Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
gamo86

[ yêu cầu ] xin lisp tạo dim và cỡ chũ theo tỷ lệ

Các bài được khuyến nghị

em đã tìm hết trên diễn đàn ko có cái líp nào phù hợp với công việc đang làm vì vậy em viết bài này để xin cái lip với đầu vào như sau

1) tạo đim theo tỷ lệ 1/x

2) chọn khung in A0,A1,A2,A3,A4.........An

3) khi chọn khung in như vậy thì chiều cao chữ trong dim sẽ thay đổi theo khung để chữ in trong bản vẽ theo tiêu chuẩn việt nam.

( chẩng hạn như yêu cầu chiều cao chữ trong bản vẽ A3 là 2 thì trong dim sẽ chọn chiều cao chữ sao cho khi in ra bản vẽ sẽ dc chiều cao là 2 )

4) viết tên dim mới .

cảm ơn các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

em đã tìm hết trên diễn đàn ko có cái líp nào phù hợp với công việc đang làm vì vậy em viết bài này để xin cái lip với đầu vào như sau

1) tạo đim theo tỷ lệ 1/x

2) chọn khung in A0,A1,A2,A3,A4.........An

3) khi chọn khung in như vậy thì chiều cao chữ trong dim sẽ thay đổi theo khung để chữ in trong bản vẽ theo tiêu chuẩn việt nam.

( chẩng hạn như yêu cầu chiều cao chữ trong bản vẽ A3 là 2 thì trong dim sẽ chọn chiều cao chữ sao cho khi in ra bản vẽ sẽ dc chiều cao là 2 )

4) viết tên dim mới .

cảm ơn các bác

Hề hề hề,

Không hiểu bạn nói cái chi cả??? Theo TCVN thì chiều cao text trong các bản vẽ từ A0 tới A5 chả phụ thuộc chi vào kích cở bản vẽ cả.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Không hiểu bạn nói cái chi cả??? Theo TCVN thì chiều cao text trong các bản vẽ từ A0 tới A5 chả phụ thuộc chi vào kích cở bản vẽ cả.....

Em xin mạo muội bổ xung thêm: Dù vẽ khổ giấy to nhỏ thế nào nhưng kích thước khung tên vẫn phải như nhau. Thí dụ khung tên trên bản Ao = A4

Tiêu chuẩn về cỡ chữ:

http://baigiang.violet.vn/present/show/entry_id/206028

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Yêu cầu mang tính chất hời hợt :)

À, bổ sung của hoan2182 còn phụ thuộc vào phong cách vẽ của người vẽ nữa. Gặp người scale khung thì.... ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mới vào đã bị chém gần chết rồi .em mơi vào thôi chưa biết cách thế nào để yêu cầu lip trên diên đàn cả .

các bác giúp hộ em với.

lần sau rút kinh nghiệm khi yêu cầu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em hiểu ý của bạn gamo86 thế này: Bạn ấy đang ở bản vẽ KT1 sử dụng font chữ ST1, kích thước dim1 bây giờ bạn ấy muốn vẽ ở bản vẽ KT2 với khung bản vẽ lớn hơn ( Scale khung bản vẽ KT1 lên 2 lần), khi đó font chữ ST1, kích thước dim1 cũng phải tămg lên 2 lần thì khi in ra mới bằng font chữ, dim kích thước như ở bản vẽ KT1. Không biết mình hiểu thế có đúng không bạn gamo86? (Nếu làm thủ công bạn sẽ phải đặt tên một font mới ST2 = ST1 scale lên 2 lần để sử dụng cho bản vẽ KT2)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em hiểu ý của bạn gamo86 thế này: Bạn ấy đang ở bản vẽ KT1 sử dụng font chữ ST1, kích thước dim1 bây giờ bạn ấy muốn vẽ ở bản vẽ KT2 với khung bản vẽ lớn hơn ( Scale khung bản vẽ KT1 lên 2 lần), khi đó font chữ ST1, kích thước dim1 cũng phải tămg lên 2 lần thì khi in ra mới bằng font chữ, dim kích thước như ở bản vẽ KT1. Không biết mình hiểu thế có đúng không bạn gamo86? (Nếu làm thủ công bạn sẽ phải đặt tên một font mới ST2 = ST1 scale lên 2 lần để sử dụng cho bản vẽ KT2)

đúng đúng thế đấy ý em là thế đấy các báC giúp hộ em

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu nói như vậy thì bạn phải để khung bên modle ah?

mà ý bạn là tạo một dim mới theo tỷ lệ mới, hay là những dim và text bên BV KT1 copy cùng hình vẽ rồi chuyển wa BV KT2?

nếu chỉnh sửa những dim text có sẵn thì VĐề thế này:

-Dim thì mình chỉ việc setup lại là ok.

-Text thì còn phụ thuộc vào điểm chèn của nó nữa.

trước sau gì cũng phải bỏ sức ra chỉnh lại cho đúng ý mình thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm chi cho khổ vậy, vẽ trên Model rồi thiết lập in ấn trên Layout, Ghi text Dim trên ấy cho đỡ rườm rà vất vả. Bạn xem thêm "Layout trong AutoCAD" có trong 4rum này. Chúc vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo