Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
vantori

hỏi về lệnh leader

Các bài được khuyến nghị

vantori    0

Trong cad 2007 khi mình dùng lệnh leader để tạo thanh mũi tên ghi chú,làm sao để tạo dòng chữ trên thanh mũi tên để khi thay đổi dòng chữ ngắn dài thì thanh mũi tên cũng thay đổi theo, xin mọi người chỉ giúp mình với nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
hoan2182    836

Trong cad 2007 khi mình dùng lệnh leader để tạo thanh mũi tên ghi chú,làm sao để tạo dòng chữ trên thanh mũi tên để khi thay đổi dòng chữ ngắn dài thì thanh mũi tên cũng thay đổi theo, xin mọi người chỉ giúp mình với nha!

Không hiểu ý của anh dư...lào, nên có hình minh hoạ ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vantori    0

Mình nói rõ hơn nè,ví dụ mình dùng lệnh "le" tạo đường mũi tên, sau đó ghi chữ ab,nếu sau đó mình thay đổi chữ là "abc" thì chiều dài mũi tên di chuyển theo,vậy làm sao để tạo được như thế như trong hình vẽ file dưới

http://www.cadviet.com/upfiles/3/lenh_le_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Mình nói rõ hơn nè,ví dụ mình dùng lệnh "le" tạo đường mũi tên, sau đó ghi chữ ab,nếu sau đó mình thay đổi chữ là "abc" thì chiều dài mũi tên di chuyển theo,vậy làm sao để tạo được như thế như trong hình vẽ file dưới

Chỉ có cách làm thủ công thôi> chọn đối tượng rồi kéo...

Command:

** STRETCH **

Specify stretch point or [base point/Copy/Undo/eXit]:

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
duy782006    1.375

Bạn tự mò mẩm trong này đi. tí toáy tí là được thôi.

Command: _qleader

Specify first leader point, or [settings] <Settings>: S

Mình nhớ ko lầm thì vấn đề của bạn giải quyết như này:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Cách làm của bác Duy chưa giải quyết tận gốc vấn đề, vẫn chỉ là cách chỉnh sửa từng cái một.

Có cái lại là chọn Above hình của nó bị biến dạng méo mó như hình trên???

Cách làm này chậm hơn mà chất lượn lại không đảm bảo làm theo cách chọn đối tượng rồi kéo nhanh hơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ketxu    2.653

Cách làm của bác Duy chưa giải quyết tận gốc vấn đề, vẫn chỉ là cách chỉnh sửa từng cái một.

Có cái lại là chọn Above hình của nó bị biến dạng méo mó như hình trên???

Cách làm này chậm hơn mà chất lượn lại không đảm bảo làm theo cách chọn đối tượng rồi kéo nhanh hơn nhiều!

Để Text Above như bác Duy, nhưng Le chỉ xác định bởi 2 điểm thì sẽ như yêu cầu. Nếu LE từ 3đ trở lên thì gặp trường hợp như Hoan nói ^^ Nói chung cái này chỉ cần tạo 1 cái rồi Ma hoặc Copy cũng nhanh vậy ^^

(vlax-put-property (vlax-ename->vla-object (car(entsel)))

'VerticalTextPosition 1)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Để Text Above như bác Duy, nhưng Le chỉ xác định bởi 2 điểm thì sẽ như yêu cầu. Nếu LE từ 3đ trở lên thì gặp trường hợp như Hoan nói ^^ Nói chung cái này chỉ cần tạo 1 cái rồi Ma hoặc Copy cũng nhanh vậy ^^

Cảm ơn anh Ketxu thú thực là em không biết là chỉ cần xác định 2 điểm là đủ , em toàn chấm 3 điểm rồi copy quả là có lâu. Nếu chỉ sửa 1 cái rồi dùng MA nhanh hơn.

Tóm lại tuỳ hoàn cảnh công việc mà ứng dụng chọn kiểu 3 chấm hay 2 chấm. Nếu bản vẽ thoáng mát dùng 2 chấm với bản vẽ chật hẹp dùng 3 chấm như hình của em nhìn bản vẽ thoáng hơn. Vì co kéo được tự do theo ý muốn, không lệ thuộc vào mặc định của Autocad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vantori    0

Bạn tự mò mẩm trong này đi. tí toáy tí là được thôi.

Command: _qleader

Specify first leader point, or [settings] <Settings>: S

Mình nhớ ko lầm thì vấn đề của bạn giải quyết như này:

Thank mọi người nhiều nha!cadviet muôn năm!

• Vote giảm 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gõ LE, chọn setting->Attachment->Underline botom line. Sau đó Pick vào điểm cần đặt Leader, pick thêm 1 điểm thứ 2 và sau đó gõ text theo ý muốn. Bạn sẽ được Mtext mà khi thay đổi nội dung tự Leader sẽ dài hay ngắn theo.

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Gõ LE, chọn setting->Attachment->Underline botom line. Sau đó Pick vào điểm cần đặt Leader, pick thêm 1 điểm thứ 2 và sau đó gõ text theo ý muốn. Bạn sẽ được Mtext mà khi thay đổi nội dung tự Leader sẽ dài hay ngắn theo.

Cảm ơn anh ponaparte2003 rất nhiều!

Gõ LE, chọn setting-> leader line & Arrow Có hai chức năng rất hay là Tolerance và Block Reference rất hay, dân cơ khí dùng nhiều hai chức năng này!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hiepttr    523

Cho mình hỏi : lệnh LE thì dòng chữ ghi chú chỉ theo hàng ngang. Nhưng muốn hàng chữ ghi chú theo hàng dọc thì làm thế nào nhỉ?

chọn đúng vào trán nó, Rotation = 90, OK!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo