Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo
- - - - -

Cch dng Text để viết chữ H2SO4

• Please log in to reply
39 replies to this topic

#1 TLTH

TLTH

biết zoom

Danh tiếng: 0 (bnh thường)

Gửi vào 08 May 2007 - 12:01 PM

Tớ muốn đnh Text trong Autocad m c mũ trn hoặc dưới th dng lệnh g vậy cc Pro.
kiểu như dng Subscript hay SupperScript trong Word hay Excel ấy.

V dụ H2SO4

Thanks a lot!
  • 0

#2 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
Danh tiếng: 4275 (đỉnh cao)

Gửi vào 08 May 2007 - 02:51 PM

Lệnh MTEXT.

Bạn muốn dng để viết chữ trn đầu, bạn cho k tự mũ (^) vo cuối.
Bạn muốn dng để viết chữ dưới chn, bạn cho k tự mũ (^) vo đầu đoạn.

Sau đ t xanh đoạn m bạn muốn viết km cả k tự mũ, rồi nhấn vo phm a/b trn thanh cng cụ mtext. Bạn sẽ c ci bạn cần.

V dụ:
  • 11

#3 sexless

sexless

biết zoom

Danh tiếng: 0 (bnh thường)

Gửi vào 02 June 2007 - 09:45 PM

k cht , chả hỉu sao mnh mở một file bạn gửu cho . Lc dng text để g chữ th bảng Text fomatting ( như hnh Nguyễn Hoanh post ở trn) chỉ hiện nửa trn , cn nửa dưới chả thấy đu . Lm thế no để cho n như ban đầu bi h ? Thanks

K thm cht nữa . Mnh c một bản vẽ mẫu , trong đấy mnh thấy một khung tn ko bt để chế độ g m khi sửa chữ trong đ mnh g di đến mấy th font chữ ở khung đ đều tự động co lại trong phạm vi khung đ . Tất nhin l khi mnh g di qu th chữ co lại b ti . C ai bt lm thế no để đc như thế ko ? Thanks
  • 0

#4 DaiBang

DaiBang

Edu level: ao8

Danh tiếng: 23 (tm tạm)

Gửi vào 02 June 2007 - 10:09 PM

k cht , chả hỉu sao mnh mở một file bạn gửu cho . Lc dng text để g chữ th bảng Text fomatting ( như hnh Nguyễn Hoanh post ở trn) chỉ hiện nửa trn , cn nửa dưới chả thấy đu . Lm thế no để cho n như ban đầu bi h ? Thanks

K thm cht nữa . Mnh c một bản vẽ mẫu , trong đấy mnh thấy một khung tn ko bt để chế độ g m khi sửa chữ trong đ mnh g di đến mấy th font chữ ở khung đ đều tự động co lại trong phạm vi khung đ . Tất nhin l khi mnh g di qu th chữ co lại b ti . C ai bt lm thế no để đc như thế ko ? Thanks

- Nửa dưới bạn đang ni c phải l dng dưới khng? Nếu đối tượng l text m khng phải mtext, mỗi đối tượng chỉ chứa c một dng text. C nghĩa mỗi lc bạn chỉ hiệu chỉnh được 1 dng text thi. Muốn hiệu chỉnh dng dưới, bạn phải pick vo dng dưới khi sử dụng lệnh ddedit.

- Đối tượng text m bạn ni c thuộc tnh Justify l Fit. Bạn chọn đối tượng, bật bảng lệnh Modify ln (bằng lệnh MO hay phm Ctrl+1) rồi sửa thuộc tnh Justify sang thuộc tnh khc l được (v dụ như Left).
  • 0
Đừng lm những điều nhm chn trừ phi bạn khng cn cch no khc. Hy cải tiến n!

#5 Theghost

Theghost

biết dimlinear

Danh tiếng: 30 (tm tạm)

Gửi vào 21 November 2007 - 03:47 AM

Sao em dng lệnh mt khi đnh cc chữ n cứ nhảy xuống dng l thế no, em nhớ trước kia c thế điu, ko biết em chỉnh ci g ,v dụ đnh chữ a rồi đnh b ,rồi c th n chia lm tới 3 hng
  • 0
C khi no trn đường đời tấp nập.Ta v tnh đi lướt qua nhau.Bước lơ đng k0 ngờ đang để mất.Một tm hồn ta đợi đ từ lu

#6 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
Danh tiếng: 4275 (đỉnh cao)

Gửi vào 21 November 2007 - 10:29 AM

Sao em dng lệnh mt khi đnh cc chữ n cứ nhảy xuống dng l thế no, em nhớ trước kia c thế điu, ko biết em chỉnh ci g ,v dụ đnh chữ a rồi đnh b ,rồi c th n chia lm tới 3 hng

Bạn đ drag chuột để tạo hnh bao đng chưa?
Trường hợp của bạn c thể l do hnh chữ nhật bao text qu b.
  • 0

#7 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 567 (tốt)

Gửi vào 21 November 2007 - 10:15 PM

"Bạn muốn dng để viết chữ trn đầu, bạn cho k tự mũ (^) vo cuối.
Sau đ t xanh đoạn m bạn muốn viết km cả k tự mũ, rồi nhấn vo phm a/b trn thanh cng cụ mtext. Bạn sẽ c ci bạn cần."
(Nguyen Hoanh).
Bạn sexless đ "k cht" rồi, lại cn "K thm cht nữa" (Sao tham thế? Khng để chỗ cho người khc k ? he!he!)...Ksgia ti khng "k" m ni ...leo theo bạn Nguyen Hoanh vậy. Ti thường ghi dung sai bằng lệnh chỉnh sửa kch thước đ ghi bằng lệnh: ED theo cch sau:
1- Ghi dung sai "cộng trừ" : V dụ ghi kch thước 50 cộng trừ 0,1. -Dng ED- sau đ nhập vo sau số 50 : %%P 0,1^ ...
2- Ghi dung sai cộng trn trừ dưới: v dụ ghi kch thước 50 cộng 0,2 trừ 0.2. -Dng ED- sau đ nhập vo sau số 50 : +0,2 ^ -0,2...
3 Ghi kch thước cộng hoặc trừ: v dụ ghi kch thước 50 cộng 0,2- Dng ED- Sau đ nhập vo sau số 50 : +0,2 ^....
:bigsmile:
  • 1
KẺ ĂN MY DĨ VNG

#8 nguyenhuyhoang

nguyenhuyhoang

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 420 (tốt)

Gửi vào 23 April 2008 - 09:47 AM

Chắc chắn l do khung bao text ngắn hơn dng chữ em g. Cứ việc g thoải mi , sau khi kết thc bạn bấm chọn dng chữ sẽ thấy c 4 nt mu xanh , nhấp vo 1 nt bn phải ko di về bn phải cho đến khi dng chữ nhảy ln hết th nhấp chọn vị tr đặt khung bao.
  • 0

#9 tranchan

tranchan

biết lệnh break

Danh tiếng: 91 (tm tạm)

Gửi vào 24 April 2008 - 05:23 PM

Chắc chắn l do khung bao text ngắn hơn dng chữ .

Nếu vậy sẽ fải ko nhiều lần mỗi khi khung bao ngắn hơn...

set mtext width =0 th khung ngắn mấy n cũng chỉ l 1 hng.. ..........trừ khi enter để xuống hng thi..

Cch ghi subscript của bc Honh kh hay... nhưng chỉ cho mtext
với dtext ti c cch cn l chọn font c dạng rồi paste vo text dang g . Tất nhin l ko thể fức tạp được như cng thức ho.. nhưng nhiu đ đủ xi... m,m ... :bigsmile:
  • 0

#10 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team

Gửi vào 24 April 2008 - 05:42 PM

Ti chưa lm thử theo cch của bạn tranchan

Cch lm của ti từ khi biết XSC l:

Muốn viết dtext ( Dy l dạng viết một dng chữ đơn vo một đoạn chiều di nhất định), ti lm như sau:

1- Dng mtext để viết : H3(OS)3x3
2- Dng XSC để ko dn dng v ngược lại.
V xin cảm ơn bạn XSC một lần nữa!
  • 1
KẺ ĂN MY DĨ VNG

#11 Nộ Thin

Nộ Thin

biết lệnh ddedit

Danh tiếng: 132 (tm tạm)

Gửi vào 24 April 2008 - 10:15 PM

nhưng nhiu đ đủ xi... m,m ... :bigsmile:

Nếu như vậy chỉ cần xi 178 hoặc 179 l đủ.
  • 0

#12 tranchan

tranchan

biết lệnh break

Danh tiếng: 91 (tm tạm)

Gửi vào 25 April 2008 - 12:57 PM

Muốn viết dtext ( Dy l dạng viết một dng chữ đơn vo một đoạn chiều di nhất định), ti lm như sau:

1- Dng mtext để viết : H3(OS)3x3
2- Dng XSC để ko dn dng v ngược lại.
V xin cảm ơn bạn XSC một lần nữa!

Thế XSC l g lệnh hay tn người, member của dđ . M sao bc ko post ln lun....

C fải l lệnh của vndesprados

Đy l đọan code scale đối tượng một chiều
Lệnh l XSC hoặc XSCALE

• 0

#13 vanduong

vanduong

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 534 (tốt)

Gửi vào 25 April 2008 - 04:08 PM

Thế XSC l g lệnh hay tn người, member của dđ . M sao bc ko post ln lun....

C fải l lệnh của vndesprados

thế cn chn k tự trong Symbol lm sao hả mấy bc, cho em hỏi cch thể hiện
  • 0

#14 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team

Gửi vào 26 April 2008 - 05:10 PM

thế cn chn k tự trong Symbol lm sao hả mấy bc, cho em hỏi cch thể hiện

Ở Auto Cad 2007, c chứ năng chn Symbol v chn nhiều ci hay nữa v dụ dấu lớn hơn hoặc bằng v................
Điều kiện đế chn l : dng chữ được viết bằng MT hoặc chỉnh sửa dng text trong ghi kch thước.
Khi bạn g lệnh ED n sẽ hiện ra bảng Text Formatting > @ > n sẽ sổ xuống 20 dng cho bạn lựa chọn. Muốn chn k tự Symbol bạn > Other...( dng cuối cng) rồi lựa chọn l ổn.

XSC: chnh l biệt danh ti gọi bạn vndesprados
  • 1
KẺ ĂN MY DĨ VNG

#15 lythanhtoan

lythanhtoan

biết vẽ point

Danh tiếng: 25 (tm tạm)

Gửi vào 27 March 2009 - 11:24 PM

Lệnh MTEXT.

Bạn muốn dng để viết chữ trn đầu, bạn cho k tự mũ (^) vo cuối.

Sau đ t xanh đoạn m bạn muốn viết km cả k tự mũ, rồi nhấn vo phm a/b trn thanh cng cụ mtext. Bạn sẽ c ci bạn cần.

V dụ:

em làm đúng như cách anh nói , nhưng khi b́m a/b thì hàng chữ nó nhảy xúng, chẳng làm được gì h́t, em chán nản quá mong bác Hoành giúp em, sẳn tịn cho em hỏi, em thường hay hỏi trn dĩn đàn, nhưng bữa sau ln lại tìm lại chủ đ̀ đó coi có ai trả lời mình ko thì ŕt khó khăn trong vịc tìm kím,ḿt thời gian, ko bít có cách nào tìm lẹ ko.xin cám ơn
  • 0

#16 tucdrom

tucdrom

T U N A

Danh tiếng: 630 (tốt)

Gửi vào 28 March 2009 - 12:53 AM

em làm đúng như cách anh nói , nhưng khi b́m a/b thì hàng chữ nó nhảy xúng, chẳng làm được gì h́t, em chán nản quá mong bác Hoành giúp em, sẳn tịn cho em hỏi, em thường hay hỏi trn dĩn đàn, nhưng bữa sau ln lại tìm lại chủ đ̀ đó coi có ai trả lời mình ko thì ŕt khó khăn trong vịc tìm kím,ḿt thời gian, ko bít có cách nào tìm lẹ ko.xin cám ơn

-hoặc bạn c thể vo Insert/OLE Object.../Microsoft Equation.Bạn c thể g mọi cng thức Ton,L,Ho,g xong F3 để Update nội dung hiển thị của bạn ở trn mn hnh Cad nh.
:cry:
  • 0
Email : anhtu2101@gmail.com

Mobile : 091.787.9699

Yahoo_ID :ks.anhtu211

Website: www.danxaydung.vn

#17 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team
Danh tiếng: 1365 (rất tốt)

Gửi vào 28 March 2009 - 08:21 AM

sẳn tịn cho em hỏi, em thường hay hỏi trn dĩn đàn, nhưng bữa sau ln lại tìm lại chủ đ̀ đó coi có ai trả lời mình ko thì ŕt khó khăn trong vịc tìm kím,ḿt thời gian, ko bít có cách nào tìm lẹ ko.xin cám ơn

Bc bấm vo nhưng khi b́m a/b thì hàng chữ nó nhảy xúng, chẳng làm được gì h́t lỗi do bc thao tc sai, bc phải bi xanh chữ v dụ M 2^ bc phải bi xanh 2^ như ảnh minh hoạ của bc Honh

Mới đầu chưa quen bc ngại tm kiếm chứ g? Bc mở CU HỎI THƯỜNG GẶP ra c 34 trang nhn vo thấy ngại pải ko. Bc cũng bnh tĩnh tự tin dng hết can đảm mở từng trang một ra đọc từng trang một sẽ thấy kỳ lạ ở chỗ chỉ mất vỏn vẹn chưa đến 30 pht.
- Chọn chức năng tm kiếm nhanh cng được
- Chọn bằng cch ấn chuột vo dấu * n nắm sau những con số được thanh kiu ku để xe cc bi viết của một tc giả được thanh kiu kiu.
Đi một ngy đng học một sng khn tm kiếm thng tin bc cần tm ko thấy nhưng c khi lại pht hiện ra nhiều ci hay v th vị hơn ci mnh tm.
C những bi viết cũ chưa cập nhật hết thng tin hoặc giải quyết vấn đề chưa được thấu đo. Bc nhảy vo tranh ci thoải mi, mỏi răng. Khng viết thm bi viết về những vấn đề đ c v tương tự v sẽ mất thời gian đọc của nhiều người. Người ta cần ci thng tin mới nng hổi như miếng thịt ... ch ninh nhừ trong lồi ...lẩu c bc . Chứ nhai lại ci mn cũ chn pho.

Em vo diễn đn để học hỏi, chuyn tm kiếm chưa hề viết bi no để hỏi cả , thỉnh thoảng viết bi trao đổi những g mnh học mt được :

Em tặng bc củ khoai nang lướng nng hi hổi bc vo đy lấy nh:

http://www.cadviet.c...?showtopic=9635
  • 0

#18 lythanhtoan

lythanhtoan

biết vẽ point

Gửi vào 28 March 2009 - 01:25 PM

Bc bấm vo nhưng khi b́m a/b thì hàng chữ nó nhảy xúng, chẳng làm được gì h́t lỗi do bc thao tc sai, bc phải bi xanh chữ v dụ M 2^ bc phải bi xanh 2^ như ảnh minh hoạ của bc Honh

Mới đầu chưa quen bc ngại tm kiếm chứ g? Bc mở CU HỎI THƯỜNG GẶP ra c 34 trang nhn vo thấy ngại pải ko. Bc cũng bnh tĩnh tự tin dng hết can đảm mở từng trang một ra đọc từng trang một sẽ thấy kỳ lạ ở chỗ chỉ mất vỏn vẹn chưa đến 30 pht.
- Chọn chức năng tm kiếm nhanh cng được
- Chọn bằng cch ấn chuột vo dấu * n nắm sau những con số được thanh kiu ku để xe cc bi viết của một tc giả được thanh kiu kiu.
Đi một ngy đng học một sng khn tm kiếm thng tin bc cần tm ko thấy nhưng c khi lại pht hiện ra nhiều ci hay v th vị hơn ci mnh tm.
C những bi viết cũ chưa cập nhật hết thng tin hoặc giải quyết vấn đề chưa được thấu đo. Bc nhảy vo tranh ci thoải mi, mỏi răng. Khng viết thm bi viết về những vấn đề đ c v tương tự v sẽ mất thời gian đọc của nhiều người. Người ta cần ci thng tin mới nng hổi như miếng thịt ... ch ninh nhừ trong lồi ...lẩu c bc . Chứ nhai lại ci mn cũ chn pho.

Em vo diễn đn để học hỏi, chuyn tm kiếm chưa hề viết bi no để hỏi cả , thỉnh thoảng viết bi trao đổi những g mnh học mt được :

Em tặng bc củ khoai nang lướng nng hi hổi bc vo đy lấy nh:

http://www.cadviet.c...?showtopic=9635

Trước h́t mình xin cám ơn bạn đã hướng d̃n mình cách vít chữ ś mũ, là do mình sai sót khi đã quét xanh h́t t́t cả, trong khi đó chỉ quét ch̃ c̀n quét thi.
thứ 2 là m̃i người có cách học khác nhau, như mình thì ko hỉu 1 v́n đ̀ nào đó thì mình phải hỏi cho đ́n lúc hỉu mới thi, ńu ko cảm giác khó chịu lắm, và kín thức thì ko th̉ phn bịt cũ hay mới, như bạn đã bít rành v́ nó thì nhai đi nhai lại cảm giác chán phèo, nhưng đ́i với các bạn mới thì đó là kín thức b̉ ích, 1 l̀n nữa xin cám ơn bạn, chúc c̣ng đ̀ng CADViet nhìu sức khỏe
  • 1

#19 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team
Danh tiếng: 1365 (rất tốt)

Gửi vào 28 March 2009 - 01:45 PM

Trước h́t mình xin cám ơn bạn đã hướng d̃n mình cách vít chữ ś mũ, là do mình sai sót khi đã quét xanh h́t t́t cả, trong khi đó chỉ quét ch̃ c̀n quét thi.
thứ 2 là m̃i người có cách học khác nhau, như mình thì ko hỉu 1 v́n đ̀ nào đó thì mình phải hỏi cho đ́n lúc hỉu mới thi, ńu ko cảm giác khó chịu lắm, và kín thức thì ko th̉ phn bịt cũ hay mới, như bạn đã bít rành v́ nó thì nhai đi nhai lại cảm giác chán phèo, nhưng đ́i với các bạn mới thì đó là kín thức b̉ ích, 1 l̀n nữa xin cám ơn bạn, chúc c̣ng đ̀ng CADViet nhìu sức khỏe

Cảm ơn bc đ gp lần em sẽ rt kinh nghiệm về cch ni năng lộ chộ của mnh. Em vo đy cũng học mt học lỏm thi mờ!
khi đăng k vo diễn đn em đ đọc được :

Thể lệ tham gia cadviet
1. Khng lm những việc tri với php luật nước Việt Nam.
2. Khng lm những việc tri với lương tm của bạn.
3. Sử dụng tiếng Việt c dấu khi post bi v khng reply bi khng c dấu.
4. Sử dụng chức năng search để trnh post lặp nội dung đ c.
5. Nhận lời cảm ơn của cadviet.

C g ko phải mong bc thng cảm bỏ qua cho em. No by giờ bc hy cười ln 1 pht xem no/
  • 0

#20 lythanhtoan

lythanhtoan

biết vẽ point

Gửi vào 28 March 2009 - 06:36 PM

Cảm ơn bc đ gp lần em sẽ rt kinh nghiệm về cch ni năng lộ chộ của mnh. Em vo đy cũng học mt học lỏm thi mờ!
khi đăng k vo diễn đn em đ đọc được :

Thể lệ tham gia cadviet
1. Khng lm những việc tri với php luật nước Việt Nam.
2. Khng lm những việc tri với lương tm của bạn.
3. Sử dụng tiếng Việt c dấu khi post bi v khng reply bi khng c dấu.
4. Sử dụng chức năng search để trnh post lặp nội dung đ c.
5. Nhận lời cảm ơn của cadviet.
C g ko phải mong bc thng cảm bỏ qua cho em. No by giờ bc hy cười ln 1 pht xem no/

ko có gì, bác khách sáo quá, vào đy chủ ýu đ̉ học hỏi l̃n nhau thi mà!, :cry:
  • 1