Đến nội dung

Hình ảnh

DO BLOCK CÙNG TÊN CÓ ĐIỂM CHÈN KHÁC NHAU Ở CÁC BẢN VẼ NÊN KHI COPY BLOCK NHẢY LOẠN XẠ

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 canu_a7

canu_a7

biết vẽ arc

• 47 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 24 September 2011 - 10:23 AM

Xin chào mọi người !
mình có vấn đề này mong mọi người ai biết chỉ cho mình cách tháo gỡ:
Vấn đề là công việc của mình phải làm việc với nhiều block có cùng tên ở các bản vẽ khác nhau nhưng do trong quá trình làm việc phải copy qua lại giữa các bản vẽ mà các block này ở những bản vẽ khác nhau lại có điểm chèn khác nhau nên khi copy giữa các bản vẽ các block giữ nguyên điểm cơ sở mà nhảy loạn xa và mình lại mất công dịnh chuyển về đúng vị trí ban đầu
nay mình đưa vấn đề này mong mọi ngừoi chỉ giáo có ai có thể viết giúp mình một cái lisp mà khi copy block giữa các bản vẽ vị trí các block không đổi mà chỉ có điểm chèn bass point thanh đổi( để khi copy các block không bị chạy theo điểm chèn ) hoặc ai có giải pháp nào khác có thể khác phục thì mong chỉ giáo
mình xin cảm ơn @
  • 0

#2 Moihoccad_dasieu

Moihoccad_dasieu

biết zoom

• 16 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 24 September 2011 - 10:36 AM

Trước khi copy hãy purge hết những block rác đi, còn không thì cố tạo block thật rõ ràng và chi tiết, khỏi lo trùng.
  • 0
Á, cái này tui giờ mới biết!!! Bà con mà biết gì thêm, chỉ tui với nhé:
YH: Kinhbacstar
EMail: Kinhbacstar@gmail.com

#3 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5678 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 24 September 2011 - 10:43 AM

Hãy sử dụng Ctrl + Shift + C. Nếu không, bạn có thể quên ý tưởng các block giống nhau nhưng điểm chèn khác nhau đi (trừ khi làm Dynamic Block, tuy nhiên làm ra xong cũng lại sửa thôi)
- Ngoài ra, chú ý bạn KHÔNG yêu cầu lisp ở các Box khác, và nếu đã yêu cầu lisp thì phải đọc kỹ yêu cầu ở box lisp
  • 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#4 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 24 September 2011 - 11:02 AM

Xin chào mọi người !
mình có vấn đề này mong mọi người ai biết chỉ cho mình cách tháo gỡ:
Vấn đề là công việc của mình phải làm việc với nhiều block có cùng tên ở các bản vẽ khác nhau nhưng do trong quá trình làm việc phải copy qua lại giữa các bản vẽ mà các block này ở những bản vẽ khác nhau lại có điểm chèn khác nhau nên khi copy giữa các bản vẽ các block giữ nguyên điểm cơ sở mà nhảy loạn xa và mình lại mất công dịnh chuyển về đúng vị trí ban đầu
nay mình đưa vấn đề này mong mọi ngừoi chỉ giáo có ai có thể viết giúp mình một cái lisp mà khi copy block giữa các bản vẽ vị trí các block không đổi mà chỉ có điểm chèn bass point thanh đổi( để khi copy các block không bị chạy theo điểm chèn ) hoặc ai có giải pháp nào khác có thể khác phục thì mong chỉ giáo
mình xin cảm ơn @

Hề hề hề,
Vấn đề của bạn không phải ở chuyện block hay b......lisp mà là vấn đề tư duy và cách quản lý bản vẽ của bạn thiếu sự nhất quán và không có khoa học. Đ4 như vậy thì không chỉ có với block mà với các đối tượng khác bạn cũng sẽ gặp các vấn đề tương tự khi dùng chung các bản vẽ.
Do vậy cách tốt nhất chình là tự bạn hãy kiểm tra lại công việc của bạn, tổ chức và sắp xếp lại các bản vẽ của bạn sao cho nó khoa học và nhất quán hơn mà thôi.
Tỷ như với các block:
Hãy kiểm tra các block cùng tên :
1/-cái nào trùng hoàn toàn cả tên cả các properties thì xóa bớt đi (dùng purge).
2/-Còn cái nào khác properties thì hãy đổi tên nó (dùng rename) nếu như bạn còn cần sử dụng hoặc delete nếu như không muốn xài nó nữa.
Hãy chú ý khi delete vì có thể sẽ làm hỏng bản vẽ đã có.

Sau khi làm xong việc đó thì đương nhiên cái lỗi bạn gặp sẽ không còn.
Hề hề hề,
Chúc bạn vui và có cách làm việc tốt hơn.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#5 canu_a7

canu_a7

biết vẽ arc

• 47 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 26 September 2011 - 10:49 AM

Hề hề hề,
Vấn đề của bạn không phải ở chuyện block hay b......lisp mà là vấn đề tư duy và cách quản lý bản vẽ của bạn thiếu sự nhất quán và không có khoa học. Đ4 như vậy thì không chỉ có với block mà với các đối tượng khác bạn cũng sẽ gặp các vấn đề tương tự khi dùng chung các bản vẽ.
Do vậy cách tốt nhất chình là tự bạn hãy kiểm tra lại công việc của bạn, tổ chức và sắp xếp lại các bản vẽ của bạn sao cho nó khoa học và nhất quán hơn mà thôi.
Tỷ như với các block:
Hãy kiểm tra các block cùng tên :
1/-cái nào trùng hoàn toàn cả tên cả các properties thì xóa bớt đi (dùng purge).
2/-Còn cái nào khác properties thì hãy đổi tên nó (dùng rename) nếu như bạn còn cần sử dụng hoặc delete nếu như không muốn xài nó nữa.
Hãy chú ý khi delete vì có thể sẽ làm hỏng bản vẽ đã có.

Sau khi làm xong việc đó thì đương nhiên cái lỗi bạn gặp sẽ không còn.
Hề hề hề,
Chúc bạn vui và có cách làm việc tốt hơn.

Xin cảm ơn mọi người đã nhiệt tình chia sẻ giúp đỡ mình nghĩ mình cũng đã hiểu ra phần nào vấn đề một lần nữa xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ
  • 0