Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyen46k

cần giúp về định tỉ lệ bằng scale

Các bài được khuyến nghị

nguyen46k    0

Em muốn đặt tỷ lệ cho bản vẽ bằng cách scale chi đó mà mấy anh hay nói đến trong diễn đàn .anh nào hướng dẫn giúp em với.mới làm quen với cad nên chỉ biết mỗi cách dùng mvsetup tạo TL bản vẽ ngay từ đầu.

Phải gõ lệnh nào để có thể tiến hành scale vậy các anh?Và các bước tiếp theo làm thê nào để có TL bản vẻ mong muốn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
duongsatdn    762
Em muốn đặt tỷ lệ cho bản vẽ bằng cách scale chi đó mà mấy anh hay nói đến trong diễn đàn .anh nào hướng dẫn giúp em với.mới làm quen với cad nên chỉ biết mỗi cách dùng mvsetup tạo TL bản vẽ ngay từ đầu.

Phải gõ lệnh nào để có thể tiến hành scale vậy các anh?Và các bước tiếp theo làm thê nào để có TL bản vẻ mong muốn?

Gõ SCALE để tiến hành scale

Command: sc

SCALE

Select objects: Specify opposite corner: 1 found ' Chọn đối tượng cần scale

Select objects:

Specify base point: ' Chọn điểm gốc

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.0000>: 2 ' Nhập tỷ lệ phóng

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sumi    55

thât ra thì MVSETUP chỉ là lấy kích thướt tờ giấy nhân với tỷ lệ mà em đã nhập vào thôi,nếu vây thì ta dùng SCALE cho đơn jản,mình thường hay ve tỷ lệ 1 : 1,sau đó mún in tỷ lệ bao nhiu thì cứ phóng to khung bản vẽ hoặc thu nhỏ hình vẽ bấy nhiu lần,hên xui

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamtuan    222

Thực ra với người dùng cad chuyên nghiệp (pro) không dùng các cách thủ công nói trên.

Bạn nên tìm các bài viết về Layout để tham khảo, mình nhớ trước đây mình đã post 1 bài về layout rồi.

Với layout bạn chỉ dùng duy nhất 1 tỷ lệ 1:1 cho các bản vẻ (tổng thể và chi tiết), sau đó dụng khung nhin (layout) điều chỉnh tỷ lệ cho hợp lý (lệnh mv, ps ....)

Với cách này bạn không cần quan tâm đến tỷ lệ, trong đầu bạn chỉ có 1 tỷ lệ duy nhất cho các bản vẽ 1:1 (có chăng bạn chỉ cẩn các tỷ lệ về textheight, textsize, và lineweight.....)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nguyen46k    0
Gõ SCALE để tiến hành scale

Command: sc

SCALE

Select objects: Specify opposite corner: 1 found ' Chọn đối tượng cần scale

Select objects:

Specify base point: ' Chọn điểm gốc

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.0000>: 2 ' Nhập tỷ lệ phóng

như vậy sau scale phải tiến hành hiệu chỉnh lại con số kích thước phải ko bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nguyen46k    0
Thực ra với người dùng cad chuyên nghiệp (pro) không dùng các cách thủ công nói trên.

Bạn nên tìm các bài viết về Layout để tham khảo, mình nhớ trước đây mình đã post 1 bài về layout rồi.

Với layout bạn chỉ dùng duy nhất 1 tỷ lệ 1:1 cho các bản vẻ (tổng thể và chi tiết), sau đó dụng khung nhin (layout) điều chỉnh tỷ lệ cho hợp lý (lệnh mv, ps ....)

Với cách này bạn không cần quan tâm đến tỷ lệ, trong đầu bạn chỉ có 1 tỷ lệ duy nhất cho các bản vẽ 1:1 (có chăng bạn chỉ cẩn các tỷ lệ về textheight, textsize, và lineweight.....)

bác nói rõ hơn giúp em về cái chổ "Với layout bạn chỉ dùng duy nhất 1 tỷ lệ 1:1 cho các bản vẻ (tổng thể và chi tiết), sau đó dụng khung nhin (layout) điều chỉnh tỷ lệ cho hợp lý (lệnh mv, ps ...)"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
meohoang    342
bác nói rõ hơn giúp em về cái chổ "Với layout bạn chỉ dùng duy nhất 1 tỷ lệ 1:1 cho các bản vẻ (tổng thể và chi tiết), sau đó dụng khung nhin (layout) điều chỉnh tỷ lệ cho hợp lý (lệnh mv, ps ...)"

Bạn xem ở đây có gì thắc mắc thhì hỏi thêm:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...ost&p=26327

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
THE HIEP    1.398

Tham khảo cái này nhé http://www.cadviet.com/upfiles/TI_LE_MAU.exe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
pccc    253

cách làm củ tôi chọn tỷ lệ bản vẽ ban đầu là 1: 1 và luôn vẽ với tỷ lệ 1: 1 trong quá trình vẽ .để in theo khổ giấy cần chọn bạn Scale khung tên rồi đặt kiểu DIM, TEX cho phù hợp với khổ giấy cần in là được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nguyen46k    0
cách làm củ tôi chọn tỷ lệ bản vẽ ban đầu là 1: 1 và luôn vẽ với tỷ lệ 1: 1 trong quá trình vẽ .để in theo khổ giấy cần chọn bạn Scale khung tên rồi đặt kiểu DIM, TEX cho phù hợp với khổ giấy cần in là được.

câu hỏi hơi chuối nhưng ko biết phải hỏi.

để in theo khổ giấy cần chọn bạn Scale khung tên rồi đặt kiểu DIM, TEX cho phù hợp với khổ giấy cần in là được.

bác hướng dẫn cụ thể giúp em , thực sự là em chua biết cách làm .thêm nưa em thấy có bài nào đó nói rằng vẽ trên model muốn có tl mình cần thì block khung j đó rồi điêu chỉnh tl cái này có giống cách làm của bác nói trên ko?và muốn block khung thì phải lam thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo