Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
voima_tien

Cho mình hỏi công thức tổng quát tính diện tích hình này?

Các bài được khuyến nghị

Em đang nghiên cứu công thức các bác đưa ra.Đang ngẫm nên chưa có ý kiến ạ,thank mọi người sẽ cỗ gắng lập nên công thức rồi đưa nên các anh nhận xét giúp em với ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

@ anh hoan2182: em cài solidshape bị lỗi này anh ạ.

trước em dùng winxp cài thì đc nhưng từ khi dùng win7 lại không được.Có phải bộ cài máy em bị virút hay là ko phải win ko anh r nhỉ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đường dẫn file nguồn là số 1 làm sao mà chương trình nó tìm được ?? Thông báo khá rõ ràng rồi mà bạn. Hãy Browse để tìm đúng đường dẫn file DWGeditor.msi :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trước em dùng winxp cài thì đc nhưng từ khi dùng win7 lại không được.Có phải bộ cài máy em bị virút hay là ko phải win ko anh r nhỉ

Chắc chắn 100% không phải lỗi do Win! Em cũng từng dùng winxp , win7 ko thấy vấn đè gì. Anh thử giải quyết theo hướng của anh Ketxu xem sao? Nếu không được - do lỗi của phiên bản solidshape - em sẽ úp lên phiên bản em đang sử dụng lên .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẫn phải xác định trên CAD một trong hai thứ bác Bình ạ!

L là chiều dài cung tròn của hình viên phân

n là số đo góc chắn cung hình viên phân

Hề hề hề,

Bác Hoan2182 xem lại chớ mình thấy có thể xác định dược chiều dài dây cung thông qua các tham số là R và r mà. (công thức như mình đã pót ở cái bài nhầm lẫn đó. chả biết nó có sai chỗ nào không????)

Từ chiều dài dây cung ta có thể tính được góc chắn cung và chiều dài cung như các công thức đã post ở cái bài xin lỗi trên.

Vậy nếu như chúng nó không có sai thì hoàn toàn không cần phải vẽ đâu bác ạ. Và thế là bác Voi_ma_tien có thể làm lisp ra trò rồi. Đang mong bác ấy ra tay để mình còn mót về dùng dần bác ạ.

Hề hề hề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Hoan2182 xem lại chớ mình thấy có thể xác định dược chiều dài dây cung thông qua các tham số là R và r mà. (công thức như mình đã pót ở cái bài nhầm lẫn đó. chả biết nó có sai chỗ nào không????)

Từ chiều dài dây cung ta có thể tính được góc chắn cung và chiều dài cung như các công thức đã post ở cái bài xin lỗi trên.

Vậy nếu như chúng nó không có sai thì hoàn toàn không cần phải vẽ đâu bác ạ. Và thế là bác Voi_ma_tien có thể làm lisp ra trò rồi. Đang mong bác ấy ra tay để mình còn mót về dùng dần bác ạ.

Hề hề hề.

Cảm ơn bác đã trao đổi, em vẫn chưa hiểu vì công thức tính độ dài cung tròn là:

độ dàicung tròn Lc = (pi x bán kính x n)/ 180[/b] (trong đó: n là góc chứa cung)

Ở công thức trên muốn tính độ dài cung tròn vẫn phải có n là góc chứa cung

Muốn xác định được độ dài dây cung lại cần thiết phải có góc chắn cung

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ủa ủa ủa?????

Cái ni hình như là SolidWorks chớ đâu phải là solidShape hè???

nếu là Solidwork thì có nhẽ nó là bản 2006 hay 2007 chi đó. Cái ni thì mình cũng dính chấu vài bận rùi. Bạn cài từ đĩa CD chứ hổng phải DVD à??? Vậy là có xương đó.

Đúng là khi cài SW 2007 trên win7 sẽ gặp rắc rối và có một số chức năng nó hổng cho cài. Có lẽ cái thằng win7 nó tài hơn nên mấy bác cracker nhà mình bị nó tóm sạch. Bản thân mình đã cài rồi sau nhiều sự gian lận, uýnh lừa thằng win7 song cuối cùng cũng phải chấp nhận cài mà không xài được thằng CosmosFlowsWorks.

Tuy nhiên có một võ có thể xài được thằng này là xài máy ảo trên Win7 trong đó cài WinXP và thế là vô tư mà cài. thằng Win7 lúc này bị điếc rùi.

Hề hề hề, như vậy đành chấp nhận thua nó một tí và Solidworks sẽ chạy chậm đi tí chút bác ạ....

Hề hề hề, mong bác thành công trong cái sự cài này để còn có đồng bọn đi mót bác nhé....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác đã trao đổi em vẫn chưa hiểu vì công thức tính độ dài dây cung là:

Độ dài dây cung = (pi x bán kính x n)/ 180độ

trong đó: n là góc chứa cung

Ủa ủa ủa,

Cái công thức ni bác lấy ở đâu vậy ta???

Có nhẽ cái này phải là chiều dài cung mới đúng chớ. Bởi vì chiều dài cung chắn góc n chính là n/(2* pi) chu vi đường tròn. Mà chu vì đường tròn thì là (bán kính x (2 * pi))

Vậy nên nhân chia cộng trừ sao đó nó mới ra cái gần gần giống cái của bác.

Chớ còn chiều dài dây cung thì có nhẽ không phải cái công thức như ri đâu bác à....

Hề hề hề, nhỡ có nói bậy thì bác chớ trách nghen....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác đã trao đổi, em vẫn chưa hiểu vì công thức tính độ dài cung tròn là:

độ dàicung tròn Lc = (pi x bán kính x n)/ 180[/b] (trong đó: n là góc chứa cung)

Ở công thức trên muốn tính độ dài cung tròn vẫn phải có n là góc chứa cung

Muốn xác định được độ dài dây cung lại cần thiết phải có góc chắn cung

Hề hề hề,

Góc chắn cung thì được tính theo Chiều dài dây cung, còn chiều dài dây cung thì chỉ phụ thuộc vào R và r trong trường hợp cụ thể này bác ạ, Công thức trong trường hợp này mình đã post trong cái bài post nhầm đó. Bác thử kiểm tra lại xem nó trúng trật ra sao hỉ????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Góc chắn cung thì được tính theo Chiều dài dây cung, còn chiều dài dây cung thì chỉ phụ thuộc vào R và r trong trường hợp cụ thể này bác ạ, Công thức trong trường hợp này mình đã post trong cái bài post nhầm đó. Bác thử kiểm tra lại xem nó trúng trật ra sao hỉ????

Vậy là có rùi nè:

Với L là chiều dài dây cung thì đã có công thức ở trên.

Như vậy có góc chắn cung sẽ là 2*(arcsin L/(2*R))

Và thế là xài cái công thức thứ 2 của bác Duy sẽ OK.

Xem ra chú nhỏ này mặt mũi cũng hổng sáng sủa lắm.

Hoặc giả nếu muốn xài công thức thứ nhất thì ta sẽ có Lc (tức cái L của bác Duy) sẽ là:

Lc = (2*R*pi*góc chắn cung)/(2*pi)

Hề hề hề....

Khi nãy em viết nhầm, em đã sửa rồi bác ạ, post xong đọc lại thấy chữ độ em hoảng quá, biết rằng mình đã viết nhầm cơ bản vì đơn vị độ dài không phải là độ. Cảm ơn bác đã góp ý.

Quả thực em vẫn chưa hiểu ý của bác, em vẫn nghĩ rằng trong trường hợp cụ thể này phải vẽ hình trên CAD mới xác định được.

Vì trên hai vòng tròn đồng tâm R và r có thể vẽ được vô số dây cung có độ lớn khác nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cái ni bác làm hình như không phải cái bác voi_ma_tien cần thì phải. Nó khác nhau cái cung R 190 bác ạ.

Hề hề hề....

Cảm ơn bác Bình đã phát hiện chính xác, hôm qua em không để ý kỹ nhầm R190 là đường nối tâm đáy to và đáy bé của cút thu.

Anh Voima_tien chọn chuẩn thiết kế oái oăm thật, có một không hai trên thế giới Phần mềm khai triển Solid Shade lại không chơi chuẩn ấy như thế!

Chốt lại phải xác định đường nối tâm đáy to và đáy bé > bó chân voi luôn, không thể Solid Shade được!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ bác hoan2182

bác share cho em bản solidshape đi bác,Em down trên mạng cũng không được.

@ bác phamthanhbinh : em cài solidshape đấy bác ạ,tự nhiên lại bị lỗi như thế.Hinh như là em cài solidwork2010 chưa crack hết thì phải.

Bác còn bộ cài solidwork2010 ko ạ?bác gửi cho em xin để em crack lại xem có được không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank bác hoan2182

em đã down từ link bác cho từ lâu rồi về cài bị lỗi như trên mà.

còn công thức tổng quát tính diện tích hình chữ T em làm xong rùi bác check cho em với xem thế nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã lập được công thức tổng quát cút côn 90 độ.Nghỉ trưc em sẽ post lên các bác check cùng cho kiểm nghiệm độ chín xác

hề hề hề học theo bác phamthanhbinh tý.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giả sử ta có cút côn 90 như thế này:

sau khi duỗi phẳng ra ta được hình dưới.

-Trong đó:

D= phi300

d= phi150

t= chiều dầy vật liệu

L= pixR190/2

ở đây chứa cài được solidshape nên chưa kiểm tra thực tế L có đúng bằng như thế hay không ( sẽ check sau)

khi đã xác định được kích thước cần có ta có công thức tính diện tích:

các bác cho ý kiến ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Trong đó:

D= phi300

d= phi150

t= chiều dầy vật liệu

L= pixR190/2

ở đây chứa cài được solidshape nên chưa kiểm tra thực tế L có đúng bằng như thế hay không ( sẽ check sau)

các bác cho ý kiến ạ.

Hề hề hề,

Ngó qua thấy nó kỳ kỳ rồi bác Voi_ma_tien à.

L= pixR190/2

Cái công thức này bác lấy từ đâu ra vậy???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ bác hoan2182

bác share cho em bản solidshape đi bác,Em down trên mạng cũng không được.

@ bác phamthanhbinh : em cài solidshape đấy bác ạ,tự nhiên lại bị lỗi như thế.Hinh như là em cài solidwork2010 chưa crack hết thì phải.

Bác còn bộ cài solidwork2010 ko ạ?bác gửi cho em xin để em crack lại xem có được không.

Hề hề hề,

Vậy là khi cài SW bạn chưa cài EDrawing rùi. Mình hổng có SW2010 mà đang dùng SW2007 theo quy định của bác SSG.

Cái thằng SolidShape của mình khi cài nó chả hỏi han gì đến thằng Edrawing cả. Có nhẽ vì nó đã được cài trước cùng thằng Sw rồi.

Mình đang dùng SolidShape down từ diễn đàn, nó là phiên bản 4.01 thì phải và có cả file crack rồi. Bạn chịu khó gõ plate 'n Sheets trên dòng tìm kiếm của diễn đàn sẽ thấy nó bạn ạ. Dơwn về cài lại coi sao nhé, nếu không dược mình sẽ chuyển cho.

Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi nãy em viết nhầm, em đã sửa rồi bác ạ, post xong đọc lại thấy chữ độ em hoảng quá, biết rằng mình đã viết nhầm cơ bản vì đơn vị độ dài không phải là độ. Cảm ơn bác đã góp ý.

Quả thực em vẫn chưa hiểu ý của bác, em vẫn nghĩ rằng trong trường hợp cụ thể này phải vẽ hình trên CAD mới xác định được.

Vì trên hai vòng tròn đồng tâm R và r có thể vẽ được vô số dây cung có độ lớn khác nhau.

Hề hề hề,

Cái ni bác chịu khó nhòm lại bài post có hình vẽ của bác Duy sẽ thấy nó dễ dàng mừ. Miềng cũng chỉ ăn cắp của bác ấy và cho thêm tí riềng mẻ thui mà. Có thơm ngon hay không ấy là tùy khẩu vị của người nhậu thui chứ với miềng thì thấy cũng không tệ,,,,,

Hề hề hề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank bác hoan2182

em đã down từ link bác cho từ lâu rồi về cài bị lỗi như trên mà.

còn công thức tổng quát tính diện tích hình chữ T em làm xong rùi bác check cho em với xem thế nào

Chưa biết là đúng hay sai, nhưng công tắc tẩm quất của anh vẫn còn có góc a, cần phải xác định trên CAD như vậy thì chưa thể gọi là xây dựng công thức tổng quát dựa trên dữ liệu ban đầu là R, r và (R-r)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ bác phamthanhbinh: công thức tình chu vi đường tròn C=pixD=2xpixR

ở đây:

L là chu vi bán kính 190 mà bác.

L=pix2x190/4=pix190/2=pixR/2

bác có solidshape kiểm tra lại độ dài L cho em với.Nếu chưa được để em lập lại.hi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Trong đó:

D= phi300

d= phi150

t= chiều dầy vật liệu

L= pixR190/2

các bác cho ý kiến ạ.

Anh suy nghĩ lại đi nhé !

L= pixR190/2 là sai cơ bản, chỉ cần anh khai triển hình nón cụt đáy lớn D, đáy nhỏ d và chiều cao h trên CAD sẽ biết liền!

L= pi*190/2 = 298.451302

Thực tế đo khi khai triển trên SolidShape là 310,1357

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cái ni bác chịu khó nhòm lại bài post có hình vẽ của bác Duy sẽ thấy nó dễ dàng mừ. Miềng cũng chỉ ăn cắp của bác ấy và cho thêm tí riềng mẻ thui mà. Có thơm ngon hay không ấy là tùy khẩu vị của người nhậu thui chứ với miềng thì thấy cũng không tệ,,,,,

Hề hề hề.

Em đã xem kỹ rồi bác ạ kiểu gì cũng phải dựng hình trên CAD để xác định 1 trong 2 cái được gọi là "kích thước tạo thành" trong quá trình dựng hình bác ạ!

L là chiều dài cung tròn của hình viên phân

n là số đo góc chắn cung hình viên phân

R , r và (R-r) chưa đủ dữ liệu để xác định được công thức tổng quất!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đo trên solidshape là 310,1357 ah bác,vậy là đường sinh của cút này em phải tính lại rồi.oke em sẽ xem lại,thank bác.Vậy là sẽ phải dựng lại hình lập công thức mời các bác nhận xét sau

@bác hoan2182 : bác đã duỗi phôi cút 90 ra rồi,bác cho em luôn kết quả cụ thể diện tích bác trải phẳng ra để em ốp vào công thức mới xem có ra kết quả giống nhau ko bác,thank bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo