các bài phức tạp. Theo ssg, bạn hãy làm các bài tập cơ bản theo đúng trình tự trong Tutorial (theo bản dịch mà ssg đã post ở bài đầu tiên của topic ấy). Để hiểu thêm, bạn có thể đọc bài của ssg về Parametric Model. Nói chung, trong SolidWorks, không có cái khái niệm "lỡ tạo"! Bạn cứ tạo ra mô hình, có hình dáng mong muốn và kích thước bất kỳ. Sau đó, bạn có thể thay đổi mô hình (hoặc tạo ra hàng trăm, hàng ngàn mô hình tương tự) bất cứ lúc nào bằng cách thay đổi các tham số, cũng như thiết lập các mối quan hệ giữa các tham số với nhau (dùng Tools - Equations...)

2- Ví dụ ssg đã làm là tạo cái đai bằng "New Part" ngay trong Assembly, dùng luôn các yếu tố có sẵn trên assembly để tạo Sketch (dùng Sketch - Convert...) -> khi tạo ra, mặc nhiên nó nằm đúng vị trí, không cần gán mate. Nếu bạn tạo cái đai trước thì dùng 2 quan hệ mate đồng tâm và 1 quan hệ tiếp xúc cũng được.

Tóm lại, ssg chân thành khuyên bạn hãy tạm gác bài này lại để làm các bài cơ bản theo Tutorial. Khi quay lại bài này, bạn sẽ thấy nó dễ như không ấy mà!

Lưu ý thêm
Bạn đừng khen ssg làm nhanh! Ssg có rất ít thời gian rảnh, đã thực hiện nhanh bằng cách convert các bản vẽ chế tạo puly có sẵn dạng *.dwg sang (trong... đống hồ sơ thiết kế ssg đã làm thì dạng này có đến hàng trăm cái). Ngoài ra, khi ghi kích thước cho sketch, ssg không cân nhắc phương án tối ưu mà "chơi luôn" một phát bằng Fully Define Sketch. Với cách làm này, đúng là nhanh, nhưng theo "bài bản" của SolidWorks là không chuẩn mực! Ssg đưa lên chỉ với mục đích để bạn tham khảo tính năng tạo Bell/Chain, không thể xem nó là "bài mẫu" được. Quá trình tạo model, bạn nên phân tích và cân nhắc kỹ các phương án để model tạo ra có các tham số và quan hệ hợp lý hơn.
  • 1

#293 tainangbm

tainangbm

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 14 January 2009 - 08:33 AM

Tài liệu SWtutorial.pdf ssg giới thiệu trên là bản dịch rất sát từ nội dung đến hình thức của cái Help - Online Tutorial của chính SolidWorks. Người ta đã chọn lọc rất kỹ các vấn đề cũng như các ví dụ để đưa vào. Học xong cái tutorial này, xem như bạn đã tốt nghiệp… Sơ cấp SolidWorks!
Ssg xin chia sẻ một vài kinh nghiệm của bản thân khi làm bài thực hành:

1- Có thể đọc qua một lượt toàn bộ để có cái nhìn tổng quan, nhưng khi thực hành phải theo đúng thứ tự từ trên xuống dưới của các bài hướng dẫn. Dục tốc bất đạt!

2- Bắt đầu mỗi bài, đừng suy nghĩ "vẩn vơ", cứ làm y chang như người ta hướng dẫn cho đến kết quả cuối cùng. Không nên thay đổi các số liệu. Chẳng hạn, người ta bảo vẽ một line dài 50 thì cứ 50 mà vẽ, đừng tự ý đổi thành 60. Kể cả filename, họ bảo lưu với tên “abc” thì đừng có tuỳ hứng lưu với tên “def”. Tất nhiên, khi cần bạn cũng có thể thử thay đổi các số liệu và quan sát xem tác dụng của các thay đổi đó như thế nào để hiểu vấn đề hơn, nhưng cuối cùng phải trả lại theo các số liệu của hướng dẫn. Lý do: các số liệu, các tên tuổi cụ thể này có thể sẽ được dùng lại hoặc tham chiếu trong các bài sau. Bạn thay đổi chúng khác đi tức là tự làm khó mình một cách không cần thiết.

3- Khi hoàn thành, hãy cố hình dung và nhớ lại toàn bộ tiến trình, sau đó… del phăng những kết quả tạo được một cách không thương tiếc(!) và làm lại từ đầu. Những khác biệt cơ bản khi làm lần này so với lần trước là:
• Tự làm, không cần nhìn hướng dẫn. Bí lắm thì mới lật ra xem lại một chút.
• Làm chậm rãi hơn, dành thời gian thích đáng để quan sát toàn diện, phân tích, so sánh, đối chiếu… tóm lại là vận dụng tối đa tư duy của bạn để khái quát hoá từng vấn đề cụ thể, cả về kiến thức lẫn kỹ năng thao tác. Kết quả bài thực hành của bạn đạt được cao hay thấp chính là ở chỗ này.

4- Kết thúc mỗi bài, có thể còn một số vấn đề hơi mơ hồ và chưa ưng ý lắm. Không sao, hãy tạm chấp nhận. Vướng mắc của bạn có khi sẽ được giải đáp khi thực hành qua bài tiếp theo.

5- Nên có động tác sơ kết sau một loạt bài có nội dung liên quan nhau. Ví dụ, sau 3 bài đầu tiên (Lesson 1, 2, 3). Một cách rất hiệu quả cho mục đích này là tự ra đề và tự làm từ A đến Z. Nếu có thể thì tốt nhất là lấy các ví dụ “người thật việc thật” trong môi trường công tác, học tập của bạn.

6- Nếu vốn liếng English của bạn tương đối một chút, có thể không cần bản dịch mà lật ngay cái Help - Online Tutorial ra, bấm vào Hide, thu gọn nó lại và đặt ở bên cạnh phải màn hình. Chơi kiểu này có những cái lợi sau:
• Hướng dẫn hiển thị ngay bên cạnh, cứ nhìn theo đó mà làm, mau thấy hơn là cứ lật qua lật lại giữa màn hình SolidWorks và file PDF
• Kết hợp 3 trong 1: vừa học SW, vừa trau giồi English, vừa luyện kỹ năng đọc Help
• Một số tình huống hơi phức tạp, trong Online Tutorial có nút “Show Me”, bạn có thể bấm vào đó xem họ biểu diễn bằng animation (hoạt hình), nhìn là hiểu ngay, chẳng cần đọc.
• Bản dịch tiếng Việt này theo ssg là rất chuẩn. Dịch giả là người rất am hiểu và chăm chút đến từng chi tiết nhỏ trong bản dịch. Tuy nhiên, bản dịch dù có hay mấy đi nữa vẫn không thể bằng bản gốc. Nếu bạn có thể đọc trực tiếp từ bản gốc, bạn sẽ hiểu vấn đề một cách sâu sắc và chuẩn xác hơn.

Nếu bạn chưa thể “chơi” được theo kiểu trên, theo ssg, có lẽ bạn nên in cái tutor ra giấy, vừa nhìn vừa làm sẽ thuận tiện hơn.

7- Điều quan trọng cuối cùng: phát hiện ra điều gì lý thú hoặc gặp phải vướng mắc, hãy post lên diễn đàn để anh em cùng trao đổi.

Chúc lớp học SW của chúng ta thành công!

• 0

#294 chuotchui

chuotchui

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 03 February 2009 - 10:50 AM

Chào các bác! Em mới tham gia diễn đàn và cũng rất muốn học SL này. Nhưng nhờ các bác xem lại cho các tài liệu up lên lỗi hết rồi giờ không down được nữa các bác ạ! Em rất muốn học nhưng...Nhờ các bác xem lại hộ em nhé! Cái SWtutorial cũng lỗi rồi, mấy cái tài liệu học cũng lỗi, em chỉ down được cái hướng dẫn thôi. Các bác xem up lại cho những mem mới như em được học với nhé! Cảm ơn các bác rất nhiều! nhất là bác SSG đã lập ra cái topic rất hay và bổ ích này!
  • 0

#295 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 03 February 2009 - 02:56 PM

Chào các bác! Em mới tham gia diễn đàn và cũng rất muốn học SL này. Nhưng nhờ các bác xem lại cho các tài liệu up lên lỗi hết rồi giờ không down được nữa các bác ạ! Em rất muốn học nhưng...Nhờ các bác xem lại hộ em nhé! Cái SWtutorial cũng lỗi rồi, mấy cái tài liệu học cũng lỗi, em chỉ down được cái hướng dẫn thôi. Các bác xem up lại cho những mem mới như em được học với nhé! Cảm ơn các bác rất nhiều! nhất là bác SSG đã lập ra cái topic rất hay và bổ ích này!

Chào mừng bạn đến với lớp học này!
Ssg đã kiểm tra, cái SWTutorial (ở bài đầu tiên của topic) vẫn down được bình thường. Lưu ý pass là www.cadviet.com (đây là quy định của Ban quản trị).
Theo ssg, bước đầu bạn chỉ cần duy nhất 1 tài liệu này, đừng đọc lan man làm gì cho rắc rối ra. Nếu English tàm tạm, có thể tham khảo thêm Help để hiểu sâu hơn. Bạn nhuần nhuyễn các bài tập trong Tutor là có thể làm được khối việc với SolidWorks.
  • 0

#296 chuotchui

chuotchui

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 03 February 2009 - 10:55 PM

Cảm ơn Bác! Em down được rồi! Hôm nay vừa mò lên BKhoa mua được 4 cái đĩa về cài. Hic! toàn tiếng Nhật, mà trình độ tiếng Nhật của em thì mới chỉ 3 kyu:D. Mò mẫm mãi cũng cài ra được, nhưng cái bản bẻ khóa này dính virus nên không bẻ khóa được. Vậy bác nào có bản bẻ khóa thì send cho em với: thangnt22@gmail.com . Em cảm ơn rất nhiều! Mà hình như cài ra thì nó cũng là tiếng Nhật hả các bác? làm thế nào chuyển sang tiếng Anh được? các bác hướng dẫn giúp em với! E đang rất máu học nhưng....hix
  • 0

#297 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 04 February 2009 - 07:22 AM

Cảm ơn Bác! Em down được rồi! Hôm nay vừa mò lên BKhoa mua được 4 cái đĩa về cài. Hic! toàn tiếng Nhật, mà trình độ tiếng Nhật của em thì mới chỉ 3 kyu:D. Mò mẫm mãi cũng cài ra được, nhưng cái bản bẻ khóa này dính virus nên không bẻ khóa được. Vậy bác nào có bản bẻ khóa thì send cho em với: thangnt22@gmail.com . Em cảm ơn rất nhiều! Mà hình như cài ra thì nó cũng là tiếng Nhật hả các bác? làm thế nào chuyển sang tiếng Anh được? các bác hướng dẫn giúp em với! E đang rất máu học nhưng....hix

Về bộ cài, ssg đã phát biểu quan điểm rất nhiều lần, mỗi người phải "tự thân vận động", không post lên được vì dung lượng quá lớn. Ssg chỉ post được cái license COSMOS 2007 ở trang nào đó của topic này (không nhớ bạn tự tìm).
Bản tiếng Nhật thì chịu, ssg chưa thấy bao giờ. Mà sao bạn không tìm bản tiếng Anh ấy, chỗ này không có thì kiếm chỗ khác! Về version, bạn nên dùng bản 2007 để thống nhất với anh em. Dùng version khác, người thiệt thòi chính là bạn.
  • 0

#298 xuantruonghy

xuantruonghy

biết pan

• 7 Bài viết

Đã gửi 05 February 2009 - 11:55 PM

Chào các bác! em là người mới học SL hôm nay! Khi em làm bài tập 2 thì ở cái lệnh offset entities em làm mãi mà không ra được kết quả. Các bác hướng dẫn cho em 1 chút về lệnh này với. Cụ thể trong bài này thì ở mình tích chọn ở đâu trong các: Add dimensions, Reveser, Selec chain, Bi-directional, Make base construction? Các bác giúp em nhanh nhé để em còn làm các bài khác, em cảm ơn!
  • 0

#299 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 06 February 2009 - 08:36 AM

Chào các bác! em là người mới học SL hôm nay! Khi em làm bài tập 2 thì ở cái lệnh offset entities em làm mãi mà không ra được kết quả. Các bác hướng dẫn cho em 1 chút về lệnh này với. Cụ thể trong bài này thì ở mình tích chọn ở đâu trong các: Add dimensions, Reveser, Selec chain, Bi-directional, Make base construction? Các bác giúp em nhanh nhé để em còn làm các bài khác, em cảm ơn!

Có lẽ bạn chưa chọn "yếu tố gốc" để offset. Như trong AutoCAD vậy mà, phải chỉ định cái để offset chứ!
Trong bài này, bạn tick chọn Dimensions, Select Chain, sau đó chọn 1 cạnh bất kỳ đã tạo ra trước đó bằng Convert Entities -> bạn phải nhìn thấy các nét vàng vàng xuất hiện, cách đối tượng gốc một khoảng bằng khoảng cách Offset. Nếu phương Offset không đúng, tick vào Reverse. OK!
Nếu cảm thấy khó khăn, tạm gác bài đó lại, vẽ 1 khối chữ nhật đơn giản. Sau đó vẽ một khối chữ nhật khác nhỏ hơn chồng lên trên bằng cách dùng các tính năng Convert Entities và Offset Entities (thử cả tuỳ chọn Bi-directional và cả Base Cóntruction) bạn sẽ hiểu ra vấn đề.
Tóm lại, Convert Entities và Offset Entities là các tính năng rất hay, nó cho phép tạo mate (quan hệ) một cách tự động với các yếu tố có sẵn. Khi đối tượng gốc thay đổi, các yếu tố phụ thuộc được tạo ra bởi các tính năng này cũng tự động update theo. Bạn nên nhuần nhuyễn các thao tác này trước khi làm các bài phức tạp hơn.
  • 0

#300 xuantruonghy

xuantruonghy

biết pan

• 7 Bài viết

Đã gửi 06 February 2009 - 04:45 PM

Cảm ơn bác SSG! em đã làm được rồi! nhưng chẳng hiểu sao khi em làm bài chuyển từ bản vẽ Aucad sang 3D thì đến bước dùng lệnh Autodimensions để lấy kích thước thì không tìm thấy cái Autodimensions này trong DIMENSION hoặc Relations. Em tìm khắp nơi trên thanh công cụ nhưng vẫn không thấy. Em đã làm lại mấy lần nhưng vẫn không tìm được nó mặc dù các bước em làm hoàn toàn đúng với hướng dẫn. Các bác giúp em với!
  • 0