Đến nội dung

Hình ảnh

Em cần giúp đỡ về mặt cắt các chi tiết kỹ thuật .

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 nguyen_dung

nguyen_dung

biết pan

• 7 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 08 July 2008 - 10:49 PM

Chả là thế này , em học cad trên trường nhưng cúp học nhiều quá ( vả lại chủ tâm vẫn muốn cúp mà ) , nên bây giờ em tự học là chính ( và em cũng thích tự học hơn là lên lớp học cad với thầy ) .
Giờ thi gần đến rồi nhưng còn có 1 số khúc mắc mong các anh giúp em .
1) Em vẽ hình 3d rồi , chiếu rồi nhưng không biết nên cắt thế nào cho nó hợp lý hết , không khéo cắt tầm bậy tầm bạ . Vậy anh nào hiểu biết về cái này chỉ em cái , cụ thể nên cắt thế nào là đạt chuẩn , khi cắt cần chú ý điểm gì . Cụ thể 1 chút , em có 3 chi tiết trong file vidu , anh nào giúp đc em thì chỉ em cách cắt với .
2) Em làm bài tập , thầy em chấm điểm và ghi chú thích , nhưng em không hiểu chú thích của thầy cho lắm ( vì có bài tập là em cắm đầu vào làm theo bản năng chứ nhiều cái định nghĩa còn ngu ngơ lắm )
Chú thích của thầy như sau :
"khung ban ve , khung ten sai .
BT.6 duong phan chia hinh chieu va hinh cat kg phai la net lien dam , chu y mat phang cat goc gan tro luc .
BT.5 kg in khung viewport , con thieu hinh bieu dien => ban ve kg phan chuyen , hinh chieu phu B thieu gan , net luong song tren hinh chieu bang khong bat dau tai diem gay "
Mấy anh có lòng thì chỉ giúp em để em biết sai mà sửa cho có tiến bộ .
Em cảm ơn lắm .
http://www.cadviet.c...pfiles/vidu.dwg
http://www.cadviet.c...yen_BT05b_2.dwg
http://www.cadviet.c...uyen_BT0607.dwg
http://www.cadviet.c...uyen_BT0627.dwg
  • 0

#2 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 09 July 2008 - 08:11 AM

Chả là thế này , em học cad trên trường nhưng cúp học nhiều quá ( vả lại chủ tâm vẫn muốn cúp mà ) , nên bây giờ em tự học là chính ( và em cũng thích tự học hơn là lên lớp học cad với thầy ) .
Giờ thi gần đến rồi nhưng còn có 1 số khúc mắc mong các anh giúp em .
1) Em vẽ hình 3d rồi , chiếu rồi nhưng không biết nên cắt thế nào cho nó hợp lý hết , không khéo cắt tầm bậy tầm bạ . Vậy anh nào hiểu biết về cái này chỉ em cái , cụ thể nên cắt thế nào là đạt chuẩn , khi cắt cần chú ý điểm gì . Cụ thể 1 chút , em có 3 chi tiết trong file vidu , anh nào giúp đc em thì chỉ em cách cắt với .
2) Em làm bài tập , thầy em chấm điểm và ghi chú thích , nhưng em không hiểu chú thích của thầy cho lắm ( vì có bài tập là em cắm đầu vào làm theo bản năng chứ nhiều cái định nghĩa còn ngu ngơ lắm )
Chú thích của thầy như sau :
"khung ban ve , khung ten sai .
BT.6 duong phan chia hinh chieu va hinh cat kg phai la net lien dam , chu y mat phang cat goc gan tro luc .
BT.5 kg in khung viewport , con thieu hinh bieu dien => ban ve kg phan chuyen , hinh chieu phu B thieu gan , net luong song tren hinh chieu bang khong bat dau tai diem gay "
Mấy anh có lòng thì chỉ giúp em để em biết sai mà sửa cho có tiến bộ .
Em cảm ơn lắm .

Ssg xin góp ý:
1- Tự học cũng được, nhưng phải có cái gọi là "bản lĩnh tự học"
2- Cả 3 hình khối 3d trong file ví dụ nhìn chung cũng đơn giản mà. Bạn chọn mặt cắt chính là mặt phẳng đối xứng của các vật thể, đặt nó làm hình chiếu đứng. Các hình chiếu còn lại thì tuỳ nghi, có thể cắt riêng phần hoặc cắt-chiếu kết hợp. Nguyên tắc chung là bảo đảm phản chuyển và tạo điều kiện thuận tiện nhất cho người khác đọc hiểu bản vẽ một cách nhanh chóng, dễ dàng.
3- Các chú thích của thầy chỉ đơn thuần liên quan đến quy ước. Bạn lật sách Vẽ kỹ thuật ra xem lại.
  • 1

#3 nguyen_dung

nguyen_dung

biết pan

• 7 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 09 July 2008 - 09:51 PM

Dạ vâng em cảm ơn anh .
Nhân tiện anh có thể cho em xin cái nick Y!M để em sau này có gì hỏi được không ạ , vì có vài cái lắt nhắt vào đây hỏi không tiện lắm .
Và em hỏi cái nữa : thế nào là phản chuyển , định nghĩa này em không hiểu .
Anh có thể trả lời tại đây hoặc là nhắn tin riêng cho em cũng đc . Em cảm ơn anh .
  • 0

#4 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 11 July 2008 - 10:09 AM

Dạ vâng em cảm ơn anh .
Nhân tiện anh có thể cho em xin cái nick Y!M để em sau này có gì hỏi được không ạ , vì có vài cái lắt nhắt vào đây hỏi không tiện lắm .
Và em hỏi cái nữa : thế nào là phản chuyển , định nghĩa này em không hiểu .
Anh có thể trả lời tại đây hoặc là nhắn tin riêng cho em cũng đc . Em cảm ơn anh .

1- My email: maickkha@yahoo.com.vn
2- Phản chuyển? Một khái niệm rất cơ bản mà bất cứ ai nhập môn hình hoạ - vẽ kỹ thuật đều phải biết! Có lẽ đây là... hệ quả của việc bạn "cúp học nhiều quá"?
Nghĩa là: bạn vẽ chim vẽ cò gì đó không biết, nhưng tổng hợp tất cả những cái đó lại phải là điều kiện đủ để người đọc hiểu chính xác vật thể mà bạn muốn biểu diễn, và cách hiểu đó phải là duy nhất. Bạn vẽ ra mà "ai muốn hiểu sao thì hiểu", hoặc "không thể nào hiểu được" là không phản chuyển.
  • 0

#5 vanduong

vanduong

biết lệnh adcenter

• Validating
  • 1383 Bài viết
Điểm đánh giá: 536 (tốt)

Đã gửi 11 July 2008 - 10:15 AM

1- My email: maickkha@yahoo.com.vn
2- Phản chuyển? Một khái niệm rất cơ bản mà bất cứ ai nhập môn hình hoạ - vẽ kỹ thuật đều phải biết! Có lẽ đây là... hệ quả của việc bạn "cúp học nhiều quá"?
Nghĩa là: bạn vẽ chim vẽ cò gì đó không biết, nhưng tổng hợp tất cả những cái đó lại phải là điều kiện đủ để người đọc hiểu chính xác vật thể mà bạn muốn biểu diễn, và cách hiểu đó phải là duy nhất. Bạn vẽ ra mà "ai muốn hiểu sao thì hiểu", hoặc "không thể nào hiểu được" là không phản chuyển.

---------------
he hé
  • 0

#6 duongsatdn

duongsatdn

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 1657 Bài viết
Điểm đánh giá: 761 (tốt)

Đã gửi 11 July 2008 - 10:26 AM

Vậy là em nằm trong nhóm "cúp học nhiều quá" rồi.
Cảm ơn anh SSG!
  • 0