Đến nội dung

Hình ảnh

xin giúp đỡ về đồ án công nghệ

• Please log in to reply
125 replies to this topic

#81 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 08 February 2012 - 06:38 PM

Hôm nay em vào xem lại bản vẽ nguyên công không thấy có nguyên công nào có một đầu chống tâm nhưng bạn trinhsanghy đã nói.

Hề hề hề,
hum nay mấy người ở lớp em đi bảo vệ thầy có hỏi như thế này mà em không biết là phải trả lời như thế nào để có thể được điểm nữa " cái chống tâm bên trái đó tại sao lại hạn chế được 3 bậc tự do"?
Ấy là bạn ấy hỏi giùm thối chứ bạn ấy đãem bị rớt đồ án lần 1 rùi bây giờ chỉ còn trông đợi vào lần 2 nữa thôi chớ đâu có phải bản vẽ của bạn ấy mà bác kiếm thấy được......
Hề Hề hề,.....
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#82 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 08 February 2012 - 07:11 PM

thanks các bác pro đã chỉ điểm cho em à mấy bác ơi em.nhưng mà em bị rớt đồ án lần 1 rùi bây giờ chỉ còn trông đợi vào lần 2 nữa thôi.mấy bác có bác nào biết thì trả lời hộ em câu hỏi này cái mà tiện thể các bác xem cái nguyên công này làm như thế này thì có được không ạ? hum nay mấy người ở lớp em đi bảo vệ thầy có hỏi như thế này mà em không biết là phải trả lời như thế nào để có thể được điểm nữa " cái chống tâm bên trái đó tại sao lại hạn chế được 3 bậc tự do"? đây là hình vẽ ở nguyên công của em nhờ các bác chỉ điểm giùm ạ.

Em đã hiểu sai ý câu nói của bạn ấy: đây là hình vẽ ở nguyên công của em nhờ các bác chỉ điểm giùm ạ. Xem bản vẽ cũ không có, hình như bạn ấy quên chưa gửi bản vẽ đã sửa lên. Cảm ơn bác đã góp ý
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#83 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 08 February 2012 - 08:44 PM

Hề hề hề,
Muốn biết cái trục gá đàn hồi khống chế mấy bậc tự do thì lại cần phải biết bạn đã sử dụng cái trục gá đàn hồi ấy ở đâu và dùng như thế nào bạn ạ. Thông thường thì nó có thể là hai nhưng trong một vài trường hợp đặc biệt nó lại là 1 hay 3 hay 4 cơ đấy.
Hề hề hề

Như em đã viết bài ở trang 4 : "Trục gá đàn hồi có nhiều loại lắm, bạn phải kiếm quyển sổ tay Thiết kế công nghệ chế tạo máy để đọc, tùy theo kết cấu của phôi tiện, chiều dài đoạn cần kẹp có ba dạng sau:
-Định vị bằng mặt đầu hạn chế 3 bậc tự do + đường kính ngoài hạn chế 2 bậc tự do = 5 bặc tự do
-Định vị theo đường kính phôi hạn chế 4 bậc tự do= 4 bốn bậc tự do
-Một đầu định vị trên trục gá hạn chế 2 bậc tự do + một đầu chống tâm hạn chế 3 bậc tự do.= 5 bậc tự do

Em chưa hiểu rõ nguyên lý của trục gá đàn hồi trong trường hợp đặc biệt như bác nói : một vài trường hợp đặc biệt nó lại là 1 hay 3 hay 4 cơ đấy. Bác nói rõ cho em về trường hợp trục gá đàn hồi lại chỉ có 1 hay 3 bậc tự do nhé! Em cảm ơn bác nhiều!
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#84 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 09 February 2012 - 11:01 AM

Như em đã viết bài ở trang 4 : "Trục gá đàn hồi có nhiều loại lắm, bạn phải kiếm quyển sổ tay Thiết kế công nghệ chế tạo máy để đọc, tùy theo kết cấu của phôi tiện, chiều dài đoạn cần kẹp có ba dạng sau:
-Định vị bằng mặt đầu hạn chế 3 bậc tự do + đường kính ngoài hạn chế 2 bậc tự do = 5 bặc tự do
-Định vị theo đường kính phôi hạn chế 4 bậc tự do= 4 bốn bậc tự do
-Một đầu định vị trên trục gá hạn chế 2 bậc tự do + một đầu chống tâm hạn chế 3 bậc tự do.= 5 bậc tự do

Em chưa hiểu rõ nguyên lý của trục gá đàn hồi trong trường hợp đặc biệt như bác nói : một vài trường hợp đặc biệt nó lại là 1 hay 3 hay 4 cơ đấy. Bác nói rõ cho em về trường hợp trục gá đàn hồi lại chỉ có 1 hay 3 bậc tự do nhé! Em cảm ơn bác nhiều!

Hề hề hề,
Hề hề hề,
Không biết mình nhầm hay bạn nhầm chứ chả nhẽ cái trục gá đàn hồi lại cũng là cái măng ranh rút kẹp nhanh trên các máy tiện hay phay chuyên dụng ư ???
Có nhẽ mình đả sai chăng???
Mình hiểu cáu trục gá đàn hồi là chi tiết chốt đàn hồi dạng trục trong các đồ gá phức tạp. Vì vậy tùy theo kết cấu và cách sử dụng nó trong việc gá mà nó có khả năng định vị khác nhau.. (chắc bạn cũng đã từng biết tới các chốt định vị dạng này)
Chắc bạn đã biết với những chi tiết có kết cấu phức tạp, hành trình máy gia công bị giới hạn, quá trình gá và tháo lắp chi tiết khỏi đồ gá các chi tiết định vị cần phải di động người ta sẽ sử dụng các chốt định vị đàn hồi. Nó có thể dãng trục hay các dạng khác tùy vào mục đích của người thiết kế bạn ạ.
Do không có bản vẽ thể hiện mà cái tiếng Việt mình nó lại quá hay nên mình hiểu như vậy.Nếu không đúng ý bạn hiểu xin cũng đừng chấp trách làm chi.
Vả lại mình vốn là dân đi mót nên cũng có thể hiểu chả đúng nữa. Tuy nhiên bạn hãy yên tâm rằng mình chỉ nói những điều mình hiểu mà thôi. Nếu là sai mọi người sẽ góp ý để mình nhòm lại bản thân mình và mót thêm tí ti. Còn nếu đúng thì cũng là điều để mình tự tin hơn trong công việc của mình bạn ạ.
Hề hề hề,
  • 0

#85 trung0988

trung0988

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 09 February 2012 - 08:39 PM

bác bình có hình vẽ cái trục gá đó không, post lên cho em xem cái. đọc bàn luận của các bác cứ như là vịt nghe sấm ấy. :D
  • 0

#86 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 09 February 2012 - 11:40 PM

Hề hề hề,
Hề hề hề,
Không biết mình nhầm hay bạn nhầm chứ chả nhẽ cái trục gá đàn hồi lại cũng là cái măng ranh rút kẹp nhanh trên các máy tiện hay phay chuyên dụng ư ???
Mình hiểu cáu trục gá đàn hồi là chi tiết chốt đàn hồi dạng trục trong các đồ gá phức tạp. Vì vậy tùy theo kết cấu và cách sử dụng nó trong việc gá mà nó có khả năng định vị khác nhau.. (chắc bạn cũng đã từng biết tới các chốt định vị dạng này)
Chắc bạn đã biết với những chi tiết có kết cấu phức tạp, hành trình máy gia công bị giới hạn, quá trình gá và tháo lắp chi tiết khỏi đồ gá các chi tiết định vị cần phải di động người ta sẽ sử dụng các chốt định vị đàn hồi. Nó có thể dãng trục hay các dạng khác tùy vào mục đích của người thiết kế bạn ạ.
Do không có bản vẽ thể hiện mà cái tiếng Việt mình nó lại quá hay nên mình hiểu như vậy.Nếu không đúng ý bạn hiểu xin cũng đừng chấp trách làm chi.
Vả lại mình vốn là dân đi mót nên cũng có thể hiểu chả đúng nữa. Tuy nhiên bạn hãy yên tâm rằng mình chỉ nói những điều mình hiểu mà thôi. Nếu là sai mọi người sẽ góp ý để mình nhòm lại bản thân mình và mót thêm tí ti. Còn nếu đúng thì cũng là điều để mình tự tin hơn trong công việc của mình bạn ạ.
Hề hề hề,

Câu hỏi được đưa vào văn cảnh của topic này, em hiểu Trục gá đàn hồi không phải là chốt đàn hồi dạng trục như bác đã viết. Trong sổ tay công nghệ chế tạo máy có khái niệm và định nghĩa về 1) chốt tỳ, 2) phiến tỳ, 3) vấu tỳ điều chỉnh, 4) Vấu tỳ tự lựa và .......
Vấu tỳ tự lựa có kết cấu hình trụ đầu chỏm cầu, về cấu tạo nó cũng tương tự như chốt tỳ chỉ khác là có thêm cơ cấu lò xo nén. Cái chốt đàn hồi dạng trục chốt định vị đàn hồi như bác đã mô tả, thực chất nó chỉ là Vấu tỳ tự lựa.

Ở đây bác có sự nhầm lẫn về khái niệm và tên gọi, tiếng Việt của mình nó phong phú và cũng oái oăm thế đấy bác ạ!

Ngay ở trong trang 4 bác cũng đã nhầm khi nhận định trục gá đàn hồi chỉ áp dụng cho các máy tiện chuyên dùng và em đã có bài viết trả lời là trục gá gá đàn hồi được áp dụng cho cả máy tiện vạn năng nữa.

Trong số tay công nghệ có nhiều loại trục gá: Trục gá một đầu dùng panh kẹp, Trục gá hai đầu dùng panh kẹp và …Do có xẻ rãnh và nhiệt luyện cứng vững nên phần định vị và kẹp chặt của trục gá có khả năng đàn hồi trong một giới hạn cho phép nên có người đã gọi là trục gá đàn hồi. Bác xem kỹ ảnh em pót lên và nguồn ảnh em chụp sẽ rõ.

Hình đã gửi

(Nguồn chụp ảnh : http://www.meslab.or...truc-ga-dan-hoi
Người vẽ kết cấu phần panh kẹp trên chưa đúng, chắc chắn trục gá đàn hồi như hình vẽ trên ảnh ko thể làm việc được.)

Như em đã viết trong chủ để Thắc mắc vì sao bài viết bị xóa :“Xem bóng đá cũng là sân chơi... Ngồi vào mâm cơm, em và bố em là tình cảm trong gia đình, trên ra trên dưới ra dưới. Nhưng khi ngồi trước tivi xem bóng đá, em và bố em đều là những kẻ hâm mộ bóng, đều có quyền bình đẳng như nhau trong tranh luận. Tranh luận để hiểu rõ bản chất của sự việc hành động diễn ra trên sân cỏ. May mà khi tranh luận bố em không bao giờ bảo tao thắng mày thua.”
Em viết bài trao đổi và tranh luận với bác cũng không ngoài mục đích hiểu rõ thêm bản chất của sự việc, mong bác hiểu và thông cảm!
  • 0

#87 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 10 February 2012 - 12:26 AM

Thấy các bác nhà mình tranh luận sôi nổi quá nên em cũng mạn phép upload file bản vẽ đồ án của em lên đây mong các bác có thể cho em thêm những góp ý. đây là bản em đã chỉnh sửa lại do được chỉ điểm của báctrung0988 vì thời gian rất gấp đồ án công nghệ "siêu khó" chưa qua mà đồ án chi tiết máy của em lại tới nên mặc dù đã được góp ý nhưng em cũng chưa biết là mình tra dung sai đã đúng hay chưa nữa với lại em còn chưa thể bổ xung thêm được độ nhám cần thiết cho chi tiết nữa.mong các bác chỉ điểm thêm cho ạ. và đây là file bản vẽ của em :
http://www.cadviet.c...ông_ngh7879.dwg
thanks các bác rất nhiều.
  • 0

#88 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 10 February 2012 - 12:02 PM

Câu hỏi được đưa vào văn cảnh của topic này, em hiểu Trục gá đàn hồi không phải là chốt đàn hồi dạng trục như bác đã viết. Trong sổ tay công nghệ chế tạo máy có khái niệm và định nghĩa về 1) chốt tỳ, 2) phiến tỳ, 3) vấu tỳ điều chỉnh, 4) Vấu tỳ tự lựa và .......
Vấu tỳ tự lựa có kết cấu hình trụ đầu chỏm cầu, về cấu tạo nó cũng tương tự như chốt tỳ chỉ khác là có thêm cơ cấu lò xo nén. Cái chốt đàn hồi dạng trục chốt định vị đàn hồi như bác đã mô tả, thực chất nó chỉ là Vấu tỳ tự lựa.

Ở đây bác có sự nhầm lẫn về khái niệm và tên gọi, tiếng Việt của mình nó phong phú và cũng oái oăm thế đấy bác ạ!

Ngay ở trong trang 4 bác cũng đã nhầm khi nhận định trục gá đàn hồi chỉ áp dụng cho các máy tiện chuyên dùng và em đã có bài viết trả lời là trục gá gá đàn hồi được áp dụng cho cả máy tiện vạn năng nữa.

Trong số tay công nghệ có nhiều loại trục gá: Trục gá một đầu dùng panh kẹp, Trục gá hai đầu dùng panh kẹp và …Do có xẻ rãnh và nhiệt luyện cứng vững nên phần định vị và kẹp chặt của trục gá có khả năng đàn hồi trong một giới hạn cho phép nên có người đã gọi là trục gá đàn hồi. Bác xem kỹ ảnh em pót lên và nguồn ảnh em chụp sẽ rõ.

Như em đã viết trong chủ để Thắc mắc vì sao bài viết bị xóa :“Xem bóng đá cũng là sân chơi... Ngồi vào mâm cơm, em và bố em là tình cảm trong gia đình, trên ra trên dưới ra dưới. Nhưng khi ngồi trước tivi xem bóng đá, em và bố em đều là những kẻ hâm mộ bóng, đều có quyền bình đẳng như nhau trong tranh luận. Tranh luận để hiểu rõ bản chất của sự việc hành động diễn ra trên sân cỏ. May mà khi tranh luận bố em không bao giờ bảo tao thắng mày thua.”
Em viết bài trao đổi và tranh luận với bác cũng không ngoài mục đích hiểu rõ thêm bản chất của sự việc, mong bác hiểu và thông cảm!

Hề hề hề,
Về cái sự hiểu nhầm tên gọi này có nhẽ cũng là chuyện thường ngày ở ..... Cadviet. Không có gì để phải quá lo lắng cả. Gọi là chốt tỳ hay vấu tỳ, gọi là tự lựa hay đàn hồi ..... tất cả chỉ là những quy ước và theo thói quen làm việc của mỗi người mà thôi.
Cái bạn gọi là trục gá đàn hồi thì mình hiểu và gọi nó bằng cái tên là măng ranh kẹp đàn hồi. (Cái tên này mình đã học và dùng nó từ khi còn mài đũng quần trên ghế nhà trường đến nay). Còn thú thực là trong Sổ tay công nghệ chế tạo máy gọi nó là cái chi mình cũng chả nhớ rõ nữa. Đã lâu rồi mình chẳng sờ đến nó và cũng khá lười trong cái việc tra cứu này.
Việc mình nói Không biết mình nhầm hay bạn nhầm chứ chả nhẽ cái trục gá đàn hồi lại cũng là cái măng ranh rút kẹp nhanh trên các máy tiện hay phay chuyên dụng ư ... chỉ là để bạn hình dung ra cái sự hiểu của mình chứ hoàn toàn chả có ý khẳng định nó là duy nhất như bạn hiểu. Mình cũng biết rằng các măng ranh dạng này có nhiều loại kết cấu khác nhau và được dùng ở nhiều vị trí công việc khác nhau (như kẹp dao phay ngón, kẹp mũi khoan, kẹp trục cần mài......) Rất mong bạn đọc kỹ và đừng vội vàng khi đưa ra kết luận.
Việc tranh luận trên diễn đàn là điều bình thường, chớ nên để nó ảnh hưởng tiêu cực đến công việc cũng như cuộc sống của mỗi người. Cũng không nên căng thẳng đến mức như bạn so sánh May mà khi tranh luận bố em không bao giờ bảo tao thắng mày thua.”.... vì nó làm người đọc cảm thấy quá nặng nề.
Hãy để cho nó luôn là : không ngoài mục đích hiểu rõ thêm bản chất của sự việc.
Đó cũng là lý do mình luôn nói rõ cái sự hiểu của mình để mọi người biết chứ không phải để giành phần thắng hay thua bạn ạ. Tỷ như qua bài post của bạn thì mình biết thêm được rằng có cách hiểu khác với mình về cái tên trục gá đàn hồi cũng như chốt định vị đàn hồi. Vậy là quá đủ với mình rồi bạn ạ. Với cái sự biết này, có thể mình sẽ tránh được những sự hiểu lầm tệ hại hơn trong công việc của mình.
Chúc bạn luôn vui vẻ và luôn giữ được nhiệt tình của mình khi tham gia diễn đàn.
  • 0

#89 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 10 February 2012 - 02:54 PM

Hề hề hề,
Về cái sự hiểu nhầm tên gọi này có nhẽ cũng là chuyện thường ngày ở ..... Cadviet. Không có gì để phải quá lo lắng cả. Gọi là chốt tỳ hay vấu tỳ, gọi là tự lựa hay đàn hồi ..... tất cả chỉ là những quy ước và theo thói quen làm việc của mỗi người mà thôi.
Cái bạn gọi là trục gá đàn hồi thì mình hiểu và gọi nó bằng cái tên là măng ranh kẹp đàn hồi. (Cái tên này mình đã học và dùng nó từ khi còn mài đũng quần trên ghế nhà trường đến nay). Còn thú thực là trong Sổ tay công nghệ chế tạo máy gọi nó là cái chi mình cũng chả nhớ rõ nữa. Đã lâu rồi mình chẳng sờ đến nó và cũng khá lười trong cái việc tra cứu này.
Việc mình nói Không biết mình nhầm hay bạn nhầm chứ chả nhẽ cái trục gá đàn hồi lại cũng là cái măng ranh rút kẹp nhanh trên các máy tiện hay phay chuyên dụng ư ... chỉ là để bạn hình dung ra cái sự hiểu của mình chứ hoàn toàn chả có ý khẳng định nó là duy nhất như bạn hiểu. Mình cũng biết rằng các măng ranh dạng này có nhiều loại kết cấu khác nhau và được dùng ở nhiều vị trí công việc khác nhau (như kẹp dao phay ngón, kẹp mũi khoan, kẹp trục cần mài......) Rất mong bạn đọc kỹ và đừng vội vàng khi đưa ra kết luận.
Việc tranh luận trên diễn đàn là điều bình thường, chớ nên để nó ảnh hưởng tiêu cực đến công việc cũng như cuộc sống của mỗi người. Cũng không nên căng thẳng đến mức như bạn so sánh May mà khi tranh luận bố em không bao giờ bảo tao thắng mày thua.”.... vì nó làm người đọc cảm thấy quá nặng nề.
Hãy để cho nó luôn là : không ngoài mục đích hiểu rõ thêm bản chất của sự việc.
Đó cũng là lý do mình luôn nói rõ cái sự hiểu của mình để mọi người biết chứ không phải để giành phần thắng hay thua bạn ạ. Tỷ như qua bài post của bạn thì mình biết thêm được rằng có cách hiểu khác với mình về cái tên trục gá đàn hồi cũng như chốt định vị đàn hồi. Vậy là quá đủ với mình rồi bạn ạ. Với cái sự biết này, có thể mình sẽ tránh được những sự hiểu lầm tệ hại hơn trong công việc của mình.
Chúc bạn luôn vui vẻ và luôn giữ được nhiệt tình của mình khi tham gia diễn đàn.

Lần đầu tiên em biết đến thuật ngữ Măng ranh kẹp đàn hồi, tìm kiếm trên Google không thấy. Em vừa hỏi mấy bác thợ tiện, họ bảo măng ranh là phiên âm tiếng Pháp để chỉ cái gọi là đầu kẹp dụng cụ cắt có khả năng kẹp được mũi khoan đuôi trụ có đường kính to nhỏ khác nhau.
Trục gá đàn hồi dạng panh kẹp thường dùng khi định vị và kẹp chặt chi tiết gia công, và định vị kẹp chặt cho mũi khoan lỗ tâm, mỗi trục gá đàn hồi chỉ kẹp chặt được 1 loại mũi tâm mũi tâm duy nhất.
Ở xưởng cơ khí chỗ em làm chỉ dùng trục gá đàn hồi để kẹp mũi khoan lỗ tâm vì độ chính định tâm của gá kẹp đàn hồi cao hơn măng ranh, mà khi tiện trục dài cần thiết phải khoan được vị trí lỗ tâm chính xác.
Bác nói: “ Mình cũng biết rằng các măng ranh dạng này có nhiều loại kết cấu khác nhau và được dùng ở nhiều vị trí công việc khác nhau (như kẹp dao phay ngón, kẹp mũi khoan, kẹp trục cần mài......)” Bác nói em thấy lạ vì chỗ em không dùng trục gá đàn hồi để kẹp dao phay ngón hay kẹp chặt mũi khoan. Dao phay ngón và mũi khoan hình trụ có rất nhiều kích cỡ khác nhau, mỗi loại cần phải có một măng ranh kẹp đàn hồi chắc chỗ bác làm phải có nhiều loại măng ranh đàn kẹp đàn hồi có kích cỡ khác nhau lắm nhỉ?

Một lần nữa bác lại hiểu lầm về thiện ý của em, khi bác bảo: {[“Cũng không nên căng thẳng đến mức như bạn so sánh May mà khi tranh luận bố em không bao giờ bảo tao thắng mày thua.”.... vì nó làm người đọc cảm thấy quá nặng nề.”]}

Ở chủ đề Thắc mắc tại sao bài viết bị xóa bác đã viết:

…Hãy cố gắng để hiểu và thông cảm lẫn nhau chứ còn cố chấp nhất nhau những điều nhỏ nhặt là hoàn toàn không nên bởi ở đây chả có cái việc thắng hay thua , thành hay bại, cũng như hơn hay kém cả. Giống như một trận bóng đá, muốn thành công ắt phải có các trọng tài và các trọng tài không phải lúc nào cũng là đúng cả. Trường hợp của bạn có nhẽ là cũng tương tự vậy….

…Cái cơ bản là : Thức lâu mới biết đêm dài, Chơi lâu mới biết ai tài hơn ai bác à..
Mà hơn với kém trong cái cuộc chơi này đã hẳn là cái cần thiết cho mỗi người chưa nhể?????....

Vậy bác cho em hỏi câu nói của bác trong chủ đề Thắc mắc tại sao bài viết bị xóa có phản cảm không?
Em nghĩ là dẫn chứng em đưa ra và những lời bác đã viết ở trên không phản cảm. Em luôn vô tư nghĩ rằng em vào diễn đàn không gây rối trật tự công cộng, em luôn biết: “không cố chấp những điều nhỏ nhặt là không nên bởi vì đây chả có cái việc thắng hay thua”( như bác đã viết). Em đồng cảm với những điều bác đã viết. Và em đã đưa ra dẫn chứng minh họa trong cuộc sống để chứng minh cho luận điểm: Tranh luận để có thêm hiểu biết về bản chất của sự việc, chứ không phải là giành phần hơn phần thắng về mình- đó không phải là bản chất của con người em- một người luôn tâm niệm những lời cổ nhân đã dạy:
1-Sở dĩ người ta đau khổ chính vì mãi đeo đuổi những thứ sai lầm.
2-Nếu anh không muốn rước phiền não vào mình, thì người khác cũng không có cách nào gây phiền não cho anh. Vì chính tâm anh không buông xuống nổi.
3- Anh hãy luôn cảm ơn những ai đem đến nghịch cảnh cho mình.
4- …
Qua đây một lần nữa em lại rút kinh nghiệm về việc phải cẩn trọng cân nhắc khi tranh luận những vấn đề nhạy cảm dễ gây hiểu lầm.
  • 0

#90 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 10 February 2012 - 03:03 PM

Thấy các bác nhà mình tranh luận sôi nổi quá nên em cũng mạn phép upload file bản vẽ đồ án của em lên đây mong các bác có thể cho em thêm những góp ý. đây là bản em đã chỉnh sửa lại do được chỉ điểm của báctrung0988 vì thời gian rất gấp đồ án công nghệ "siêu khó" chưa qua mà đồ án chi tiết máy của em lại tới nên mặc dù đã được góp ý nhưng em cũng chưa biết là mình tra dung sai đã đúng hay chưa nữa với lại em còn chưa thể bổ xung thêm được độ nhám cần thiết cho chi tiết nữa.mong các bác chỉ điểm thêm cho ạ. và đây là file bản vẽ của em :
http://www.cadviet.c...ông_ngh7879.dwg
thanks các bác rất nhiều.

Hề hề hề,
Về cái bản vẽ lần này của bạn, thú thực rằng còn quá nhiều điều cần phải xem xét lại mới ổn được bạn ạ. Để cho nó dẽ dàng và bạn đỡ nóng mặt, ta hãy đi từ từ từng cái một và thống nhất với nhau rằng, nếu bạn chưa nhất trí cái nào thì hãy sửa cho xong cái đó đã nhé.
1/ Về bản vẽ lồng phôi và bản vẽ chi tiết:
-Kích thước 12 thường chỉ là kích thước tham khảo. cái kích thước bạn cần ghi là khoảng cách giữa hai mật cạnh của lục giác (là kích thước sử dụng cho cle hay chìa vặn ) thì lại không có.
- Việc ghi kích thước có dung sai trên bản vẽ chi tiết theo kiểu của bạn là kiểu khá đặc biệt mà mình chưa gặp. Bạn hãy xem lại và sử dụng đúng tiêu chuẩn ghi kích thước trên bản vẽ bạn nhé.
-Trên bản vẽ lồng phôi thiếu kích thước chiều dài của các phân đoạn phôi. Nếu cứ theo tỷ lệ mà suy thì phần lượng dư gia công hai mặt đầu bạn để như vậy là quá lớn và lãng phí. Không biết bạn có yêu cầu chi đặc biệt với phần lượng dư này không??? Hãy tra cứu Sổ tay công nghệ để có được lượng dư phù hợp bạn nhé.
- Kích thướ phi 11+-0,5 của bạn ghi lộn tu rùi.
- Với dung sai kích thước bạn cũng nên kiểm tra lại và sử dụng theo đúng số liệu tra cứu, tránh tùy tiện.
- Bản vẽ chi tiết thiếu các kích thước góc lượn và vát mép. Thiếu nét chiếu của đáy lỗ phi 6 trên phần mặt cắt (có nhưng chưa đủ). Nét Xanh dương thể hiện phần lỗ trên phần hình chiếu phải là nét đứt và cũng thiếu như trên. Việc sử dụng màu cho nét vẽ chưa thống nhất. Nếu coi màu xanh dương là nét khuất thì tại sao trên hình chiếu cạnh vòng tròn phi 6 cũng dùng màu này????
- Hình chiếu phối cảnh của chi tiết nên xoay theo đúng góc thể hiện vị trí của chi tiết khi vẽ.
- Với kết cấu chi tiết như vậy, cần có rãnh thoát dao cho việc gia công ren M10x1, nếu không có khi gia công phần ren cuối cùng sát mặt đầu của lục giác sẽ bị cạn và không thể đảm bảo điều kiện làm việc khi sử dụng nó.
- Nhìn chung các con số ghi kich thước của bạn có kích thước quá nhỏ, giấy vẽ còn thừa, hà cớ chi phải tiết kiệm mực hay chì vẽ đến vậy nhỉ??? Theo mình biết thì cũng có tiêu chuẩn để thể hiện các con số này cho phù hợp. bạn hãy kiểm tra lại nhé. Không chỉ ở hai bản vẽ này mà là ở tất cả các bản vẽ nguyên công nữa.
2/- Về bản vẽ đồ gá khoan lỗ phi 2, khoan và doa lỗ phi 6:
- Đồ gá này được lắp lên máy ra sao, ngoài phần đế được lắp lên bàn máy nhờ hai bu lông, còn phần thân phía trên bạn định sử dụng ra sao??? Nó xoay cùng với dao khi gia công hay cố định???
- Hãy kiểm tra hành trình làm việc của đồ gá, liệu đã đủ để khoan cái lỗ phi 2 hay chưa???
- Hãy kiểm tra chiều dài của bu lông kẹp và lò so nén vì nếu đúng như bạn vẽ, e rằng không thể đủ hành trình làm việc
- Chưa có chi tiết chống xoay cho chi tiết khi làm việc. Hãy hình dung khi bạn khoan và doa, chi tiết quay tít mù cùng với dao thì sẽ ra cái gì nhé.
- Việc kẹp chặt chi tiết nếu chỉ nhờ vào lực tì khi gia công thì hãy cẩn thận, vì xem chừng không ổn chút nào.
- Với kết cấu dao doa của bạn , liệu có gia công được cái đáy lỗ phi 6 như hình bạn vẽ hay không nhỉ???
-Trên hình chiếu chính của đồ gá vẽ thừa nét giao tuyến của phiến tỳ và thân đế đồ gá khi đi qua phần trụ của chi tiết, thừa nét thể hiện lỗ phi 2, thiếu nét giao tuyến giữa phần côn và trụ của chi tiết. Và tại sao phần đế thì thể hiện cắt cả mà phần thân lại chỉ cắt một nửa???? Bạn vẽ theo tiêu chuẩn nào vậy????
- Hãy kiểm tra lại hình cắt B-B, chi tiết bạc chụp côn thể hiện không đúng.
- Cùng một chi tiết mà thể hiện mặt cắt khác nhau phải chăng là quy định mới của các bản vẽ kỹ thuật????
- Kết cấu của chân đế nên xem lại cho hợp lý hơn.
3/- Về các bản vẽ nguyên công: Xem hồi sau sẽ rõ

Rất mong bạn đọc kỹ và chỉnh lý lại những vấn đề trên trước khi đi vào hồi kế tiếp.
  • 0

#91 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 10 February 2012 - 03:43 PM

Dao phay ngón và mũi khoan hình trụ có rất nhiều kích cỡ khác nhau, mỗi loại cần phải có một măng ranh kẹp đàn hồi chắc chỗ bác làm phải có nhiều loại măng ranh đàn kẹp đàn hồi có kích cỡ khác nhau lắm nhỉ?

Hề hề hề,
Đúng như vậy, mỗi máy sử dụng loại măng ranh này thường có kèm theo máy một bộ măng ranh có kich thước lắp vào máy tương tự nhau nhưng đường kính kẹp chi tiết là khác nhau bạn ạ. Một bộ măng ranh này có thể là vài chục chiếc chứ chả phải chỉ có một đâu bạn.
Chỗ bạn chưa có không có nghĩa là không bao giờ có. Những điều mình nói không phải là bao biện chi cả hay là trả lời cho có. Nếu bạn có nhiều thời gia hãy thữ vào mạng và tra cứu một số máy tiện hay phay chuyên dụng, mình tin bạn sẽ tìm thấy dẫn chứng mà thôi. Mình không biết phải giải thích gì thêm nữa không vì với bạn là lần đầu tiên nghe tới thuật ngữ măng ranh này, còn mình thì lại quen dùng nó. Rõ ràng ở đây có sự khác biệt về cách sử dụng từ ngữ do tập quán và thói quen của con người. Chỉ mong bạn thông cảm cho những hiểu biết còn nông cạn của mình nếu như những hiểu biết của mình không phải là cái bạn thường hiểu và làm phiền bạn. Hãy cứ dùng những điều mình hiểu biết và thân thuộc với nó để xử lý các vấn đề trong cuộc sống cũng như công việc. Có lẽ như vậy sẽ tốt hơn là phải dùng những điều mà mình còn chưa thủng bạn ạ.
Hề hề hề,
Vậy bác cho em hỏi câu nói của bác trong chủ đề Thắc mắc tại sao bài viết bị xóa có phản cảm không?
Có bạn ạ. Điều này đã được phản ánh từ bài trả lời của bác Tue_NV ngay sau đó.
Có là bởi mình đã xuyên tạc câu nói của các cụ mà mình vốn định trích ra để tạo không khí chan hòa hơn. Nhưng do thiển cận nên mình tưởng dùng cái cách tếu táo ấy sẽ thành công, không ngờ nó gây ra sự hiểu nhầm và mâu thuẫn với những điều mình viết. Ở đây cái chữ tài chẳng qua là mình gán ghép với cái vần ài ở câu trên mà thôi. Nó không hề có ý hơn thua như bác Tue_NV đã trích dẫn sau đó và chắc là nhiều người cũng sẽ nghĩ vậy.
Nguyên văn câu của các cụ là : Thức lâu mới biết đêm dài, Ở lâu mới biết ai người có nhân. Ý của nó là khuyên mọi người chớ có nóng vội chỉ nhìn vào hiện tượng mà đánh giá bản chất. Mình củng chỉ định làm như vậy nhưng khi trích thì lại đột nhiên nảy ra cái ý khôi hài là xuyên tạc nó đi , thay chử ở bằng chữ chơi và tay mấy từ cuối. Bản chất của mình vốn không nghiêm túc được quá lâu nên những việc thế này không phải là lần đầu.
Nó phản cảm cũng bởi câu sau đó mọi người không đọc kỹ và không hiểu nó ..Mà hơn với kém trong cái cuộc chơi này đã hẳn là cái cần thiết cho mỗi người chưa nhể?????
Ý của nó cũng là muốn mọi người tự vấn xem mình cần gì ở cái diễn đàn này, từ đó hãy chọn cho mình cách ứng xử đúng với điều mình cần mà thôi. Hoàn toàn không phải là khuyên răn hay lên lớp với ai cả bạn ạ.
Mình cũng chả hề nghĩ ngợi chi cho nhiều, chỉ biết rằng cái mình muốn chưa hẳn đã là cái mọi người hiểu nên cứ lẳng lặng mà nghe thôi.
Nay bạn đã hỏi thì mình cũng trả lời rành mạch để bạn đỡ thắc mắc về cái lý do mình viết bài phản cảm như vậy. Mong rằng bạn và mọi người sẽ hiểu thêm chút chi đó về mình.
Chúc bạn vui và chớ có lo mình hiểu lầm bạn. Hãy sống và làm việc như những điều bạn vốn có.
  • 0

#92 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 10 February 2012 - 05:10 PM

Hề hề hề,
Đúng như vậy, mỗi máy sử dụng loại măng ranh này thường có kèm theo máy một bộ măng ranh có kich thước lắp vào máy tương tự nhau nhưng đường kính kẹp chi tiết là khác nhau bạn ạ. Một bộ măng ranh này có thể là vài chục chiếc chứ chả phải chỉ có một đâu bạn.
Chỗ bạn chưa có không có nghĩa là không bao giờ có. Những điều mình nói không phải là bao biện chi cả hay là trả lời cho có. Nếu bạn có nhiều thời gia hãy thữ vào mạng và tra cứu một số máy tiện hay phay chuyên dụng, mình tin bạn sẽ tìm thấy dẫn chứng mà thôi. Mình không biết phải giải thích gì thêm nữa không vì với bạn là lần đầu tiên nghe tới thuật ngữ măng ranh này, còn mình thì lại quen dùng nó. Rõ ràng ở đây có sự khác biệt về cách sử dụng từ ngữ do tập quán và thói quen của con người. Chỉ mong bạn thông cảm cho những hiểu biết còn nông cạn của mình nếu như những hiểu biết của mình không phải là cái bạn thường hiểu và làm phiền bạn. Hãy cứ dùng những điều mình hiểu biết và thân thuộc với nó để xử lý các vấn đề trong cuộc sống cũng như công việc. Có lẽ như vậy sẽ tốt hơn là phải dùng những điều mà mình còn chưa thủng bạn ạ….

Bác vẫn chưa hiểu ý của em rồi, phần đầu bài viết của em là:
{-“Lần đầu tiên em biết đến thuật ngữ Măng ranh kẹp đàn hồi, tìm kiếm trên Google không thấy. Em vừa hỏi mấy bác thợ tiện, họ bảo măng ranh là phiên âm tiếng Pháp để chỉ cái gọi là đầu kẹp dụng cụ cắt có khả năng kẹp được mũi khoan đuôi trụ có đường kính to nhỏ khác nhau.
Trục gá đàn hồi dạng panh kẹp thường dùng khi định vị và kẹp chặt chi tiết gia công, và định vị kẹp chặt cho mũi khoan lỗ tâm, mỗi trục gá đàn hồi chỉ kẹp chặt được 1 loại mũi tâm mũi tâm duy nhất.
Ở xưởng cơ khí chỗ em làm chỉ dùng trục gá đàn hồi để kẹp mũi khoan lỗ tâm vì độ chính định tâm của gá kẹp đàn hồi cao hơn măng ranh, mà khi tiện trục dài cần thiết phải khoan được vị trí lỗ tâm chính xá.”}

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Nguồn chụp ảnh: http://www.kimdaihun....asp?makieutb=8

Hình đã gửi
(Trang 112-Giáo trình tiện và gia công trên máy tiện tác giả: PGS.TS.NGUYỄN VIẾT TIẾP)

Chỗ em không thiết kế chế tạo Măng ranh kẹp đàn hồi để kẹp mũi khoan thông thường, chỉ dùng trục gá kẹp đàn hồi còn gọi là đầu kẹp áo col để kẹp mũi khoan lỗ tâm (Đây là một trong những phụ tùng mua kèm theo máy) và tự chế một số gá kẹp đàn hồi cho các nguyên công tiện.
  • 0

#93 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 11 February 2012 - 11:13 AM

(Tiếp theo bài viết trên)
Bác nói: "Nếu bạn có nhiều thời gia hãy thữ vào mạng và tra cứu một số máy tiện hay phay chuyên dụng, mình tin bạn sẽ tìm thấy dẫn chứng mà thôi."

Em đã tìm mãi không thấy. Ngay cả người Pháp người ta cũng phân biệt rõ ràng bầu kẹp và côn kẹp. Họ không gọi là măng ranh kẹp đàn hồi

Hình đã gửi

Nguồn ảnh chup: http://keni-sa.com/p...ssoires/3-55-76

Hình đã gửi

Nguồn ảnh chụp: http://www.ua.all.biz/fr/g241997/

Hình đã gửi
Ngoài những góp ý của bác Phamthanhbinh , em xin bổ xung thêm về đồ án công nghệ của bạn Trinhsanghy:
1-Về phương án tạo phôi:
- Dùng phôi thanh thép lục giác: giá thành rẻ hơn
- Dùng phôi ép: tiết kiệm vật tư không đáng kể, chi phí chế khuôn cao.
Bạn nên áp dụng hình ảnh trên để vẽ nguyên công 1. Trên ảnh phôi gồm 2 phần trụ to + nhỏ, bạn chỉ cần sửa lại thành 2 phần lục giác + trụ nhỏ.
-Phôi ép thể tích như bạn vẽ, ko khả thi nếu chỉ dùng một nguyên công. Bạn lưu ý với kiểu khuôn như của bạn chỉ dùng được trên máy ép ma sát và máy ép thủy lực. Dùng máy dập trục khuỷu là toi đấy.
2: Về qui trình công nghệ gia công cơ:
Bạn xem kỹ lại lý thuyết về định vị và về các nguyên tắc chọn chuẩn, bạn chỉ đúng ở NC6 là tiện ren, số bậc định vị ở các nguyên công còn lại sai hết. Tiện trơn và tiện ren nên gia công trong cùng 1 lần gá.
Kích thước ở nguyên công 2 bạn ghi sai Ø10±0,18 nên sửa lại là Ø10-0,1
3- Nguyên công kiểm tra, bạn nên bỏ đi vì cách chọn chuẩn lộn xộn như của bạn chắc chỉ làm ra phế phẩm, kiểm tra làm gì cho mất thời gian. Bạn nên nhớ chỉ kiểm tra những cái đã ghi trong điều kiện kỹ thuật ở bản vẽ chi tiết
4- Để đảm bảo độ đồng tâm của Ø2 và Ø6 <0,01 không thể dùng khoan, khoan, khoét, doa, với chi tiết có lỗ nhỏ , buộc phải dùng phương pháp gia công tia lửa điện
5- Chi tiết gia công đòi hỏi độ không vuông góc giữa mặt đầu và đường tâm lỗ <0,02 thế mà đồ gá khoan lại “Độ không vuông góc giữa tâm các bạc dẫn và mặt đáy đồ gá không quá 0.03 mm” thì không thể thương hại được. Độ chính xác của đồ gá bao giờ cũng phải chính xác hơn độ chính xác cần đạt được của chi tiết gia công.
  • 0

#94 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 11 February 2012 - 01:53 PM

(Tiếp theo bài viết trên) Bác nói: "Nếu bạn có nhiều thời gia hãy thữ vào mạng và tra cứu một số máy tiện hay phay chuyên dụng, mình tin bạn sẽ tìm thấy dẫn chứng mà thôi." Em đã tìm mãi không thấy. Ngay cả người Pháp người ta cũng phân biệt rõ ràng bầu kẹp và côn kẹp. Họ không gọi là măng ranh kẹp đàn hồi Hình đã gửi Nguồn ảnh chup: http://keni-sa.com/p...ssoires/3-55-76 Hình đã gửi Nguồn ảnh chụp: http://www.ua.all.biz/fr/g241997/ Hình đã gửi [b].

Hề hề hề,
Cám ơn bạn, qua bài viết của bạn mình lại biết thêm rằng, cái mình gọi là Măng ranh kẹp đàn hồi thì người Tây lại gọi nó là Les pinces ame'ricanes.
Thôi thì mặc xác nó gọi là chi, (vì mình cũng chả hề có mong muốn sang Tây tranh luận mần chi) cứ biết răng trên cái đât An nam này có thằng ...... gọi nó là Măng ranh kẹp đàn hồi bạn nhỉ??? Dù bạn muốn hay không thì đó cũng là cái tên mà mình quen gọi và chưa có ý định thay đổi nó.
Mình cũng không hề yêu cầu bạn hay bất cứ ai phải dùng cái tên gọi này cả, chỉ mong rằng nếu bạn thấy mình gọi cái tên này tức là mình gọi cái Les pinces ame'ricanes của Tây hay cái trục gá đàn hồi của bạn vậy.
Hề hề hề,
  • 0

#95 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 11 February 2012 - 02:07 PM

Hề hề hề,
Cám ơn bạn, qua bài viết của bạn mình lại biết thêm rằng, cái mình gọi là Măng ranh kẹp đàn hồi thì người Tây lại gọi nó là Les pinces ame'ricanes.
Thôi thì mặc xác nó gọi là chi, (vì mình cũng chả hề có mong muốn sang Tây tranh luận mần chi) cứ biết răng trên cái đât An nam này có thằng ...... gọi nó là Măng ranh kẹp đàn hồi bạn nhỉ??? Dù bạn muốn hay không thì đó cũng là cái tên mà mình quen gọi và chưa có ý định thay đổi nó.
Mình cũng không hề yêu cầu bạn hay bất cứ ai phải dùng cái tên gọi này cả, chỉ mong rằng nếu bạn thấy mình gọi cái tên này tức là mình gọi cái Les pinces ame'ricanes của Tây hay cái trục gá đàn hồi của bạn vậy.
Hề hề hề,

Em không biết tiếng Tây :Les pinces ame'ricanes nó là cái chi chi? Em chỉ biết Mandrin tiếng Pháp gọi nôm na ra tiếng việt là Măng ranh, không rõ hẵn đây là tiếng bồi hay là phiên âm từ tiếng Pháp sang tiếng Việt? Nhưng em có thể khẳng định là tiếng Việt mình em chưa thấy ai, chưa thấy tài liệu kỹ thuật nào dùng thuật ngữ Măng ranh kẹp đàn hồi bác ạ! ( em chỉ biết người Pháp người ta cũng phân biệt rõ ràng bầu kẹpcôn kẹp. Qua hai trang Web của Pháp mà em tìm kiếm được. Họ không gọi là Măng ranh kẹp đàn hồi). Đó là thắc mắc của em, mong bác giải đáp, em cám ơn bác nhiều!
Bác đã viết: "Nếu bạn có nhiều thời gia hãy thữ vào mạng và tra cứu một số máy tiện hay phay chuyên dụng, mình tin bạn sẽ tìm thấy dẫn chứng mà thôi." bác đã viết như thế và em đã tìm kiếm nhưng chưa thấy? :o ;)
  • 0

#96 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 11 February 2012 - 04:35 PM

Em không biết tiếng Tây :Les pinces ame'ricanes nó là cái chi chi? Em chỉ biết Mandrin tiếng Pháp gọi nôm na ra tiếng việt là Măng ranh, không rõ hẵn đây là tiếng bồi hay là phiên âm từ tiếng Pháp sang tiếng Việt? Nhưng em có thể khẳng định là tiếng Việt mình em chưa thấy ai, chưa thấy tài liệu kỹ thuật nào dùng thuật ngữ Măng ranh kẹp đàn hồi bác ạ! ( em chỉ biết người Pháp người ta cũng phân biệt rõ ràng bầu kẹpcôn kẹp. Qua hai trang Web của Pháp mà em tìm kiếm được. Họ không gọi là Măng ranh kẹp đàn hồi). Đó là thắc mắc của em, mong bác giải đáp, em cám ơn bác nhiều!
Bác đã viết: "Nếu bạn có nhiều thời gia hãy thữ vào mạng và tra cứu một số máy tiện hay phay chuyên dụng, mình tin bạn sẽ tìm thấy dẫn chứng mà thôi." bác đã viết như thế và em đã tìm kiếm nhưng chưa thấy? :o ;)

Hề hề hề
Họ không gọi là Măng ranh kẹp đàn hồi). Đó là thắc mắc của em, mong bác giải đáp, em cám ơn bác nhiều
Họ không gọi như vậy là phải rồi, vì họ không phải là người Việt. Và nếu mình không nhầm thì họ cũng không gọi là bầu kẹp hay trục gá đàn hồi đâu. Họ gọi bằng cái tên họ hiểu thôi.
Em chỉ biết Mandrin tiếng Pháp gọi nôm na ra tiếng việt là Măng ranh, không rõ hẵn đây là tiếng bồi hay là phiên âm từ tiếng Pháp sang tiếng Việt?
Là tiếng gì cũng không cần biết mà chỉ cần hiểu đó là cái tiếng mà mình (bạn gọi là bác Bình đó) sử dụng để gọi cái trục gá đàn hồi hay bầu cặp hay côn kẹp hay cái chi chi rứa mà bạn thường gọi,
Em không biết tiếng Tây :Les pinces ame'ricanes nó là cái chi chi?
Là cái chữ được in phía dưới các hình do bạn tìm kiếm và post lên nếu như mình không gõ sai chính tả
Nhưng em có thể khẳng định là tiếng Việt mình em chưa thấy ai, chưa thấy tài liệu kỹ thuật nào dùng thuật ngữ Măng ranh kẹp đàn hồi bác ạ!
Chưa thấy ai thì bây giờ đã thấy có mình sử dụng. Đúng hay sai thì mình vẫn dùng vậy vì mình cũng không thích thay đổi thói quen của mình.
Chưa thấy tài liệu kỹ thuật nào ghi thì bây giờ thấy có tài liệu phi kỹ thuật do người ghi là mình post trên diễn đàn này.
em đã tìm kiếm nhưng chưa thấy?
Nếu chưa thấy hoàn toàn không đồng nghĩa với là không có, và kể cả là nó không có thật thì cũng không phải là lý do để mình phải thay đổi thói quen của mình.

Mình sẽ không giải thích gì thêm về vấn đề này nữa, bởi vì có GIẢI bạn cũng chả hề THÍCH nữa rồi......

Hãy cố gắng làm những điều bạn thích và hảy có gắng thích những điều bạn chưa biết......

Hề hề hề,
  • 0

#97 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 11 February 2012 - 07:51 PM

Hề hề hề,

Hình đã gửi
Hình đã gửi

(Nguồn chụp ảnh : http://www.meslab.or...truc-ga-dan-hoi)

Tóm lại ở đây là do bất đồng ngôn ngữ! Câu hỏi của bạn Trinhsanghy : {[” bác nào biết trục gá đàn hồi hạn chế được mấy btd thì làm ơn chia sẻ chút cho em mót tý nhé.nếu có cả hình ảnh nữa thì càng tốt.thanks các bác nhiều.” ]}đưa ra em trả lời một đằng bác trả lời một nẻo.
Bác bảo: “Thông thường thì nó có thể là hai nhưng trong một vài trường hợp đặc biệt nó lại là 1 hay 3 hay 4 cơ đấy.” Em lại bảo là chỉ có 5 hoặc 4 hoặc 2.
Bác bảo chốt đàn hồi dạng trục em bảo nó là cái vấu tỳ tự lựa (nói theo định nghĩa và khái niệm trong sổ tay công nghệ chế tạo máy)
Bác gọi là cái măng ranh kẹp đàn hồi, em gọi là cái côn kẹp.
Bác đã viết: "Nếu bạn có nhiều thời gia hãy thữ vào mạng và tra cứu một số máy tiện hay phay chuyên dụng, mình tin bạn sẽ tìm thấy dẫn chứng mà thôi." bác đã viết như thế và em đã tìm kiếm nhưng chưa tài liệu nào nói về măng ranh kẹp đàn hồi ?
  • 0

#98 rongocan

rongocan

biết pan

• 7 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 11 February 2012 - 08:38 PM

thấy 2 bác binh và hải bình luận mà em đọc thấy hoa hết cả mắt.
em nghĩ là nếu các bác co thiện chí góp ý cho chủ topic thì nên tập trung vào chủ đề chính thì tốt hơn.
còn bạn trinhsang: nếu bạn còn muốn mọi người góp ý thì nên sửa theo những gì mọi người đã góp ý. tôi đọc thấy quá nhiều cái cần phải sửa. bạn nên nghiêm túc làm việc. nếu chỉ để bảo vệ đồ án công nghệ tôi nghĩ là quá đủ. bạn cần phải đọc sách nhiều hơn nữa.
còn nếu bạn trinhsang không muốn sửa tôi nghĩ nên đóng toppic này ở đây.
  • 2

#99 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 11 February 2012 - 10:43 PM

em nghĩ là nếu các bác co thiện chí góp ý cho chủ topic thì nên tập trung vào chủ đề chính thì tốt hơn.
còn bạn trinhsang: nếu bạn còn muốn mọi người góp ý thì nên sửa theo những gì mọi người đã góp ý. tôi đọc thấy quá nhiều cái cần phải sửa. bạn nên nghiêm túc làm việc. nếu chỉ để bảo vệ đồ án công nghệ tôi nghĩ là quá đủ. bạn cần phải đọc sách nhiều hơn nữa.

Hai cái nhà bác binh và hải đang tranh luận trên tinh thần chung của diễn đàn là thẳng thắn, chân thành, cởi mở và vui vẻ về các thuật ngữ cơ khí cả tiếng Tây lẫn tiếng Ta, để đi đến thống nhất cách hiểu tên gọi của các sản phẩm cơ khí. Đấy bạn xem, các bài viết toàn là những hình ảnh về sản phẩm cơ khí và tên gọi của nó nhé, làm gì có cái ảnh cởi truồng nào?
Người đáng trách ở đây là bạn Trinhsanghy, đã đưa ra câu hỏi: {[” bác nào biết trục gá đàn hồi hạn chế được mấy btd thì làm ơn chia sẻ chút cho em mót tý nhé.nếu có cả hình ảnh nữa thì càng tốt.thanks các bác nhiều. ]}. Hai cái nhà bác binh và hải đã nhiệt tình trả lời song bạn ấy chẳng có ý kiến phản hồi gì?

Khi anh Trinhsanghy hỏi về trục gá đàn hồi thì bác Phamthanhbinh lại hiểu là chốt đàn hồi dạng trục. Trong sổ tay công nghệ chế tạo máy có khái niệm và định nghĩa về: chốt tỳ, phiến tỳ, vấu tỳ điều chỉnh, vấu tỳ tự lựa.... mà cái chốt đàn hồi dạng trục theo mô tả của bác Phamthanhbinh thực chất nó chỉ là cái vấu tỳ tự lựa . Ngay cả khái niệm về trục và chốt đã khác nhau rồi mặc dù hình thức nó giống nhau nhưng công dụng khác nhau.
Xin cảm ơn bạn đã có ý kiến góp ý!
Tại bạn chưa đọc kỹ đấy thôi, ngay trong trang này có bài viết của bác Phamthanhbinh góp ý về đồ án công nghệ : Gửi vào 10 February 2012 - 03:43 PM
Và bài viết của Hai_YenLang Gửi vào Hôm qua, 11:13 AM có tiêu đề tô đậm: Ngoài những góp ý của bác Phamthanhbinh , em xin bổ xung thêm về đồ án công nghệ của bạn Trinhsanghy:....................

Trong hai cái nhà bác binh và hải chỉ có cái nhà bác binh là Mod , đóng topic này hay không là quyền của bác ấy cũng như quyền của điều hành diễn đàn và quản trị diễn đàn.
  • 0

#100 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 12 February 2012 - 10:28 AM

Hề hề hề,
Đồng ý với góp ý của bạn..
Song việc đóng topic là chưa nên vì:
Có thể chủ thớt bận rộn chi đó chưa có điều kiện quay lại đọc.
Chủ thớt có thể không cần quan tâm tới vấn đề này nữa, nhưng biết đâu lại có những thành viên khác muốn biết và rút kinh nghiệm từ những vấn đề được nêu ở đây và có thêm các ý kiến tranh luận.
Việc tranh luận trên diễn đàn là điều tất yếu, song rất mong mọi người tôn trọng quan điểm của người khác trong quá trình tranh luận, tránh việc tranh luận cực đoan dễ gây hiểu nhầm và làm mất hòa khí chung của diễn đàn.
Qua đây mình cũng xin rút kinh nghiệm đẩ tránh đi lan man quá xa chủ đề do chủ thớt đặt ra. Và những vấn đề ngoài nội dung của chủ thớt như vậy có nhẽ nên mở một topic khác thì hay hơn chăng????
Hề hề hề,
Chúc bạn luôn vui khi tham gia diễn đàn.
  • 0