Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

Vẽ gc trong Autocad

• Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 zeroxx

zeroxx

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 0 (bnh thường)

Gửi vào 06 September 2008 - 08:09 PM

Cc bc cho em hỏi lam sao để vẽ dc đoạn thằng thứ 2 hợp với đoạn thẳng vừa vẽ 1 gc X độ (X ty ) . m đoạn thẳng thứ 1 cũng vẽ ty
  • 0

#2 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
Danh tiếng: 4317 (đỉnh cao)

Gửi vào 06 September 2008 - 08:34 PM

Cc bc cho em hỏi lam sao để vẽ dc đoạn thằng thứ 2 hợp với đoạn thẳng vừa vẽ 1 gc X độ (X ty ) . m đoạn thẳng thứ 1 cũng vẽ ty

Bạn xem ở đy:
http://www.cadviet.c...?showtopic=1026
  • 0

#3 tulipden87

tulipden87

biết vẽ line

Danh tiếng: 27 (tm tạm)

Gửi vào 06 September 2008 - 09:09 PM

Bạn c thể lm theo cch sau: Đầu tin bạn chuyển trục toạ độ sao cho trục X trng với đoạn thẳng vừa vẽ (dng lệnh UCS). Sau đ bạn chỉ việc dng lệnh LINE với điểm đầu tin l END của đoạn thẳng vừa vẽ cn điểm tiếp theo bạn dng toạ độ cực tuơng đối (vd:bạn muốn vẽ với gc c gi trị X chẳng hạn th bạn nhập toạ độ cực tuơng đối l @D<X với D l độ di của đoạn thẳng thứ 2)
  • 1

#4 zeroxx

zeroxx

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 07 September 2008 - 07:23 PM

Bạn c thể lm theo cch sau: Đầu tin bạn chuyển trục toạ độ sao cho trục X trng với đoạn thẳng vừa vẽ (dng lệnh UCS). Sau đ bạn chỉ việc dng lệnh LINE với điểm đầu tin l END của đoạn thẳng vừa vẽ cn điểm tiếp theo bạn dng toạ độ cực tuơng đối (vd:bạn muốn vẽ với gc c gi trị X chẳng hạn th bạn nhập toạ độ cực tuơng đối l @D<X với D l độ di của đoạn thẳng thứ 2)

Cảm ơn bac tulip rất nhiều.tự học nn c nhiều điều khng biết sau nay mong bc tiếp tục gip đỡ
  • 0

#5 Phiphi-

Phiphi-

biết lệnh minsert

Danh tiếng: 170 (tm tạm)

Gửi vào 07 September 2008 - 09:20 PM

Bc lm như sau:
Đnh lệnh MOCORO (or chọn Epress>Modify>Move/Copy/Rotate)
Chọn đoạn thẳng đ>Right click or Enter
Chon End point
Chọn Copy
Chọn điểm giao>dng Ctrl+Right click để bắt điểm
Right click>chon Rotate
Nhập "1 gc X độ (X ty )" Enter
Done
Lưu : Nhớ set Right-Click Customizaton
  • 0

#6 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 570 (tốt)

Gửi vào 07 September 2008 - 10:08 PM

C rất nhiều cch như cc bạn đ viết:
Ti xin bổ xung cn một cch nữa: Rotate > Chọn đối tượng, chọn điểm xoay > nhập C > nhập gc xoay.

Bi viết tham khảo:
http://www.cadviet.c...amp;#entry12635
  • 0
KẺ ĂN MY DĨ VNG

#7 VyVuDa

VyVuDa

biết vẽ line

Danh tiếng: 2 (bnh thường)

Gửi vào 13 February 2009 - 10:33 PM

Vẽ theo cch hướng dẫn của bạn "tulipden87" theo mnh th đơn giản , dễ thực hiện nhưng khng thể chọn lựa đầu đoạn thẳng. Chẳng hạn :
- Trong trục tọa độ bnh thường , muốn vẽ một gc 60 độ ở đầu đoạn thẳng A bn tri th được, nhưng ở đầu B th chỉ ra gc 120 độ, muốn vẽ gc 60 độ ở đầu B th phải nhập 120 độ để c gc 60 độ. Cả 2 đầu đoạn thẳng củng chỉ vẽ được một pha.
- Trong trục tọa độ UCS > Object cũng thế. C cch no để vẽ cả hai đầu v hai pha theo mnh , hoặc c cch lộn ngược số đo để dễ nhn t khng cc bạn ? Khi đ c gc rồi th chịu kh t cũng vẽ được pha kia nhưng số đo lộn ngược kỳ qu.
  • 0

#8 sonhung575

sonhung575

biết zoom

Danh tiếng: 7 (bnh thường)

Gửi vào 14 February 2009 - 01:57 AM

Mnh cũng trnh by 1 cch đơn giản v nhanh chng
đ chnh l lệnh ROtate:
1,đầu tin bạn chọn đối tượng ban đầu
2,chọn điểm chuẩn
3,chọn copy(tức l copy đối tượng ban đầu)
4,cuối cng bạn cho gc theo muốn
  • 0

#9 vndesperados

vndesperados

biết lệnh xref

• CVU Team
Danh tiếng: 253 (kh)

Gửi vào 14 February 2009 - 08:40 AM

Trước khi tm được cch no đ nhanh hơn cch truyền thống th hy vẽ hnh như một đứa b khi n chỉ c cc cng cụ cơ bản (Thước thẳng + Compa + Thước chia độ)
  • 0

#10 myme

myme

biết vẽ ellipse

Danh tiếng: 11 (tm tạm)

Gửi vào 26 February 2009 - 09:48 AM

tui cũng hay vẽ bằng cch ny. nhưng mnh khng hay dng toạ độ cực tương đối, m dng chế độ vẽ d điểm (polar), khi đ chỉ việc khai biến gc trong drafting settings thi.
  • 0

#11 ductit73

ductit73

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 18 March 2014 - 04:39 PM

dùng cad 2007 rồi thì có thể dùng lênh rotate mà

• 0

#12 nguyenngoc971

nguyenngoc971

biết dimstyle

Danh tiếng: 70 (tm tạm)

Gửi vào 18 March 2014 - 05:49 PM

Mình thấy dùng thèng này vẫn là nhanh nhất.

• 0

#13 bluewinter

bluewinter

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 15 December 2014 - 11:55 AM

Mình muốn vẽ 1 đường thẳng với 1 góc x, thì có phải đánh độ dài rồi nhấn "Tap" sau đó đánh góc phải ko mọi người? nhưng sao trên máy của mình khi nhấn TAP nó lại ko có biểu hiện gì cả? ko biết mình cần chỉnh chỗ nào ko? xin mọi ng chỉ giúp với

• 0