Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyenkhanhlucky

đo kích thước mong A,E giúp đỡ

Các bài được khuyến nghị

Xin các cao thủ giúp đỡ em làm sao để đo được kích thước giống trong file bản vẽ, khi đo điểm đầu tiên xuất hiện là 0 đến điểm tiếp theo là các con số cộng dồn lại.

Vd: có 3 điểm điểm thứ nhất cách điểm thứ 2 là 32mm, điểm thứ 2 cách điểm thứ 3 là 32mm.

thì khi đo điểm đầu tiên xuất hiện là 0mm tiếp đến điểm thứ 2 là 32mm đến điểm thứ 3 là 64mm (chứ không phải là 32mm)

xin cám ơn mọi người trước. e là thành viên mới

http://www.cadviet.c...iles/3/0203.pdf

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Xin các cao thủ giúp đỡ em làm sao để đo được kích thước giống trong file bản vẽ, khi đo điểm đầu tiên xuất hiện là 0 đến điểm tiếp theo là các con số cộng dồn lại.

Vd: có 3 điểm điểm thứ nhất cách điểm thứ 2 là 32mm, điểm thứ 2 cách điểm thứ 3 là 32mm.

thì khi đo điểm đầu tiên xuất hiện là 0mm tiếp đến điểm thứ 2 là 32mm đến điểm thứ 3 là 64mm (chứ không phải là 32mm)

Bạn dùng lựa chọn Baseline (dba) nhé. sau khi chọn DIM đo đoạn thứ nhất xong, bạn gõ command : dba sau đó đo tiếp, không biết có đúng ý bạn không !:)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình do DBA giống bạn nói thì được nhưng ko dúng với ý của mình vì các đường DIM nó nằm ko đúng vị trí. với lại ko có điểm 0. mình có up file cad cho mọi người dễ hiểu .

http://www.cadviet.com/upfiles/3/273o_kich_thuoc.dwg

cám ơn bạn đã góp ý kiến.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Mình do DBA giống bạn nói thì được nhưng ko dúng với ý của mình vì các đường DIM nó nằm ko đúng vị trí. với lại ko có điểm 0. mình có up file cad cho mọi người dễ hiểu .

http://www.cadviet.c..._kich_thuoc.dwg

cám ơn bạn đã góp ý kiến.

Anh cứ vào Dim style bấm chọn loạn lên là được.

Hôm nay em up ảnh lên Photobucket.com, up được nhưng nó không cho copy đường dẫn như mọi khi. Em đành phải up tạm lên diễn đàn. Có bác nào biết cách khắc phục không??? Em đang cần, rất mong được sự giúp đỡ !

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
exbrayat    4

Anh cứ vào Dim style bấm chọn loạn lên là được.

Hôm nay em up ảnh lên Photobucket.com, up được nhưng nó không cho copy đường dẫn như mọi khi. Em đành phải up tạm lên diễn đàn. Có bác nào biết cách khắc phục không??? Em đang cần, rất mong được sự giúp đỡ !

lam y nhu bac hoan2182 nhung kung k ra!

cu dung lenh dba oy sau do keo tat ca nhung dim tren xuong trung voi dim duoi kung la y nhu yeu cau of ban do!

kon neu ai co cach thi post len a e kung hoc hoi!ok

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lp_hai    207

hehheheh. bạn làm như bac hoan la ok rồi. nhưng lưu ý "cái dim thứ 3 là 64mm" bạn phải đo nó bắt đầu từ điểm 0 chứ ko phải là điểm 32mm!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lp_hai    207

Hehehe, làm theo bác Hoan là ok rồi. Nhưng bạn chú ý cái "dim thứ 3 là 64mm" phải dim từ điểm 0 chứ ko dim từ điểm 32mm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E làm theo bác hoan2182 thì ok, nhưng khi đo xong lại phải mất một bước nữa kéo các DIM cho trùng nhau trên một đường thẳng. các bác có cách nào đo giống như của bác hoan2182 nhưng các DIM nó tự nằm trên một đường giống dùng lệnh DCO ko ah.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

E làm theo bác hoan2182 thì ok, nhưng khi đo xong lại phải mất một bước nữa kéo các DIM cho trùng nhau trên một đường thẳng. các bác có cách nào đo giống như của bác hoan2182 nhưng các DIM nó tự nằm trên một đường giống dùng lệnh DCO ko ah.

Hề hề hề,

Thì bác hoan2182 đã chỉ cho bạn rồi đấy thôi: Cứ vào dimstyle mà bấm loạn lên, ắt có cái kết quả như bạn muốn mà lị.

Tỷ như muốn cái text nó nằm ở phía đầu mũi tên thì bạn bấm thẻ Text rồi chọn vị trí theo phương ngang của text thì bấm 2nd extension line.

Hay muốn nó nằm trên cùng một đường thẳng thì bấm thẻ line and Arrow rồi chọn base spacing bằng 0.0000

Và muốn chi nữa thì cứ vào đó mà bấm loạn lên sẽ Ok xalem xem xem giống cái bạn cần.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Muốn vẽ nhanh Anh làm tương tự như trên chỉ khác là:

Trong bảng Dim Style anh chọn cái thẻ đầu tiên có tên là Lines dòm xuống phía dưới cách 5 dòng đến dòng thứ 6 là Baseline Spasing > anh nhập giá trị 0, 0 vào ô này là được liền, khi ghi kích thước anh tiến hành như sau:

1- Lôi kéo thanh công cụ Dim ra cho dễ.

2- Chọn lệnh Linear : ghi 1 kích thước đầu tiên , chọn điểm gốc, chọn điểm thứ 2, kết thúc lệnh

3- Chọn lệnh Baseline nó sẽ tự động bắt điểm đầu, chỉ việc bắt điểm tiếp theo cho đến kịch đường tàu bay. Và tất nhiên các đường sẽ trùng nhau …

Command: _dimlinear

Specify first extension line origin or <select object>:

Specify second extension line origin:

Specify dimension line location or

[Mtext/Text/Angle/Horizontal/Vertical/Rotated]:

Dimension text = 5.9300

Command:

Command:

Command: _dimbaseline

Specify a second extension line origin or [undo/Select] <Select>:

Dimension text = 11.8600

Specify a second extension line origin or [undo/Select] <Select>:

Dimension text = 14.5584

…….

Chốt lại vấn đề là cứ “Ok xalem xem xem” bấm loạn từ Giê-ru- xa - lem , đến Ê- cu- a- đo là được! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo