Đến nội dung

Hình ảnh

muốn hỏi về cách move cả một bản vẽ từ hệ tọa độ này sang hệ tọa độ khác

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 dunghuu

dunghuu

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 25 September 2008 - 09:16 PM

(Tôi có một bản vẽ sử dụng hệ tọa độ WGS-1984 Tôi muốn chuyển cả bản vẽ đó sang hệ tọa độ VN-2000). Tôi làm như sau:
Giả sử điểm A(E, N) thuộc hệ WGS-1984 (điểm bất kỳ được chọn làm điểm cơ sở)
Tính chuyển A(E, N) sang hệ tọa độ VN-2000 có giá trị A' (E', N')
sau đó sử dụng lệnh move để move từ vị trí A sang A'. nhưng khi kiểm tra các khoảng cách tương quan giữa các điểm trên bản vẽ với nhau thì thấy sai.
Bác giúp tôi với nhé!
Cảm ơn bác nhiều!
  • 0

#2 SONCAD

SONCAD

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 819 Bài viết
Điểm đánh giá: 862 (rất tốt)

Đã gửi 26 September 2008 - 12:14 AM

(Tôi có một bản vẽ sử dụng hệ tọa độ WGS-1984 Tôi muốn chuyển cả bản vẽ đó sang hệ tọa độ VN-2000). Tôi làm như sau:
Giả sử điểm A(E, N) thuộc hệ WGS-1984 (điểm bất kỳ được chọn làm điểm cơ sở)
Tính chuyển A(E, N) sang hệ tọa độ VN-2000 có giá trị A' (E', N')
sau đó sử dụng lệnh move để move từ vị trí A sang A'. nhưng khi kiểm tra các khoảng cách tương quan giữa các điểm trên bản vẽ với nhau thì thấy sai.
Bác giúp tôi với nhé!
Cảm ơn bác nhiều!

Trước tiên mình muốn hỏi bạn dùng chương trình nào để chuyển đổi hệ tọa độ?
Mình thấy bên trắc địa thường hay dùng chương trình Geotools để chuyển đổi hệ tọa độ. Bạn có thể tham khảo ờ đây :
http://www.cadviet.c...?showtopic=1875
Còn việc bạn chuyển đổi có sự sai lêch về khoảng cách bạn hãy xem lại thao tác của bạn (Bạn cần chú ý chọn cho đúng múi chiếu khi chuyển đổi). Thường trong bản vẽ trắc đạc người ta chuyển đổi bằng cách chọn 2 điểm khống chế GPS ở 2 vị trí đầu và cuối bản vẽ hoặc 2 điểm ở 2 đầu xa nhất bản vẽ để chuyển đổi và tiến hành đối chiếu kiểm tra lại khoảng cách.
Các kết quả kiểm tra sau khi đã chuyển đổi bằng cách dùng lệnh align để fit tọa độ 2 điểm về đúng tọa độ đã chuyển đổi so sánh khoảng cách không chênh lệnh đáng là bao (sai số rất nhỏ, thậm chí khoảng 10 km sai số chỉ nằm trong hàng mm).
Bạn hãy thử lại bằng cách chuyển đổi ít nhất là 2 điểm và fit chúng về tọa độ chuyển đổi nhé!
Chúc bạn thành công!
  • 0
Hình đã gửi