Đến nội dung

Hình ảnh

xin giúp đỡ về đồ án công nghệ

• Please log in to reply
125 replies to this topic

#21 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 24 December 2011 - 12:46 AM

hỳ bạn hoan2182 ơi cái đường tròn nội tiếp lục giác đó là 10 mm mà. bạn có thể kiểm tra lại nhé.hì còn chuyện độ đồng tâm của 2 cái lỗ biết sẽ phải nói như thế nào được nhỉ.như khúc mắc của bạn thì mình cũng đã mang lên hỏi ý kiến của thầy giáo hướng dẫn đồ án của mình. thầy cũng có nói là gia công trên 1 lần gá đặt đúng như lời của bạn nói nhưng tới cái chỗ mình nói với thầy là liệu cái độ lệch tâm như vậy có khắt khe quá hay không thì thầy lại không hề giải đáp tới vấn đề đó của mình thầy chỉ bảo là gia công trên 1 lần gá là có thể làm được. thực sự thì mình cũng thấy khá bức xúc nhưng bạn cũng nên hiểu cho mình là bọn mình chỉ làm đồ án trên giấy tờ thôi với lại.thực sự mà nói với lương tâm nghề nghiệp mình cũng muốn hỏi cho ra lẽ lắm(cho dù bây giờ mình chưa có làm nghề này nhưng mai sau chắc chắn là mình sẽ theo cái nghề này rùi.hì)nhưng ở đây là bọn mình cũng chỉ làm trên giấy tờ và cũng chưa hề đả động gì tới trình độ cũng như bậc của thợ để gia công 2 lỗ đó. theo mình thiết nghĩ thì cái đó có lẽ không thể sửa như ý kiến của bạn được. ( mình nghĩ đường lối công nghệ trong sách vở và ngoài thực tế có lẽ sẽ khác nhau ) đây sẽ là một kinh nghiệm quý báu để sau này ra trường mình có thể áp dụng để sản xuất trực tiếp các chi tiết.chứ thực chất bây giờ có lẽ cho mình gia công cái 2 lỗ đó có lẽ độ đồng tâm sai lệch là 0,3 hoặc 0,4 đi nữa cũng chưa chắc mình có thể gia công nổi hỳ có lẽ nói thế có phần hơi vô trách nhiệm nhưng thực chất mà nói cái độ không đồng tâm đó là đề bài đưa ra chứ cũng không phải là mình chọn lựa.nói đúng hơn là mình không được phép chọn lựa hỳ còn cái bản vẽ sơ đồ nguyên công thì mình cũng chỉ mạnh dạn đưa ra (mà chưa hề đi duyệt) nên có thể còn nhiều sai sót.thực chất thì mình đọc sách và tham khảo thêm ý kiến của các bạn bè dùng mâm cặp 3 chấu cặp phôi theo cách cặp dài có thể hạn chế tối đa là 5 bậc tự do trừ bậc tự do xoay quanh oz là chưa được hạn chế.(cái này thực chất mà nói mình cũng chưa có hiểu rõ bản chất của nó lắm mong bạn chỉ giáo thêm cho hỳ) .còn về cuốn tài liệu của bạn thì bọn mình làm đồ án theo cuốn tài liệu sổ tay cnctm của "gs.ts nguyễn đắc lộc" không biết cuốn của mình và cuốn của bạn có giống nhau về nội dung hay không nữa nhưng tất cả bọn mình đều được thầy giáo hướng dẫn bảo phải tra và làm đồ án theo cuốn này hỳ có lẽ mình sẽ tìm và đọc thêm cuốn của bạn để so sánh xem có gì khác nhau giữa 2 tác giả này không nữa.(mà trên hình ảnh của bạn mình không nhìn rõ tên của tác giả nữa bạn cho mình biết nhé)về phần bề mặt lục giác tất nhiên mình cũng không hề gia công bề mặt đó mà chỉ là hơi vát góc 1 chút xíu nhưng là mặt bên chứ ko hề động chút nào tới bề mặt đó cả. dù sao cũng thanks bạn rất nhiều vì đã cho mình tham khảo ý kiến sau vụ này mình có thể gặp nhau giao lưu và học hỏi được chứ hê hê mình thì không khoái cái món bún cho lắm sở trường của mình chỉ thích vui là chính ăn nhậu là chủ yếu hỳ hỳ.tuy mình cũng ít khi ăn các đặc sản ở hà nội nhưng mình nghĩ bún ốc hay cháo vịt thì cũng....phình phường phôi kaka "tôi thích bạn rùi đó" (đừng hiểu nhầm mà nghĩ tôi là gay nhá) há há à mà bạn ơi cho mình nhờ chút là bạn có thể cho biết là cái sơ đồ nguyên công dập đó của mình thiết kế như vậy có ổn không nếu phải sửa thì sẽ sửa như thế nào đây mình không biết nữa bạn có thể giúp mình được chứ? thanks bạn nhiều lắm
  • 0

#22 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 24 December 2011 - 08:21 AM

Trong tay em có hai tài liệu đều ghi lượng dư gia công cơ cho phôi đập như nhau. Em không tin là anh Trinhsanghy lại tra ra con số lượng dư 0,2-0,3 ???
Anhvanyeuem thân mến! Xin đừng gọi em bằng Mr hoan2182. Buồn cười lắm!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#23 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 24 December 2011 - 09:35 AM

hỳ bạn hoan2182 ơi cái đường tròn nội tiếp lục giác đó là 10 mm mà. bạn có thể kiểm tra lại nhé.hì còn chuyện độ đồng tâm của 2 cái lỗ biết sẽ phải nói như thế nào được nhỉ.như khúc mắc của bạn thì mình cũng đã mang lên hỏi ý kiến của thầy giáo hướng dẫn đồ án của mình. thầy cũng có nói là gia công trên 1 lần gá đặt đúng như lời của bạn nói nhưng tới cái chỗ mình nói với thầy là liệu cái độ lệch tâm như vậy có khắt khe quá hay không thì thầy lại không hề giải đáp tới vấn đề đó của mình thầy chỉ bảo là gia công trên 1 lần gá là có thể làm được. thực sự thì mình cũng thấy khá bức xúc nhưng bạn cũng nên hiểu cho mình là bọn mình chỉ làm đồ án trên giấy tờ thôi với lại.thực sự mà nói với lương tâm nghề nghiệp mình cũng muốn hỏi cho ra lẽ lắm(cho dù bây giờ mình chưa có làm nghề này nhưng mai sau chắc chắn là mình sẽ theo cái nghề này rùi.hì)nhưng ở đây là bọn mình cũng chỉ làm trên giấy tờ và cũng chưa hề đả động gì tới trình độ cũng như bậc của thợ để gia công 2 lỗ đó. theo mình thiết nghĩ thì cái đó có lẽ không thể sửa như ý kiến của bạn được. ( mình nghĩ đường lối công nghệ trong sách vở và ngoài thực tế có lẽ sẽ khác nhau ) đây sẽ là một kinh nghiệm quý báu để sau này ra trường mình có thể áp dụng để sản xuất trực tiếp các chi tiết.chứ thực chất bây giờ có lẽ cho mình gia công cái 2 lỗ đó có lẽ độ đồng tâm sai lệch là 0,3 hoặc 0,4 đi nữa cũng chưa chắc mình có thể gia công nổi hỳ có lẽ nói thế có phần hơi vô trách nhiệm nhưng thực chất mà nói cái độ không đồng tâm đó là đề bài đưa ra chứ cũng không phải là mình chọn lựa.nói đúng hơn là mình không được phép chọn lựa hỳ còn cái bản vẽ sơ đồ nguyên công thì mình cũng chỉ mạnh dạn đưa ra (mà chưa hề đi duyệt) nên có thể còn nhiều sai sót.thực chất thì mình đọc sách và tham khảo thêm ý kiến của các bạn bè dùng mâm cặp 3 chấu cặp phôi theo cách cặp dài có thể hạn chế tối đa là 5 bậc tự do trừ bậc tự do xoay quanh oz là chưa được hạn chế.(cái này thực chất mà nói mình cũng chưa có hiểu rõ bản chất của nó lắm mong bạn chỉ giáo thêm cho hỳ) .còn về cuốn tài liệu của bạn thì bọn mình làm đồ án theo cuốn tài liệu sổ tay cnctm của "gs.ts nguyễn đắc lộc" không biết cuốn của mình và cuốn của bạn có giống nhau về nội dung hay không nữa nhưng tất cả bọn mình đều được thầy giáo hướng dẫn bảo phải tra và làm đồ án theo cuốn này hỳ có lẽ mình sẽ tìm và đọc thêm cuốn của bạn để so sánh xem có gì khác nhau giữa 2 tác giả này không nữa.(mà trên hình ảnh của bạn mình không nhìn rõ tên của tác giả nữa bạn cho mình biết nhé)về phần bề mặt lục giác tất nhiên mình cũng không hề gia công bề mặt đó mà chỉ là hơi vát góc 1 chút xíu nhưng là mặt bên chứ ko hề động chút nào tới bề mặt đó cả. dù sao cũng thanks bạn rất nhiều vì đã cho mình tham khảo ý kiến sau vụ này mình có thể gặp nhau giao lưu và học hỏi được chứ hê hê mình thì không khoái cái món bún cho lắm sở trường của mình chỉ thích vui là chính ăn nhậu là chủ yếu hỳ hỳ.tuy mình cũng ít khi ăn các đặc sản ở hà nội nhưng mình nghĩ bún ốc hay cháo vịt thì cũng....phình phường phôi kaka "tôi thích bạn rùi đó" (đừng hiểu nhầm mà nghĩ tôi là gay nhá) há há à mà bạn ơi cho mình nhờ chút là bạn có thể cho biết là cái sơ đồ nguyên công dập đó của mình thiết kế như vậy có ổn không nếu phải sửa thì sẽ sửa như thế nào đây mình không biết nữa bạn có thể giúp mình được chứ? thanks bạn nhiều lắm

Về việc đo đường kính đường tròn nội tiếp lục ra nó Ø9 , hôm nay em mới phát hiện là do Dimension Style Standard trong file bản vẽ của anh Trinhsanghy bị lỗi em không rõ anh đã chỉnh sửa kiểu gì ???
Em đã ra câu hỏi trong này: http://www.cadviet.c...pic=59054&st=20

Đồ án thầy đưa ra không mang tính thực tế, nếu “thầy chỉ bảo là gia công trên 1 lần gá là có thể làm được” thì cũng đành phải chấp nhận thôi! Làm được nhưng phế phẩm nhiều thầy có chịu không??? Nếu thầy đã nói thế chỉ còn cách gia công bằng tia lửa điện mới đảm bảo được chính xác.
Về cái cái bậc tự do định anh viết: “thực chất thì mình đọc sách và tham khảo thêm ý kiến của các bạn bè dùng mâm cặp 3 chấu cặp phôi theo cách cặp dài có thể hạn chế tối đa là 5 bậc tự do trừ bậc tự do xoay quanh oz là chưa được hạn chế” là chưa đúng đâu và còn sai cơ bản nữa!
Hình đã gửi
Hình đã gửi
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#24 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 24 December 2011 - 01:04 PM

Hề hề hề,
Thực tình mình tới hôm nay mới xem được cái bản vẽ của bạn do bác Hoan2182 psot lên ở topic khác. Quả nhiên thầy phê nét vẽ yếu là chẳng oan.
Bản vẽ chi tiết của bạn xem qua thấy có nhiều vấn đề cần sửa, nếu không e khó qua nổi mắt các thầy..
Bản vẽ công nghệ thì mình tịt không mở được do bạn xài CAD LT thì phải. nó cứ đòi cài DWG trueView. Mình đã cài mà vẫn không mở được.
Về bản vẽ chi tiết, xin góp vài ý ngoài những điều mà bác hoan2182 đã phán như sau:
1/- Nét vẽ không thẳng thớm chi cả (yếu quá không đứng ngay ngắn được à). Các nét khuất nên tăng linetype Scale lên để thấy được là nó khuất chứ để vậy xem như nét liền là toi. Nhất là khi in ra thì chả có màu mè chi nửa mà phân biệt bạn ạ.
2/- Mặt cắt trên hình chiếu phía bên tay phải vẽ bị sai rồi, Bạn cắt qua đâu mà lại nhìn thấy cái mặt cắt như vậy???
Nếu cắt qua phần lục giác thì sẽ không có nét hình chiếu của phần trụ ren M10. Nếu cắt qua phần trụ ren M10 thì sẽ không có nét gạch mặt cắt ăn ra hết cái lục giác và sẽ thiếu nét chân ren M10.
Trên hình chiếu này thiếu nét khuất của đường kính trụ phi 4 và nét khuất của đường kính ngoài mặt đầu phần côn.
Trên hình chiếu phía bên trái thiếu nét thấy của đường đáy lỗ phi 6 ở phần mặt cắt. Nét này phải ăn vào tới đường tâm lỗ. Đồng thới thiếu nét chân đường vát mép 45 độ ở phần hình chiếu.
3/- Việc ghi kích thước hoàn tòan chưa ổn: vừa thiếu vừa thừa và có nhẽ bạn cũng chưa hiểu hết về các kích thước cần ghi này.
Với chi tiết này kích thước khoảng cách giữa hai cạnh lục giác là kích thước cần quan tâm vì đây là kích thước làm việc, bạn sẽ phải sử dụng cle 10 theo tiêu chuẩn chung chứ không nhẽ bạn chế riêng cái cle dùng để vặn cái cút này. Vì thế cái kích thước đường kính 12 chỉ dùng để tham khảo chứ không phải là đúng i sì phooc 12 được. (nó nhỏ hơn 12 một chút ~ 11.54...).
Thiếu kích thước chiều dài phần ren M10, kích thước lỗ phi 2, kích thước r fillet và kích thước vát mép 45 độ.
Kích thước Rz 40 ghi chi cho ... thừa vậy.
4/- Về kết cấu chi tiết chưa hợp lý, cần có rãnh thoát dao để có thể ren hết phần trụ M10. Như vậy khi sủ dụng mới có thể vặn cút vào sát với bề mặt đặt zoăng làm kín được (Vì bạn sử dụng ren M10 chứ không phải ren ống có độ côn nhỏ.)
5/- Phần khung tên trình bày quá cẩu thả, chỗ viết hoa, chỗ viết thường tùm lum không theo một quy tắc chính tả nào cả. Vậy có xứng đáng là sinh viên đại học hay không???
Nếu mình được chấm bài của bạn thì chỉ cần nhìn cái khung tên là bạn đã đủ tiêu chuẩn làm lại đồ án rồi (do thiếu tôn trọng giáo viên chấm bài)

Vài điều khó nghe, mong bạn lưu tâm hoàn thiện công việc của mình.
Về phần công nghệ, nếu bạn muốn nghe và chịu khó post bản vẽ dạng CAD2004 thì mình sẽ góp ý thêm, Còn bây giờ thì chịu chết do mình chả mở được bản vẽ của bạn nên không làm thấy bói xem voi được.

Chúc bạn bảo vệ thành công đồ án của bạn.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#25 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 24 December 2011 - 03:38 PM

Hì hì bác Bình bảo là: "Còn bây giờ thì chịu chết do mình chả mở được bản vẽ của bạn nên không làm thấy bói xem voi được." Thế mà nhận xét của bác cũng rất đúng, chính xác, rõ ràng , thẳng thắn và chân thành :
"-5/- Phần khung tên trình bày quá cẩu thả, chỗ viết hoa, chỗ viết thường tùm lum không theo một quy tắc chính tả nào cả. Vậy có xứng đáng là sinh viên đại học hay không???
Nếu mình được chấm bài của bạn thì chỉ cần nhìn cái khung tên là bạn đã đủ tiêu chuẩn làm lại đồ án rồi (do thiếu tôn trọng giáo viên chấm bài)"

ở trên em đã viết:
-Bản vẽ của anh thể hiện chưa rõ ràng mạch lạc số ghi kích thước bé tí. Anh cố gắng đọc kỹ lại những vấn đề em đã nêu trong các bài viết, trình bày rõ ràng mạch lạc tươm tất gọn ghẽ lại bản vẽ, em đang mắc bận chút việc sẽ trả lời anh sau, thông cảm nhé!
Thực ra là em không muốn trả lời về cách trình bầy cẩu thả của anh ấy...và em cũng không tin rằng trên đời này lại có cái gọi là đồ án môn học mà thầy giáo lại ra đề ngô nghê đến như thế!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#26 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 24 December 2011 - 04:23 PM

Hì hì bác Bình bảo là: "Còn bây giờ thì chịu chết do mình chả mở được bản vẽ của bạn nên không làm thấy bói xem voi được." Thế mà nhận xét của bác cũng rất đúng, chính xác, rõ ràng , thẳng thắn và chân thành :
"-5/- Phần khung tên trình bày quá cẩu thả, chỗ viết hoa, chỗ viết thường tùm lum không theo một quy tắc chính tả nào cả. Vậy có xứng đáng là sinh viên đại học hay không???
Nếu mình được chấm bài của bạn thì chỉ cần nhìn cái khung tên là bạn đã đủ tiêu chuẩn làm lại đồ án rồi (do thiếu tôn trọng giáo viên chấm bài)"
ở trên em đã viết:
-Bản vẽ của anh thể hiện chưa rõ ràng mạch lạc số ghi kích thước bé tí. Anh cố gắng đọc kỹ lại những vấn đề em đã nêu trong các bài viết, trình bày rõ ràng mạch lạc tươm tất gọn ghẽ lại bản vẽ, em đang mắc bận chút việc sẽ trả lời anh sau, thông cảm nhé!
Thực ra là em không muốn trả lời về cách trình bầy cẩu thả của anh ấy...và em cũng không tin rằng trên đời này lại có cái gọi là đồ án môn học mà thầy giáo lại ra đề ngô nghê đến như thế!

Hề hề hề,
Bác chả chịu đọc kỹ, cái mình chưa mở được là bản vẽ sơ đồ công nghệ. Còn cái mà mình xem voi và nhận xét là bản vẽ chi tiết do chính bác post lên topic lỗi do kích thước mà mình cóp pi được đấy chứ. (Thực ra là vì có theo dõi các bác tranh lên luận xuống rùi nên mới bói ra là cái bản vẽ ấy vốn nằm ở topic này nên mình mới xem voi một tí ấy mà)
Còn mấy cái file bạn ấy gửi đều dính chưởng LT cả nên mình mới thua. (măc dầu đã chịu khó cài Dwg trueview theo như khuyến cáo của CAD khi mở. Chắc là bạn này chơi toàn Auto Đời mới nên cái Cad cùi của mình nó tẩy chay ấy mà....
Hề hề hề,... Còn trúng và trật thì do bạn ấy xem xét thôi....

@Bạn TrinhsangHy: Với cái vật liệu là thép 45 thì cái cut nối nay của bạn chắc là được dùng trong hệ thống thủy lực nào đó vì nó dư xăng để chịu tải cỡ vài trăm KG/cm2. Nên có vát cùn các mép sắc tại phần nối với dây dẫn mềm để tránh các mép sắc này xơi mất cái dây dẫn của bạn khi bạn xiết colier hoặc tán đầu nối với dây dẫn.....
  • 1

#27 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 24 December 2011 - 06:00 PM

Mình có mấy ý kiến thế này:
+Phần tiện ren chưa có đường giới hạn ren
+Kích thước chiều dài phần tiện ren,dung sai
+Kích thước dài tổng thể.

bác ơi bác có thể hướng dẫn em chút để có thể sửa được cái lỗi đó không ạ.em cũng mới học vẽ cad nên vẫn còn non và rất xanh mong các bác chỉ giáo cho ạ.hỳ thanks bác nhiều
  • 0

#28 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 24 December 2011 - 07:47 PM

hỳ vâng rất cảm ơn tất cả các bác trong gia đình cad việt đã cho em những lời nói chân thành thực chất mà nói thì mình rất muốn(thực sự rất muốn được nghe những lời nhận xét rất đúng đắn đó của các bác) thú thật là mính đang dùng cad 2010 vì cái cad 2007 kia chẳng biết sao nữa nhưng cứ mỗi lần cài dùng chút là nó lại bị lỗi bực mình quá nên mình cài luôn cad 10 vừa là để phục vụ đồ án vừa là để học trên giao diện mới đó vì mình cũng sắp phải thi cad nữa.nhưng giờ có lẽ là thôi rồi có lẽ mình sẽ phải đóng cửa tu luyện lại để có thể vẽ sao cho cẩn thận mới được chứ cứ vẽ ntn thì chắc mình thi bị trượt từ vòng gửi xe mất thôi.huhu vâng có lẽ em sẽ up lại mấy cái bản cad này sang cad 2004 vào 1 ngày nào đó gần nhất có sự chỉnh sửa lại cũng mong mọi người lúc đó sẽ không tẩy chay bản vẽ đó của mình hỳ.thanks tất cả mọi người
  • 0

#29 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 25 December 2011 - 12:10 AM

Hình như sự góp ý của em và bác Bình "thẳng mực tàu quá đã làm đau cái thân gỗ"...Hì hì hì... Hình như anh Trinhsanghy có đôi chút tự ái, nếu vậy thì khổ thân cho anh quá cơ!!!
Sự trao đổi, góp ý của em và bác Bình xuất phát từ sự chân thành, thẳng thắn, có gì trong ruột nói thẳng hết ra không để bụng cũng là mong mỏi cho công việc của anh tốt đẹp hơn lên, mong anh hiểu và thông cảm! Mọi người vào đây mục đích chính là để học hỏi lẫn nhau, anh không thấy Slogan của bác Bình : “Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.” sao??? Ở đây là trao đổi, chứ không phải là tranh cãi giành phần lãi về mình nhường nhịn phần lỗ về bạn. Trao đổi để tăng cường thêm sự hiểu biết về nghề nghiệp, để hiểu nhau hơn và thân thiện với nhau hơn và cuối cùng là để cuộc sống của chúng ta - những người đã trót dại đi vào con đường cơ khí- được tươi đẹp hơn lên!
Thú thực là em chưa từng nhìn thấy cái nối ống nào nó ngộ nghĩnh như cái của thầy giáo anh. Đây là kết cấu đầu nối ống, em thể hiện hình chiếu và hình cắt chi tiết, rãnh thoát dao có chiều rộng bằng 2 lần bước răng. Trên bản vẽ chi tiết khi đã thể hiện hình cắt thì phần còn lại không nên vẽ nét khuất, và nói chung bản vẽ kỹ thuật không nên dùng nét khuất. Ren của các chi thiết nối ống thường là ren hệ Anh chứ không phải ren hệ mét.
Về vẽ anh cứ dùng AutoCAD 2012 rồi ghi lại xuống AutoCAD 2004 cho nó lành anh ạ!

Hình đã gửi

• 0

Gió đưa cây cải về trời

#30 vantienoi

vantienoi

biết vẽ line

• 22 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 25 December 2011 - 01:45 AM

anh em giúp kìa ,chỉ giáo cho bạn đi
  • 0

#31 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 25 December 2011 - 08:19 AM

Hình như sự góp ý của em và bác Bình "thẳng mực tàu quá đã làm đau cái thân gỗ"...Hì hì hì... Có thể anh Trinhsanghy hình như có đôi chút tự ái, nếu vậy thì khổ thân cho anh quá cơ!!!
Sự trao đổi, góp ý của em và bác Bình xuất phát từ sự chân thành, thẳng thắn, có gì trong ruột nói thẳng hết ra không để bụng cũng là mong mỏi cho công việc của anh tốt đẹp hơn lên, mong anh hiểu và thông cảm! Mọi người vào đây mục đích chính là để học hỏi lẫn nhau, anh không thấy Slogan của bác Bình : “Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.” sao??? Ở đây là trao đổi, chứ không phải là tranh cãi giành phần lãi về mình nhường nhịn phần lỗ về bạn. Trao đổi để tăng cường thêm sự hiểu biết về nghề nghiệp, để hiểu nhau hơn và thân thiện với nhau hơn và cuối cùng là để cuộc sống của chúng ta - những người những người đã trót dại đi vào con đường cơ khí- được tươi đẹp hơn lên!
Thú thực là em chưa từng nhìn thấy cái nối ống nào nó ngộ nghĩnh như cái của thầy giáo anh. Đây là kết cấu đầu nối ống, em thể hiện hình chiếu và hình cắt chi tiết, rãnh thoát dao có chiều rộng bằng 2 lần bước răng. Trên bản vẽ chi tiết khi đã thể hiện hình cắt thì phần còn lại không nên vẽ nét khuất, và nói chung bản vẽ kỹ thuật không nên dùng nét khuất. Ren của các chi thiết nối ống thường là ren hệ Anh chứ không phải ren hệ mét.
Về vẽ anh cứ dùng AutoCAD 2012 rồi ghi lại xuống AutoCAD 2004 cũng được.

Hình đã gửi

vâng bạn hoan2182 thân mến thực chất ra thì mình có tự ái đâu bạn ạ.chỉ là mình thấy mình còn yếu kém nhiều về autocad quá nên mình mới thấy bùn thôi mình cũng chỉ mong là sẽ được mọi người tham gia góp ý hết sức thẳng thắn khách quan,đúng sự thật để mình có thể sớm sửa được những cái lỗi sơ cấp mà mình nghĩ ai học cũng sẽ phải sai đôi khi thầy giáo dạy còn sai chứ nói gì tới chuyện sv.chẳng có ai lần đầu tiên làm điều gì đó mà lại đúng ngay được cả nên mình cũng hi vọng là cả gia đình cad việt sẽ gắn bó bên nhau giúp nhau cùng tiến bộ lên chứ mình cũng không chạnh lòng vì đã sai đâu và cũng không vì vậy mà mình nản lòng đâu bạn yên tâm đi.hì một lần nữa thanks tất cả mọi người rất nhiều mình sẽ sớm vẽ lại bản vẽ và post lên nhờ mọi người giúp đỡ. à mà tiện đây cho mình hỏi luôn cả nhà ai có bản mềm về cuốn sổ tay công nghệ chế tạo có thể gửi cho mình xin được chứ nếu có xin gửi vào trinhsang.haui@gmail.com thanks mọi người

• 0

#32 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 25 December 2011 - 08:49 AM

Vẽ nó chỉ là công cụ làm việc, giống như phương tiện đi làm, không phải cứ đi xe hơi bóng lộn sẽ làm việc tốt hơn là đi xe đạp. Vẽ bằng tay hay máy không quan trọng cái quan trọng nhất vẫn là vẽ cái gì và vẽ như thế nào và tất nhiên là khi mới làm quen với cad anh có thể vẽ chậm, cái đấy là chuyện thường, anh cứ vẽ nhiều là trăm hay không bằng tay quen. Chúc anh mọi việc thành công!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#33 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 25 December 2011 - 09:05 PM

Hề hề hề,
Bác Hoan2182 ơi, sao bác lại post cái cút nối ống hơi lên vậy??? Cái này là cút đực, còn thằng cút cái nữa cơ, hai thằng này lắp với nhau theo kiểu lắp nhanh.
Cút này có bán sẵn ngoài chợ nhiều lắm, chả phải mất công làm đồ án làm chi nữa đâu bác ạ.
Hề hề hề,...
  • 1

#34 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 25 December 2011 - 10:50 PM

Hề hề hề,
Bác Hoan2182 ơi, sao bác lại post cái cút nối ống hơi lên vậy??? Cái này là cút đực, còn thằng cút cái nữa cơ, hai thằng này lắp với nhau theo kiểu lắp nhanh.
Cút này có bán sẵn ngoài chợ nhiều lắm, chả phải mất công làm đồ án làm chi nữa đâu bác ạ.
Hề hề hề,...

Hì hì hì ...Đó là vì em muốn cái đồ án nó làm được ra cái sản phẩm như ở ngoài chợ người ta đã làm, nhưng chất lượng cao hơn, giá thành rẻ hơn, mang lại lợi ích cho người tiêu dùng nói riêng và cộng đồng xã hội nói chung thôi bác ạ! Đồ án phải làm ra những cái mới, tìm ra giải pháp mới, mới gọi là đồ án. Tuy nhiên nó phải mang tính khả thi, còn nếu không khả thi, không thể làm ra được "trên các phương tiện gia công đại chúng" , nên làm theo kiểu cải tiến cái cũ, cái người ta đã làm cho nó ...lành bác ạ!
Còn làm đồ án cái kiểu mà thầy ra đề cho học sinh làm suông ba leo, trong đồ án không có thép, cũng chẳng có “Mây gió trăng hoa tuyết núi sông ”, chỉ khổ thân trò, khổ thân những ông bố bà mẹ tằn tiện, ăn bớt ăn xén cả khẩu phần ăn của chính mình để nuôi con ăn học thôi bác ạ!
Hình đã gửi
Hình của em chỉ mang tính minh họa về cách trình bầy bản vẽ theo đúng như những lời bác đã góp ý và chia sẻ, chứ không có mang tính định hướng cho đồ án, mong bác hiểu và thông cảm!
Hình đã gửi
(Em thấy hình của anh Trinhsanghy nói cũng đồng dạng với chi tiết em vẽ)

@ anh Anhvanyeuem: “Sua tà hảo!” có phải là “Hao tà sủa!” không??? Và em cũng không hiểu ý của cái từ ấy nó dư nào. Ngày nhỏ em cũng thích lối nói lái lắm ứ và em thích mấy câu thơ sau:
"Kỹ sư đôi lúc làm cư sĩ
Thầy giáo lắm phen cũng tháo dày.
Giáo chức giờ đây đành dứt cháo
Khoái ăn sang nên... sáng ăn khoai..."
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#35 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 26 December 2011 - 10:33 AM

Hì hì hì ...Đó là vì em muốn cái đồ án nó làm được ra cái sản phẩm như ở ngoài chợ người ta đã làm, nhưng chất lượng cao hơn, giá thành rẻ hơn, mang lại lợi ích cho người tiêu dùng nói riêng và cộng đồng xã hội nói chung thôi bác ạ! Đồ án phải làm ra những cái mới, tìm ra giải pháp mới, mới gọi là đồ án. Tuy nhiên nó phải mang tính khả thi, còn nếu không khả thi, không thể làm ra được "trên các phương tiện gia công đại chúng" , nên làm theo kiểu cải tiến cái cũ, cái người ta đã làm cho nó ...lành bác ạ!
Còn làm đồ án cái kiểu mà thầy ra đề cho học sinh làm suông ba leo, trong đồ án không có thép, cũng chẳng có “Mây gió trăng hoa tuyết núi sông ”, chỉ khổ thân trò, khổ thân những ông bố bà mẹ tằn tiện, ăn bớt ăn xén cả khẩu phần ăn của chính mình để nuôi con ăn học thôi bác ạ!
Hình đã gửi
Hình của em chỉ mang tính tham khảo về cách trình bầy bản vẽ theo đúng như những lời bác đã góp ý và chia sẻ, chứ không có mang tính định hướng cho đồ án, mong bác hiểu và thông cảm!

@ anh Anhvanyeuem: “Sua tà hảo!” có phải là “Hao tà sủa!” không??? Và em cũng không hiểu ý của cái từ ấy nó dư nào. Ngày nhỏ em cũng thích lối nói lái lắm ứ và em thích mấy câu thơ sau:
"Kỹ sư đôi lúc làm cư sĩ
Khoái ăn sang nên... sáng ăn khoai..."

bạn nói hay lắm thật sự thì đó là hoàn cảnh của hầu hết những sinh viên vn chúng ta mà.đọc những câu của bạn viết mà mình lại thấy nhớ nhà,nhớ tới gia đình,nhớ ba mẹ quá huhu mình sẽ phải làm gì đây? mình hết cách rùi hic(muốn học vẽ cad nhưng cứ cài vào là lại bị lỗi không thể nào mà vẽ nổi.)mình cũng không biết làm cách nào để sửa và khắc phục cái lỗi đó hic
  • 0

#36 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 26 December 2011 - 11:42 AM

Anh cài đặt lại Win rồi cài đặt lại AutoCAD2007, đồ án chỉ vẽ 2D không cần phải dùng đến cad đời cao.
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#37 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 26 December 2011 - 11:47 PM

mình cũng đã thử cài đi cài lại win tới 3-4 lần rùi và cũng đã thử lấy hẳn bản cad khác cũng đã có nén vào rùi nhưng mang về dùng vẫn cứ bị lỗi (ngựa quen đường cũ) thật sự là mình cũng không biết phải làm sao được nữa máy mình đang dùng win 7 bản ultimate mình đến nản lắm rùi lỗi đủ thứ như thế này thì đúng là bó cánh.đã vậy lại còn bị lỗi cả solid work, mastercam(không gia công phay được nữa)....huhu mình sẽ phải làm sao đây?chắc chẳng ai giúp mình về cái này được nữa rùi
  • 0

#38 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 764 Bài viết
Điểm đánh giá: 473 (tốt)

Đã gửi 27 December 2011 - 10:15 AM

mình cũng đã thử cài đi cài lại win tới 3-4 lần rùi và cũng đã thử lấy hẳn bản cad khác cũng đã có nén vào rùi nhưng mang về dùng vẫn cứ bị lỗi (ngựa quen đường cũ) thật sự là mình cũng không biết phải làm sao được nữa máy mình đang dùng win 7 bản ultimate mình đến nản lắm rùi lỗi đủ thứ như thế này thì đúng là bó cánh.đã vậy lại còn bị lỗi cả solid work, mastercam(không gia công phay được nữa)....huhu mình sẽ phải làm sao đây?chắc chẳng ai giúp mình về cái này được nữa rùi

Theo mình thì bác nên ra quán Chăm sóc máy tính bảo nó cài lại hệ điều hành cho bác, máy bác chắc ngấm bệnh nan y khó chữa rùi! Cài win lại mà vẫn thế thì bác đưa nó đi gấp để kịp chào mừng năm mới giải hạn cho nó chứ!hiho!
  • 0

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#39 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 27 December 2011 - 12:37 PM

@ anh Anhvanyeuem : Hì hì hì….bài viết của em : Gửi vào 25 December 2011 - 08:49 AM, anh đã giả nhời bằng 3 chữ duy nhất “ Sua tà hảo”- Gửi vào 25 December 2011 - 09:35 AM.
Đến khi em hỏi lại :
[@ anh Anhvanyeuem: “Sua tà hảo!” có phải là “Hao tà sủa!” không??? Và em cũng không hiểu ý của cái từ ấy nó dư nào. Ngày nhỏ em cũng thích lối nói lái lắm ứ và em thích mấy câu thơ sau:
"Kỹ sư đôi lúc làm cư sĩ
Khoái ăn sang nên... sáng ăn khoai..."]

Sao anh không trả lời thẳng vào câu hỏi em mà lại sửa 3 chữ “Sua tà hảo”= “Nói hay lắm! hiho! không tui không có ý gì cả hehe! em không nói bóng nói gió gì cả! chỉ là thế thôi!”???

Quan điểm của em là không bao giờ nói bóng nói gió, nói vòng vo Tam quốc, anh hiểu chửa, anh em cùng tham gia giao lưu học hỏi lẫn nhau trong cộng đồng những người sử dụng AutoCAD có cái gì trong bụng cứ vô tư nói thẳng đường tàu hỏa, nói hết ra những gì có trong bụng cho nó sạch ruột anh à!
Hì hì hì…
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#40 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 27 December 2011 - 08:10 PM

vâng có lẽ vậy.hỳ có lẽ mình phải mang máy tới trung tâm và bảo hành lại mất thui nhưng dạo này mình bận quá vừa phải ôn thi,vừa phải làm bài tập lớn,vừa đi xưởng thực hành lại làm đồ án nữa nên có lẽ phải vài hum nữa rảnh mình sẽ phải đi thui chứ còn bây giờ thì đúng là bó tay rùi không biết cách nào cứu chữa được cả.vì vậy mong là mọi người trên diễn dàn sẽ phải bàn tán những câu chuyện ngoài lề thêm 1-2 hum nữa .hì hì lúc đó sẽ có bản vẽ và hi vọng là lúc đó mọi người sẽ góp ý thẳng,thật + sự nhiệt tình.mình xin cảm ơn tất cả mọi người còn về lối nói lái đó thì ngày xưa lúc còn nhỏ mình cũng hay dùng nhưng lớn lên chút là mình đã quên hết rùi.hỳ bạn anhvanyeuem hay dùng tiếng trung sao mình thì chỉ hocj nỏm và học mót được vài câu tiếng nhật thui hỳ "arigato gozaimasu" (cảm ơn mọi người rất nhiều)
  • 0