Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
minhtuan1412

Các bạn cho mình hỏi về lệnh FILLET

Các bài được khuyến nghị

Mình gặp vấn đề này khi dùng lệnh fillet mong các bạn giúp đỡ:

-> khi mình fillet 2 đối tượng thì nó sẽ tạo ra 1 cung fillet mặc định, nhưng nếu mình muốn đổi chiều fillet thì có cách nào không?

vd: 2line mình muốn fillet thì mặc định nó sẽ tạo ra 1 cung fillet nằm ở phía ngoài bao 2line đó, giờ mình muốn cung fillet đó nằm ở vị trí ngược lại thì làm sao?

Rất mong các bạn chỉ giáo cho mình, mình đang tập tành tự học cad đây vất vả quá hihi :cheers:

CẢM ƠN CÁC BẠN NHIỀU NHA!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình gặp vấn đề này khi dùng lệnh fillet mong các bạn giúp đỡ:

-> khi mình fillet 2 đối tượng thì nó sẽ tạo ra 1 cung fillet mặc định, nhưng nếu mình muốn đổi chiều fillet thì có cách nào không?

vd: 2line mình muốn fillet thì mặc định nó sẽ tạo ra 1 cung fillet nằm ở phía ngoài bao 2line đó, giờ mình muốn cung fillet đó nằm ở vị trí ngược lại thì làm sao?

Rất mong các bạn chỉ giáo cho mình, mình đang tập tành tự học cad đây vất vả quá hihi :cheers:

CẢM ƠN CÁC BẠN NHIỀU NHA!!!

Không có cách nào cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này có thể để vẽ mối hàn Fillet:

+ Lệnh Fillet

+ Cho R=6

+ Tạo được cung R6

+ Lệnh Mirror

+ Chọn cung R6

+ Chọn 2 end point của cung R6

+ Chon Yes để xoá.

Bác Hoành có thể viết LISP này trong nháy mắt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này có thể để vẽ mối hàn Fillet:

+ Lệnh Fillet

+ Cho R=6

+ Tạo được cung R6

+ Lệnh Mirror

+ Chọn cung R6

+ Chọn 2 end point của cung R6

+ Chon Yes để xoá.

Bác Hoành có thể viết LISP này trong nháy mắt.

Mình cũng đã dùng thử lệnh MIRROR nhưng thật sự thì nó cũng không đáp ứng được hết theo ý muốn của minh, vấn đề ở đây là mình muốn có cách nào đó để điều khiển cái lệnh FILLET đó theo ý mình được hay không thôi, dù sao cũng cảm ơn các bạn!! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng đã dùng thử lệnh MIRROR nhưng thật sự thì nó cũng không đáp ứng được hết theo ý muốn của minh, vấn đề ở đây là mình muốn có cách nào đó để điều khiển cái lệnh FILLET đó theo ý mình được hay không thôi, dù sao cũng cảm ơn các bạn!! :cheers:

Lệnh Fillet là lệnh làm tròn góc, nếu nó ngược vào trong thì làm sao tạo thành góc tròn được, còn hình của bạn ra sao có thể post lên để mọi người tham khảo rồi giúp bạn cách giải quyết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/2/thac_mac.dwg

Em đang thắc mắc đoạn này ... Đây là file của em, các bác giúp em phát nhé! Cảm ơn truớc những ai quan tâm :s_dead:

bây giờ em muốn vẽ đuờng tròn tiếp xúc trong với cả hai đuờng tròn (tại vị trí đuờng kẻ màu đỏ) nhưng khi dùng lệnh fillet thì nó ra đuờng tròn tếp xúc ngoài.

bó tay luôn! :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như lệnh fillet ko vẽ được "vẽ đuờng tròn tiếp xúc trong với cả hai đuờng tròn" anh ạ!

Muốn vẽ được đường tròn tiếp xúc trong với hai đường tròn :

Draw > Circle > Tan, Tan, Radius > nhập giá trị R > hoặc = 69 nó sẽ ra hình tròn tiếp xúc trong với hai đường tròn. Nếu anh nhập giá trị R< 69 tỉ dụ như R= 68 nó sẽ tiếp xúc ngoài...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hic! Các bác chỉ thế thì em chịu thôi, em có cách khác, ko dùng lệnh fillet nữa!

vẽ đuờng tròn, với lựa chọn "ttr" sau đó, khi chọn điểm tiếp tuyến thì phải chọn lui ra ngoài thì sẽ được hình tròn tiếp xúc ngoài.

Anyway, Cảm ơn bác rất nhiều vì đã quan tâm trả lời anh em!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi anh gõ C nó sẽ cho anh 3 sự lựa chọn: [ 3P / 2P /Ttr ( tan tan radius)]

Ban đầu anh hỏi về đường tròn tiếp xúc trong. Trường hợp đường tròn tiếp xúc trong nếu anh vẽ với bán kính R=68 thì bắt điểm kiểu gì nó cũng tiếp xúc ngoài!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin đề nghị giải 1 vấn đề về lệnh fillet . Xin mở file kèm theo. Tôi cũng không rõ tại sao chúng lại không đồng phẳng. Xin diễn đàn giúp đỡ cách giải quyết. thanks

http://www.cadviet.com/upfiles/3/64887_gui_cadviet_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin đề nghị giải 1 vấn đề về lệnh fillet . Xin mở file kèm theo. Tôi cũng không rõ tại sao chúng lại không đồng phẳng. Xin diễn đàn giúp đỡ cách giải quyết. thanks

http://www.cadviet.c...i_cadviet_1.dwg

Hai đường thẳng đó rõ ràng không đồng phẳng nên không fillet được.

Một đường có Z đầu và Z cuối đều là -4999.

Một đường có Z đầu là -4999, Z cuối là 0.

Xử lý: dùng lệnh "CH" để chuyển về cùng Z.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không biết ý bạn là vẽ đường tròn tiếp xúc trong với đường tròn bk 19 và 44 vời dt màu đỏ nữa nữa nếu vậy chỉ cần

draw->c->ttt->chọn 3 dt cần tiếp xúc .ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay