Đến nội dung

Hình ảnh

xin giúp đỡ về đồ án công nghệ

• Please log in to reply
125 replies to this topic

#61 trung0988

trung0988

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 16 January 2012 - 09:38 PM

Hề hề hề,
Bữa nay phải thửa thằng Drawing View True 12 về mới mở được cái của bạn để dòm.
Quả thực là không thể vui với cái đồ án như vầy được.
Các bản vẽ của bạn quá cẩu thả và sơ xài nên chả biết bạn định làm cái chi nữa.
Những điều góp ý của các bác khác bạn đã đọc chưa mà chả thấy bạn phản hồi cũng như sửa chữa chi trên cái bản vẽ cả. Theo mình nghĩ thì tất cả những ý kiến đó đều xác đáng và bạn cần phải nghiêm túc xem xét lại và hoàn chỉnh các lỗi đó đã rồi mới nói chuyện sửa tiếp được.
Nếu những lỗi như vầy mà bạn không muốn sửa thì chẳng cần phải làm gì thêm nữa cả và bạn hãy yên tâm chớ làm thêm vài kỳ đồ án nữa vậy.....
Chúc bạn vui.

đúng là có rất nhiều góp ý nhưng không thấy bạn ấy có ý kiến phản hồi j. chỉ trả lời 1 cách qua loa cho xong hay sao ấy.
nản...
bây giờ bạn phải bắt tay vào làm rồi tiếp tục post lên cho mọi người xem bạn sửa được những gì,còn những gì chưa được thì mọi người góp ý tiếp. còn cứ thế này thì... :D
chúc bạn thành công.
  • 0

#62 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 17 January 2012 - 11:59 AM

Thắc mắc riêng hỏi riêng bác Phamthanhbinh: Đây là chủ đây là chủ đề Thắc mắc chung Giải đáp mọi thắc mắc về AutoCAD nằm trong chuyên mục AutoCAD. Sao bài viết về công nghệ nó lại nằm ở đây nhỉ?
Chỉ riêng cái việc này đủ thấy "là không thể vui với cái đồ án như vầy được." chưa nói đến việc: "Các bản vẽ của bạn quá cẩu thả và sơ xài nên chả biết bạn định làm cái chi nữa."

Hề hề hề,
Thú thực là mình cũng ít quan tâm tới cái việc bài post cần nằm ở topic nào vì mình cũng dốt về cái món quy hoạch này. Chỉ thấy bài post và mình thấy có thể góp ý được thì nhảy vô chứ chả mấy khi check lại topic cả. Điều này có nhẽ là chưa đúng lắm mong các bác chớ có giận và thể tất cho.
Kiến thức về IT của mình chưa đầy cái lá mít nên mặc dù có quyền mà chả dám xài, mong các bác thông cảm cho cái sự dốt này nhé.
Hề hề hề....
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#63 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 31 January 2012 - 09:37 AM

các bác ơi nghĩ vậy thì oan cho em quá thú thực là đợt vừa rồi về nhà nghỉ tết nhà em không có mạng nên cũng bị cắt đứt và gián đoạn nhiều thứ quá mà về nghỉ tết thì lại bị rượu chè liên miên quá em phải trốn sớm nên hà nội ngay thế nhưng mà vẫn không thoát khỏi vậy nên còn chậm trễ nhiều đến bây giờ thì lại vào giai đoạn gấp rút quá vừa phải ôn thi vừa phải làm đồ án mà cũng sắp phải nộp cả đồ án nữa rồi mà em vẫn chưa có biết phải sửa như thế nào nữa mà mỗi ngày cũng chỉ cùng lắm là có 1 bác vào cho em ý kiến em thấy như vậy ít quá hay là thế này đi nếu bác nào có thời gian rảnh làm ơn cho em xin cái địa chỉ yahoo với cần thiết em sẽ liên lạc luôn với chứ cứ như vầy thì em khó có thể hoàn thành xong cái đồ án đúng hẹn nộp lắm huhu mong các bác giúp đỡ cho ạ tại em cũng mới làm đồ án lần đầu nên bỡ ngỡ rất nhiều hy vọng có bác nào rảnh thì giúp cho em với. thanks các bác rất nhiều
  • 0

#64 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 31 January 2012 - 10:31 AM

các bác ơi nghĩ vậy thì oan cho em quá thú thực là đợt vừa rồi về nhà nghỉ tết nhà em không có mạng nên cũng bị cắt đứt và gián đoạn nhiều thứ quá mà về nghỉ tết thì lại bị rượu chè liên miên quá em phải trốn sớm nên hà nội ngay thế nhưng mà vẫn không thoát khỏi vậy nên còn chậm trễ nhiều đến bây giờ thì lại vào giai đoạn gấp rút quá vừa phải ôn thi vừa phải làm đồ án mà cũng sắp phải nộp cả đồ án nữa rồi mà em vẫn chưa có biết phải sửa như thế nào nữa mà mỗi ngày cũng chỉ cùng lắm là có 1 bác vào cho em ý kiến em thấy như vậy ít quá hay là thế này đi nếu bác nào có thời gian rảnh làm ơn cho em xin cái địa chỉ yahoo với cần thiết em sẽ liên lạc luôn với chứ cứ như vầy thì em khó có thể hoàn thành xong cái đồ án đúng hẹn nộp lắm huhu mong các bác giúp đỡ cho ạ tại em cũng mới làm đồ án lần đầu nên bỡ ngỡ rất nhiều hy vọng có bác nào rảnh thì giúp cho em với. thanks các bác rất nhiều

Hề hề hề,
1/- Xin lỗi mọi người, mình đã dùng cái quyền của mình để chuyển topic này về chủ đề Phục vụ làm đồ án của sinh viên, có nhẽ là hợp lý hơn khi để nó trong chủ đề Thắc mắc chung như các bác đã góp ý.
2/- Bạn trinhsangHy ơi, đây là việc của bạn mà bạn còn yên tâm bỏ về quê ăn cái tết ngon lành và thoải mái rượu chè như vậy, cớ sao bạn còn trách mọi người là " mà mỗi ngày cũng chỉ cùng lắm là có 1 bác vào cho em ý kiến em thấy như vậy ít quá " . Vậy có phải là công bằng không hè???? Phải chăng chỉ có bạn được quyền nghỉ Tết và vui chơi quá chén như vậy???? Vả lại bạn cho rằng mọi người trên diễn đàn này phải có nghĩa vụ quan tâm tới bạn và phải giúp bạn mới là đúng chăng???
Thực tình mình thấy đây là một suy nghĩ rất không đúng. Tự bạn hãy nghiêm túc kiểm tra lại xem sao nhé. Hãy tự cứu mình trước khi trời cứu bạn ạ.
3/- Về cái đồ án, việc đầu tiên bạn cần làm là đọc những ý kiến phản hồi ở topic này và nghiêm túc đánh giá lại công việc của bạn, chỉnh sửa những chỗ mà bạn thấy là chưa đúng. Sau đó post lên thì mọi người mới có thể góp ý thêm cho bạn được. Chứ còn cứ ngồi kêu như vạc thế này sẽ cũng chả có ai muốn quan tâm tới cái đồ án của bạn nữa đâu mà kêu.
Đừng vội cho là cái đồ án này chả có ý nghĩa thực tiễn chi cả. Có hay không đó là phụ thuộc vào kết quả công việc làm đồ án của bạn chứ không phải phụ thuộc vào cái đề bài. Có thể với tầm nhìn của bạn thì thấy rằng việc gia công cơ chi tiết này trên máy công cụ là ngu ngốc, nhưng sao bạn không chịu nghĩ và nhìn xa hơn???? Sao bạn không nghĩ tới việc gia công nó trên các máy chuyện dụng hay các máy CNC chẳng hạn?????
Bạn nói rằng bạn có kinh nghiệm về việc gia công trên máy công cụ, vậy mà sử dụng mâm cặp 4 chấu để cặp chi tiết lục giác ư???
Các khái niệm về định vị và kẹp chặt chi tiết khi gia công bạn còn chưa thông thì lập sơ đồ nguyên công được ư???
Với tất cả những điều bạn đã phát biểu trên diễn đàn thì quả thật là bạn cần xem lại mình kẻo sẽ trở thành ông "dối sư" chứ chả phải là "kỹ sư" như bạn mong muốn đâu.
Mong rằng bạn sẽ có cách tư duy mới hơn trong cái năm mới này.
Chúc bạn thành ........ nhân.
  • 1

#65 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 03 February 2012 - 09:23 PM

trời bác phamthanhbinh ơi bác đừng nghĩ như vậy trước tiên cho em cảm ơn vì những lời đã nhận xét hết sức sâu sắc và trân thành của các bác thật sự mà nói thì em không có nói là mình có kinh nghiệm gì về việc tiện phay hay gia công gì nhiều lắm.nên đôi khi cũng bị nhầm lẫn rất nhiều về kiến thức đó nhưng sau khi được những lời nhận xét và góp ý của các bác trên diễn đàn thì em cũng đã hiểu ra khá nhiều điều em nghĩ mọi người lên diễn đàn là để trao đổi và học hỏi lẫn nhau những gì mình chưa biết.chứ không hề nghĩ là ai sẽ phải có nghĩa vụ giúp đỡ ai cả.bác nghĩ em như vậy thì thực sự là em không thể còn có thể lời nào để giải oan cho mình được vì thực sự là năm qua ngày hết tết đên ai có nhà thì cũng đều phải về ăn tết thôi. với bản thân em thì cũng vậy chỉ là về quê không có mạng mà xóm trọ em mấy hôm nay cũng bị mất mạng nên cũng bị gián đoạn mất mấy hôm em không thể lên oln được để có thể tìm tòi cũng như học hỏi những góp ý của các bác được. em nói như thế có lẽ bác sẽ nghĩ em là lại lấy lý do này lý do nọ để mà biện minh cho những việc mình làm nhưng đợt vừa rồi nghỉ tết em cũng không có tới mức như bác nghĩ đâu ạ em cũng đã ôn để chuẩn bị tết xong lên thi nốt mấy môn chuối củ còn lại của kỳ qua nhà cách quán internet cũng khá xa nên nhiều khi muốn onl cũng không phải là dễ dàng gì đâu bác ơi.còn về chuyện mà như em đã nói là ''mà mỗi ngày cũng chỉ cùng lắm là có 1 bác vào cho em ý kiến em thấy như vậy ít quá" thì đó là dự định trong năm mới này của em thôi chỉ hy vọng là nếu có bác nào rảnh thì cho em xin địa chỉ yahoo để đôi khi em gặp khó khăn cũng như vướng mắc gì thì pm thôi chứ cũng không hề có ý gì khác đâu bác ạ. vì em nghĩ là dù sao thì đôi khi anh em mình nói chuyện nó cũng dễ hơn chứ cứ hơi chút là lại gọi hỏi thầy giáo thì cũng hơi bất tiện vì thầy em cũng rất khó tính. không hỏi được mà tự tìm tòi thì rất lâu mà rất khó khăn.thực tình có trong mơ cho dù em có là gì đi chăng nữa em cũng chẳng hề dám nghĩ như lời bác nói đâu ạ.đó là tất cả những lời tâm sự trân thành của em thôi dù sao em cũng cám ơn mọi người vì đã cho em những lời góp ý trân thành chúc tất cả mọi người trên diễn đàn luôn vui vẻ hạnh phúc tràn đầy tự tin để có thể chiến đấu trong công việc cũng như trên mọi lẻo đường mà mình đã chọn. trân thành cám ơn mọi người thanks!
  • 1

#66 trung0988

trung0988

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 04 February 2012 - 11:37 AM

trời bác phamthanhbinh ơi bác đừng nghĩ như vậy trước tiên cho em cảm ơn vì những lời đã nhận xét hết sức sâu sắc và trân thành của các bác thật sự mà nói thì em không có nói là mình có kinh nghiệm gì về việc tiện phay hay gia công gì nhiều lắm.nên đôi khi cũng bị nhầm lẫn rất nhiều về kiến thức đó nhưng sau khi được những lời nhận xét và góp ý của các bác trên diễn đàn thì em cũng đã hiểu ra khá nhiều điều em nghĩ mọi người lên diễn đàn là để trao đổi và học hỏi lẫn nhau những gì mình chưa biết.chứ không hề nghĩ là ai sẽ phải có nghĩa vụ giúp đỡ ai cả.bác nghĩ em như vậy thì thực sự là em không thể còn có thể lời nào để giải oan cho mình được vì thực sự là năm qua ngày hết tết đên ai có nhà thì cũng đều phải về ăn tết thôi. với bản thân em thì cũng vậy chỉ là về quê không có mạng mà xóm trọ em mấy hôm nay cũng bị mất mạng nên cũng bị gián đoạn mất mấy hôm em không thể lên oln được để có thể tìm tòi cũng như học hỏi những góp ý của các bác được. em nói như thế có lẽ bác sẽ nghĩ em là lại lấy lý do này lý do nọ để mà biện minh cho những việc mình làm nhưng đợt vừa rồi nghỉ tết em cũng không có tới mức như bác nghĩ đâu ạ em cũng đã ôn để chuẩn bị tết xong lên thi nốt mấy môn chuối củ còn lại của kỳ qua nhà cách quán internet cũng khá xa nên nhiều khi muốn onl cũng không phải là dễ dàng gì đâu bác ơi.còn về chuyện mà như em đã nói là ''mà mỗi ngày cũng chỉ cùng lắm là có 1 bác vào cho em ý kiến em thấy như vậy ít quá" thì đó là dự định trong năm mới này của em thôi chỉ hy vọng là nếu có bác nào rảnh thì cho em xin địa chỉ yahoo để đôi khi em gặp khó khăn cũng như vướng mắc gì thì pm thôi chứ cũng không hề có ý gì khác đâu bác ạ. vì em nghĩ là dù sao thì đôi khi anh em mình nói chuyện nó cũng dễ hơn chứ cứ hơi chút là lại gọi hỏi thầy giáo thì cũng hơi bất tiện vì thầy em cũng rất khó tính. không hỏi được mà tự tìm tòi thì rất lâu mà rất khó khăn.thực tình có trong mơ cho dù em có là gì đi chăng nữa em cũng chẳng hề dám nghĩ như lời bác nói đâu ạ.đó là tất cả những lời tâm sự trân thành của em thôi dù sao em cũng cám ơn mọi người vì đã cho em những lời góp ý trân thành chúc tất cả mọi người trên diễn đàn luôn vui vẻ hạnh phúc tràn đầy tự tin để có thể chiến đấu trong công việc cũng như trên mọi lẻo đường mà mình đã chọn. trân thành cám ơn mọi người thanks!

bạn này thế nào nhỉ?
bạn có hiểu hay là không, ý mọi người là bạn làm tiếp được những gì rồi post lên để mọi người góp ý cho chứ bạn cứ nói như thế mà không cho mọi người thấy bạn làm được gì thì.... bó tay.
chúc bạn thành công.
  • 0

#67 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 04 February 2012 - 08:40 PM

vâng cám ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ nhưng chắc là phải để lần sau khi em làm lại từ đầu thì em sẽ đăng lại lên và mong mọi người giúp đỡ ạ chứ bây giờ thì chắc cũng chẳng kịp được nữa rùi 2 hôm nữa là em phải nộp đồ án và bảo vệ luôn rồi chắc chẳng kịp mà sửa được nữa rồi các bác ạ dù sao cũng thanks tất cả các bác
  • 0

#68 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 04 February 2012 - 11:16 PM

Trời đất ơi! Sao bạn bi quan thế, còn hai ngày nữa vẫn dư thời gian để bạn hoàn thành bản vẽ, bạn không thể thức trắng một đêm để hoàn thành được bản vẽ sao? Mình đã đọc hết các bài viết trong topic này, mọi góp ý đều rất có lý, nếu bạn chịu khó thì đã xong từ lâu rồi!
Diễn đàn có nguyên tắc bất khả kháng là chỉ gợi ý, không ai có thời gian và lương tâm mỗi người cũng không cho phép làm hộ bạn đồ án!
Bản vẽ NGUYÊN CÔNG I: DẬP PHÔI bạn đã vẽ như là khuôn đúc như thế làm sao mà dập được. Kích thước ghi thiếu...
Đây là phần gợi ý của mình về NGUYÊN CÔNG I: DẬP PHÔI
Hình đã gửi
Bạn có thể áp dụng để vẽ chi tiết phôi dập của mình. Chúc bạn thành công, thời gian là vàng là bạc nó không đợi ai đâu, việc hôm nay chớ để ngày mai !
  • 1
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#69 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 05 February 2012 - 12:52 AM

Trời đất ơi! Sao bạn bi quan thế, còn hai ngày nữa vẫn dư thời gian để bạn hoàn thành bản vẽ, bạn không thể thức trắng một đêm để hoàn thành được bản vẽ sao? Mình đã đọc hết các bài viết trong topic này, mọi góp ý đều rất có lý, nếu bạn chịu khó thì đã xong từ lâu rồi!
Diễn đàn có nguyên tắc bất khả kháng là chỉ gợi ý, không ai có thời gian và lương tâm mỗi người cũng không cho phép làm hộ bạn đồ án!
Bản vẽ NGUYÊN CÔNG I: DẬP PHÔI bạn đã vẽ như là khuôn đúc như thế làm sao mà dập được. Kích thước ghi thiếu...
Đây là phần gợi ý của mình về NGUYÊN CÔNG I: DẬP PHÔI
Hình đã gửi
Bạn có thể áp dụng để vẽ chi tiết phôi dập của mình. Chúc bạn thành công, thời gian là vàng là bạc nó không đợi ai đâu, việc hôm nay chớ để ngày mai !

thanks bác nhiều về nguyên công I dập phôi em đã sửa lại rồi đây là phôi mà em đã qua tham khảo những đồ án của bạn bè làm và đã được thầy duyệt mặc dù hiện giờ đúng như bác bình đã nói là thật sự em chưa hiểu gì về định vị và kẹp chặt cả nhưng em không nản trí đâu bây giờ em cũng vẫn học có lẽ là hết đêm nay và cả ngày mai nữa nhưng em nghĩ chắc lần này em không thể qua được cái đồ án này đâu vì kiến thức về công nghệ của em thực sự là rất mơ hồ nhưng dù sao thì cũng vẫn phải qua cái đồ án này nên có lẽ em sẽ học cho tới khi phải qua bằng được cái đồ án này thì mới có thể nghĩ ngơi chút ít được bác ạ đây là nguyên công dập phôi của em
  • 0

#70 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 05 February 2012 - 01:18 AM

Là dân cơ khí chỉ sợ nhất là đồ án môn Nguyên lý máy và đồ án Máy mới gọi là khó.
Đồ án Công nghệ và đồ án Dao là dễ chỉ cần chịu khó đọc tài liệu tham khảo là làm được. Bây giờ thì đã muộn rồi, dù có phải làm lại bạn vẫn phải cố, cố gắng lên bạn ơi!
  • 1
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#71 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 05 February 2012 - 03:17 AM

vâng em biết ạ và chắc chắn à em sẽ phải như thế rùi.mà khuya như vậy rùi bác vẫn chưa ngủ cơ sao? nếu bác có time rảnh thì mình lên yahoo nói chuyện chút đi chứ cứ hỳ hục đọc đọc viết viết mãi em cũng thấy khá chán rùi em nếu bác có nhã hứng thì add nich yahoo này của em vào nhé trinhsang_86 .mà chắc có lẽ bác cũng ngủ rùi.chắc giờ chỉ còn có mình em lang thang trên mạng tìm hoài mà vẫn chẳng thấy cái mình cần tìm thôi nhỉ.à mà các bác ơi cho em hỏi là tin nhắn trả lời trước em có coppy cả hình ảnh nữa mà sao bây giờ lại không thấy ảnh nhỉ? bác nào biết trục gá đàn hồi hạn chế được mấy btd thì làm ơn chia sẻ chút cho em mót tý nhé.nếu có cả hình ảnh nữa thì càng tốt.thanks các bác nhiều.
  • 0

#72 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 06 February 2012 - 10:12 AM

vâng em biết ạ và chắc chắn à em sẽ phải như thế rùi.mà khuya như vậy rùi bác vẫn chưa ngủ cơ sao? nếu bác có time rảnh thì mình lên yahoo nói chuyện chút đi chứ cứ hỳ hục đọc đọc viết viết mãi em cũng thấy khá chán rùi em nếu bác có nhã hứng thì add nich yahoo này của em vào nhé trinhsang_86 .mà chắc có lẽ bác cũng ngủ rùi.chắc giờ chỉ còn có mình em lang thang trên mạng tìm hoài mà vẫn chẳng thấy cái mình cần tìm thôi nhỉ.à mà các bác ơi cho em hỏi là tin nhắn trả lời trước em có coppy cả hình ảnh nữa mà sao bây giờ lại không thấy ảnh nhỉ? bác nào biết trục gá đàn hồi hạn chế được mấy btd thì làm ơn chia sẻ chút cho em mót tý nhé.nếu có cả hình ảnh nữa thì càng tốt.thanks các bác nhiều.

Hề hề hề,
Muốn biết cái trục gá đàn hồi khống chế mấy bậc tự do thì lại cần phải biết bạn đã sử dụng cái trục gá đàn hồi ấy ở đâu và dùng như thế nào bạn ạ. Thông thường thì nó có thể là hai nhưng trong một vài trường hợp đặc biệt nó lại là 1 hay 3 hay 4 cơ đấy.
Hề hề hề
  • 0

#73 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 06 February 2012 - 10:54 AM

Trục gá đàn hồi có nhiều loại lắm, bạn phải kiếm quyển sổ tay Thiết kế công nghệ chế tạo máy để đọc, tùy theo kết cấu của phôi tiện, chiều dài đoạn cần kẹp :
Có 3 dạng sau:
-Định vị bằng mặt đầu hạn chế 3 bậc tự do + đường kính ngoài hạn chế 2 bậc tự do = 5 btd
-Định vị theo đường kính phôi hạn chế 4 bậc tự do= 4btd
-Một đầu định vị trên trục gá hạn chế 2 bậc tự do + một đầu chống tâm hạn chế 3 bậc tự do.=5btd
Thông thường các loại panh kep chỉ cần lực kẹp nhỏ nhẹ nhàng vừa phải (chi tiết dạng bạc). Bề mặt chuẩn của phôi phải được gia công tinh, có tính đến lượng co bóp 0,5mm . Riêng loại trục gá kiểu panh xiết kéo qua trục chính, lực kẹp lớn hơn, bề mặt của phôi là thép cán hoặc kéo không cần phải gia công tinh và thường định vị bằng đường kính phôi hạn chế 4 bậc tự do
Dùng trục gá tự lựa có ưu điểm độ chính xác định tâm đạt được không quá 0,05-0,02 , cao hơn định tâm bằng mâm cặp. Tùy theo kết cấu chi tiết, dạng sản xuất…để lựa chọn, áp dụng, không nên lạm dụng khi chi tiết gia công vẫn có thể định tâm được bằng mâm cặp 3 chấu.
  • 1

#74 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 06 February 2012 - 05:48 PM

Trục gá đàn hồi có nhiều loại lắm, bạn phải kiếm quyển sổ tay Thiết kế công nghệ chế tạo máy để đọc, tùy theo kết cấu của phôi tiện, chiều dài đoạn cần kẹp :
Có 3 dạng sau:
-Định vị bằng mặt đầu hạn chế 3 bậc tự do + đường kính ngoài hạn chế 2 bậc tự do = 5 btd
-Định vị theo đường kính phôi hạn chế 4 bậc tự do= 4btd
-Một đầu định vị trên trục gá hạn chế 2 bậc tự do + một đầu chống tâm hạn chế 3 bậc tự do.=5btd
Thông thường các loại panh kep chỉ cần lực kẹp nhỏ nhẹ nhàng vừa phải (chi tiết dạng bạc). Bề mặt chuẩn của phôi phải được gia công tinh, có tính đến lượng co bóp 0,5mm . Riêng loại trục gá kiểu panh xiết kéo qua trục chính, lực kẹp lớn hơn, bề mặt của phôi là thép cán hoặc kéo không cần phải gia công tinh và thường định vị bằng đường kính phôi hạn chế 4 bậc tự do
Dùng trục gá tự lựa có ưu điểm độ chính xác định tâm đạt được không quá 0,05-0,02 , cao hơn định tâm bằng mâm cặp. Tùy theo kết cấu chi tiết, dạng sản xuất…để lựa chọn, áp dụng, không nên lạm dụng khi chi tiết gia công vẫn có thể định tâm được bằng mâm cặp 3 chấu.

Hề hề hề,
Không biết mình nhầm hay bạn nhầm chứ chả nhẽ cái trục gá đàn hồi lại cũng là cái măng ranh rút kẹp nhanh trên các máy tiện hay phay chuyên dụng ư ???
  • 1

#75 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 06 February 2012 - 06:50 PM

Bác Phamthanhbinh không nhầm. Lỗi do em trình bày không đầy đủ chỉ nói về mặt định vị trả lời thẳng vào câu hỏi, không nói sâu nói lan man về phạm vi sử dụng làm cho bài viết thiếu chặt chẽ, dễ gây hiểu nhầm khiến bác phải thắc mắc là đúng.
Bác đã thắc mắc đúng về việc em đã viết (dòng chữ tô đậm): Riêng loại trục gá kiểu panh xiết kéo qua trục chính, lực kẹp lớn hơn, bề mặt của phôi là thép cán hoặc kéo không cần phải gia công tinh và thường định vị bằng đường kính phôi hạn chế 4 bậc tự do. Loại này thường áp dụng cho máy tiện chuyên dùng, máy tiện tự chế hoặc máy tiện cải tạo từ máy tiện cũ nát.

Với các máy tiện chuyên dùng còn tốt vẫn sử dụng được bằng cách:
- Dùng chấu kẹp không nhiệt luyện, (Hoặc tận dụng chấu kẹp ủ lại) trước khi lắp trục gá đàn hồi lên mâm cặp phải tiện láng 3 chấu của mâm cặp. Muốn tiện láng đươc phải có đồ gá, đồ gá là chi tiết dạng bạc, trước khi tiện phải kẹp chặt vấu kẹp vào đường kính trong chủ chi tiết bạc sau đó tiện láng 3 chấu. Chú ý chi tiết bạc phải đảm bảo sao cho khi kẹp chặt để tiện 3 chấu đường kính lỗ trong 3 chấu tương đương với đường kính trục gá đàn hồi.
Để tiện láng được phải được kẹp chặt bằng đường kính trong của lỗ bạc của một chi tiết dạng bạc phù hợp. Nếu không kẹp chặt bằng chi tiết này thì sẽ không thể tiện được bề mặt định vị của trấu cặp.
- Thiết kế gá trục tự định tâm lắp lên trục chính của máy, khi dùng phải tháo mâm cặp ra.
Loại trục gá kiển panh xiết kéo qua trục chính có ưu điểm thao tác kẹp nhanh hơn, có khả năng điều chỉnh được lực kẹp dễ dàng, không cần phải thợ có tay nghề cao. Cơ cấu sinh lực kép trục là cam hoặc lò xo nén, được điều khiển bằng tay gạt. Đây là cách làm thông dụng ở các nhà máy cơ khí, áp dụng trong sản xuất hàng loạt.
  • 0

#76 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 06 February 2012 - 07:58 PM

thanks các bác pro đã chỉ điểm cho em à mấy bác ơi em.nhưng mà em bị rớt đồ án lần 1 rùi bây giờ chỉ còn trông đợi vào lần 2 nữa thôi.mấy bác có bác nào biết thì trả lời hộ em câu hỏi này cái mà tiện thể các bác xem cái nguyên công này làm như thế này thì có được không ạ? hum nay mấy người ở lớp em đi bảo vệ thầy có hỏi như thế này mà em không biết là phải trả lời như thế nào để có thể được điểm nữa " cái chống tâm bên trái đó tại sao lại hạn chế được 3 bậc tự do"? đây là hình vẽ ở nguyên công của em nhờ các bác chỉ điểm giùm ạ.
  • 0

#77 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 07 February 2012 - 08:13 AM

thanks các bác pro đã chỉ điểm cho em à mấy bác ơi em.nhưng mà em bị rớt đồ án lần 1 rùi bây giờ chỉ còn trông đợi vào lần 2 nữa thôi.mấy bác có bác nào biết thì trả lời hộ em câu hỏi này cái mà tiện thể các bác xem cái nguyên công này làm như thế này thì có được không ạ? hum nay mấy người ở lớp em đi bảo vệ thầy có hỏi như thế này mà em không biết là phải trả lời như thế nào để có thể được điểm nữa " cái chống tâm bên trái đó tại sao lại hạn chế được 3 bậc tự do"? đây là hình vẽ ở nguyên công của em nhờ các bác chỉ điểm giùm ạ.

Hề hề hề,
Chúc mừng bạn được bảo vệ lần hai. Hy vọng lần này bạn sẽ làm việc nghiêm túc hơn lần trước để khỏi có cơ hội làm thêm vài lần nữa....
1/- Hãy post bản vẽ lên
2/- Chống tâm đó hạn chế được 3 bậc tự do ví:
- nó không cho chi tiết phôi dich chuyển dọc theo trục xoay. 1 bậc
- Nó không cho chi tiết chuyển dịch lên xuống theo mặt phẳng đứng 1 bậc
- Nó không cho chi tiết chuyển dịch qua lại trên mặt phẳng ngang 1 bậc.
3/- Hãy nghiên cứu lý thuyết cẩn thận trước khi tiến hành các bước thực hiện đồ án.
Chúc bạn thành công...
  • 0

#78 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 07 February 2012 - 10:33 AM

hum nay mấy người ở lớp em đi bảo vệ thầy có hỏi như thế này mà em không biết là phải trả lời như thế nào để có thể được điểm nữa " cái chống tâm bên trái đó tại sao lại hạn chế được 3 bậc tự do"? đây là hình vẽ ở nguyên công của em nhờ các bác chỉ điểm giùm ạ.

Không thấy bản vẽ của bạn đâu cả?

Hình đã gửi

Bạn mà cứ học kiểu lơ mơ như cơ học hóa như thế thì thi lại đến 3 lần cũng chưa thoát!
" cái chống tâm bên trái đó tại sao lại hạn chế được 3 bậc tự do"? Bạn nói cái chống tâm bên trái là sao? Nguyên tắc vẽ kỹ thuật là phải thể hiện hình chiếu đứng của vật thể theo đúng vị trí làm việc của nó, nó phải ở bên phải chứ không phải bên trái.
Ở hình vẽ trên, người ta thể hiện định vị một đầu lên mâm cặp hạn chế 2 bậc tự do là khống chế chuyển động tịnh tiến OY và OZ , cái bên trái chống tâm khống chế 3 bậc tự do là: xoay quang OY, xoay quanh OZ và tịnh tiến theo OX. Như vậy là đủ 5 bậc tự do. Còn lại bậc tự do xoay quang trục OX không cần phải khống chế. Nếu khống chế nốt bậc tự do này thì còn gọi gì là tiện nữa hả bạn!
Lời khuyên cho bạn là hãy đọc kỹ lại các bài viết trả lời trong topic này, và sửa lại bản vẽ theo gợi ý của mọi người. Trước khi Pót bài bạn hãy suy nghĩ thấu đáo, cân nhắc kỹ lưỡng để nội dung của chủ đề của bạn không bị loãng và đỡ mất thời gian của mọi người. Chúc bạn thành công và gặp nhiều niềm vui!
  • 1

#79 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 07 February 2012 - 10:53 AM

Không thấy bản vẽ của bạn đâu cả?

Bạn mà cứ học kiểu lơ mơ như cơ học hóa như thế thì thi lại đến 3 lần cũng chưa thoát!
" cái chống tâm bên trái đó tại sao lại hạn chế được 3 bậc tự do"? Bạn nói cái chống tâm bên trái là sao? Nguyên tắc vẽ kỹ thuật là phải thể hiện hình chiếu đứng của vật thể theo đúng vị trí làm việc của nó, nó phải ở bên phải chứ không phải bên trái.
Ở hình vẽ trên, người ta thể hiện định vị một đầu lên mâm cặp hạn chế 2 bậc tự do là khống chế chuyển động tịnh tiến OY và OZ , cái bên trái chống tâm khống chế 3 bậc tự do là: xoay quang OY, xoay quanh OZ và tịnh tiến theo OX. Như vậy là đủ 5 bậc tự do. Còn lại bậc tự do xoay quang trục OX không cần phải khống chế. Nếu khống chế nốt bậc tự do này thì còn gọi gì là tiện nữa hả bạn!
Lời khuyên cho bạn là hãy đọc kỹ lại các bài viết trả lời trong topic này, và sửa lại bản vẽ theo gợi ý của mọi người. Trước khi Pót bài bạn hãy suy nghĩ thấu đáo, cân nhắc kỹ lưỡng để nội dung của chủ đề của bạn không bị loãng và đỡ mất thời gian của mọi người. Chúc bạn thành công và gặp nhiều niềm vui!

Hề hề hề,
Chắc bạn ấy thuận tay trái ý mà.....
  • 0

#80 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 08 February 2012 - 06:13 PM

Hề hề hề,
Chắc bạn ấy thuận tay trái ý mà.....

Hôm nay em vào xem lại bản vẽ nguyên công không thấy có nguyên công nào có một đầu chống tâm nhưng bạn trinhsanghy đã nói.
  • 0