Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
hjstronger

Thể hiện kích thước trong cad

Các bài được khuyến nghị

em là 1 newwbie , do phải đồ án nên em phải vẽ cad, đọc giáo trình rồi tự vẽ nên có nhiều cái hoàn toàn mù tịt.

khi vẽ trên giấy A3, em có vẽ tỉ lệ là 1:100, đến khi thể hiện kích thước em muốn nó hiện kích thước ban đầu thì làm ntn ạ, vì khi tạo 1 bản vẽ mới em chỉ chọn khổ giấy thôi, hiện giờ trên bản vẽ của em chỉ hiện kích thước em đã chia tỷ lệ rồi.

Em xin cảm ơn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Về nguyên tắc dù vẽ với tỷ lệ bao nhiêu 1: 1 hay 1:100 là căn cứ để in theo khổ giấy định sẵn thí dụ khổ giấy A4 hay A3, việc nhập kích thước vẫn phải nhâp kích thước thật của nó. Vẽ tỷ lệ 1:1 hay tỷ lệ 1:10 của một cái bánh mỳ có chiều dài 01 mét vẫn phải nhập 1000mm anh ạ! Cái này căn cứ vào tỷ lệ anh đã chọn khi thiết lập bản vẽ theo lệnh Mvsetup, chứ nếu lấy kích thước định vẽ rồi chia cho 10 thành ra vẽ bản vẽ tỷ lệ 1: 10 là ...vô duyên , không ai làm như thế anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hic, tại lúc đầu em ko chọn thiết lập mvsetup cho bản vẽ, bây giờ chỉ còn cách zoom hình cũ lên theo tỉ lệ phải ko?, à sao kích thước trên bản vẽ sau khi thiết lập Mvsetup ko hiện nhỉ

edit : ko phải là ko hiện mà chỉ số kích thước quá nhỏ, chỉ bằng tỉ lệ cũ :rofl:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hic, tại lúc đầu em ko chọn thiết lập mvsetup cho bản vẽ, bây giờ chỉ còn cách zoom hình cũ lên theo tỉ lệ phải ko?, à sao kích thước trên bản vẽ sau khi thiết lập Mvsetup ko hiện nhỉ

edit : ko phải là ko hiện mà chỉ số kích thước quá nhỏ, chỉ bằng tỉ lệ cũ :rofl:

Command: mvsetup

Initializing...

Enable paper space? [No/Yes] <Y>: n

Enter units type [scientific/Decimal/Engineering/Architectural/Metric]: m

Metric Scales

=================

(5000) 1:5000

(2000) 1:2000

(1000) 1:1000

(500) 1:500

(200) 1:200

(100) 1:100

(75) 1:75

(50) 1:50

(20) 1:20

(10) 1:10

(5) 1:5

(1) FULL

Enter the scale factor: 100

Enter the paper width: 420

Enter the paper height: 297

Kiểm tra khổ giấy đã thiết lập bằng cách đo khung bản vẽ, nếu đo được 42000x29700 thì bản vẽ đã được thiết lập đúng, khi in ra khổ giấy A3 hình vẽ sẽ có tỷ lệ 1:100

- Copy hình vẽ từ bản vẽ cũ sang bản vẽ đã Mvsetup. Nếu kích thước này chưa đúng (do đã chia tỷ lệ khi vẽ), anh phải scale hình vẽ to lên 100 lần.

Để chữ không bị nhỏ trong Modify Dimension Style:

-Chọn Text height = 3.5

-
Use overall scale of: ghi =100

-
Muốn thay đổi kiểu chiều cao chữ trong Dim , khi chọn kiểu chữ định dùng trong để ghi kích thước,

phải chọn Text height = 0

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo