Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
kiengaycang

[Hỏi] Thiếu font CAD

Các bài được khuyến nghị

Em đã cài đặt đầy đủ font cad vào máy tính nhưng ko hiểu sao khi đọc 1 số bản vẽ thì chữ trong bản cad đó ko đọc được toàn ra các kí tự lung tung , các bác chỉ dùm e cách chỉnh sửa để đọc được chữ đó ,e mới học cad nên có bác nào chỉ dùm e với

Thx các bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em đã cài đặt đầy đủ font cad vào máy tính nhưng ko hiểu sao khi đọc 1 số bản vẽ thì chữ trong bản cad đó ko đọc được toàn ra các kí tự lung tung , các bác chỉ dùm e cách chỉnh sửa để đọc được chữ đó ,e mới học cad nên có bác nào chỉ dùm e với

Thx các bác nhiều

Bạn tham khảo bài viết này xem sao?

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...c=13352&hl=

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh àh cho em hỏi tý:

1.em không biết tại sao khi em đã cài đặt cho "OSNAP" ( tích vào các dấu kiểm chọn ấy mà) nhưng sử sử dụng một chút các lựa chọn đó lại mất em không biết vì sao?

2. Em cài 2 máy cad2004 như nhau sau đó cài thêm "EXPRESS TOOLS" nhưng khi tìm kiếm lệch "layon" lại một máy có một máy không? trong khi đó các lệnh khác vẫn có như nhau: Layiso, layoff V.v......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ơ cái này chưa có ai giải quyết

em cũng bị giống hệt thế này mà không biết phải làm sao

Đây là bạn đang dùng Dtex thui đúng không, nếu ghi bằng Mtext lại bình thương nhưng mTEXT nặng quá, mình gặp kiẻu này lâu rùi nên quen, khi gõ không đẻ ý lên bảng chữ. chỉ khi enter mới kiểm tra xem thử đúng không. AI có cách khẵds phục thì chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đang có 1 file mà tình hình là như hình vẽ kèm theo file. ACE nào bít lỗi này có thể chỉ cho e các khắc phục ko vậy??

Thanks

File

http://www.mediafire.com/file/2wlf3my2lh0/loifont.dwg

File bạn gửi kèm theo sao không lấy về được vậy , bạn xem lại thử nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là bạn đang dùng Dtex thui đúng không, nếu ghi bằng Mtext lại bình thương nhưng mTEXT nặng quá, mình gặp kiẻu này lâu rùi nên quen, khi gõ không đẻ ý lên bảng chữ. chỉ khi enter mới kiểm tra xem thử đúng không. AI có cách khẵds phục thì chỉ giáo

E ko hiểu ý câu nói của anh:"nếu ghi bằng Mtext lại bình thương nhưng mTEXT nặng quá"

Anh có thế giải thích rõ hơn được không em xin cảm tạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
E ko hiểu ý câu nói của anh:"nếu ghi bằng Mtext lại bình thương nhưng mTEXT nặng quá"

Anh có thế giải thích rõ hơn được không em xin cảm tạ!

Thì bạn dùng lệnh Mtext để ghi thì khi bạn gõ ký tự hiện lên đúng như ý bạn , entẻ xong vẫn vậy, còn dùng dtext thì khi bạn gõ không thể đọc được, chỉ khi nào xong en ter thì mới đọc được thôi. Nhưng mtext làm file vẽ nặng hơn khi dùng dtext. Mà ở cad 2007 thì dùng dtext vẫn đọc được khi gõ mà, anh ddang dùng cad nào vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác chỉ dùm em với. em co file cad khi chèn khung bản vẽ vào thì font chữ trong khung bị nhảy sang font k mong muốn. Song ki đưa sang may khác in lại đc bình thườg. Ban đầu tưởng thiếu font nhưng đã copy nguyên font từ máy kia sang cũng k đc. Còn ki lấy khung tên đó in riêng vân ra font bình thường. (bị lỗi font khung tên khi chèn bất kỳ khung tên nào vào bản vẽ đó).. thắc mắc quá các pác oi..? :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào mọi người! mình save as bản đồ từ microstation sang cad2007 bị lỗi font.minh đã coppy font tiếng việt, font TCVN3 vào font của autocad nhưng vẫn không được.mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn các bạn nhiu nhiu> :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em có file cad này mà đã download tất cả các file trên diễn đàn về cải rùi mà nó vẫn bị lỗi ai biết xin chỉ em cái nha

http://www.cadviet.com/upfiles/3/lrmaychinh.dwg

------------------------------------------

Bản vẽ này sử dụng Bigfont, Bạn tìm trên Goooooogle những font nav.shx, nav-h.shx cài vô win, cả vào phần font trong AutoCAD. Restart máy lại. Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
------------------------------------------

Bản vẽ này sử dụng Bigfont, Bạn tìm trên Goooooogle những font nav.shx, nav-h.shx cài vô win, cả vào phần font trong AutoCAD. Restart máy lại. Chúc thành công.

sao mình lên google mà ko thấy mấy font này nhỉ bạn có thể lần giúp mình được ko thank bạn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi! Em mới gia nhập diễn đàn. Hix, chỉ giúp em: em nhận đc vài bản cad nhưng lỗi font, em copy font trên mạng cho vào font ổ C, mà sao vẫn lỗi font trên bản âd nhỉ. Ko bít tại sao. Thank các bác nhìu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hix,e là thành viên mới,xin được hỏi mấy bác 1 vài vấn đề,e đã download rất nhiều loại font trên mạng về dùng nhưng ko hiêut sao cad của e vẫn bị lỗi font,e thấy có 1 số bất cập trong cách dùng font chữ của các kiến trúc sư hiện nay.vd:như tạo sao mỗi người lại phải dùng các kiểu chữ riêng mà không thống nhất 1 số kiểu nhất định để các bậc hậu nối như bọn e đỡ phải khổ công lần mò font chữ???.nhân tiện đât e cũng xin hỏi các bác 1 vấn đề mà e đang gặp phải.tình hình là e đang sửa 1 bản vẽ của ng khác.ông kia vẻ tỉ lệ 1:1.hình như là để quản lý theo layout thì phải.nhưng em chưa thạo layout.vấn đề mà e mún hỏi la nếu giờ e mún sắp xếp các bản vẽ vào 1 tờ A1 có kích thước 841x594 thì phai làm sao?có bác nao biết thì chỉ e với nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đang xài Cad2K9 HĐH Vista 64Bit, potay với tiếng việt cả 2 fần mềm VietKey 2007, Vietkey 2000, Unikey 4.0...

Tất cả bãng vẽ đều đọc được tiếng việt, nhưng không thể gõ, Bạn gõ đc xin bạn hướng dẫn dùm, thanks !!!

OS Vista 64bit/Win7 không gõ được tiếng việt cho CAD2K9 hoặc phiên bản lớn hơn. Bạn nên search trên mạng cài thằng DotNetKey vào gõ được ngay í mà. Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hix,e là thành viên mới,xin được hỏi mấy bác 1 vài vấn đề,e đã download rất nhiều loại font trên mạng về dùng nhưng ko hiêut sao cad của e vẫn bị lỗi font,e thấy có 1 số bất cập trong cách dùng font chữ của các kiến trúc sư hiện nay.vd:như tạo sao mỗi người lại phải dùng các kiểu chữ riêng mà không thống nhất 1 số kiểu nhất định để các bậc hậu nối như bọn e đỡ phải khổ công lần mò font chữ???.nhân tiện đât e cũng xin hỏi các bác 1 vấn đề mà e đang gặp phải.tình hình là e đang sửa 1 bản vẽ của ng khác.ông kia vẻ tỉ lệ 1:1.hình như là để quản lý theo layout thì phải.nhưng em chưa thạo layout.vấn đề mà e mún hỏi la nếu giờ e mún sắp xếp các bản vẽ vào 1 tờ A1 có kích thước 841x594 thì phai làm sao?có bác nao biết thì chỉ e với nhé!

Bạn thiết lập layout từng bước với khổ giấy A1(481x297).Sau đó dùng lệnh MV để thể hiện bản vẽ trong khung nhìn đó. Nhưng theo tôi bạn nên đọc kỹ phần Layout trong AutoCAD có trên 4rum này. Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiện tượng fông chữ náy của mình là thiếu fông gì nhỉ các bạn, mình cũng đã upload các fông chú khá nhiềuvào trong CAD,

nhưng sao vẫn không đọc được nhỉ.bạn nào có cách khắc phục chỉ mình với.

như hình bên dưối của mình:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi đang sử dụng cad 2007 sau khi down một số bản vẽ trên diễn đàn về thì mở ra hầu như không đọc được chữ. tôi nghĩ là do thiếu font nhưng sau khi tìm trên mạng và ép vào 1 cơ số font mà vẫn không đọc được.

Tôi muốn hỏi là tại sao vì khi mở Text style tại thẻ Font name nó ghi là T arial, có phải do bản vẽ đó sử dụng bảng mã Unicode không và làm cách nào để có thể đọc được bản vẽ đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi đang sử dụng cad 2007 sau khi down một số bản vẽ trên diễn đàn về thì mở ra hầu như không đọc được chữ. tôi nghĩ là do thiếu font nhưng sau khi tìm trên mạng và ép vào 1 cơ số font mà vẫn không đọc được.

Tôi muốn hỏi là tại sao vì khi mở Text style tại thẻ Font name nó ghi là T arial, có phải do bản vẽ đó sử dụng bảng mã Unicode không và làm cách nào để có thể đọc được bản vẽ đó

Bạn mở Text Style xem và ghi hết các font được dùng trong bản CAD đó, sau đó lên Gu Gồ sợt và download về cài vô máy, cài vô CAD (nếu font đó là font có dạng SHX). Khởi động máy lại, Mở CAD, open bản vẽ sự thay đổi nhé!

Bạn gởi bản vẽ lên đây anh em xem giúp cũng là 1 cách.

Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ơ cái này chưa có ai giải quyết

em cũng bị giống hệt thế này mà không biết phải làm sao

Cái cad của tớ bị sao mà khi gõ ko hiện font tiếng Việt, Enter vẫn ra tiếng Việt bình thường? Anh em sửa giúp ko dùng khó chịu quá!

E cung bi nhu bác nè :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay