Đến nội dung

Hình ảnh

Làm thế nào để lock từng view port?

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 hhnhmln

hhnhmln

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 28 August 2011 - 12:47 AM

mình có một vài thắc mắc mong các bạn giúp đỡ.
khi vẽ 3d trong model rồi mình vào layout để tạo ra nhiều khung nhìn (viewport),vấn đề cũng phát sinh từ đây giả sử trong layout1 mình có hai viewport là hình chiếu đứng (viewport 1) và hình chiếu bằng (viewport 2) của vật thể.
khi mình thực hiện lệnh trong viewport 1 quay hình chẳng hạn thì trong viewport 2 hình cũng bị quay theo trong khi mình chỉ mún nó tác động trong viewport 1 thôi.Bạn nào có cao kiến xin chỉ giúp. Mình đã thử vào viewport 2 rồi chọn freeze layer hiện hành nhưng không được vì khi free cái hình trong viewport 2 nó lại bị ẩn đi mất.
  • 0

#2 lp_hai

lp_hai

biết lệnh measure

• 456 Bài viết
Điểm đánh giá: 202 (khá)

Đã gửi 30 August 2011 - 11:21 AM

khi vẽ 3d trong model rồi mình vào layout để tạo ra nhiều khung nhìn (viewport),vấn đề cũng phát sinh từ đây giả sử trong layout1 mình có hai viewport là hình chiếu đứng (viewport 1) và hình chiếu bằng (viewport 2) của vật thể.
khi mình thực hiện lệnh trong viewport 1 quay hình chẳng hạn thì trong viewport 2 hình cũng bị quay theo trong khi mình chỉ mún nó tác động trong viewport 1 thôi.Bạn nào có cao kiến xin chỉ giúp. Mình đã thử vào viewport 2 rồi chọn freeze layer hiện hành nhưng không được vì khi free cái hình trong viewport 2 nó lại bị ẩn đi mất.

ý bạn quay hình là rotate đối tượng hay là quay hướng nhìn view thôi?
nếu rotate dt thì trong vieport quay theo là đúng. Nếu quay hướng nhìn ở một view mới thì mình thấy 2 caí voewport chẵn có liên quan gì nhau, nếu bạn mở cái view thứ nhất và quay hướng nhìn theo ý bạn xong, mở view thứ 2 thì hướng nhìn của nó mặt định là theo hướng nhìn thứ nhất. Rồi bây giờ bạn muốn quay thằng nào thì quay thậm chí quay bên Model cũng chả ảnh hưởng gì.
P/S mình ko biết lần sau bạn đăng nhập có nhớ cái nick của mình ko nữa. Nếu bạn chọn đại cái nick bằng cách gõ ngẫu nhiên vào bàn phím như vậy thì ko nên. Hãy tôn trọng diễn đàn bạn nhé!
  • 1
Hình đã gửi

#3 w1nDream

w1nDream

biết lệnh ddedit

• 293 Bài viết
Điểm đánh giá: 73 (tàm tạm)

Đã gửi 13 October 2011 - 02:02 PM

Theo mình thì có 2 cách để bạn làm việc này hiệu quả:
C1: Hãy Rotate viewports 1 còn V2 thì không
thực hiện:
Command: mvsetup
Enter an option [Align/Create/Scale viewports/Options/Title block/Undo]: a
Enter an option [Angled/Horizontal/Vertical alignment/Rotate view/Undo]: r
Specify basepoint in the viewport with the view to be rotated:
Specify angle from basepoint:
*** Switching to the WCS ***

*** Returning to the UCS ***
C2: Hãy dùng UCS--->Plan
Thực hiện:
Command: ucs

Current ucs name: *WORLD*
Enter an option [New/Move/orthoGraphic/Prev/Restore/Save/Del/Apply/?/World]
<World>: n
Specify origin of new UCS or [ZAxis/3point/OBject/Face/View/X/Y/Z] <0,0,0>: z
Specify rotation angle about Z axis <90>: Specify second point:
Command: plan

Enter an option [Current ucs/Ucs/World] <Current>:
Regenerating model.
Note: Tất nhiên để làm được những việc này bạn không được Lock Mview.Khi thực hiện xong thì hãy đưa Vp về đúng tỷ lệ muốn view và Lock lại.
Cách Lock hay bỏ Lock chắc bạn biết rồi nhỉ......
:D
B)
  • 0
__Tâm tựa lưu thủY__
Vi nhân nan

#4 zoro107

zoro107

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết
Điểm đánh giá: 10 (tàm tạm)

Đã gửi 13 October 2011 - 02:14 PM

CHI MÀ RẮC RỐI VẬY . MÌNH THẤT BÁC LP-HAI LÀ OK RỒI ĐẤY. CÓ THỂ BẠN ẤY THAO TÁC CÓ VẤN ĐỀ THOAI.
  • 0