Đến nội dung

Hình ảnh

Khai triển Côn Tay Áo!

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 huumanh289

huumanh289

biết pan

• 6 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 27 July 2011 - 12:01 PM

chào các bạn!
nhờ các cao thủ khai triển giùm tôi hai cánh tay áo của hình vẽ này.
xin cảm ơn!My link
  • 0
huumanh289

#2 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 27 July 2011 - 12:21 PM

chào các bạn!
xin cảm ơn!My link

Bản vẽ của anh thể hiện chưa đầy đủ, có 1 , 2 hay 3 chân??? Tên topic là không đối xứng sao vẽ hình đối xứng???
Căn cứ vào đâu anh vẽ được giao tuyến của nón cụt trục tâm thẳng với nón nón cụt xiên???
Nếu xác định đúng giao tuyến như đã thể hiện thì việc khai triển trở lên đơn giản bằng cách chia nhiều điểm trên giao tuyến rồi kẻ đường dóng...
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#3 huumanh289

huumanh289

biết pan

• 6 Bài viết

Đã gửi 27 July 2011 - 02:49 PM

Bản vẽ của anh thể hiện chưa đầy đủ, có 1 , 2 hay 3 chân??? Tên topic là không đối xứng sao vẽ hình đối xứng???
Căn cứ vào đâu anh vẽ được giao tuyến của nón cụt trục tâm thẳng với nón nón cụt xiên???
Nếu xác định đúng giao tuyến như đã thể hiện thì việc khai triển trở lên đơn giản bằng cách chia nhiều điểm trên giao tuyến rồi kẻ đường dóng...

xin cảm ơn anh đã quan tâm.
hình của em có tất cả là 3 chân gồm 1chân chính ở giữa và 2chân phụ 2 bên(hình chiếu đứng đã thể hiện rõ, hình chiếu bằng em chỉ minh họa 1 chân phụ thôi ah.)
còn giao tuyến đó thì tất nhiên là xác định được theo phương pháp gióng hình, và khai triển được luôn. em muốn các anh có cách nào hay hơn ko chứ!
xin cảm ơn.
  • 1
huumanh289

#4 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 27 July 2011 - 03:13 PM

chào các bạn!
xin cảm ơn!My link

Hề hề hề,
Bạn có thể sử dụng phần mềm plate 'n sheet 4.05 để thực hiện việc khai triển này. Sau đó xuất vào Cad ngon lành.
Link download nó ở đây.
http://www.cadviet.c...?showtopic=9100

Với cái hình của bạn, việc khai triển không nhiều hơn 5 phút.
Hãy thử xem nhé.
  • 2
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#5 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5678 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 27 July 2011 - 03:40 PM

@huumanh : topic của bạn sai địa chỉ, mình đã chuyển lại vào box hợp lý hơn, hy vọng bạn không phiền lòng và rút kinh nghiệm
  • 1

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#6 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 27 July 2011 - 04:44 PM

xin cảm ơn anh đã quan tâm.
hình của em có tất cả là 3 chân gồm 1chân chính ở giữa và 2chân phụ 2 bên(hình chiếu đứng đã thể hiện rõ, hình chiếu bằng em chỉ minh họa 1 chân phụ thôi ah.)
còn giao tuyến đó thì tất nhiên là xác định được theo phương pháp gióng hình, và khai triển được luôn. em muốn các anh có cách nào hay hơn ko chứ!
xin cảm ơn.

Hình đã gửi
Xin lỗi anh! Em tưởng anh chỉ vẽ đại khái nên mới hỏi thế vì anh vẽ hình chiếu chưa đúng hẳn. Em vẽ hình 3D để kiểm tra thì ra là anh đã vẽ gióng vẽ giao tuyến đúng tuyệt đối luôn. Dùng lệnh Mi lấy giao tuyến từ hình 2D theo trung điểm của hai đường thẳng, giao tuyến hoàn toàn trùng khớp với hình 3D.
Với hình trên khai triển bằng gióng cũng nhanh và tương đối chính xác.

Hình đã gửi
@ bác Bình:
khi em cài đặt anh Tây bảo đại khái là:
Windows không thể truy cập các thiết bị chỉ định, đường dẫn, hoặc tập tin. Bạn có thể không có permisscons thích hợp để truy cập vào mục.
Không hiểu máy em bị lỗi gì???

• 1

Gió đưa cây cải về trời

#7 huumanh289

huumanh289

biết pan

• 6 Bài viết

Đã gửi 28 July 2011 - 08:04 AM

Hề hề hề,
Bạn có thể sử dụng phần mềm plate 'n sheet 4.05 để thực hiện việc khai triển này. Sau đó xuất vào Cad ngon lành.
Link download nó ở đây.
http://www.cadviet.c...?showtopic=9100

Với cái hình của bạn, việc khai triển không nhiều hơn 5 phút.
Hãy thử xem nhé.

em đã thử mà không được. anh có thể làm thật để em và mọi người biết được không ah?
  • 0
huumanh289

#8 huumanh289

huumanh289

biết pan

• 6 Bài viết

Đã gửi 28 July 2011 - 08:30 AM

Chào anh. em nghĩ là hình vẽ của anh có chút vấn đề. đây là vản vẽ đầy đủ, và cả phần khai triển nữa. mong anh và mọi người kiểm tra thế nào. và cách khai triển nữa.
My link
  • 0
huumanh289

#9 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 28 July 2011 - 10:54 AM

Chào anh. em nghĩ là hình vẽ của anh có chút vấn đề. đây là vản vẽ đầy đủ, và cả phần khai triển nữa. mong anh và mọi người kiểm tra thế nào. và cách khai triển nữa.
My link

Hình đã gửi
- Đọc topic của anh ” Khai triển Côn Tay Áo! Không đối xứng “ em nhầm tưởng là ba chân lệch nhau 60º +1 chân giữa. Nếu chỉ có 3 chân thẳng hàng như anh vẽ thì là đối xứng đấy chứ???
- Lỗi tại em không đọc kỹ, nhưng không sao, dù 3 chân lệch nhau 60º hay là 2 chân thì hình vẽ 3D vẫn không thay đổi chỉ khác 2 chân và 3 chân thôi.
Hình vẽ khai triển của anh nhìn qua đã biết là sai cơ bản. Hình khai triển của anh sẽ là 1 hình rẻ quạt là chân giữa có 2 lỗ thủng, số lượng 1. Và 1 hình chân phụ không có lỗ, số lượng 2.
- Em đã trình bầy cách dựng hình rẻ quạt rồi, anh thử dựng lại và đưa lỗ vào vị trí.
- Hình chân phụ, em chưa kiểm tra lại nhưng dự đoán là có thể anh cũng đã vẽ sai.
Tóm lại: khai triển là bài toán học từ hồi phổ thông trung học, vấn đề ở đây là ứng dụng Autocad để vẽ sao cho chính xác, anh nên chỉnh lại số dấu thập phân chính xác đến 0,0001.
Độ dài cung rẻ quạt lớn đúng bằng chu vi đường tròn Ø800 , bán kính đúng bằng đường sinh hình nón xem ảnh.
  • 2

Gió đưa cây cải về trời

#10 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 28 July 2011 - 02:12 PM

Hình đã gửi
Xin lỗi anh! Em tưởng anh chỉ vẽ đại khái nên mới hỏi thế vì anh vẽ hình chiếu chưa đúng hẳn. Em vẽ hình 3D để kiểm tra thì ra là anh đã vẽ gióng vẽ giao tuyến đúng tuyệt đối luôn. Dùng lệnh Mi lấy giao tuyến từ hình 2D theo trung điểm của hai đường thẳng, giao tuyến hoàn toàn trùng khớp với hình 3D.
Với hình trên khai triển bằng gióng cũng nhanh và tương đối chính xác.

Hình đã gửi
@ bác Bình:
khi em cài đặt anh Tây bảo đại khái là:
Windows không thể truy cập các thiết bị chỉ định, đường dẫn, hoặc tập tin. Bạn có thể không có permisscons thích hợp để truy cập vào mục.
Không hiểu máy em bị lỗi gì???

Hề hề hề,
Hình như bác này hơi bị lẫn thì phải, có nhẽ bác cài từ file còn nằm trong zip, chửa xả nó ra. Bác phải xả cái file nén dơn về ra thành một thư mục, trong đó có hai thư mục con là ínstall và crack.
Vào thư mục install và chạy file setup
Sau đó paste file patch trong thư mục crack vào file patch trong thư mục cài đặt plate 'n sheets
vậy là có cái dùng thôi.
Hề hề hề.
@huumanh: Bạn nói mình thử cái chi?? Thử khai triển hay thử dựng hình 3D??? Hay là thử dùng plate 'n Sheets.... Phần mềm plate 'n sheets chuyên dùng để khai triển các chi tiết tạo hình từ tôn tấm, trong đó có xét tới độ dày của tấm nên mình nghĩ nó phù hợp với yêu cầu của bạn.
Bạn nên down về và làm thử thì tốt hơn là đi nhờ làm hộ bạn ạ. nếu có khó khăn khi thực hiện thì post lên, mọi người sẽ hướng dẫn.Còn như bạn không muốn làm thì có giúp cũng bằng thừa bạn ạ.....
Lưu ý: Việc khai triển trong plate 'n sheet chỉ thực hiện với các hình cơ bản, (trong đó có cái kiểu hình của bạn) còn việc xác định giao tuyến giữa các khối thì bạn phải tự làm theo các cách gióng điểm mà bác Hoan2182 đã nói.
  • 1

#11 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 28 July 2011 - 02:50 PM

Hề hề hề,
Hình như bác này hơi bị lẫn thì phải, có nhẽ bác cài từ file còn nằm trong zip, chửa xả nó ra. Bác phải xả cái file nén dơn về ra thành một thư mục, trong đó có hai thư mục con là ínstall và crack.
Vào thư mục install và chạy file setup
Sau đó paste file patch trong thư mục crack vào file patch trong thư mục cài đặt plate 'n sheets
vậy là có cái dùng thôi.
Hề hề hề.
@huumanh: Bạn nói mình thử cái chi?? Thử khai triển hay thử dựng hình 3D??? Hay là thử dùng plate 'n Sheets.... Phần mềm plate 'n sheets chuyên dùng để khai triển các chi tiết tạo hình từ tôn tấm, trong đó có xét tới độ dày của tấm nên mình nghĩ nó phù hợp với yêu cầu của bạn.
Bạn nên down về và làm thử thì tốt hơn là đi nhờ làm hộ bạn ạ. nếu có khó khăn khi thực hiện thì post lên, mọi người sẽ hướng dẫn.Còn như bạn không muốn làm thì có giúp cũng bằng thừa bạn ạ.....
Lưu ý: Việc khai triển trong plate 'n sheet chỉ thực hiện với các hình cơ bản, (trong đó có cái kiểu hình của bạn) còn việc xác định giao tuyến giữa các khối thì bạn phải tự làm theo các cách gióng điểm mà bác Hoan2182 đã nói.

Hình đã gửi
THÔNG BÁO
Mặc định, khi Kaspersky Internet Security thời gian xảy ra sự kiện, tin nhắn thông báo đặc biệt được hiển thị. Tùy thuộc vào sự kiện quan trọng là làm thế nào để bảo mật máy tính, bạn có thể nhận được các loại sau đây của thông báo:
• Báo động. Một sự kiện quan trọng đã xảy ra, ví dụ, một đối tượng nguy hiểm hay hoạt động nguy hiểm đã được phát hiện trên hệ thống của bạn. Bạn ngay lập tức nên quyết định làm thế nào để đối phó với các mối đe dọa này. Cửa sổ thông báo loại này là của màu đỏ.
• Cảnh báo. Một sự kiện đã xảy ra nguy hiểm tiềm tàng. Ví dụ, các tập tin có khả năng bị nhiễm bệnh hoặc hoạt động khả nghi đã được phát hiện trên hệ thống của bạn. Bạn nên quyết định về cách nguy hiểm, bạn nghĩ rằng hành động này. Cửa sổ thông báo loại này là của các màu vàng.
• Thông tin. Thông báo này cho biết thông tin về các sự kiện không quan trọng. Cửa sổ thông báo loại này là của các màu xanh.
Thông báo chứa các thông tin sau:
• Cửa sổ mô tả tóm tắt các sự kiện (hoạt động đáng ngờ, mạng lưới mới, cảnh báo, virus, vv) được hiển thị trong tiêu đề của cửa sổ.
• Phần mô tả sự kiện hiển thị các thông tin chi tiết về lý do thông báo đã xuất hiện: tên của ứng dụng đó gây ra sự kiện, tên của các mối đe dọa sự phát hiện, thiết lập các kết nối mạng phát hiện, vv.
• Trong phần này bạn sẽ được cung cấp để chọn một trong các hành động sẵn sàng cho sự kiện này. Đề nghị tùy chọn cho hành động tùy thuộc vào loại sự kiện, ví dụ: Loại bỏ mã độc, Xóa, Bỏ qua –nếu một vi-rút được phát hiện, Cho phép, Chặn –trong trường hợp yêu cầu của ứng dụng để có được quyền để thực hiện hành động có thể gây hại.

Em không có nhầm, có lẫn đâu bác ơi! Em đã cài đặt vô số phần mềm rồi. Có phần mềm không có cái gọi là crack, em phải tự tìm crack cho bằng được mới thôi, quyết không chịu hỏi ai, đó là bản tính của em. Lần đâu tiên trong "hành trình sài chùa" các phần mềm có bản quyền, em gặp phải cái plate_n_sheet_4.05, nó độc nhất vô nhị ra cái cảnh báo trên. Em loay hoay mãi suốt buổi tối qua không được bác ạ!
Thằng Kiểm soát ứng dụng nó hỏi em: "Bạn có tin tưởng ứng dụng này?" Em không ngần ngại lần lượt trả lời từng câu hỏi một:
- Có, tôi tin tưởng.
- Giới hạn.
- Ngăn chặn.

Em chấp nhận tất cả mọi rủi ro mà nó có thể mang lại cho sự mất an toàn máy tính của em, miễn sao cài được phần mềm để dùng thử. Vừa xong em lại một lần nữa tức tưởi cài đặt lại vẫn không ăn thua gì bác ạ! Em vẫn chưa rõ nguyên nhân???

@bác Bình: Giao tuyến khối thì anh huumanh289 đã xác định chính xác tuyệt đối rồi, chỉ còn cách gióng các đường phụ để chuyển nó vào hình khai triển rẻ quạt là xong, cũng không mất nhiều thời gian lắm chậm nhất là 10 phút. Làm bằng phần mềm chắc là sẽ nhanh hơn và chính xác hơn.
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#12 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 28 July 2011 - 04:17 PM

Hình đã gửi

@bác Bình: Giao tuyến khối thì anh huumanh289 đã xác định chính xác tuyệt đối rồi, chỉ còn cách gióng các đường phụ để chuyển nó vào hình khai triển rẻ quạt là xong, cũng không mất nhiều thời gian lắm chậm nhất là 10 phút. Làm bằng phần mềm chắc là sẽ nhanh hơn và chính xác hơn.

Hề hề hề,
Vậy thì chịu rồi, tại mình hổng xài thằng kaspersky gì gì đó nên hổng biết cách tháo gỡ. Mình chỉ load về và cài phát một là Ok. Vậy nên chăng bác gỡ cái thằng đó ra hay vô hiệu hóa nó và cài thử xem sao. Hay lắm đó. Tuy rằng nó làm mình ngu đi do chả nhớ được cách khai triển lý thuyết song nó giúp mình lười được khá nhiều việc đó.
Vẫn biết bạn ấy đã gióng tốt, song từ việc gióng hình chiếu ra cái nhài quạt ấy cũng nhiêu khê ra trò. Nào là dựng tia, nào là đo khoảng cách thật. Cứ răm rắp theo cái món hình họa thì cũng hơi phê nếu như bạn ấy thích tăng lên khoảng 100 điểm chia.
Mình thì hay chơi củ chuối là khai triển trên máy rồi in ra tỷ lệ 1:1 để dùng thôi chứ chả đo điếc gì.
hề hề hề....
  • 1

#13 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5678 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 28 July 2011 - 04:29 PM

Hay bạn thử cho vào đường dẫn ngắn gọn, chạy với quyền admin xem sao :blink:
  • 1

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#14 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 28 July 2011 - 06:26 PM

Hề hề hề,
Vậy thì chịu rồi, tại mình hổng xài thằng kaspersky gì gì đó nên hổng biết cách tháo gỡ. Mình chỉ load về và cài phát một là Ok. Vậy nên chăng bác gỡ cái thằng đó ra hay vô hiệu hóa nó và cài thử xem sao. Hay lắm đó. Tuy rằng nó làm mình ngu đi do chả nhớ được cách khai triển lý thuyết song nó giúp mình lười được khá nhiều việc đó.
Vẫn biết bạn ấy đã gióng tốt, song từ việc gióng hình chiếu ra cái nhài quạt ấy cũng nhiêu khê ra trò. Nào là dựng tia, nào là đo khoảng cách thật. Cứ răm rắp theo cái món hình họa thì cũng hơi phê nếu như bạn ấy thích tăng lên khoảng 100 điểm chia.
Mình thì hay chơi củ chuối là khai triển trên máy rồi in ra tỷ lệ 1:1 để dùng thôi chứ chả đo điếc gì.
hề hề hề....

Hình đã gửi
Không phải là hoàn toàn gióng từ đường 2D tất cả đâu bác ạ. Vẽ 3D > dùng lệnh Solidedit (Copy edges) lôi cái giao tuyến ra rồi xác định từ 5- 10 điểm là tương đối chính xác rồi. Vì sử dụng lệnh spline, chứ nếu dùng lệnh line thì chắc chắn phải chọn 100 điểm.
Tuy không vẽ nhanh bằng phần mềm, nhưng sử dụng 2D kết hợp với 3D cũng có ích trong trường hợp không cài đặt được phần mềm. Cách làm này tạo điều kiện cho người mới làm quen với Autocad có cơ hội để rèn luyện tay nghề.
  • 0

Gió đưa cây cải về trời