Đến nội dung

Hình ảnh

Kết cấu giảm rung khi treo quạt hút trên trần nhà

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 nguoigiaunhatthegioi

nguoigiaunhatthegioi

biết vẽ line

• 25 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 11 October 2011 - 10:54 AM

Xin các sư phụ giúp đỡ mình với.
MÌnh đang thiết kế hệ thống chống rung cho quạt công nghiệp khi treo trên tường. mình đang dùng lò xo kéo để nén lại nhưng quạt chạy rung nên truyền vào thanh ren bắt với trần nhà. mình đang ko biết sử lý thế nào để ngắt được độ rung của quạt tác dụng lên thanh ren. các sư phụ có kiểu lắp nào hay không bảo mình với. công trình sắp hoàn thành rồi mà phần quạt không lắp được cũng chết.
Mình xin cảm ơn trước nha.
  • 0

#2 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 11 October 2011 - 03:17 PM

Xin các sư phụ giúp đỡ mình với.
MÌnh đang thiết kế hệ thống chống rung cho quạt công nghiệp khi treo trên tường. mình đang dùng lò xo kéo để nén lại nhưng quạt chạy rung nên truyền vào thanh ren bắt với trần nhà. mình đang ko biết sử lý thế nào để ngắt được độ rung của quạt tác dụng lên thanh ren. các sư phụ có kiểu lắp nào hay không bảo mình với. công trình sắp hoàn thành rồi mà phần quạt không lắp được cũng chết.
Mình xin cảm ơn trước nha.

Hề hề hề,
Bạn hãy gửi sơ đồ lắp quạt của bạn lên mọi người mới góp ý được chớ.
Vì sao bạn lại "dùng lò xo kéo để nén lại" mà không dùng thẳng lò so nén???
Khái niệm ngắt độ rung của bạn nghĩa là gì??? Là khử hoàn toàn dao động rung lắc của quạt hay là giảm tác động của sự rung lắc này lên trần nhà???
Quạt bạn dùng là quạt ly tâm hay hướng trục? Trực tiếp hay gián tiếp? Tốc độ quay của quạt là bao nhiêu????
Túm lại bạn cần cung cấp các thông số và hình vẽ cụ thể hơn mới có thể giúp bạn được.

Trên thực tế có rất nhiều biện pháp sử lý để hạn chế ảnh hưởng của sự rung lắc khi quạt làm việc tới các kết cấu đỡ. Nhưng phải cắn cứ vào từng trường hợp cụ thể để áp dụng chứ không phải cứ copy nguyên xi của người ta là dùng được bạn ạ.

Hề hề hề, hy vọng bạn sẽ sớm có thêm thông tin về hệ quạt treo của bạn.
hề hề hề.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#3 nguoigiaunhatthegioi

nguoigiaunhatthegioi

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 13 October 2011 - 06:02 PM

http://www.cadviet.c...uc_ap_cao_2.dwg
Uh mình vội quá quên mất. mình muốn khử hoàn toàn đọ rung của quạt lên trần nhà, mình lắp cho quạt hướng trục áp cao với tốc độ động cơ 3000v/p kiểu lắp trực tiếp. mình gửi bản vẽ mình mới sửa lại nhưng chưa cho vào chế tạo, mong mọi người góp ý kiến giúp mình với, nếu
không được mọi người chỉ giúp m
ình với để mình còn cho xuống sản xuất nếu không mình chết mất!
  • 0

#4 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 13 October 2011 - 11:07 PM

http://www.cadviet.c...uc_ap_cao_2.dwg
Uh mình vội quá quên mất. mình muốn khử hoàn toàn đọ rung của quạt lên trần nhà, mình lắp cho quạt hướng trục áp cao với tốc độ động cơ 3000v/p kiểu lắp trực tiếp. mình gửi bản vẽ mình mới sửa lại nhưng chưa cho vào chế tạo, mong mọi người góp ý kiến giúp mình với, nếu
không được mọi người chỉ giúp m
ình với để mình còn cho xuống sản xuất nếu không mình chết mất!

Hề hề hề,
Với đường kính cánh quạt ~350mm và vòng tua là 3000 vòng/phút, nếu bạn không cân bằng cánh thì khả năng rung động là khá lớn.
Theo thiển ý của mình, bạn nên cân bằng động cánh quạt trước khi lắp vào mô tơ.
Về hệ thống treo khử rung như vậy, theo ý mình thì kết cấu là tạm ổn, tuy nhiên bạn nên kiểm tra lại hệ số cứng của lò so nén vì mình thấy bước lò so khi làm việc là 16 mm với đường kính vòng lò so là ~ 32 mm và đường kính dây lò so 4 mm là hơi quá lớn. Nên chăng giảm bớt hệ số cứng này vì nếu không hệ sẽ được xem như là cứng tuyệt đối.
Với hệ thống treo như vậy, bạn nên có thêm đệm cao su lót giữa ty treo và giá đỡ lò so ở phía trên. Điều này sẽ giúp bạn khử thêm được rung động của quạt khi làm việc truyền vào ty treo phía trên.
Chúc bạn thành công.
  • 0

#5 nguoigiaunhatthegioi

nguoigiaunhatthegioi

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 14 October 2011 - 09:45 AM

Về việc cân bằng guồng cánh thì mình yên tâm, vì bên mình có máy cân bằng động. do ở nhà xưởng của mình đang có tồn loại lò xo này lên mình dùng tạm, nếu về kết cấu như thế theo các bạn là tạm ổn thì mình sẽ cho đưa xuống để sản xuất còn loại lò xo thì mình có thể thay đổi lại nhanh thôi. đúng mình cũng đang thấy trong bản vẽ của mình cần phải thêm đệm cao su ở liên kết giữa khung bắt lò xo và thanh treo quạt mình sẽ cho thêm vào. thank ban nha vì những góp ý của bạn đã giúp mình thêm tự tin hơn. nhưng mình đang không biết lựa chọn lò xo cần dựa vào các thông số nào vì mình cũng đang làm mò và tận dụng hàng có sẵn, nếu bạn có tài liệu về cách chon lựa lò xo cho hợp lý có thể upload lên cho anh em cùng xem được không.
Cảm ơn bạn nha!
  • 0

#6 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 14 October 2011 - 12:36 PM

Về việc cân bằng guồng cánh thì mình yên tâm, vì bên mình có máy cân bằng động. do ở nhà xưởng của mình đang có tồn loại lò xo này lên mình dùng tạm, nếu về kết cấu như thế theo các bạn là tạm ổn thì mình sẽ cho đưa xuống để sản xuất còn loại lò xo thì mình có thể thay đổi lại nhanh thôi. đúng mình cũng đang thấy trong bản vẽ của mình cần phải thêm đệm cao su ở liên kết giữa khung bắt lò xo và thanh treo quạt mình sẽ cho thêm vào. thank ban nha vì những góp ý của bạn đã giúp mình thêm tự tin hơn. nhưng mình đang không biết lựa chọn lò xo cần dựa vào các thông số nào vì mình cũng đang làm mò và tận dụng hàng có sẵn, nếu bạn có tài liệu về cách chon lựa lò xo cho hợp lý có thể upload lên cho anh em cùng xem được không.
Cảm ơn bạn nha!

Hề hề hề,
Tài liệu thì mình hổng có mà up, nhưng về lý thuyết thì bạn có thể hiểu nôm na như sau:
Việc lựa chọn sử dụng lò so xoắn trụ ngoài cáckích thước hình học được quyết định bởi kết cấu nơi sử dụng lò so và tải trọng làm việc của lò so bạn còn cần lưu ý tới hệ số cứng hay độ cứng của lò so. Thông số này thể hiện khả năng biến dạng của lò so khi chịu tải. Nó phụ thuộc vào các yếu tố như sau; Bản chất của vật liệu, Đường kính dây lò so, đường kính vòng lò so và bước xoắn của lò so . Công thức xác định hệ số cứng này được nêu trong tài liệu về sức bền vật liệu, mình bỏ quá lâu rồi nên không thể nhớ nổi. Bạn có thể lên mạng để tra.
Với nhiệm vụ khử rung động thì lò so phải đủ cứng để khi chịu tải trọng động cực đại không bị biến dạng hết hành trình làm việc của nó, nhưng cũng không được quá cứng đến mức tải trọng động trung bình không làm biến dạng nổi lò so. Như vậy việc khử rung động mới hiệu quả (thực chất của việc khử rung là chuyển toàn bộ tải trọng rung động thành tải trọng tác dụng lên thân lò so và làm cho nó biến dạng và không tác động lên chân đế nữa nghĩa là mọi chuyển vị do rung động sẽ được lò so gánh hết)
Việc có thêm đệm cao su ở vị trí treo giá đỡ lò so là nhằm khắc phục các sai số do lắp ráp để đảm bảo tải trọng rung làm việc đúng như tính toán lý thuyết.
Hề hề hề, vài lời giải thích nôm na, hy vọng bác sẽ suy ra cách dùng hữu hiệu. Chúc bác thành công.
  • 0

#7 nguoigiaunhatthegioi

nguoigiaunhatthegioi

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 14 October 2011 - 01:09 PM

ok, sau khi đọc các lời giải thích của bạn làm mình hiểu rõ hơn về vấn đề này. mình xin chân thành cảm ơn bạn nhé. chúc bạn luôn luôn gặp may mắn và thành công trong công việc.
Thân ái chào bạn.
  • 0