Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

[yêu cầu] lisp vẽ đường bóng ( đường thể hiện dốc trên mặt bằng )

• Please log in to reply
33 replies to this topic

#21 hanam1210

hanam1210

biết vẽ pline

• 61 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 08 October 2011 - 08:56 AM

hic, em xin lỗi, hihi.Em nhầm người. Bác cho e xin lỗi nhé. hihi. Em rất cảm ơn bác phamthanhbinh đã giúp đỡ, nhưng hiện tại còn một số vấn đề đó. bác hoàn thiện giúp em nhé !
Thứ 1 : các giá trị nhập chưa nhớ được giá trị đã nhập lần trước như yêu cầu
Thứ 2: Đường bóng chưa nằm trong một lớp riêng như yêu cầu
thứ 3: khi chạy lisp với đường biên 1 là line, biên 2 là Pline ( bao gồm line và arc chẳng hạn ) thì
đường bóng chưa tự động thay đổi độ dài để fix kín trong phạm vi 2 biên
hoặc là nhiều khi chạy với biên bất kỳ thì đường bóng cũng chưa fix kín trong phạm vi 2 biên ( tức là độ dài đường bóng sẽ phải giao với 2 biên )
anh kiểm tra và hoàn thiện giúp em nhé. Cảm ơn anh nhìu nhìu !
  • 0

#22 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 08 October 2011 - 11:30 AM

hic, em xin lỗi, hihi.Em nhầm người. Bác cho e xin lỗi nhé. hihi. Em rất cảm ơn bác phamthanhbinh đã giúp đỡ, nhưng hiện tại còn một số vấn đề đó. bác hoàn thiện giúp em nhé !
Thứ 1 : các giá trị nhập chưa nhớ được giá trị đã nhập lần trước như yêu cầu
Thứ 2: Đường bóng chưa nằm trong một lớp riêng như yêu cầu
thứ 3: khi chạy lisp với đường biên 1 là line, biên 2 là Pline ( bao gồm line và arc chẳng hạn ) thì
đường bóng chưa tự động thay đổi độ dài để fix kín trong phạm vi 2 biên
hoặc là nhiều khi chạy với biên bất kỳ thì đường bóng cũng chưa fix kín trong phạm vi 2 biên ( tức là độ dài đường bóng sẽ phải giao với 2 biên )
anh kiểm tra và hoàn thiện giúp em nhé. Cảm ơn anh nhìu nhìu !

Hề hề hề,
1/- Bạn không yêu cầu.
Bây giờ nếu muốn thì hãy tự sửa như sau:
- Xóa dòng code: a (getreal "\n Nhap khoang cach chuan: ")
Bổ sung đoạn code sau:
(if (not a1) (setq a1 (getreal "\n Nhap khoang cach chuan: ")))
(setq a a1)
vào ngay trên dòng code: (while (and (< b dis) (> a 0.01))
2/- Do bạn không nói rõ lớp riêng mà bạn cần được xác định ra sao, Tùy ý người làm lisp hay là do bạn tự chọn trong các lớp có sẵn trên bản vẽ????
Nếu là tùy ý người làm lisp thì bạn có thể bổ sung đoạn lisp sau :
(setq la (getstring "\n Nhap ten layer: "))
(if (= (tblsearch "layer" la) nil)
(command "layer" "m" la "c" 8 "" "")
)
(setvar "clayer" la)
(command "change" e "" "p" "la" la "")
vào ngay trên dòng code (while (and (< b dis) (> a 0.01))
3/- Bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng lisp.
4/- Bạn cần nhớ rằng để có thể sử dụng tốt sự giúp đỡ của mọi người, ít nhất bạn cũng cần hiểu rõ cái yêu cầu của bạn và trình bày cho nó rõ ràng. Ngoài ra bạn cũng cần có những kiến thức tối thiểu về lisp để có thể hiểu được những gì người viết lisp viết cho bạn. Từ đó trong khả năng của bạn hãy cố gắng tự điều chỉnh những gì đã có để phù hợp với cái bạn cần. Bởi vì thực tế không ai hiểu công việc của bạn bằng chính bạn nên nếu chỉ dựa dẫm vào cái người khác giúp mà không hiểu được bản chất của nó thì bạn có thể sẽ gặp nhiều rắc rối hơn trong công việc đó. Không phải cứ lisp là tốt cả đâu, nếu không hiểu nó cặn kẽ thì có khi chính lisp sẽ phá vỡ toàn bộ công sức của bạn đó.
Mong rằng bạn sẽ cố gắng để tự hoàn thiện mình mà khỏi cần lệ thuộc vào người khác.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#23 hanam1210

hanam1210

biết vẽ pline

• 61 Bài viết

Đã gửi 08 October 2011 - 11:37 AM

hề hề. cảm ơn bác.BÁc ko đọc kỹ lại mắng oan em rùi, đây nè, nhân chứng vật chứng vẫn còn nhé :
trong hình vẽ, phần mở ngoặc e có ghi là: 'có chức năng lưu lại giá trị cũ"
Hình đã gửihanam1210, on 06 October 2011 - 03:09 PM, said:
Em hay phải vẽ các đường bóng, tức là các đường thể hiện dốc trên mặt bằng ... hoặc thể hiện mặt con, mặt vát trên các hình chiếu đứng... Phải vẽ bằng thủ công rất mất thời gian. VẬy mong các anh chị trên diễn đàn viết giúp em caí lisp để vẽ các đường tô bóng để tất cả diễn đàn cùng sử dụng được không ạ ? Yêu cầu của em được minh họa rất cụ thể trong file ảnh em gửi kèm ạ. Chú ý rằng các đường bóng đó được đặt trong 1 layer riêng, và nó có màu 8.
http://www.mediafire...t0isfet&thumb=4"

Nhưng vấn đề lớn nhất không phải ở mấy vấn đề râu ria kia. Bác chạy lại lisp trong trường hợp 1 đường biên là line, 1 đường là polyline ( có bao gồm cả arc) tạo với nhau 1 góc 45 độ chẳng hạn. lisp chạy lỗi, ko fix kín 2 biên mà đơn thuần chỉ copy đường A ra => ko đạt yêu cầu. bác kiểm tra giúp em với . hic
  • 0

#24 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 08 October 2011 - 12:19 PM

hề hề. cảm ơn bác.BÁc ko đọc kỹ lại mắng oan em rùi, đây nè, nhân chứng vật chứng vẫn còn nhé :
trong hình vẽ, phần mở ngoặc e có ghi là: 'có chức năng lưu lại giá trị cũ"
Hình đã gửihanam1210, on 06 October 2011 - 03:09 PM, said:
Em hay phải vẽ các đường bóng, tức là các đường thể hiện dốc trên mặt bằng ... hoặc thể hiện mặt con, mặt vát trên các hình chiếu đứng... Phải vẽ bằng thủ công rất mất thời gian. VẬy mong các anh chị trên diễn đàn viết giúp em caí lisp để vẽ các đường tô bóng để tất cả diễn đàn cùng sử dụng được không ạ ? Yêu cầu của em được minh họa rất cụ thể trong file ảnh em gửi kèm ạ. Chú ý rằng các đường bóng đó được đặt trong 1 layer riêng, và nó có màu 8.
http://www.mediafire...t0isfet&thumb=4"

Nhưng vấn đề lớn nhất không phải ở mấy vấn đề râu ria kia. Bác chạy lại lisp trong trường hợp 1 đường biên là line, 1 đường là polyline ( có bao gồm cả arc) tạo với nhau 1 góc 45 độ chẳng hạn. lisp chạy lỗi, ko fix kín 2 biên mà đơn thuần chỉ copy đường A ra => ko đạt yêu cầu. bác kiểm tra giúp em với . hic

3/- Bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng lisp.
  • 0

#25 hanam1210

hanam1210

biết vẽ pline

• 61 Bài viết

Đã gửi 08 October 2011 - 03:17 PM

hic. Em đã đọc và làm đúng như hướng dẫn kết quả là bác hướng dẫn lộn ngược. hè hè. Còn các mục kia e sẽ tự hoàn thiện. Cảm ơn bác, tặng bác 1 con gà quay nhé . hí hí
  • 0

#26 hanam1210

hanam1210

biết vẽ pline

• 61 Bài viết

Đã gửi 11 October 2011 - 07:21 AM

Tình hình là lisp chạy ko ổn định bác phamthanhbinh ạ ? khi chạy ở các bản bình đồ( tức là nó phụ thuộc vào định dạng bản vẽ sao ý ) thì lisp thường lỗi ở mục các đường bóng ko fix kín biên( đường dài đường ngắn nhấp nhô)
Yêu cầu bổ sung chức năng:
1-Đường bóng thuộc layer CADVIET có màu 8
2-Lưu các giá trị đã nhập của lần trước
3-Có gía trị mặc định ban đầu khi ko nhập giá trị mà enter thì tự động chọn =10
4- Bổ sung điểm N giới hạn phạm vi kẻ đường bóng, ko kẻ đường bóng ngoài phạm vi điểm N ( điểm N thuộc hướng kẻ đường bóng) ( Minh họa trong hình vẽ )
Dưới đây là file lỗi và yêu cầu cập nhật.
http://www.mediafire...lwrzao75wx07ml8
Cảm ơn các anh đã nhiệt tình giúp đỡ !
  • 0

#27 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 11 October 2011 - 11:56 AM

Tình hình là lisp chạy ko ổn định bác phamthanhbinh ạ ? khi chạy ở các bản bình đồ( tức là nó phụ thuộc vào định dạng bản vẽ sao ý ) thì lisp thường lỗi ở mục các đường bóng ko fix kín biên( đường dài đường ngắn nhấp nhô)
Yêu cầu bổ sung chức năng:
1-Đường bóng thuộc layer CADVIET có màu 8
2-Lưu các giá trị đã nhập của lần trước
3-Có gía trị mặc định ban đầu khi ko nhập giá trị mà enter thì tự động chọn =10
4- Bổ sung điểm N giới hạn phạm vi kẻ đường bóng, ko kẻ đường bóng ngoài phạm vi điểm N ( điểm N thuộc hướng kẻ đường bóng) ( Minh họa trong hình vẽ )
Dưới đây là file lỗi và yêu cầu cập nhật.
http://www.mediafire...lwrzao75wx07ml8
Cảm ơn các anh đã nhiệt tình giúp đỡ !

Hề hề hề,
Tình hình là bạn vẫn không chịu đọc kỹ hay là vẫn không hiểu kỹ cái hướng dẫn sử dụng trước khi sử dụng rồi. Điểm bắt đầu của đường chuẩn là diểm được xác dịnh bởi hàm (vlax-curve-getstartpoint e), tương tự điểm cuối của đường chuẩn là điểm được xác định bởi hàm (vlax-curve-getendpoint e).
Việc đường kẻ bóng nhấp nho chỉ là do bạn chọn sai mà thôi. Khi đó nếu bạn khôn một tí thì chỉ cần undo và chọn theo trật tự ngược lại là Ok.
1/- hãy nhập khi lisp hỏi nhập tên lớp là: CADVIET.
2/- Đã xử lý ở lisp cũ rồi.
3/- Hãy bổ sung: (if (/= a1 nil) vào trước dòng code (setq a a1) và (setq a 10)) vào sau dòng code (setq a a1) đó.
4/- Đã xử lý trong lisp cũ rồi.

Hề hề hề, mong rằng bạn hãy cố gắng đọc kỹ những gì mình định post trước khi post yêu cầu nhé.

http://www.cadviet.c...les/3/loi_1.dwg
Đây là file bản vẽ của bạn mình đã dùng lisp kbg để kẻ bóng. Hoàn toàn không có lỗi như bạn nói.
  • 0

#28 hanam1210

hanam1210

biết vẽ pline

• 61 Bài viết

Đã gửi 11 October 2011 - 03:26 PM

Hề hề hề,
Tình hình là bạn vẫn không chịu đọc kỹ hay là vẫn không hiểu kỹ cái hướng dẫn sử dụng trước khi sử dụng rồi. Điểm bắt đầu của đường chuẩn là diểm được xác dịnh bởi hàm (vlax-curve-getstartpoint e), tương tự điểm cuối của đường chuẩn là điểm được xác định bởi hàm (vlax-curve-getendpoint e).
Việc đường kẻ bóng nhấp nho chỉ là do bạn chọn sai mà thôi. Khi đó nếu bạn khôn một tí thì chỉ cần undo và chọn theo trật tự ngược lại là Ok.
1/- hãy nhập khi lisp hỏi nhập tên lớp là: CADVIET.
2/- Đã xử lý ở lisp cũ rồi.
3/- Hãy bổ sung: (if (/= a1 nil) vào trước dòng code (setq a a1) và (setq a 10)) vào sau dòng code (setq a a1) đó.
4/- Đã xử lý trong lisp cũ rồi.

Hề hề hề, mong rằng bạn hãy cố gắng đọc kỹ những gì mình định post trước khi post yêu cầu nhé.

http://www.cadviet.c...les/3/loi_1.dwg
Đây là file bản vẽ của bạn mình đã dùng lisp kbg để kẻ bóng. Hoàn toàn không có lỗi như bạn nói.

HIC. Bác Ăn gian, cái điểm N giới hạn thì từ đầu tới h chưa có mà ? hic.Bác có cách nào để nó ổn định hơn ko ? việc chọn đường biên đó rất khó và ko ổn định. mỗi lúc mỗi kiểu và các đường bóng ở gần cuối điểm N hay bị lỗi. BÁc xem hình nhé : http://www.mediafire...ysewzv3aynpzltc
Và chức năng lưu giá trị cũ..

;========code
;; free lisp from cadviet.com
;;; this lisp was downloaded from http://www.cadviet.c...opic=56050&st=0
(defun c:kbb ( / a k)
(vl-load-com)
(command "undo" "be")
(command "ucs" "w")
(command "layer" "N" "bong" "S" "bong" "color" 8 "" "")
(setq e1 (car(entsel "\n Chon goc bien duoi"))
e2 (car(entsel "\n Chon goc bien tren"))
e (car (entsel "\n Chon duong ke chuan"))
)
(or k (setq k 0.9)) ; 0.9 = he so khoang cach mac dinh
(setq k (cond ((getdist (strcat "\nhe so khoang cach <" (vl-princ-to-string k) " > :")))(k)))
(or #inc (setq #inc 1.2))
(or a (setq a 10)) ; 10 = khoang cach mac dinh
(setq a (cond ((getdist (strcat "\a0= <" (vl-princ-to-string a) " > :")))(k)))
(or #inc (setq #inc 1.2))
(setq
p (getpoint "\n Chon huong rai duong ke bong")
dis (distance p (vlax-curve-getClosestPointTo (vlax-ename->vla-object e) p T))
b 0
)
(setq la (getstring "\n Nhap ten layer: "))
(if (= (tblsearch "layer" la) nil)
(command "layer" "m" la "c" 8 "" "")
)
(setvar "clayer" la)
(command "change" e "" "p" "la" la "")
(while (and (< b dis) (> a 0.01))
(command "offset" a e p "")
(setq e (entlast)
a (* k a)
b (+ b a)
;;;;; pd (vlax-curve-getstartpoint e)
;;;;;;pc (vlax-curve-getendpoint e)
)
(if (setq p1 (acet-geom-intersectwith e e1 0))
(progn
(command "break" e (car p1) (vlax-curve-getstartpoint e))
(setq e (entlast))
)
(command "extend" e1 "" (vlax-curve-getstartpoint e) "")
)
(if (setq p2 (acet-geom-intersectwith e e2 0))
(command "break" e (car p2) (vlax-curve-getendpoint e))
(command "extend" e2 "" (vlax-curve-getendpoint e) "")
)
)
(command "undo" "e")
(princ)
)

• 1

#29 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 12 October 2011 - 11:10 AM

HIC. Bác Ăn gian, cái điểm N giới hạn thì từ đầu tới h chưa có mà ? hic.Bác có cách nào để nó ổn định hơn ko ? việc chọn đường biên đó rất khó và ko ổn định. mỗi lúc mỗi kiểu và các đường bóng ở gần cuối điểm N hay bị lỗi. BÁc xem hình nhé : http://www.mediafire...ysewzv3aynpzltc
Và chức năng lưu giá trị cũ..

Bác Pro nào hiến kế để sửa cái lisp này chọn đường biên 1 cách dễ dàng với ạ ? quả thật là lisp không ổn định và khó dùng. hic

Hề hề hề,
Cái ni chứng tỏ bạn cũng kha khá hiểu về lisp, vậy mà bạn không chịu đọc kỹ cái lisp mình viết để rồi thắc mắc tùm lum.....
Đúng là mình có ăn gian một tí ở chỗ không thông báo cho bạn biết phải nhập điểm giới hạn. Tuy nhiên thực tế lisp đã chọn cái điểm khi bạn chọn hướng rải đường kẻ bóng để làm giới hạn rồi đó. Nếu không vậy thì cần chi mình phải có các đoạn code: dis (distance p (vlax-curve-getClosestPointTo (vlax-ename->vla-object e) p T))
và : (while (and (< b dis) (> a 0.01))
Như vậy mình sẽ tiết kiệm được một lần chọn điểm. Hề hề hề, củ chuối tuy hơi chát nhưng cũng có ích đó.
Việc chọn mỗi lúc một kiểu là do các bản vẽ của bạn nó lộn xộn chứ không phải tại lisp. Nếu bạn muốn thì hãy kiểm tra trước các line hay LWpolyline bạn chọn làm đường chuẩn kẻ bóng để xác định đâu là đầu và đâu là đít. Tử đó sẽ chọn đường biên đúng.
Còn với tư duy củ chuối của mình thì quá đơn giản, chả cần phải loằng ngoằng chi, Bởi vì chì có hai biên nên chọn lần 1 chửa đúng thì undo rồi chọn lại lần 2 khắc đúng.
Việc cải tiến lisp để chọn kiểu chi cũng được thì mình nhường lại cho bạn và các cao thủ khác do mình không đủ khả năng giải quyết. Vấn đề bí ở cái chỗ cắt hoặc kéo dài đường kẻ bóng cho nó chạm đường biên. Để có thể chọn đúng phía cắt hay giãn dài ắt sẽ phải xét tới đầu và đít của đường kẻ bóng. Do dốt nên mình chọn cái cách củ chuối mà bạn chẳng ưa này để xài đỡ cái đã, còn hơn là mốc mép ngồi chờ.
Rất có thể sẽ có các cao thủ tìm ra hướng giải tốt hơn của mình, Bạn hãy ráng mà chờ nếu như không muốn tự mình sửa hay dùng cái của không ngon này.
Về chức năng lưu giá trị cũ thì bạn đã có cái của bạn rồi đó. Còn của mình tuy chả ngon song mình cũng chả muốn xài cái của bạn do không hợp khẩu vị. Rất mong bạn thông cảm.
Hề hề hề,....
  • 0

#30 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5679 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 12 October 2011 - 11:32 AM

Nếu đường kẻ gióng chắc chắn chỉ là đường thẳng thì vấn đề sẽ đơn giản hơn 1 chút :)
@Hanam1210 : mình thật ái ngại cho bạn, yêu cầu lisp mấy lần rồi, mà có mỗi việc Cho code vào thẻ Code cứ phải nhắc mãi. Hãy đặt mình vào vị trí người đọc. Thân !
  • 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#31 hanam1210

hanam1210

biết vẽ pline

• 61 Bài viết

Đã gửi 12 October 2011 - 11:42 AM

hức hức ! e bị bác KETXU mắng. Bác nói em mới biết cách chèn CODE vào thẻ CODE đó ạ. Lần sau e sẽ chấp hành đúng nội quy diễn đàn. lần này là e ko bit bác ạ. Còn cái chức năng lưu giá trị cũ kia em copy từ cái lisp bác KETXU viết sang đó ạ. chứ e đâu hiểu đc mà viết ra.Còn cái đường biên kia thì các cao thủ trên diễn đàn có cao kiến nào thì vào xử giúp em với ạ. Chứ thực sự chạy cả mấy lần thì mới đúng đc.Như thế thì mất công quá. hic !
  • 0

#32 congchivo

congchivo

biết vẽ line

• 24 Bài viết

Đã gửi 07 November 2011 - 10:52 AM

máy bạn viết mẫu hach theo yêu cầu trên được ko, còn nếu viết lisp thì bạn chọ sao điểm đầu điểm cuối và offset dang dần ra theo một hệ số tăng theo hướng định săn của hai line được chọn được không các bác. các bác viết như trên em dùng thấy cũng khó khăn wa. em nhờ các bác điều chỉnh lisp trên lại dùm em với , em cảm ơn nhiều
  • 0

#33 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 07 November 2011 - 04:31 PM

máy bạn viết mẫu hach theo yêu cầu trên được ko, còn nếu viết lisp thì bạn chọ sao điểm đầu điểm cuối và offset dang dần ra theo một hệ số tăng theo hướng định săn của hai line được chọn được không các bác. các bác viết như trên em dùng thấy cũng khó khăn wa. em nhờ các bác điều chỉnh lisp trên lại dùm em với , em cảm ơn nhiều

Hề hề hề,
Tớ không hiểu bạn nói cái chi cả nên chịu không giúp được. Cách tốt nhất hãy post bản vẽ lên và mô tả rõ cái kết quả bạn cần thì may ra có thể làm được.
Việc viết lisp để tạo mẫu hatch e rằng không ngon ăn như bạn hình dung đâu. Vậy nên nếu muốn thì hãy đợi đó để các cao thủ ra tay chớ tớ thì đầu hàng vô điều kiện.
Việc dùng cái lisp của tớ mà bạn thấy quá khó khăn thì đừng dùng nữa, Hãy chờ để có cái khác ngon hơn.
Hề hề hề, văn dốt vũ dát nên tớ chỉ biết có vậy, ai khoái thì dùng mà chả khoái thì cứ cho vô sọt rác, chớ bận tâm chi.
Chúc bạn sớm tìm được cái bạn cần.
  • 0

#34 amateurday

amateurday

biết lệnh break

• 228 Bài viết
Điểm đánh giá: 4 (bình thường)

Đã gửi 16 June 2012 - 06:56 PM

Em nhờ các bác viết lisp tô bóng theo kiểu này được không? (Mời các bác xem hình)
http://www.cadviet.c...649_to_bong.dwg
Yêu cầu là: dày thưa () phụ thuộc theo hướng mình chọn đường màu đỏ cái nào trước, cái nào sau.
Cảm ơn các bác!!!
  • 0