Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

[yêu cầu] nội suy cao độ thiết kế

• Please log in to reply
22 replies to this topic

#21 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 31 August 2011 - 04:12 AM

nếu chỉ dùng mặt phẳng Z như bác thì em đã dùng HS rùi bác à.khổ cái nếu chỉ dùng 1 mặt phẳng thì thi công dễ nhưng mà mặt phẳng thiết kế ko sát với mặt phẳng tự nhiên đâu(có thể là khối lượng đào gần bằng khối lượng đắp).nếu có 3 cao độ thiết kế mình chọn sát với cao độ tự nhiên thì sẽ tiết kiệm được rất nhiều đất.số tiền tiết kiệm được em mời các bác nhậu ít bữa. :rolleyes:
oái oăm cái là ko được dùng HS chứ.nên phải chuyển qua "lờ ip lip sắc líp".hic

Hề hề hề,
Vì là thằng bé chuyên đi học lóm mót xằng nên nó chửa biết cái HS nó tròn méo ra răng. Nhưng mà bác chủ thớt không chịu đọc kỹ ý kiến thằng bé rồi.
Dâu có phải là ta định lấy cái mặt phẳng đó làm sân bay đâu, mà đó mới chỉ là bước 1 để chọn được cái cao độ thiết kế về lý thuyết thôi.
Sau đó bác có thể chọn ba điểm mắt lưới nào đó có cao độ tự nhiên gần nhất với cái cáo độ thiết kế lý thuyết này để nội suy các mắt lưới khác theo cái điều kiện chống min tu của bác.
Như vậy có thể yên tâm rằng cho dù mặt có min tu chút đỉnh cũng vẫn đẹp chán vì đã thỏa mãn cả hai cái điếu kiện mà bác đưa ra rùi. Mặc dầu lúc này có thể cái khối lượng đào và đắp sẽ chênh nhau một chút chứ không phải là bằng nhau như lý thuyết tính ở trên. Tuy nhiên nếu đã thỏa mãn điều kiện chống min tu thì có nhẽ cái sai số 5% của bác đã cho cũng đủ để dùng rùi bác ạ.
Sở dĩ thằng bé tính kiểu ngược đời này là vì cái điều kiện về khối lượng đào đắp nghe ra khó nhằn hơn là chống min tu bác ạ.
Hơn nữa nếu bác định dùng lisp thì cũng phải có cái cách để mà xác định những việc mà lisp cần làm. từ đó mới có thể viết được chớ. nếu không cứ hì hục viết rồi bác chẳng dùng được cũng như không bác à.
Cái việc bàn này chủ yếu là để thống nhất được phương pháp tính sao cho vừa thuận với bác vừa thuận cho các già làng làm lísp thôi bác à. chứ thằng bé chỉ nói leo thôi, việc quyết là việc của bác và các già làng mà.
hề hề hề.....
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#22 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết
Điểm đánh giá: 8 (bình thường)

Đã gửi 31 August 2011 - 09:39 PM

Qua các cao kiến của các bác em đưa ra thứ tự lập lisp như thế naỳ ko biết đã ổn chưa, mong các bác góp ý kiến thêm ạ:
1,chọn vùng cần điền kết quả nội suy,
2. nhập cao độ thiết kế của 3 điểm(qua sơ bộ thì các cao độ này do ng làm chọn).chúng ta nên chọn 3 điểm tạo thành 1 góc vuông.có 2 điểm mút là ở mắt lưới cuối cùng của hàng và của cột còn giao điểm của hàng và cột này là mắt lưới có cao độ thiết kế thứ 3 mà ta chọn
3.đưa vào các công thức tính khối lượng đất
4. đưa vào các điều kiện của cao độ thiêt kế phải nội suy:
- thỏa mãn độ gẫy của mặt đường
- thỏa mãn điều kiện khối lượng đất đào bằng khối lượng đất đắp. điều kiện này đã nói rõ ở các bài trên
5. thực hiện phép lặp: nếu thỏa mãn thì dừng lại. nếu ko thỏa mãn 1 trong 2 điều kiện trên thì tiếp tục nội suy
6.xuất kết quả sau khi đã hoàn thàh nội suy:
Đưa kết quả đã tính đặt vào góc dưới bên phải của các mắt lưới
  • 0
Tôi không phải là đặc biệt, nhưng tôi là duy nhất ^^

#23 moivaonganh

moivaonganh

biết pan

• 8 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 14 December 2011 - 03:45 PM

hic
nói dễ nhưng làm ko dễ đâu