Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
TLTH

Cách dùng Text để viết chữ H2SO4

Các bài được khuyến nghị

Bạn cho mình hỏi, có thể viết được phân số dạng bh3/12 mà bh3 là tử số (trong đó 3 là chỉ số trên) và 12 là tử số không. Cảm ơn bạn!

Bạn thử viết: bh3/12 bôi đen giống 3^ như hình ảnh ở bài viết trên rồi lựa chọn a/ b thử xem?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn thử viết: bh3/12 bôi đen giống 3^ như hình ảnh ở bài viết trên rồi lựa chọn a/ b thử xem?

Không được bạn ạ, nếu gõ là bh3^/12 rồi bôi đen thì khi chọn được biểu tượng a/b nó không có hiệu lực.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không được bạn ạ, nếu gõ là bh3^/12 rồi bôi đen thì khi chọn được biểu tượng a/b nó không có hiệu lực.

Bạn hiểu nhầm ý mình, bạn thử viết bh3/12 xem? ( bỏ dấu^ đi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hiểu nhầm ý mình, bạn thử viết bh3/12 xem? ( bỏ dấu^ đi)

Thế này thì bh3 đúng là tử số nhưng mà số 3 không phải là chỉ số trên, bạn làm thử giúp mình cái.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế này thì bh3 đúng là tử số nhưng mà số 3 không phải là chỉ số trên, bạn làm thử giúp mình cái.

Xin lỗi bạn nhé mình nhầm không đọc kỹ câu hỏi của bạn ở trên, mình thử rồi chưa được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn cho mình hỏi, có thể viết được phân số dạng bh3/12 mà bh3 là tử số (trong đó 3 là chỉ số trên) và 12 là tử số không. Cảm ơn bạn!

Chào Bạn 'ptlong04x1'hoanghaiyp

Ý của bạn 'ptlong04x1' là viết như thế này :

eq.latex?\frac{bh^{3}}{12}

Lệnh Mtext như Tue_NV đã trình bày là nó không thể viết được "dấu căn thức bậc hai, bậc ba, giá trị trung bình như chữ lamda có dấu trên đầu, cả những kí hiệu đặc biệt như xích ma tổng số, dấu tích phân, cận trên, cận dưới........." và cả công thức như bạn ptlong04x1 trình bày nữa

Bạn 'ptlong04x1'hoanghaiyp xem bài viết này của Tue_NV nhé :

Bai viet so 8

Hy vọng bạn ptlong04x1 sẽ làm được

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào Bạn 'ptlong04x1'hoanghaiyp

Ý của bạn 'ptlong04x1' là viết như thế này :

Lệnh Mtext như Tue_NV đã trình bày là nó không thể viết được "dấu căn thức bậc hai, bậc ba, giá trị trung bình như chữ lamda có dấu trên đầu, cả những kí hiệu đặc biệt như xích ma tổng số, dấu tích phân, cận trên, cận dưới........." và cả công thức như bạn ptlong04x1 trình bày nữa

Bạn 'ptlong04x1'hoanghaiyp xem bài viết này của Tue_NV nhé :

Bai viet so 8

Hy vọng bạn ptlong04x1 sẽ làm được

Mình đã làm được, lâu ngày mới vào lại diễn đàn, thank bạn Tue_NV, bạn lúc nào cũng nhiệt tình và thật chính xác.

PS : bạn xem thêm giúp mình chút nhé. Mình sử dụng cách ở bài 8 thì thấy không hiển thị được dấu căn bậc 2 trong Cad mặc dù trong word có hiện bình thường, bạn chỉ thêm cho mình nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn một cách làm hơi củ chuối vẫn đáp ứng câu hỏi :

- T > bh3/12 > bôi đen > chọn a/b > được phân số có tử số bh3 mẫu số 12.

- Gõ EX phá vỡ phân số

- Express > Text > Convert Text to Mtext > Chuyển tử số bh3 thành Mtext > gõ thêm^ : bh3^ > Bôi đen 3^ > Xong!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Gõ EX phá vỡ phân số

- Express > Text > Convert Text to Mtext > Chuyển tử số bh3 thành Mtext > gõ thêm^ : bh3^ > Bôi đen 3^ > Xong!

Vậy nếu muốn hiện thêm dấu căn bậc 2 như mình nói ở bài vừa rồi thì có cách nào không bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã làm được, lâu ngày mới vào lại diễn đàn, thank bạn Tue_NV, bạn lúc nào cũng nhiệt tình và thật chính xác.

PS : bạn xem thêm giúp mình chút nhé. Mình sử dụng cách ở bài 8 thì thấy không hiển thị được dấu căn bậc 2 trong Cad mặc dù trong word có hiện bình thường, bạn chỉ thêm cho mình nhé.

Như thế này hở bạn :

eq.latex?\[\sqrt{\frac{bh^{3}}{12}}\]

Cách thì Tue_NV đã trình bày rồi :

Mở Word -> Kích vào biểu tượng Mathype trên thanh công cụ Word -> hiện lên cửa sổ Mathtype -> gõ công thức toán học -> đóng Mathtype lại. Công thức bây giờ nằm trong văn bản Word

. Kích chuột chọn công thức -> Ctrol+C (copy) -> qua CAD -> Chọn menu Edit -> Paste special -> Chọn AutoCad Entity -> OK

Tue_NV gửi cho bạn công thức viết sẵn, bạn chỉ cần chọn copy trong Word và qua CAD thực hiện thao tác Paste special

File Word đây :

http://www.cadviet.com/upfiles/2/doc1_3.doc

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Gõ EX phá vỡ phân số

Cách làm của bạn Hà Anh đúng là củ chuối thật! Nếu chỉ viết đúng phân số có tử số là b.h lập phương , mẫu số là 12 thì được, nhưng viết cả dòng Text dài có phân số đó thì sao?

Chi bằng ta cứ viết riêng số 3 nhỏ bằng 50% chữ số bh rồi Move vào sẽ nhanh hơn cách của bạn Hà Anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Như thế này hở bạn :

eq.latex?\[\sqrt{\frac{bh^{3}}{12}}\]

Cách thì Tue_NV đã trình bày rồi :

Mở Word -> Kích vào biểu tượng Mathype trên thanh công cụ Word -> hiện lên cửa sổ Mathtype -> gõ công thức toán học -> đóng Mathtype lại. Công thức bây giờ nằm trong văn bản Word

. Kích chuột chọn công thức -> Ctrol+C (copy) -> qua CAD -> Chọn menu Edit -> Paste special -> Chọn AutoCad Entity -> OK

Tue_NV gửi cho bạn công thức viết sẵn, bạn chỉ cần chọn copy trong Word và qua CAD thực hiện thao tác Paste special

File Word đây :

http://www.cadviet.com/upfiles/2/doc1_3.doc

Ồ, mình làm được rồi, hay thật, hồi sáng mình làm thử ở công ty với Cad 2004 thì dấu căn bị mất, giờ về nhà làm với Cad 2008 thì OK.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em làm đúng như cách anh nói , nhưng khi bấm a/b thì hàng chữ nó nhảy xuống, chẳng làm được gì hết, em chán nản quá mong bác Hoành giúp em, sẳn tiện cho em hỏi, em thường hay hỏi trên diễn đàn, nhưng bữa sau lên lại tìm lại chủ đề đó coi có ai trả lời mình ko thì rất khó khăn trong việc tìm kiếm,mất thời gian, ko biết có cách nào tìm lẹ ko.xin cám ơn

cảm ơn sư huynh đã chia sẻ.nhưng khi mình thực hiện thì biểu tượng a/b của mình nó không hiện mà tối thui thì phải làm sao đây sư huynh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay