Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

giúp mình về cách sử dụng nét vẽ trong cad

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 anhthaopro

anhthaopro

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 0 (bình thường)

Gửi vào 24 December 2011 - 08:46 PM

cho mình hỏi, mình tạo layer gồm nhiều đường nét (nét liền đậm, nét liền mảnh, nét khuất, nét trục, nét tô, nét mặt cắt...)
nhưng mình không hiểu khi nào thì mình sử dụng nét liền đậm (0,35mm), khi nào thì sử dụng nét liền mảnh (0,18mm)?
Có phải là nét nào mình nhìn thấy gần (nét bao quanh mặt cắt) thì là liền đậm, nét nào mình nhìn thấy nó nhưng nó ở xa thì dùng nét liền mảnh có đúng ko?
mọi người giải thích dùm mình với...thank!
  • 0

#2 anhvanyeuem

anhvanyeuem

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 457 (tốt)

Gửi vào 24 December 2011 - 09:46 PM

Hiho bạn phải tham khảo cuốn Vẽ Kỹ Thuật Cơ Khí (Trần Hữu Quế-Đặng Văn Cứ-Nguyễn Văn Tuấn_NXB GD rùi!
Mình xin trích phần bảng 3.3 Một số các loại nét:
1-Nét liền mảnh:
a,đường giao tuyến
b,đuờng kích thước
c,đường dóng
d,đường dẫn và đường chú dẫn
e,đường gạch mặt cắt
f,đường bao mặt cắt chập
g,đường tâm ngắn
h,đường chân ren.
2.Nét liền đậm:
a,Cạnh thấy
b,đường bao thấy
c,đường đỉnh ren.
.................................................................................................................................................................................................................................
Về chiều rrọng nét vẽ:
1.Chiều rộng d của tất cả các loại nét vẽ phụ thuộc vào loại nét vẽ và kích thước của bản vẽ.Dãy chiều rộng nét vẽ lấy tỷ lệ 1/căn2 (gần bằng 1:1,4) làm cơ sở!
0,13 mm 0,18mm 0,25mm 0,35mm 0,5mm
0,7mm 1mm 1,4mm 2mm
Chiều rộng các nét vẽ rất đậm,đậm và mảnh lấy theo tỉ lệ 4:2:1.
Trên bản vẽ cơ khí thường dùng 2 loại nét mảnh và đậm với tỷ lệ giữa 2 chiều rộng nét mảnh và đậm là 1:2, Ưu tiên nhóm nét vẽ 0,25: 0,5 và 0,35: 0,7.
Chúc bạn giáng sinh vui vẽ,hạnh phúc!
  • 2

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#3 anhthaopro

anhthaopro

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 0 (bình thường)

Gửi vào 24 December 2011 - 10:10 PM

bạn có thể nói rõ hơn dùm mình được ko?
tại lúc trước mình học vẽ thì thầy cho layer bao gồm nét khuất, nét trục, nét tô mặt cắt, nét mặt cắt, nét liền đậm, nét liền mảnh nhưng thầy không hướng dẫn sử dụng
mấy nét tô, nét trục, nét mặt cắt, nét khuất thì mình hiểu được khi nào cần sử dụng.
còn nét liền đậm và nét liền mảnh thì mình vẫn chưa phân biệt đc, chưa biết khi nào thì sử dụng nét nào
mình tham khảo nhiều bản vẽ trên mạng mà cũng không phân biệt được, thấy nhiều bản vẽ thì dùng toàn nét đậm, nhiều bản thì 1 số cái ví dụ như hành lang, cầu thang, máy bơm,...lại dùng nét mảnh, còn lại dùng nét đậm...hic
  • 0

#4 tiendung89

tiendung89

biết lệnh copy

Danh tiếng: 7 (bình thường)

Gửi vào 25 December 2011 - 08:55 AM

thực ra thì ko cần quan trọng hóa thế đâu
bạn làm sao mà bản vẽ nhìn ai cũng dễ đọc , biết đc bạn đang vẽ gì và trông đẹp một tí là được,
cái nào cần làm nổi thì tô đậm lên
ko thì dùng nét mảnh, ko ai đi đo chiều rộng nét vẽ đâu. ^^
  • 0
Tôi không phải là đặc biệt, nhưng tôi là duy nhất ^^

#5 anhvanyeuem

anhvanyeuem

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 457 (tốt)

Gửi vào 25 December 2011 - 09:28 AM

bạn có thể nói rõ hơn dùm mình được ko?
tại lúc trước mình học vẽ thì thầy cho layer bao gồm nét khuất, nét trục, nét tô mặt cắt, nét mặt cắt, nét liền đậm, nét liền mảnh nhưng thầy không hướng dẫn sử dụng
mấy nét tô, nét trục, nét mặt cắt, nét khuất thì mình hiểu được khi nào cần sử dụng.
còn nét liền đậm và nét liền mảnh thì mình vẫn chưa phân biệt đc, chưa biết khi nào thì sử dụng nét nào
mình tham khảo nhiều bản vẽ trên mạng mà cũng không phân biệt được, thấy nhiều bản vẽ thì dùng toàn nét đậm, nhiều bản thì 1 số cái ví dụ như hành lang, cầu thang, máy bơm,...lại dùng nét mảnh, còn lại dùng nét đậm...hic

Như mình đã nói trên cũng theo kiến thức mình học được thì việc biểu diễn các đường nét sao cho hợp lý với nhu cầu bản vẽ và khi in ấn phân biệt được các đường nét là ok!
  • 1

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính